ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết !

• Thread starter hac long
  • Ngày gửi
Chào !
Ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết ! Đây là theo đánh giá của tôi.
Tôi nghĩ là khoản năm 2024 ngành chăn nuôi bò thịt sẽ giống như ngành trồng cao su năm 2014: nông dân nuôi đều lỗ.

Cách đây 4 năm, tôi đọc rất nhiều tài liệu của nước ngoài về bò thịt.
Tôi download về laptop cũng phải 3-4 ghz.
Tôi mơ ước có 1 trang trại bò.
Và bây giờ thì việt nam đã có người làm được, đó là "bầu đức".

Nhưng cách làm của anh ta khác cách tôi đã nghĩ đến về con bò rất nhiều, và hai hôm nay tôi suy nghĩ rất nhiều về bầu đức: tại sao anh ta làm như vậy ?

Tôi và anh ta chưa từng gặp nhau, chúng tôi chưa thù oán gì với nhau, nhưng tương lai sẽ gặp nhau sau khi tôi quyết định công bố 1 bí mật, một bí mật có thể ảnh hưởng rất lớn đến nền kinh tế từ góc nhìn của tôi.

Cách đây 10 năm, tôi đã nhìn thấy cây cao su có tương lai như ngày hôm nay, và tôi nói nhưng không ai đồng ý và cũng không ai bác bỏ. Bạn bè tôi, họ để mặc cho tôi nói vì họ không quan tâm nhiều về 10 năm sau.

Và ngày hôm nay, tôi đã công bố bí mật về cây cao su "tại sao nông dân trồng cao su chết ? Và đâu là lối thoát cho nông dân ?"

Bây giờ đến bí mật về con bò thịt ! Tôi đã tìm rất nhiều trên google.com rồi, nhưng không tìm thấy và cũng chưa tìm thấy. Phải chăng Việt Nam mình không có được một người dự báo trước cho người nông dân điều gì sắp xảy ra để họ còn lên kế hoạch sao ?

Tại sao thịt bò nước ngoài rẻ hơn thịt bò trong nước ? Theo bạn, nó có vô lý không ?Tôi nghiên cứu rất kỹ về bò của nước ngoài, mặc dù tôi chưa từng sờ hay chạm vào con nào.

Angus đúng không ? Vậy theo bạn angus úc khác angus anh ở chổ nào ? Và khác angus mỹ ở chổ nào ? Làm sao để biết được con bò nào là angus ? Ngành chăn nuôi bò thịt của mỹ bâu giờ khác với năm 1945 như thế nào ?

Tôi biết những thứ đó, nó rất có ích cho tôi 4 năm trước. Nhưng bây giờ, thì tôi không cần.

Thịt bò của úc nhập khẩu qua tới việt nam vẫn còn rẻ hơn bò vàng của việt nam, thật vô lý và vì sao ?

Ngoài tôi ra, tôi nghĩ Vissan và bầu đức rất hiểu câu trả lời và câu trả lời thật sự chưa từng xuất hiện trên google.com

Một bí mật khủng khiếp, nếu tôi không vén nó lên bây giờ thì năm 2024 toàn bộ nông dân nuôi bò thịt sẽ lỗ y chan như toàn bộ nông dân trồng cao su 2014.

Vậy, đâu là bí mật và bí mật đó ở đâu ?

Ngày 14.07.2014 tôi sẽ trả lời tại ngay topic này, nếu bạn là nông dân thì bạn nên biết câu trả lời !

Thân !Nếu câu trả lời của tôi có ích cho các nhà nông và gây hại rất lớn cho các tập đoàn + doanh nghiệp lớn thì khi tôi bị tấn công, những ai sẽ đứng ra ủng hộ cho tôi ?
Vì khi màn vén lên, tất cả mọi người sẽ khủng hoảng và tôi chưa đánh giá hết được tầm ảnh hưởng của nó.

Có thể nó không tốt cho tôi !

Vậy khi tôi bị tấn công, bạn có ủng hộ tôi không ? .Nếu ủng hộ tôi, thì bạn bấm "thích" bài viết của tôi liền đi.

Last edited by a moderator:
Lái bò !

Lái bò rất thích mua bò tơ mập ú ụ.
Lái bò sẵn sàng đưa ra một cái giá cao hơn để có được con bò đó, vì nếu mua được thì lợi nhuận từ con bò đó đem lại cho lái bò nhiều hơn một con bò gầy, vì sao ?

Vì tỷ lệ sẻ thịt của một con bò mập ú ụ cao hơn nhiều tỷ lệ thịt của một con bò gầy !
Đọc bài này mới biết bạn HacLong chẳng biết tí gì về chuyện mua bán bò. Sự thật mất lòng nhá, đã tranh luận là tranh luận nhá, không xúc phạm không giận hờn gì nhá :D

Định không nói nhưng thôi nói luôn.
Đọc 3 điều bí mật của Hac Long xong mình thấy cũng chẳng có điều gì mới. Mặc dù tôi không giỏi và cũng mới nuôi bò nhưng tôi đã biết từ lâu rồi.

Về giá bò lúc mua cao hơn giá bò lúc bán. Đây là qui luật chung không thể tránh của nền KTTT từ con gà, con cá, cho đến các loại vật nuôi khác. Tôi ví dụ 1kg cá trắm thịt tôi bán ra khoảng 55k, nhưng lúc mua vào thì lại là 110k/1kg cá bột, cao gấp đôi. Vì đơn giản một điều nó để làm giống và có khả năng sinh lời. Con gà con bò cũng thế.
Người nông dân thường bán bò vào thời gian gần tết vì sao, Vì nhu cầu dịp tết tăng vọt, vì gần tết nên phải thanh toán rất nhiều khoản tiền, tiền mua sắm ăn tết, tiền quần áo mới sửa sang nhà cửa nên họ phải bán và bắt buộc phải bán vì không bán thì ko biết lấy tiền đâu ra mà tiêu. Họ xem con bò như con heo đất, để dành cả năm chỉ chờ tết là đập heo lấy tiền. người người bán nhà nhà bán thì đương nhiên giá bò rẻ. Còn giá bò đắt nhất là vào thời điểm hết mùa khô đầu mùa mưa, đầu mùa mưa thì cỏ nhiều và nuôi đỡ vất vả hơn mùa khô. Nhà nhà mua về nuôi nên đó là thời điểm bò đắt nhất.

Thứ 2 về bong bóng giá cũng chỉ đúng 1 phần so với thị trường trong nước. Cách đây 3 - 4 năm giá thịt thành phẩm bán ngoài chợ tầm 160 - 170k/1kg, hiện nay là khoảng 230 - 240k/1kg. Tỷ lệ lạm phát và trượt giá đồng tiền từ đó đến nay ít nhất cũng 30% nhìn vào giá xăng là biết. Bên cạnh đó đúng là đang có cơn sốt chăn nuôi bò, nên bong bóng là có nhưng vào thời điểm này đang nhẹ. Nhưng vẫn chưa đến mức như bong bóng BDS hay bong bóng Hoa Tulip ở Hà Lan vào đầu thế kỷ 20 (thời điểm này 1 củ hoa Tulip có giá hàng chục nghìn đôla), thời điểm này giá bò đang chấp nhận được.

Thứ 3 về lái bò. Đã đi buôn thì phải có lời buôn cái gì cũng thế, thế mới có chuyện 1kg trái chôm chôm mua tại vườn có mấy ngàn mà về SG có giá 15k là bình thường vì đơn giản thôi, tiền công đi mua, tiền vận chuyển và hàng tá thứ tiền. Riêng về con bò, ở SG họ thường bán theo kg còn ở nông thôn chỗ tôi họ bán quạ có nghĩa là nhìn con bò rồi phán bao nhiêu kg thịt rồi ra giá gọi cách khác là "Cầm Bò". Người nuôi bò và buôn bán bò lâu năm họ cầm bò rất chính xác, chính xác đến từng kg thịt vì không chính xác thì lỗ, cầm bò sai vài ba kg thôi là mất 5 600k rồi. Nông dân đi mua bò về nuôi thường mua hớ vì chẳng biết cầm bò. Thế nên có người mua con bò 20tr về nuôi, 3 tháng sau bán thì chỉ dc 21tr xem như lỗ nặng. Điều này nằm vào phạm trù thương mại vì bản chất thương mại nó thế "mua rẻ, bán đắt". Khi quyết định đầu tư 1 cái gì đó thì phải cần am hiểu và có sự tính toán, tay ngang bước vào lơ ngơ là mất tiền như chơi.

Ba điều này là điều hiển nhiên chứ không có gì gọi là bí mật. Chắc chắn là nhiều người biết không phải riêng bạn và tôi. Và nói ra đây cũng chẳng giải quyết dc vấn đề gì và cũng chẳng ảnh hưởng gì đến ai. Có chăng là để mọi người biết mà tránh dc điều nào hay điều ấy.

Điều 1 và điều 3 là hoàn toàn tránh được vì đơn giản thuận mua vừa bán. Chẳng ai ép dc người nông dân cả, thời buổi này làm ăn cần sự tính toán và tỉnh táo, không chỉ riêng chăn nuôi bò mà nói chung mọi lĩnh vực, phải cân đối đầu vô đầu ra sao cho rủi ro ít và có lợi nhuận thì làm, từ đó rút kinh nghiệm trong quá trình thực thi. Có nhiều việc thấy người khác làm chơi chơi mà thu nhập rất cao, thấy mà ham nhưng đừng có tưởng bở, không dễ lấy tiền của thiên hạ đâu. Thế mới nói "Khôn chết, dại chết, biết không chết". Bài toán kinh tế đưa ra giải thế nào, kết quả ra sao còn tùy thuộc mỗi người.
Xưa cha mẹ tôi nói làm nông nghiệp cho nhẹ cái đầu, xin thưa nhẹ chết liền á. Tính nát cái đầu luôn chứ nhẹ. Người nông dân hiên nay chẳng khác gì một doanh nghiệp thu nhỏ, ai làm ăn giỏi và chịu khó thì người đó khá, không giỏi mà cần cù chỉ đủ ăn, còn không giỏi và không cần cù chỉ nước thoi thóp không ngóc đầu lên dc.
Những người mới bắt đầu nuôi bò hiện nay có thể họ chưa nhận ra 2 điều này nhưng chỉ cần 1 - 2 năm họ tự ngộ ra thôi chẳng cần ai phải nói.

Về điều 2 cái này hiện nay đang đúng và khó tránh vì thị trường chung nó thế ai muốn đầu tư thì phải chấp nhận rủi ro. Những ai đầu tư đúng thời điểm thì lời, sai sẽ lỗ.
Tương lai 10 năm sau giá chắc chắn sẽ giảm, mọi thứ sẽ trả về giá trị thực trên phạm vi thế thơi nói tóm lại là qui luật của KTTT. Nhưng thời nay là thời nông dân @ tôi tin tới 2024 sẽ có những giống mới kỹ thuật mới sẽ cải thiện đáng kể giá thành sản phẩm và nâng cao năng suất. Nhỏ lẻ thì lợi nhuận ít, số lượng lớn thì lợi nhuận cao.
Hiện nay kỹ thuật nuôi của dân mình xem như ổn vì tài liệu đầy ra, cái căng nhất là về giống và vốn. Giống thì càng ngày du nhập vào VN càng nhiều cùng với sự phát triển của khoa học kỹ thuật ví dụ như thụ tinh nhân tạo chẳng hạn.

Mọi người không nên hoang mang, con bò nó khác những giống vật nuôi khác.
- Thứ nhất để xe thịt 1 con bò mang đi tiêu thụ người nông dân phải nuôi ít nhất 1 năm chứ ko như con gà con vịt nuôi vài ba tháng là xuất.
- Mỗi lần sinh chỉ dc 1 con nhiều lắm là sinh đôi, thời gian mang lai lâu cụ thể là 280 ngày. Như vậy thời gian khi con bò dc thụ thai và sinh ra con con rồi nuôi con con bán xe thịt nằm vào tầm 2 năm.
- Không phải ai muốn nuôi cũng nuôi dc, nuôi bò thuộc vào hạng mục đầu tư lớn. Chục con bò giá cũng vài ba trăm triệu quá lớn đối với bà con, rồi nó còn phụ thuộc vào nguồn thức ăn, quỹ đất. Vì bò không nuôi công nghiệp hoàn toàn như gà, vịt, heo dc. Bò mà cho ăn cám hoàn toàn thì lỗ nặng.
- Dân số nước ta càng ngày càng đông và càng ngày càng giàu lên nên nhu cầu ăn ngon mặc đẹp ngày càng nhiều.
- Các doạnh nghiệp như Vissan nhập bò úc về ở cái xứ mà giá bò rẻ bằng một nửa giá ở việt nam, nhưng các bạn thấy giá bò úc ở Siêu thị như coopmart vẫn cao hơn bò ta 10k/1kg. Vì sao vì giá trong nước đang quá cao họ ngu gì đi phá giá. Nguồn lợi đang quá lớn. Có thằng điên mới đi phá giá. Họ chẳng thà nhập ít nhưng lời nhiều còn hơn là nhập nhiều lời ít vì nhập nhiều thì chi phí nhân công và quản lý nhiều hơn. Chỉ khi nào nhà nước bắt nó giảm thì nó mới giảm điều này khó khả thi và cần thời gian dài.
- Hằng năm số lượng bò nhập lậu từ các nước láng giềng như cambodia và Lào nó còn nhiều hơn cả chục lần số lượng bò nhập chính ngạch về. Nếu bò trong nước đánh bại được bò của 2 nước láng giềng này thì gì chứ thêm chục ông Vissan và chục Lão Đức cũng chẳng nhằm nhò gì.

Tạm thời đến đây đã. Ăn cơm tối cái đã. Say sưa quá quên cả ăn cơm

Nếu nhìn xa xa một xíu nữa thì có lẽ bạn sẽ thấy thêm nhiều vấn đề và vấn đề chính của topic này là vì sao người chăn nuôi bò thịt chết trong vòng 10 năm nữa thì bạn vẫn chưa trả lời được. Vì bạn đang đứng nhìn với góc nhìn của nông dân.

Chịu khó bay qua góc nhìn của nhà đầu tư đó.

Bạn an ủi dân yên tâm, bảo họ cứ tiếp tục đi, và đưa ra một số dẫn chứng chứng minh, nhưng tôi thấy nó cũng chưa có sức thuyết phục lắm.

3 bí mật (mới giải thích được 2) về giá bò của tôi, nó là những điều cơ bản.

Những chiêu thức được gọi là tuyệt chiêu, thường được vận dụng bởi sự kết hợp những chiêu cơ bản.

Với 3 chiêu thức trên, nếu nhà nông nào hiểu được tôi muốn nói gì thì người đó sẽ làm nên 1 cái gì to lớn.

Có ẩn ý trong câu truyện dài.
Bạn không nhìn thấy, bạn chỉ đọc như con vẹt !

"Nghe tiếng đàn thì hiểu tâm trạng người đàn"

Đừng đọc như vẹt !

Bạn KimDung nên trồng cỏ ít nhất ba tháng trước khi mua bò. Không thì chỉ khóc thôi

Cha HacLong này nói chuyện shock thiệt. Bạn có cái tôi quá lớn HacLong ạ. Cái tôi này đã đang và sẽ hại bạn thôi.
Nếu đọc kỹ thì bài của mình có giải pháp sờ sờ trước mặt kia kìa.
Tôi là nông dân, nhìn nhận theo cách của nông dân và giải pháp cũng của nông dân. Gần gũi lắm, còn bạn có thể giải pháp hay hơn tôi nhưng vĩ mô lắm, giấy tờ lý thuyết lắm. giải pháp của tôi thực hiện dc ngay. Còn của bạn thì sao

Admin cho hỏi:
Mình đang sử dụng galaxy note 2, có 2 điều mình muốn hỏi:
1. Trên note2 không có chổ để thoát tài khoản ra.
2. Note2 không có chổ nào để thiết lập thông báo.

Thiết kế điều chỉnh lại website 2 phần đó đi. Nó gây khó khăn trong việc sử dụng những chức năng trên website này.

Hy vọng admin trả lời dùm vì tôi biết bạn sẽ đọc nội dung này.
(Đừng có xóa mấy bài viết của tôi nữa nhá)
Thế nào mới là không thuần nông?
Nói như bạn hay tôi phục, chạy tui chửi

Bộ con bò ăn mỗi cỏ ko hả ?
Bộ con bò ăn 1 loại cỏ duy nhất ?
Vườn người ta 10.000 m2, ông giải quyết thắc mắc của người ta bằng cách cảnh báo ?

Nuôi bò chỉ nghĩ đến trồng cỏ và chỉ nghĩ đến 1 loại cỏ thì trẫm bảo khanh thuần nông là đúng rồi.

Còn điều gì khanh chưa phục ?Trong đầu tôi đã có hình ảnh thiết kế của 10.000 m2 của kimdung rồi.

Nhưng giận quá, nên không góp ý luôn !

Ai có cao kiến thì giúp bạn kimdung với, điều kiện là:
1. Có quỹ đất 10.000 m2.
2. Cần lương thực tự túc để nuôi 30 con bò vỗ béo từ 12 đến 24 tháng.
3. Vốn không hạn chế

(Ai góp ý mà mình phục thì mình sẽ kết bạn thâm giao)

Mục Tử ơi, biễu diễn đi nhá.

Cầm đèn chạy trước ô tô, người ta nói người ta cần 1 tấn cỏ 1 tháng có nghĩa là chỉ có cỏ mà thôi. Vườn chưa có gì cả và chỉ trồng cỏ.

Hoàng thắng à !

Thật ra, tôi cũng như bạn.
Bạn có những cái tôi không có, Và ngược lại.

Tư duy của bạn.
Tư duy của tôi.
Mỗi người có mỗi cách suy nghĩ về 1 vấn đề khác nhau, điều này dẫn đến những hành động và tương lai khác nhau.

Người ta nói là người ta cần 1 tấn cỏ 1 tháng.
Tôi cầm đèn chạy trước người ta.
30 con bò vỗ béo từ 12 - 24 tháng tuổi mỗi tháng chỉ cần 1 tấn cỏ thôi sao ?

Khanh Có biết tính không vậy khanh ?
1 tấn chia 30 ngày chia 30 con bò vỗ béo từ 12 - 24 tháng = bao nhiêu kg cỏ mỗi con bò ăn một ngày ?

đọc hết 8 trang em chẳng thấy đề cập đến kỹ thuật gì cả. toàn tranh luận và tôi nghi ngờ chủ top chẳng có chút kiến thức thực tế nào về bò cả.toàn nói chung chung rồi cho mình thánh đoán. tôi cảm thấy những bậc tiền bôi, những người có hiểu biết thật sự thì họ lại không lên tiếng, để cho 1 đám trẻ ngồi cãi nhau.

Ban đầu tôi rất thích thú về agriviet.com

Nhưng càng ngày tôi càng thấy nó giống facebook

Tôi không vất vả để cai facebook như mọi người.
Và tôi đang tính đường thoái lui.

Tôi mệt mỏi với những tranh luận.
Tôi chán khi bị đá vào nách.

Tôi tính là tôi sẽ lướt agriviet.com để học hỏi kinh nghiệm chừng 1 tháng rồi thôi.

Nhưng bây giờ thì tôi cảm thấy mệt mỏi, nhứt đầu và thất vọng.

Tôi không muốn mất thời gian cho những việc linh tinh. Tôi có nhiều việc cần phải làm hơn là phải cầm cái điện thoại samsung rồi nhìn vào nó và cứ bấm bấm 2 cái ngón tay cái chỉ để tỏ ra mình hiểu biết như vậy.

Bạn muốn nghĩ sao bạn nghĩ.
Tôi muốn nghĩ sao tôi nghĩ.

Nhưng tôi không muốn đưa ra những lời khuyên với những kẻ chỉ đi tìm những gì không hợp lý rồi la toán lên và rồi gào thét lên một cách bất lịch sự và mất trật tự.

Tôi cũng không muốn giải thích bất cứ điều gì ở topic này nữa, tôi chán, tôi ghét, tôi mệt và nhứt đầu lắm rồi. Kể cả vì sao bò thịt chết. Vì nó có chết hay sống cũng chả liên quan tí nào đến cuộc sống của tôi. Tôi chỉ thấy bất bình khi nó ảnh hưởng cả người chăn nuôi và người tiêu dùng. Tiền lời thì cứ vô tư chảy vào túi của những kẻ biết khai thác tối đa lợi thế cạnh tranh, mà chính quyền thì chưa thấy một phản ứng nào, dân thì không nhìn thấy nên chưa phản ứng.

Mặc kệ mọi chuyện đi thì tôi sẽ nhẹ nhàn hơn. Có liên quan gì đến tôi đâu.

Ít ra nó cũng hạn chế được lạm phát.

Có rất nhiều người quan tâm đến topic này, trung bình 1 ngày có 1.000 lượt truy cập. Xin lỗi mọi người về câu trả lời mà tôi sẽ không bao giờ tiết lộ.

"Không bao giờ có chuyện công bằng trong kinh doanh, ở nơi đó chỉ có những lợi thế cạnh tranh" haclong !

Mọi chuyện xảy ra đều có nguyên nhân !
tôi viết nhầm 1 tấn cỏ 1 ngày thành 1 tháng

Bạn không nhầm đâu.
Kimdung viết vậy mà.

Hữu duyên tương ngộ Hoàng Thắng !

Nếu bạn muốn có công thức dinh dưỡng cho việc nuôi bò thì gửi email cho tôi vào địa chỉ: haclongvietnam@gmail.com

Trong email ghi rõ những thứ sau đây:
1. Số lượng bò đang nuôi.
2. Số lượng bò mẹ.
3. Số lượng bò cha.
4. Hình thức nuôi: (nuôi lấy sữa hay lấy thịt)
5. Giống đang nuôi (ví dụ brahman úc, brahman mỹ, brahman ấn độ, ...)
6. Chiến thuật nuôi (nuôi khép kín, nuôi bán giống, nuôi vỗ béo, ...)
7. Diện tích chuồn.
8. Diện tích hậu cần (diện tích đất trồng cỏ, ...)
9. Đang nuôi nhốt, hay nuôi chăn thả hay bán chăn thả.
10. Áp dụng những công nghệ nào (có áp dụng thì ghi rõ vào, không áp dụng ghi là không công nghệ)

Tôi sẽ ra công thức dinh dưỡng cho từng giai đoạn phát triển của dòng bò của bạn, ví dụ :
- bò 60 tuần tuổi:
Thứ 2 cho ăn những thức ăn gì, cho ăn như thế nào.
Thứ 3 cho ăn những thức ăn gì, cho ăn như thế nào.
...
Chủ nhật ...

- Bò 61 tuần tuổi:
....

Công thức được chia cho tuần, chỉ cần bạn in công thức ra và dán lên nơi nào bạn hay ngồi thì bạn đã kiểm soát được số lượng thức ăn cần phải cung cấp cho từng con bò trong chuồn.

Cái bạn cần là phải biết giống và dòng bò của mình, cùng với ghi chép ngày sinh nhật của nó.

Với một công thức dinh dưỡng cho tăng trọng 700 (gram/ngày/con bò một năm tuổi) thì sẽ không bao giờ bằng một công thức dinh dưỡng cho tăng trọng 1.400 (gram/ngày/con bò một năm tuổi)
Và bạn đồng ý với tôi điều tôi vừa nói như trên là hợp lý chứ ?

Tôi không chắc là tôi có thể trả lời mail cho bạn (tôi hơi bận rộn hoặc số lượng email về quá nhiều, hoặc vì lý do gì đó), nhưng nếu bạn gửi mail cho tôi thì tôi chắc là tôi sẽ nhận được mail.

Thân.
NEu ban bit sdt cho mjnh xin luon nha ,mjnh co goi hoi nhung gap ai noi chuyen nge ko duoc ranh cho lam .mjnh can bo thit duc de nuoi ,thnaks

Còn 2 điều lăng tăng cuối cùng:

1. Jokovic: bà ngày nào cũng xuất hiện trên agriviet.com nên ...
2. Kimdung: bà để lại sdt đi, trong vòng 3 tháng tui sẽ gọi cho bà.

Thân !
Nông dân bàn phím.

điều cuối cùng:

mình không phải nông dân bàn phím hoangthang oi !

mình đang trồng 4.000 m2 lan dendro và mokara (đã đầu tư xong)

mình là kỹ sư xây dựng 7 năm kinh nghiệm.
đang là giám đốc 1 công ty cổ phần (mình nắm 33% cổ phần) + giám đốc 1 công ty TNHH MTV (của riêng mình).
và phó giám đốc 1 công ty cổ phần + phó giám đốc 2 công ty TNHH.
(tổng là 5 công ty: 4 công ty xây dựng và 1 công ty sản xuất vật liệu xây dựng)

mình có chứng chỉ hành nghề thiết kế.
chứng nhận quản lý dự án
chuyên viên đánh giá nội bộ iso 9001:2008
QMA iso 9001:2008

mình đang tính hướng để đầu tư thêm 10 hecta chuối.
bữa trước thấy mình thiếu tự tin.
nhờ agriviet.com nên bây giờ mình tự tin để triển khai tốt lắm rồi.

khi nào trồng chuối xong tui đem lên cho ông ăn, vậy nha !

Thân !

tuan ex ơi,mình ko có số đt,mình đi thẳng lên đó luôn.Bạn rãnh lên tham quan cho biết,nếu muốn ở lại vài ngày để xem cách chăm sóc cũng được.Có lên thì vào phòng kế hoạch nha.Ngoài ra mình có số đt của anh Tuấn ở Bình Dương cũng bán bò giống: 0979372006.Ông hac long ơi tui có 1 cty mà muốn chóng mặt,ông 5 cái mà còn rãnh lên diễn đàn đúng là ông tám thiệt,thôi đừng chửi lộn nữa,tập trung hướng dẫn mấy người có nhu cầu như tui và jokovic nhé.

đọc hết 8 trang em chẳng thấy đề cập đến kỹ thuật gì cả. toàn tranh luận và tôi nghi ngờ chủ top chẳng có chút kiến thức thực tế nào về bò cả.toàn nói chung chung rồi cho mình thánh đoán. tôi cảm thấy những bậc tiền bôi, những người có hiểu biết thật sự thì họ lại không lên tiếng, để cho 1 đám trẻ ngồi cãi nhau.
Ít nói mà nói thì hay ! good !
Kiến thức của hac long - trả lời cho câu hỏi của anh ấy - vì sao anh ấy thất nghiệp.

Nghe và đọc cho rõ nè hac long - em !
" năng lượng ko tự sinh ra và cũng ko tự mất đi, nó chỉ chuyển hóa từ dạng này sang dạng khác " cho nên làm nông là ko có 2 từ lãi với lỗ
Nông nghiệp bây giờ thì gọi là kinh doanh nông nghiệp - tính toán kinh doanh - dự đoán thị trường
Kết luận - ông còn trẻ con quá - lí thuyết quá - ko thực tế - nếu đi phỏng vấn xin việc người ta gọi là chưa có kinh nghiệm
Dù sao củng được cái là có tư tưởng cao, tầm nhìn lớn - có học thức - nên cũng là một cá nhân sẽ phát triển tích cực cho xã hội về sau

Cứ lao vào công việc đi em - và em sẽ hiểu giảng đường thực tế khác xa vời !
Nói như em nghĩ - như những lí thuyết mà em mơ tưởng - thì ai dám thuê nhà mặt tiền ở thành phố mà kinh doanh hả em - kinh doanh cái gì đủ trả tiền thuê mặt bằng zậy ?

Nè em - anh đứng góc độ người nông dân - anh tích cóp được 50 triệu - theo em anh làm gì hả em ?- đánh đề hay ăn nhâu - hay gởi ngân hàng
Nếu anh nuôi 2 con bò nghé cái thì sau ? - và nó sinh sôi nảy nở, đực bán, cái để nuôi thì sao ? Đến năm 2024 thì anh bị lỗ 50 triệu phải ko em ?
Anh đứng góc độ người kinh doanh - nếu anh cầm 1 tỷ anh nuôi 40 con bò thì sao ? Phải mắc nợ 40 con bò và chờ cho đến 2024 - để anh lỗ mất 1 tỷ - phải ko em ?

Ngây thơ quá em à ! - tính cái kiểu giảng đường của em - anh dư sức tính ra được - vì anh học ngành kinh tế mà - nhưng thực tế cuộc sống ko tính như zậy được đâu em - em ngĩ ra được thì có hàng ngàn người đả nghĩ ra trước em - chuyện làm ăn trong cuộc đời ko phải là 1 bài toán mà nó là 1 bài thơ - 1 nội dung nhưng cả ngàn cách diển đạt

Bây giờ em còn tự cao lắm - cũng như tôi lúc mới ra trường vậy - rồi công việc - và cuộc đời sẽ cho em hiểu, cho em biết - em còn thiếu cái gì của ngày hôm nay

Chào em ! hac long
Còn 2 điều lăng tăng cuối cùng:

1. Jokovic: bà ngày nào cũng xuất hiện trên agriviet.com nên ...
2. Kimdung: bà để lại sdt đi, trong vòng 3 tháng tui sẽ gọi cho bà.

Thân !

điều cuối cùng:

mình không phải nông dân bàn phím hoangthang oi !

mình đang trồng 4.000 m2 lan dendro và mokara (đã đầu tư xong)

mình là kỹ sư xây dựng 7 năm kinh nghiệm.
đang là giám đốc 1 công ty cổ phần (mình nắm 33% cổ phần) + giám đốc 1 công ty TNHH MTV (của riêng mình).
và phó giám đốc 1 công ty cổ phần + phó giám đốc 2 công ty TNHH.
(tổng là 5 công ty: 4 công ty xây dựng và 1 công ty sản xuất vật liệu xây dựng)

mình có chứng chỉ hành nghề thiết kế.
chứng nhận quản lý dự án
chuyên viên đánh giá nội bộ iso 9001:2008
QMA iso 9001:2008

mình đang tính hướng để đầu tư thêm 10 hecta chuối.
bữa trước thấy mình thiếu tự tin.
nhờ agriviet.com nên bây giờ mình tự tin để triển khai tốt lắm rồi.

khi nào trồng chuối xong tui đem lên cho ông ăn, vậy nha !

Thân !
Ôi chứng chỉ - chứng nhận nhiều quá, đọc mà mê luôn - xin lỗi bác mổi cái học 2 tháng - em vức đầy
Đại học với cao hoc hệ chính quy - cũng nhiều như zậy luôn hả bác ?

2 giám đốc + 3 phó giám đốc - em nể phục

Em có nhiều thằng bạn làm giám đốc lắm - và công ty tụi nó - chỉ 1 mình nó thôi
Cũng có mấy thằng làm phó giám đốc bác ạ - em hỏi công ty nó mấy nhân sự - nó bảo 2 nhân sự chứ mấy - thằng kia làm giám đốc thì tao làm phó giám đốc - chứ làm gì bây giờ !

kha kha ! - em ko nói sai câu nào của ụi nó hết - tất cả những gì em nói là sự thật .

Vâng ! và giờ đây em đả hiểu - thật bái phục bác - xếp chi cho lắm thế bác ơi !
Nông dân bàn phím.
Câu trả lời cũng là câu kết luận cho vấn đề ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết là ở đây
http://agriviet.com/threads/lam-gi-voi-200-trieu-va-10-hecta-dat-trong.196735/

chỉ cần 3 câu nói là người ta đả hiểu mình như thế nào
Đôi co chối cải cho mệt xác - rồi bỏ chạy
Nực cười !

10 ha đất và 200 triệu - do đâu mà có đó là vấn đề - để ngành chăn nuôi bò thịt sắp chết và kết thúc toppic này !

Mọi chuyện kết thúc - bye bye !

" sống trong đời sống cần có một tấm lòng - để làm gì em biết không - để gió cuốn đi ...... "

Back