mong các ACE cô chú bác tư vấn dùm

• Thread starter tuanfry2101
  • Ngày gửi
chào cá ACE , các cô , các chú, các bác, Tuấn,lần đầu tia diễn đàn em ( cháu) xin chúc tất cả mọi người sức khỏe dồi dào,:f1:, em ( cháu) là Tuấn,21t ,hiện đang là sinh viên, xuất thân nhà nông nên em (cháu xin xưng hô là " em" cho gọn, bác nào lớn tuổi thấy cháu vô lễ xin đừng trách) cũng có " máu" nuôi trồng trong người mà em chưa có kinh nghiệm gì ,em xin vào vấn đề chính:
hiện nhà em đang có mảnh vườn nho nhỏ ở quê ( Đức Trọng, Lâm Đồng), em muốn hỏi anh chị nào đã và đang trồng các loại rau như xà lách búp, xà lách gai ,...một chút kinh nghiệm như sau:
1. Đầu tiên là muốn trồng các loại rau trên thì môi trường( đất , nước, nhiệt độ, độ ẩm,pH trong đất,...) như thế nào? một năm có thể trồng bao nhiêu vụ? vào tháng nào?Sau 1 vụ thì có cần phải cho đất " nghỉ ngơi" không?
2. Chi phí cho 1 vụ trồng (tính trên 1 ha) là khoảng bao nhiêu?(giống, phân bón, thuốc trừ sâu, chi phí điện nước)
3. Năng suất của 1 vụ là bao nhiêu (kg/1 ha hay kg/ 1000m2) ? tỷ lê hao hụt là bao nhiêu %?
4. Đầu ra của các loại rau trên có nhiều không? giá thành giao động khoảng bao nhiêu tiền/kg?
5. Thu nhập bình quân 1 vụ là khoảng bao nhiêu?( sau khi trừ hết chi phí)
Em xin chân thành cảm ơn tất cả mọi người,

Back