ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết !

• Thread starter hac long
  • Ngày gửi
Chào !
Ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết ! Đây là theo đánh giá của tôi.
Tôi nghĩ là khoản năm 2024 ngành chăn nuôi bò thịt sẽ giống như ngành trồng cao su năm 2014: nông dân nuôi đều lỗ.

Cách đây 4 năm, tôi đọc rất nhiều tài liệu của nước ngoài về bò thịt.
Tôi download về laptop cũng phải 3-4 ghz.
Tôi mơ ước có 1 trang trại bò.
Và bây giờ thì việt nam đã có người làm được, đó là "bầu đức".

Nhưng cách làm của anh ta khác cách tôi đã nghĩ đến về con bò rất nhiều, và hai hôm nay tôi suy nghĩ rất nhiều về bầu đức: tại sao anh ta làm như vậy ?

Tôi và anh ta chưa từng gặp nhau, chúng tôi chưa thù oán gì với nhau, nhưng tương lai sẽ gặp nhau sau khi tôi quyết định công bố 1 bí mật, một bí mật có thể ảnh hưởng rất lớn đến nền kinh tế từ góc nhìn của tôi.

Cách đây 10 năm, tôi đã nhìn thấy cây cao su có tương lai như ngày hôm nay, và tôi nói nhưng không ai đồng ý và cũng không ai bác bỏ. Bạn bè tôi, họ để mặc cho tôi nói vì họ không quan tâm nhiều về 10 năm sau.

Và ngày hôm nay, tôi đã công bố bí mật về cây cao su "tại sao nông dân trồng cao su chết ? Và đâu là lối thoát cho nông dân ?"

Bây giờ đến bí mật về con bò thịt ! Tôi đã tìm rất nhiều trên google.com rồi, nhưng không tìm thấy và cũng chưa tìm thấy. Phải chăng Việt Nam mình không có được một người dự báo trước cho người nông dân điều gì sắp xảy ra để họ còn lên kế hoạch sao ?

Tại sao thịt bò nước ngoài rẻ hơn thịt bò trong nước ? Theo bạn, nó có vô lý không ?Tôi nghiên cứu rất kỹ về bò của nước ngoài, mặc dù tôi chưa từng sờ hay chạm vào con nào.

Angus đúng không ? Vậy theo bạn angus úc khác angus anh ở chổ nào ? Và khác angus mỹ ở chổ nào ? Làm sao để biết được con bò nào là angus ? Ngành chăn nuôi bò thịt của mỹ bâu giờ khác với năm 1945 như thế nào ?

Tôi biết những thứ đó, nó rất có ích cho tôi 4 năm trước. Nhưng bây giờ, thì tôi không cần.

Thịt bò của úc nhập khẩu qua tới việt nam vẫn còn rẻ hơn bò vàng của việt nam, thật vô lý và vì sao ?

Ngoài tôi ra, tôi nghĩ Vissan và bầu đức rất hiểu câu trả lời và câu trả lời thật sự chưa từng xuất hiện trên google.com

Một bí mật khủng khiếp, nếu tôi không vén nó lên bây giờ thì năm 2024 toàn bộ nông dân nuôi bò thịt sẽ lỗ y chan như toàn bộ nông dân trồng cao su 2014.

Vậy, đâu là bí mật và bí mật đó ở đâu ?

Ngày 14.07.2014 tôi sẽ trả lời tại ngay topic này, nếu bạn là nông dân thì bạn nên biết câu trả lời !

Thân !Nếu câu trả lời của tôi có ích cho các nhà nông và gây hại rất lớn cho các tập đoàn + doanh nghiệp lớn thì khi tôi bị tấn công, những ai sẽ đứng ra ủng hộ cho tôi ?
Vì khi màn vén lên, tất cả mọi người sẽ khủng hoảng và tôi chưa đánh giá hết được tầm ảnh hưởng của nó.

Có thể nó không tốt cho tôi !

Vậy khi tôi bị tấn công, bạn có ủng hộ tôi không ? .Nếu ủng hộ tôi, thì bạn bấm "thích" bài viết của tôi liền đi.

Last edited by a moderator:
theo dõi diễn đàn hôm qua tới nay mà chả học hửi được cái cờ hó gì thật là chán bác quá. Xưa có lecontuananh nay có hat long.
Giờ mới công nhận bác có một tài năng chém gió mà dễ lấy được lòng tin một số người. Thoi ko nói nhiều bác có dự án nào mà làm ít ăn nhiều thì mách em em làm với. Khổ quá mà mua vé số ko trúng. Cám ơn bác trước lun :D

9x !

nói thật nhá,tôi sợ phải nói chuyện với lecongtuananh lắm.
anh ta ở nhà chỉ trồng có 18 cây đu đủ mà để cây đu đủ bệnh lên bệnh xuống
ấy mà không lo
suốt ngày lên diễn đàn chưởi hết người này người kia hà
cho dù người ta "hông có động chạm gì đến ông nội của ổng nữa"
người gì đâu mà kỳ cục !
thiệt khổ.

(giận nó mấy ngày hôm nay rồi, tui tâm sự với ông, ông đừng có mách cho lecongtuananh biết nhá)
thế nhá9x !

bạn nói mình là ...

thôi, bác hoàng trung hải tới rồi.
tôi đi uống càfe với bác ấy đây.

nói chuyện sau nhé.
thân 9x !

Hac long ơi,mình đoán bạn dân miền ngoài rồi,còn jokovic ở miền Nam.Bạn biết Bình Chánh thế có biết là thuộc TPHCM ko vậy,làm gì có vụ trồng bơ ở đây.
- Làm nghề nông vấn đề thổ nhưỡng,khí hậu,điều kiện nuôi trồng là rất quan trọng,mỗi nơi mỗi khác nhau,cẩn thận khi khuyên bảo nhé.
-Tại sao Bình Chánh ko có trạm thu mua bò sữa,đơn giản:vì chẳng có ai nuôi bò sữa vậy mở trạm chi chứ.Vậy lí do tại sao toàn dân BC ko nuôi bò sữa, bạn biết không ???

đéo biết chi còn tỏ ra nguy hiểm,làm vẻ bí ẩn lắm,tỏ vẻ tinh vi. Nói như là mình biết hết cả vậy. Chuyện cây cao su đến bây giờ mà nói thì ai chẳng biết. Toàn là nói sau thôi. Có biết gì thì chia sẻ cho bà con biết. Ở đây người thật việc thật. Đừng như người ta nói " ĐÃ NGU CÒN TỎ TÀ NGUY HIỂM ".

Bạn giỏi lắm mà,cố mà tìm hiểu đi,có biết gì thêm thì nhớ hô lên cho anh em học hỏi nha.

Mục Tử !..,,,Cho xin ý kiến nha.

Thú thật với bác, vốn liếng nông ngiệp của tôi là chỉ biết trồng mai trong chậu. trong 1 mảnh vườn của cha mẹ để lại..đã có đầy đủ hàng rào kiên cố ..giếng sâu và các thiết bị làm vườn kể cả nhà kho.. gara.. nhà ở kiên cố tiện ngi
Trong khi Chuyên môn chính của tôi được đào tạo mấy năm là...vẽ tranh sơn dầu !!!
Để rồi ngề kiếm tiền chính của tôi lại là….kinh doanh nhà hàng ăn nhậu

Tôi có kinh ngiệm thế này : tôi chăm sóc cây mai thật tốt..tạo dưỡng thật đẹp…ra hoa rực rỡ,mạnh khỏe tất cả chỉ vì thú vui..ứng dụng vào đó nhiều quy luật về màu sắc và đường nét của hội họa
Không ngờ nó lại cho tôi…nhiều tiền

Mục Tử !

Nếu như: bạn có một mảnh đất 10 hecta ở xuân lộc thì bạn sẽ triễn khai như thế nào vậy ?
Vốn: 200 triệu.
Đất: xấu, lúc trước người ta trồng tràm, cát nhiều đất ít.
Nước: chưa có giếng.
Điện: chưa có luôn.
Đường xá: thuận lợi.
Hàng rào: tạm bợ

Cho xin ý kiến nha.
Thân !

Trường hợp của bác nêu trên,,,nếu là tôi bây giờ tôi phải mướn 1 nhà có kế hoạch vẽ cho tôi từng bước để giải quyết

Nếu tôi không tiền…tôi sẽ lên mạng la làng để cho ai đó có kế hoạch ..có tấm lòng giúp cho

Làm ăn mà không có kế hoặch từng bước và chi tiết là sẽ…phá sản

Làm việc mà không có lí thuyết thì biết đường nào mà….mò

Chào Anh hac Long em mới gia nhập dd chưa bao lâu nhưng rất vui vì được nghe ý kiến của những đàn Anh đi trước giúp cho những người mới bước vào nông dân có kinh nghiệm hơn.rất biết ơn và quý trọng sự cởi mở,Hoà nhã nhiệt tâm giúp đở của người thật tâm,mong mỏi nông dân thoát khổ,có biết gì nói nấy,những người có lòng như vậy phương xin cúi đầu Đa Tạ và kính phục.
Đã tự xưng là nông dân có trí thức biết nhìn xa trông rộng hơn lớp thuần nông,sao Anh không giúp cho mọi người được thấy cái Anh biết ,để mà khắc phục và có định hướng cho không vướng vào thất bại.
Đằng này Anh lại lấp lửng nước đôi,làm cho mọi người phải đoán già đoán non,
Thật buồn Anh không phải là nông dân chất phát như câu nói nông dân thật thà chân chất,bụng nghĩ sao nói vậy
Thất kính

Chẳn muốn tham gia tranh cải làm gì - nhưng đọc thấy @ nhiều quá - nên pa láp luôn .

9x khoi nghiệp nè !
Tại sao tui ko chỉ ông cách thụ phấn cho bông bí ?
Vì ông nói ông là cụ về cây này - ông tự cao - ko muốn người thành phố chỉ ông làm nong dân - nên tui ko nói - ông ko tự trách mình mà lại trách người
Tui ở TP nhưng vấn đề làm nông ông ko hơn tui bao nhiêu đâu - Thụ phấn bổ xung là cái gì tui hỏi sao ông ko trả lời - Tui ở TP nên ko biết và nông dân cũng ko biết từ khoa hoc mà ông dùng đâu ( giởn ông thôi ) - thời buổi bây giờ làm gì có sâu bọ, côn trùng mà thụ phấn cho 5 công bí của ông - thụ phấn bổ xung - tui giả ngu ngơ hỏi ông coi, cụ về cây bí thì làm như thế nào mà thôi - ông tự cao nên tui cũng ko thèm nói - trồng bí thì khi cây bí ra bông đực, trong lúc cắt bông đực ăn hoặc bán, thì mình thấy bông cái nào ra hoa, nở to, thì mình cắt 1 cái bông đực mà úp ngược vào - cắm vào bông cái như xxx zay - chứ hơi đâu mà bổ với xung - cứ cắt bông đực mà ăn hay bán, sẳng tay cắm vào cái bông cái là xong.

Còn hac long nè !
Tui chẳn muốn tranh luận làm gì !
Nông dân là ko có 2 từ lãi - lỗ - chỉ có được mùa và thất mùa, được giá và mất giá mà thôi.
Kinh doanh lĩnh vực nông nghiệp cũng là 1 hình thức kinh doanh - đả kinh doanh thì phải như thế nào - có cần tui nói cho biết ko ? - tui ko muốn nói nhiều - tự hiểu

Lecongtuananh - là do hatuananh bị treo nick mà ra - đơn giản vậy thôi !
Nhận xét về lecongtuananh - mà ông nhận xét như zậy - thì chứng tỏ cuộc đời ông còn trẻ thơ lắm
lecongtuananh - 1 anh chàng sinh viên nghèo - đi lên từ chính đôi bàn tay của mình - nổi tiếng nhưng ko kêu ngạo - gia tài chỉ có 1 chiếc xe 50 củ nát - vừa làm ( đóng phim ) vừa đi học - sống trong căn nhà trọ tồi tàn - cuộc sống vô cùng thấp kém - nhưng là một diển viên rất hay - đóng rất thực tế - Rất tiếc lê công tuấn anh chết sớm chứ ko thì cuộc đời của anh ấy là 1 tấm gương sáng cho nhiều người đấy ông bạn à !
cái chết lê công tuấn anh - ông có chắc ăn là anh ấy tự tử ko - tui ko muốn nói nhiều - nhưng ông biết gì về xã hội - nhận xét của ông đả chứng minh sự hiểu biết xã hội của chính bản thân ông.

Còn riêng haclong nè !
Học xong ra trường ko có việc làm phải ko ?
Suy nghĩ cao siêu - mà người thì thấp bé - người ta gọi là lực bất đồng tâm đó - biết chưa !
Ông tự so mình với bầu đức - nực cười !
Tui cũng chẳng coi bầu đức - bầu kiên là cái đinh gì - nhưng tui biết được tui là ai trong xã hội

Thời gian sau cuộc đời sẽ cho ông hiểu - khả năng ông như thế nào - thì ông sẽ có cuộc sống như thế ấy mà thôi - cái mà người đời ko biết được - ko lí giải được người ta gọi là số phận - hiểu chưa

Còn bác MucTử - gì đó - bác đừng có vuốt đuôi lươn nữa - bác muốn bàn về vấn đề gì trong xã hội - thì bác cứ tạo toppic đi - tui với bác tranh luận - coi bác hơn tui mấy chục tuổi - nhưng bác hơn tui những gì ?

Vào đây đóng góp - đông zui - mổi người 1 ý - 1 cá tính - 1 hoàn cảnh - có cạnh tranh mới có phát triển - có đối kháng mới có cái hay - cứ nói thẳng lòng mình dù hay hay dở đó mới là 1 con người đáng kính phục

agriviet - xôm tụ nhờ sự tranh cải - tui gây tranh cải đó - ai ghét thì cứ chửi đi - còn hơn vào agri 1 cách nhàm chán !

Thân chào tất cả !

Nếu bạn cứ hốt thuốc như thế này và...để gió cuốn đi.. thì diễn đàn này còn ai để mà pá láp chứ lcta.

Nhiều hứng quá nên đi lạc đề rồi. Tôi thì thấy đến 2024, nếu ai chăn nuôi nhỏ lẻ để tận dụng nguồn thức ăn sẵn có, lao động nhàn rỗi thì cũng ok. Còn Bầu Đức và các "ông lớn" hợp tác cùng sẽ thành công trong lĩnh vực này vì đơn giản là: tài chính + tri thức.

các bác hơi đâu mà bàn , mà tranh với thằng cha (hạc long ) này
vào đọc kỷ bài (200tr với 10 ha đất trống) các bác mới thấy cái tối tăm của hắn
giờ thì bày đặc úp úp mở mở....tư vấn kinh tế cho người này người kia.
có giỏi sao không làm cho mình trước.kiến thức nông nghiệp góp nhặt như ăn mày xin bạc cắc, khéo vẻ vời khen chê
mới vừa khen bầu đức có tầm nhìn chiến lược sinh lợi từ con bò trong 40 năm tới
giờ tới nghành bò thịt sắp chết.....
thầy tháng này thiếu tiền mua chuối cúng tổ nên bốc lộn quẻ chăng?
tín đồ nào tin thầy cho tiền thầy mua chuối cúng tổ, may sao hiển linh

Ai nói Bình Chánh không nuôi bò sữa được ?

TPHCM: Khánh thành trại nuôi bò sữa công nghệ cao Israel

(VOH) - Sáng 27.8, tại đường Thanh niên, ấp 4, xã Phạm Văn Hai, huyện Bình Chánh “Dự án Trại trình diễn và Thực nghiệm chăn nuôi bò sữa công nghệ cao Israel” được khánh thành. Nhân dịp này, Chủ tịch nước Trương Tấn Sang và Tổng thống Israel Simon Peres đã có thư chúc mừng.

Bí thư Thành ủy TP.HCM Lê Thanh Hải tham quan Trại trình diễn và thực nghiệm chăn nuôi bò sữa công nhệ cao (DDEF). Ảnh: PNO
Dự án gồm 13 gói thầu với diện tích gần 10 ha, trong đó diện tích xây dựng chuồng trại 3,8 ha và khu vực trồng cỏ chăn nuôi 6 ha. Tổng vốn đầu tư 70 tỷ đồng, trong đó Israel hỗ trợ 1 triệu USD. Bước đầu đạt được nhiều kết quả khả quan trong công tác quản lý, chăm sóc nuôi dưỡng, năng suất sữa, khả năng sinh trưởng, sinh sản của đàn bò được nâng cao. Tính đến nay, năng suất sữa đạt khoảng 6,3 tấn/con/chu kỳ, bằng gần 80% mục tiêu đề ra, trong đó, 35% đàn bò cái vắt sữa đạt trên 20 kg/con/ngày, tương đương 7,3 tấn/con/chu kỳ. Ngoài ra, 60% bò cái được phối giống lại sau 2 đến 3 tháng sau sinh, qua đó, rút ngắn khoảng cách giữa 2 lứa đẻ, nâng cao hiệu quả khả năng sinh sản của bò sữa. Về một số mục tiêu của dự án, ông Lê Thanh Liêm, Giám đốc Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Tp HCM cho biết:

Trại trình diễn và thực nghiệm bò sữa công nghệ cao Israel là sự thể hiện tình hữu nghị và hợp tác giữa hai nhà nước Việt Nam và Israel, bà Nguyễn Thị Hồng, Phó Chủ tịch UBND Tp HCM nhấn mạnh:

Cũng trong tinh thần hợp tác giữa hai bên, bà Meiraw Eilon Shahar, Đại sứ Israel tại Việt Nam cho biết:Tôi mong tiếp tục mối quan hệ giữa Chính phủ với Chính phủ, doanh nghiệp với doanh nghiệp, cá nhân với cá nhân. Đó là 3 hình thức đối tác đã được kiến tạo mà việc khánh thành dự án trại chăn nuôi bò sữa công nghệ cao Israel là một minh chứng. Cũng trong ngày hôm nay, chúng ta cùng ký tiếp hợp đồng hợp tác thêm 5 năm nữa và hy vọng mang lại nhiều lợi ích cho người nuôi bò sữa ở TPHCM cũng như tại Việt Nam và ngày càng thắt chặt mối quan hệ hợp tác này.

TPHCM hiện có trên 90.000 con bò sữa, được nuôi ở các quận ven và huyện ngoại thành TPHCM. Dự án Trại trình diễn và thực nghiệm chăn nuôi bò sữa công nghệ cao Israel cũng được hai bên ký hợp đồng tiếp tục hợp tác hỗ trợ thực hiện đến năm 2017 để mở rộng, tập huấn chuyển giao công nghệ cho người chăn nuôi bò sữa Việt Nam nhằm tăng năng suất, nâng cao hiệu quả./.Mụ kimdung !
Mụ làm gì mà cứ lẻo đẻo bên nách của lecongtuananh zậy ?

Tui nói rồi
Tui sợ nói chuyện với ông lecongtuananh lắm.
Gặp ai tển cũng nguyền cũng rủa.
Nay được mụ kimdung bám đích cổ vũ nữa.
Sắp có bão trên agriviet.com rùi

Lập vành đai thui !

Câu hỏi: Ai nói Bình Chánh không nuôi bò sữa được?
Trả lời: Người nghèo.

Câu hỏi: Ai nói Bình Chánh nuôi bò sữa rất tốt?
Trả lời: Người giàu.

Sự đời nó vẫn vậy: người giàu làm được việc người
nghèo không làm được.

Câu hỏi: Ai nói Bình Chánh không nuôi bò sữa được?
Trả lời: Người nghèo.

Câu hỏi: Ai nói Bình Chánh nuôi bò sữa rất tốt?
Trả lời: Người giàu.

Sự đời nó vẫn vậy: người giàu làm được việc người
nghèo không làm được.

Ngoài cách dùng tiền để đóng giếng sâu , còn do họ biết chọn địa điểm nữa,
nông trường Phạm Văn hai sát quận củ Củ chi..nằm bên bờ kênh An Hạ được dẫn nước vào từ sông Vàm Cỏ Đông
do đó xanh tốt quanh năm....không nuôi thêm bò thì uổng lắm đấy

Đúng rồi,nói về nuôi bò Củ Chi là số 1.Hac long cũng chịu khó search ghê !

nham~ lozn ! - nghe lot lo~ tai ko zi. !
Nong dan la` deo' co' 2 tu` : lai~ - lo~
Kinh doanh ma` ngu dot' - doi ong ban. day - thi` chet' la` vua`

Xin ban. dung` co' tien tri xam cuc' - chung' to? kha~ nang lam` an nhu cuc' cua? minh` !
Noi' it' hieu? nhieu - do' la` cai' hay cua? nguoi` thong minh

Chao` ban.!
anh hùng bàn phím là đây :))
thấy mấy bác bàn về bò với cao su cũng thấy hay hay, vào tham khảo tý thì thấy lúc nào cũng lấy chuẩn mực là bầu Đức. Xin lỗi cứ mấy bác có ai đã qua bên trang trại của bầu Đức chưa hay chỉ nghe qua sách báo rồi thần tượng lên?
mà sách báo thì lúc nào chả làm quá lên :)

Ngoài cách dùng tiền để đóng giếng sâu , còn do họ biết chọn địa điểm nữa,
nông trường Phạm Văn hai sát quận củ Củ chi..nằm bên bờ kênh An Hạ được dẫn nước vào từ sông Vàm Cỏ Đông
do đó xanh tốt quanh năm....không nuôi thêm bò thì uổng lắm đấy

Mục tử !
Dùng tiền để đóng giếng sâu ?
Sâu bao nhiêu và mục đích để làm gì vậy Mục Tử !Mụ kimdung !
Mụ nói nuôi bò sữa ở bình chánh không được.
Xong tui trả lời.
Rùi Mụ bay qua nuôi bò Củ Chi là sao ?Bò nuôi .
Về khẩu phần dinh dưỡng thì có hết rồi.
Nếu nuôi công nghệ cao thì cấy chip theo dõi sức khỏe lên con bò.

Thiết nghĩ, làm gì có chổ nào nuôi bò thịt được mà nuôi bò sữa không được ?

Về khí hậu thì đông nam bộ phù hợp với red angus đỏ.
Bình chánh hay củ chi thì khác nhau là mấy ? Chỉ khác cách nuôi và công nghệ nuôi thôi, người nuôi tốt còn người nuôi không tốt.
Bò béo thẳng lưng.
Nhìn bò là biết đẳng nuôi rồi.

Củ chi với củ mì !
Mụ quan trọng quá vấn đề.
Bất cứ ở đâu của việt nam đều nuôi bò được.
Người mỹ họ dắt bò đi mà trên lưng con bò còn phủ một lớp tuyết, vậy nó chịu lạnh cỡ nào ?
Người israel nuôi bò sữa đạt năng suất 45 lít/ngày ở nhiệt độ 40 độ c, vậy con bò chịu nóng cỡ nào ?Chỉ những vùng đất sình lầy thì không nên nuôi bò chăn thả, vì bò dễ mắc những bệnh về móng.

Còn Bình Chánh nuôi bò sữa, không có chổ tiêu thụ thì đem sữa qua các quận gần đó tiêu thụ.
Chẳng lẽ đem cả cái vườn qua huyện khác gần với nơi có đại lý sữa nuôi à ?

Chổ nào ít người nuôi thì mình nuôi càng có lợi, cỏ nhiều, đi xin là dân cho, đất trống nhiều, đi thuê trồng cỏ là dân cho.

Chổ nào nuôi nhiều bò, cỏ chổ đó như vàng, dễ mà dân cho. Đất trống cũng có người thuê trồng cỏ hết rồi.

Jokovic nuôi bò sữa ở bình chánh là hợp lý.

Còn về cây bơ thì tôi sẽ thay đổi.Jokovic !
Có cái này hay lắm, không bạn có làm không ?

"Làm chả lụa"
Vốn khoản 25 triệu (máy móc + học nghề chả lụa, giò thủ, ... mười mấy loại)

Bạn tui dạy, bữa trước định làm mà sao sao ấy, giống như là không có khổ nên không cố gắn !

Nếu làm chả lụa ở sài gòn được thì mau giàu lắm đó, một kg lời 10.000 - 20.000 đ.

Một chợ của huyện ngày bán cả tấn chả.
Cạnh tranh cũng dữ lắm đó.
Sáng 4 giờ làm đến 5 giờ
Hấp đến 6 giờ
Đi giao hàng đến 9 giờ
(Làm hàng tươi)
Làm hàng đông lạnh còn khỏe hơn nhưng chất lượng ko bằng

Đừng có xui dại người khác nữa HacLong ơi làm ăn kinh tế đồng tiền đi liền khúc ruột. Không phải muốn làm là làm dc. Từ lý thuyết đến thực tế nó khác nhiều lắm.
Riêng về nông nghiệp thì phải phù hợp với nhu cầu và điều kiện thời tiết, thổ nhưỡng của từng địa phương, từng gia đình từng con người.
Tôi khẳng định ông chả biết tí gì về nông nghiệp, toàn ngồi đọc tài liệu suông.
Còn cái bà Jokovic thì cũng thuộc thành phần chả biết gì luôn nên mới đi nhờ ông tư vấn.

Thu nhập 1 tháng 10tr từ 1000m vuông, ở nông thôn thì không nói chứ riêng bình chánh thì dễ như ăn cháo. Có điều cần thời gian, sự linh hoạt và chăm chỉ.

Đừng có xui dại người khác nữa HacLong ơi làm ăn kinh tế đồng tiền đi liền khúc ruột. Không phải muốn làm là làm dc. Từ lý thuyết đến thực tế nó khác nhiều lắm.
Riêng về nông nghiệp thì phải phù hợp với nhu cầu và điều kiện thời tiết, thổ nhưỡng của từng địa phương, từng gia đình từng con người.
Tôi khẳng định ông chả biết tí gì về nông nghiệp, toàn ngồi đọc tài liệu suông.
Còn cái bà Jokovic thì cũng thuộc thành phần chả biết gì luôn nên mới đi nhờ ông tư vấn.

Thu nhập 1 tháng 10tr từ 1000m vuông, ở nông thôn thì không nói chứ riêng bình chánh thì dễ như ăn cháo. Có điều cần thời gian, sự linh hoạt và chăm chỉ.

Hoáng thằng !

1.000 m2 bình chánh thu nhập 10 triệu/tháng
Nếu là bạn thì bạn triển khai như thế nào ?
Trổ tài đi, ít nhiều thì bạn cũng giúp 1 người còn hơn đi xây 7 cái chùa.Người này đã đặt cọc 2 bò cái thịt và 2 bò đực thịt + đang xây chuồn.
Vốn là 100 triệu (tiền bò hết 32 triệu rồi)Người ta đang cần tiền nuôi 2 con.
Có 1 thằng em phụ việc lương 3 triệu/tháng.
Hoáng thằng đừng chạy nha.
Hay thì tui phục, chạy thì tui chưởi !

Back