Nghề trồng Nấm Rơm có thể làm giàu không ?

Tại sao không chứ ???

Các Bạn thân mến , Hôm nay mình mạo muội đưa chủ đề này lên để ACE tham khảo và cùng phản biện , mong tìm ra được chân lý cho một ngành nghề truyền thống nước ta . đang đứng trước những cơ hội và thách thức lớn .
A ) Đầu ra : Hiện nay theo các nguồn thông tin chính thống , lượng Nấm Rơm xuất khẩu của VN chỉ có thể đáp ứng được khoảng 30% đơn hàng của các đối tác truyền thống nước ngoài . Giá trị thương mại xuất khẩu lên đến hàng chục triệu USD/năm . Nhu cầu tiêu dùng trong nước thì rất lớn vì nó là món ăn thanh đạm thân thuộc , nhất là vào những ngày 30 – 1 , 14 – 15 âm lịch giá trị của nó thường có những gia tăng đột biến . Nấm rơm là một trong những chủng loại Nấm ăn miền nhiệt đới rất phổ thông và có giá trị cao , thơm ngon , nhiều dược tính , nhu cầu xuất khẩu rất lớn đã và đang được cả thế giới ưa chuộng . Đây là mặt hàng mà các vùng trồng lúa nước ta nhất là khu vực đồng bằng sông Cửu Long có rất nhiều lợi thế . Vì hiện nay trên thế giới có rất ít quốc gia sản xuất canh tác thương mại chủng loại nấm này , một phần là do vùng khí hậu không phù hợp ( phải nóng và ẩm ) , mặt khác phải là quốc gia có thế mạnh về ngành trồng trọt cây lúa nước , lúa mì , mới có nhiều nguồn nguyên liệu rơm rạ cung ứng cho sản xuất đại trà .
B ) Đầu vào : Nguồn nguyên phế liệu tại chổ từ rơm rạ , thân lõi ngô , bã mía ở nước ta hàng năm khá lớn ( vài chục triệu tấn ) giá rẻ . Phụ phẩm bổ sung như phân chuồng ( phân bò , heo , gà …) , bột ngô , bột củ mì , cám gạo , bã đậu , bã củ mì … thì hầu như bất cứ địa phương nào cũng có sẳn . So với các ngành nghề nông nghiệp khác , nguyên liệu đầu vào của ngành Nấm Rơm , Ta có thể tự túc đến hơn 90% ( không phải nhập khẩu ) .
C ) Năng suất chuyển đổi sinh học : Với Nấm Rơm có thể đạt đến 60% trên trong lượng nguyên liệu khô ( Nấm rơm là loài ngậm nước , hàm lượng cellulouse , lignin thấp ) . Năng suất bình quân tại TQ 30 - 40% . Cá biệt một số khu vực thuộc Quảng Đông , Quảng Tây năng suất đạt tối ưu 50 - 60% .
D ) Công nghiệp chế biến : Nấm Rơm ngoài sử dụng tươi có thể được chế biến nhiều dạng khác như : Nấm muối , Nấm khô , Nấm đóng hộp ….
Qua phân tích sơ bộ trên ta có thể thấy đầy là một tiềm năng khổng lồ cho ngành Nông Nghiệp nước ta . Vậy tại sao vẫn chưa có những Tỷ phú , Đại phú làm giàu lên được từ ngành canh tác này ( không tính nhà sản xuất chế biến đâu nhé ) ??? Chẳng những đã không thể làm giàu mà đôi khi còn trắng tay kể cả những lão nông kinh nghiệm cả chục năm trong nghề ( vụ Tiên Lãng , Lai Vung … ) . Tại sao ? Tại sao và tại sao ???
http://www.viendongdaily.com/nam-rom-mat-mua-cuoi-nam-5xdcmPTF.html
http://www.baodongthap.com.vn/newsdetails/1D3FE1848FC/Dien_tich_trong_nam_rom_dang_giam.aspx
http://agriviet.com/nd/4656-nam-rom-tien-lang-khung-hoang/

Với ngành sản xuất và canh tác Nấm nói chung và Nấm Rơm nói riêng quy trình kỷ thuật trong canh tác chỉ có 8 yêu cầu cần tuân thủ nghiêm ngặt :
- Nguyên liệu và dinh dưỡng
- Nhiệt độ
- Độ ẩm
- Ánh sáng
- Thông khí
- PH
- Nguồn giống
- Phòng ngừa dịch hại
Và những yêu cầu này lại có những tác động hổ tương đan xen nhau không thể tách rời , mới có thể đảm bảo được năng xuất tối ưu , và biết đâu chừng năng suất chuyển hóa sinh học khi ấy có thể đạt bằng hoặc hơn cả năng suất bình quân của Anh láng giềng TQ chứ không phải đùa . Bởi điều kiện khí hậu tối ưu của các khu vực Đồng Bằng nước ta cho canh tác Nấm Rơm thì hơn hẳn họ .
Thế thì lổi ở khâu nào , chúng Ta sẽ cùng mổ sẻ để tìm ra nguyên nhân và các giải pháp khắc phục khả thi , phù hợp với thực trạng nước ta các Bạn nhé .

Last edited by a moderator:
D
Mình thay nên lâp trang mới là Những khó khăn trong trồng nấm rơm trang nay khoe là chinh a e không học dc j hết mong a e góp ý cho

D
E nói thật a Luukhanhan đừng bn nha a nên đọc lại những j a viết a giã đò như con nai vàng ngo ngác nhưng là con cáo lòi đuôi ?y a nói sóc a e chi thế để làm j để a em trao đổi kinh nghiệm giúp đỡ nhau hay hơn k a

D
Bạn wa Trung Quoc học 3thang trồng dc 3kg một mét bên đo trồng 5kg một mét bạn giao luu minh chấp nhận dc ban xin chi giao ban Trương Quốc Thanh minh thấy bạn co ý j k thôi có j mình xin lỗi bạn trước nên chia sẻ không đã kích nhau

D
Minh k đóng góp j nhiều cho nghề này cả minh cũng trồng nấm học thêm ae thôi nêu mình biết j săn sang chia sẻ ae minh thay trồng ra nấm ra nhiều k khó mà chăm sóc thu hết nấm mới wan trọng benh dop nấm nữa minh tháy bạn Trương Quoc Thanh bi bông cải ma có cach j hêt vạy bạn Trương Quoc Thanh

-Hãy chứng minh bản thân mình dám đầu tư, dám làm. Còn không thì cứ đứng đó nhìn người ta làm rồi học hỏi, như mình trước đây vậy, khi chưa dám đầu tư, chưa dám làm, thì chỉ đứng xem thôi chứ không bình luận bậy bạ, nhất là lối bình luận hạ thấp, trách móc người khác. Xin chỉ dẫn là quyền của mình, còn chỉ hay không là quyền của người ta, nhưng chắc chắn là không liên quan đến bạn. Mình đâu van xin quỳ lụy đâu (và cũng không bao giờ như vậy), vì sao, vì một người có bản lĩnh, không bao giờ phải tỏ lòng xót thương để mong người khác giúp đỡ cả.
-Lắp ráp hoàn chỉnh máy xé dùng ở trại thực nghiệm, Bắt đầu chế tạo máy 10 tấn/ giờ cho trại sản xuất. DỰ là khi bông rơi xuống sẽ có băng tải hứng và đưa vào máy trộn với vôi, sau đó dùng béc 20 tấn ém chắt từng khối 10 tấn để ủ. Mỗi ngày công suất ủ dự kiến của máy là 50 tấn, cần 4 người thao tác dây chuyền ủ. Hãy đón xem.
sẽ chờ đợi và đón xem công trình đồ sộ của bạn.nếu đc xin 1 vé tham quan vườn nấm tầm cỡ quốc tế của bạn đc không?? làm cỡ đó mình đâu có đủ tư cách mà hướng dẫn bạn điều gì về nấm..chắc phải bỏ làm lèo tèo ngày 3/4 trăm ký gòn,,lên bạn làm mướn cho nó nở mặt với nghề nấm:(

N
tôi thấy mấy bạn ngày càng tranh luận giống như trách vấn nhau vậy,bây giờ bạn nào đó đã từng trải qua thất bại trong nghề trồng nấm nói chung nên lập ra 1 trang chia sẽ cho mọi người,ai có kỹ thuật thì góp thêm hướng dẫn từ cách làm nhà,kệ đan lót,ủ,cấy,châm sóc sao....có hình ảnh minh họa càng tốt,để 1người chưa biết gì nghề này cũng có thể làm đc cho mình 1 mô hình nhỏ nhỏ... Trong lúc này tốt hơn chúng ta cứ tranh luận wài.ai đồng ý đề nghị đưa tay biểu quyết

T
Đề nghị lập cái topic khác.
Đặt tên topic là : bàn luận hay chia sẻ kinh nghiệm kỹ thuật trồng nấm rơm trên bông, rơm ...
để anh em đang trồng chia sẻ những cái hay hay giúp nhau giảm thiểu những thất bại trong nghề. Và giúp ma mới tập tành vô nghề đc hướng dẫn nhiệt tình hơn
chứ cái topic này loãng hơn nước vo gạo rồi ... Anh em thì nói trách lẫn nhau, ma mới thì mù luôn.

Last edited by a moderator:
Không phải tầm cỡ, mà làm là phải đủ sức cạnh tranh, và phải kiếm đuợc tiền là chính. Về nấm rơm, thì nội bán chợ vườn thì sức mình có thể bán đuợc 2 tấn một ngày tại khu vực đồng tháp, an giang. Ai cũng có cái hay hết, mình sẳn sàng học hỏi bất cứ ai, trong đó có bạn. Nhưng tiếc là bạn không chỉ. Đành chịu thôi. Nhưng vẫn mong bạn cho chút tài liệu về kinh nghiệm về những khó khăn trong lúc trồng, để mình nghiên cứu thêm. Nếu đuợc bạn cho mình xin nha. Thật lòng đó.

Thật lòng trong diễn đàn, mình thích giao lưu với bạn, và chỉ mình bạn. Những ace khác đừng giận mình nha, vì mình nói thật lòng đó. Mình là dân buon bán nên phải tính đến lợi nhuận là trên hết. Nói thật với bạn, nếu mọi thứ tốt đẹp, mình sẽ đăng ký một kiot trên chợ bình điền, và không cần phải giao qua lái như trước giờ nữa, mà muốn như thế, trong tay mình phải có thật nhiều nấm với giá vốn thấp để cạnh tranh mạnh trong lúc đầu gia nhập bán buôn. Và giá vốn mình nhắm tới là 15,000 đ 1 kg.
bạn đề cao mình quá,chẳng qua mình cũng từng buôn bán trên chợ đầu mối thủ đức và cũng lệ thuộc bình điền về vụ nấm miền tây chuyển lên qua lái nên cũng bực vụ đó..và sau này cũng tập tành trồng nấm..có thời gian sau này phát triển trồng trong nhà,mà nhiều vấn đề phát sinh,và qua đó mình rút tỉa thêm kinh nghiệm nên chia sẻ ae đang khó khăn như mình đã từng trãi,cái gì cho đi là sẽ nhận lại câu nói đó không biết đúng không.nhưng đúng lương tâm thì mình làm..còn về chuyện kiot trên bình điền thì 15tr 1 tháng thì có thôi.cái đầu tư của bạn mình thấy nó hoành tráng quá thấy mà ham..nếu đc xin phép bạn đc tham quan thậm chí thuê mình làm cũng ok..tại vì bản thân đã ngấm cái nghề này nói bạn đừng cười mê lắm...!

T
bạn đề cao mình quá,chẳng qua mình cũng từng buôn bán trên chợ đầu mối thủ đức và cũng lệ thuộc bình điền về vụ nấm miền tây chuyển lên qua lái nên cũng bực vụ đó..và sau này cũng tập tành trồng nấm..có thời gian sau này phát triển trồng trong nhà,mà nhiều vấn đề phát sinh,và qua đó mình rút tỉa thêm kinh nghiệm nên chia sẻ ae đang khó khăn như mình đã từng trãi,cái gì cho đi là sẽ nhận lại câu nói đó không biết đúng không.nhưng đúng lương tâm thì mình làm..còn về chuyện kiot trên bình điền thì 15tr 1 tháng thì có thôi.cái đầu tư của bạn mình thấy nó hoành tráng quá thấy mà ham..nếu đc xin phép bạn đc tham quan thậm chí thuê mình làm cũng ok..tại vì bản thân đã ngấm cái nghề này nói bạn đừng cười mê lắm...!
em với anh chắc phải nộp đơn xin làm công cho anh ấy để mở mang kiến thức .

Mà bạn Truong Quoc Thanh thật không phải, mỗi lần mình nhắc tới bạn, là bạn im re. Mình nói thật lòng, bạn thấy mình có nhờ ai trong diễn đàn này không, chỉ nhờ mỗi bạn nhưng bạn lại im re

Văn bạn viết rối quá, đọc không hiểu gì hết, viết chậm và rõ ràng hơn nha.
mình im re không có nghĩa là khi dễ hay coi thường bạn..bất cứ ai trong diễn đàn này mình vẫn tôn trọng,nhất là người lập ra topic này..về mặt nào đó hay về vấn đề gì đó mình không quan tâm,nhưng có lòng tạo nên topic là rất tốt..chẳng qua mình thấy bạn dám làm và dám nói lên sự thật mình cảm thấy dưới màu nên không dám bình luận..nếu đó là thiếu tôn trọng mình xin lỗi!

T
-mình chia sẽ với bạn thứ này nhé. theo lẽ thường khi người mới nhảy vô chợ đầu mối, đòn đầu tiên sẽ nhận đó là phá giá của các đầu nậu. Nhưng nếu mình trồng với giá thành thấp thì sẽ bẫy họ vào tròng trong vòng 1 nốt nhạc. Như thế này. Thực tế mình sẽ dùng 100 kg để bẫy họ 1000 kg. Vì dù có hạ giá thì lượng hàng mình bán ra đâu có nhiều, nhưng họ bán mới nhiều, mà bán nhiều thì lổ nhiều, ai chết biết liền. Tuy nhiên, phải có kịch bản đàng hoàng, đừng lộ liễu quá.

Xây xong, bạn sẽ đuợc tham quan như ý bạn muốn. Mà mình xin bạn thì hình như bạn vẫn chưa có câu trả lời đó à nhe.

Đấy, bạn nói thế thì đuợc, mà người khác nói thế thì bạn cho là mĩa mai. Đấy bạn thấy quân tử và ngụy quân tử phân biệt và khác nhau như thế đấy.
mình ko mỉa mai ai hết vì mình cũng là ma mới thôi.
hiểu cái khó khăn của ng mới vô nghề.
mình đọc topic này cũng năm rồi, xem tất cả cmt của mọi người, mình cũng muốn tham quan càng nhiều mô hình càng tốt thôi.
nếu bạn có lòng tốt thì có thể cho mình tham quan của bạn đc ko ?

-mình chia sẽ với bạn thứ này nhé. theo lẽ thường khi người mới nhảy vô chợ đầu mối, đòn đầu tiên sẽ nhận đó là phá giá của các đầu nậu. Nhưng nếu mình trồng với giá thành thấp thì sẽ bẫy họ vào tròng trong vòng 1 nốt nhạc. Như thế này. Thực tế mình sẽ dùng 100 kg để bẫy họ 1000 kg. Vì dù có hạ giá thì lượng hàng mình bán ra đâu có nhiều, nhưng họ bán mới nhiều, mà bán nhiều thì lổ nhiều, ai chết biết liền. Tuy nhiên, phải có kịch bản đàng hoàng, đừng lộ liễu quá.

Xây xong, bạn sẽ đuợc tham quan như ý bạn muốn. Mà mình xin bạn thì hình như bạn vẫn chưa có câu trả lời đó à nhe.

Đấy, bạn nói thế thì đuợc, mà người khác nói thế thì bạn cho là mĩa mai. Đấy bạn thấy quân tử và ngụy quân tử phân biệt và khác nhau như thế đấy.
nói bạn nghe nè..chợ đầu mối bình điền hồi xưa là từ chợ lớn dời về còn thủ đức là ở cầu muối..mối mang thì theo vựa những chợ đó về,,bạn biết tại sao không vì cái uy tín từ xưa giờ có ăn có chịu..thiếu hàng hay hụt hàng người ta vẫn chịu lỗ để cung cấp,còn mình tay ngang dù có bán rẻ phân nữa người ta vẫn không dám mua tại sao?? tại vì không có gì bảo đảm bạn sẽ cung cấp đều mỗi ngày.đôi lời chia và sẽ..bạn hứa rồi nha xây xong mình xuống tham quan đó..còn bạn xin mình gì thì mình không nhớ? mà bạn làm cỡ đó có gì để xin hay bạn để mình xin lại thì đúng hơn???

T
Nấm rơm là máu thịt, là mạng sống của cả gia đình mình. Mình từng trồng nấm trong nhà với hình thức không khác là mấy, năng suất cũng không kém hơn. Nhưng nói thật, trong 5 vụ liên tục vụ nào cũng lỗ hơn trăm triệu. Sự thật rất cơ bản, đó là khó có ai trong số chúng ta làm giàu bằng cách trồng như vậy. Chắc nhiều người trong chúng ta cũng thấy, những ngăn trên lên rất nhiều nhưng mọc thành từng cụm, và thu hoạch thì lứa đầu xong là nấm con cũng tiêu luôn. Còn các ngăn dưới thì thôi không có gì nói. Lại còn vụ đuợc vụ thất.
Còn nguyên tắc của China thì khác không cần lên dầy đặc, chỉ cần lên đủ mặt nguyên liệu, từng nấm rời ra, và các ngăn đều ra như nhau. Đó mới gọi là kỹ thuật.

Hình như bạn mới ném đá mình mà. Đòi lập trang mới nữa mà.
Mình đọc hết cmt trong topic này rồi, thấy nó ko giúp ích gì cho người mới trồng hết.

D
Thuyền to sóng lớn thôi cái j cũng co cái giá của nó mong bạn thuận bườm xuôi gió nha... Mang vẻ vang cho nghành nấm rơm yếu kém của Việt Nam.???

Nấm rơm là máu thịt, là mạng sống của cả gia đình mình. Mình từng trồng nấm trong nhà với hình thức không khác là mấy, năng suất cũng không kém hơn. Nhưng nói thật, trong 5 vụ liên tục vụ nào cũng lỗ hơn trăm triệu. Sự thật rất cơ bản, đó là khó có ai trong số chúng ta làm giàu bằng cách trồng như vậy. Chắc nhiều người trong chúng ta cũng thấy, những ngăn trên lên rất nhiều nhưng mọc thành từng cụm, và thu hoạch thì lứa đầu xong là nấm con cũng tiêu luôn. Còn các ngăn dưới thì thôi không có gì nói. Lại còn vụ đuợc vụ thất.
Còn nguyên tắc của China thì khác không cần lên dầy đặc, chỉ cần lên đủ mặt nguyên liệu, từng nấm rời ra, và các ngăn đều ra như nhau. Đó mới gọi là kỹ thuật.

Hình như bạn mới ném đá mình mà. Đòi lập trang mới nữa mà.
vấn đề bạn nói cũng là thắc mắc chung của nhiều người! nhưng vấn đề đó mình đã hiểu nguyên do tại sao,và đã làm đc..mà hình như từ lúc đầu tư lớn bạn cũng làm đc rồi mà bạn chưa hiểu..thôi thì bạn cứ để chuyên gia bên trung quốc giải thích hay thử vài vụ bạn sẽ hiểu,còn nói trên đây mất hay..thậm chí là múa rìu qua mắt thợ!còn vấn đề vụ đc vụ mất thì nên coi lại cách xử lý nguyên liệu và nhiệt độ và độ ẩm nhà trồng.

D
Mình nói bạn Trương QuôctThanh và cac ban nên tao topic mới hổ trợ các ae mới vào nghề dc không???

Không phải không hiểu, hiểu mới thay đổi nè, còn mời anh China là để sản xuất với quy trình chuẩn, vì sản xuất hàng hóa không giống với trồng quy mô nông hộ. Thích thì làm ngay, không thích thì để chiều hoặc mai làm cũng đuợc. Có 2 cách để cơ bản để người trồng nấm kiếm nhiều tiền hơn. 1 là nâng cao năng suất, 2 là nâng cao giá bán hoặc là cả 2 thì càng tốt. Đối với thuần nông, việc nâng giá bán là việc rất khó, thậm chí không thể, vậy thì những ai đang làm theo hướng thuần nông, nên tập trung vào việc nâng cao sản lượng là thượng sách. còn với mình, mình muốn đuợc cả 2, nên buộc phải chi đậm.
được lòng trước mất lòng sau bạn rất tham một bước lên trời.đầu tư nhà đất thì có thể..còn trồng trọt hơi khó..còn nhiều vấn đề khuất mắt chưa hiểu hết đc mặc dù bạn đang kinh doanh nhưng về giá bán vẫn lệ thuộc thương lái,thì làm sao có thể nắm hết đc giá bán hiện tại hay giá thương lái trả về?? còn về vấn đề chi đậm thì đó là cái lợi của bạn sau này..thôi thì cứ làm sẽ hiểu! có gan làm giàu..hihi

D
Mình đã trồng nhưng thành công lúc đâu về sau te tua luôn nhiệt độ, độ ẩm dễ sử ly môi trường bị nhiễm đang bó tay chỉ mình dc k luukhanhan?

T
Mình đã trồng nhưng thành công lúc đâu về sau te tua luôn nhiệt độ, độ ẩm dễ sử ly môi trường bị nhiễm đang bó tay chỉ mình dc k luukhanhan?
tui bị độ ẩm làm chết kim, nấm con
giờ thiết kế lại giống anh Trương Quốc Thanh nên độ ẩm 90% rồi.

Back