Nghề trồng Nấm Rơm có thể làm giàu không ?

Tại sao không chứ ???

Các Bạn thân mến , Hôm nay mình mạo muội đưa chủ đề này lên để ACE tham khảo và cùng phản biện , mong tìm ra được chân lý cho một ngành nghề truyền thống nước ta . đang đứng trước những cơ hội và thách thức lớn .
A ) Đầu ra : Hiện nay theo các nguồn thông tin chính thống , lượng Nấm Rơm xuất khẩu của VN chỉ có thể đáp ứng được khoảng 30% đơn hàng của các đối tác truyền thống nước ngoài . Giá trị thương mại xuất khẩu lên đến hàng chục triệu USD/năm . Nhu cầu tiêu dùng trong nước thì rất lớn vì nó là món ăn thanh đạm thân thuộc , nhất là vào những ngày 30 – 1 , 14 – 15 âm lịch giá trị của nó thường có những gia tăng đột biến . Nấm rơm là một trong những chủng loại Nấm ăn miền nhiệt đới rất phổ thông và có giá trị cao , thơm ngon , nhiều dược tính , nhu cầu xuất khẩu rất lớn đã và đang được cả thế giới ưa chuộng . Đây là mặt hàng mà các vùng trồng lúa nước ta nhất là khu vực đồng bằng sông Cửu Long có rất nhiều lợi thế . Vì hiện nay trên thế giới có rất ít quốc gia sản xuất canh tác thương mại chủng loại nấm này , một phần là do vùng khí hậu không phù hợp ( phải nóng và ẩm ) , mặt khác phải là quốc gia có thế mạnh về ngành trồng trọt cây lúa nước , lúa mì , mới có nhiều nguồn nguyên liệu rơm rạ cung ứng cho sản xuất đại trà .
B ) Đầu vào : Nguồn nguyên phế liệu tại chổ từ rơm rạ , thân lõi ngô , bã mía ở nước ta hàng năm khá lớn ( vài chục triệu tấn ) giá rẻ . Phụ phẩm bổ sung như phân chuồng ( phân bò , heo , gà …) , bột ngô , bột củ mì , cám gạo , bã đậu , bã củ mì … thì hầu như bất cứ địa phương nào cũng có sẳn . So với các ngành nghề nông nghiệp khác , nguyên liệu đầu vào của ngành Nấm Rơm , Ta có thể tự túc đến hơn 90% ( không phải nhập khẩu ) .
C ) Năng suất chuyển đổi sinh học : Với Nấm Rơm có thể đạt đến 60% trên trong lượng nguyên liệu khô ( Nấm rơm là loài ngậm nước , hàm lượng cellulouse , lignin thấp ) . Năng suất bình quân tại TQ 30 - 40% . Cá biệt một số khu vực thuộc Quảng Đông , Quảng Tây năng suất đạt tối ưu 50 - 60% .
D ) Công nghiệp chế biến : Nấm Rơm ngoài sử dụng tươi có thể được chế biến nhiều dạng khác như : Nấm muối , Nấm khô , Nấm đóng hộp ….
Qua phân tích sơ bộ trên ta có thể thấy đầy là một tiềm năng khổng lồ cho ngành Nông Nghiệp nước ta . Vậy tại sao vẫn chưa có những Tỷ phú , Đại phú làm giàu lên được từ ngành canh tác này ( không tính nhà sản xuất chế biến đâu nhé ) ??? Chẳng những đã không thể làm giàu mà đôi khi còn trắng tay kể cả những lão nông kinh nghiệm cả chục năm trong nghề ( vụ Tiên Lãng , Lai Vung … ) . Tại sao ? Tại sao và tại sao ???
http://www.viendongdaily.com/nam-rom-mat-mua-cuoi-nam-5xdcmPTF.html
http://www.baodongthap.com.vn/newsdetails/1D3FE1848FC/Dien_tich_trong_nam_rom_dang_giam.aspx
http://agriviet.com/nd/4656-nam-rom-tien-lang-khung-hoang/

Với ngành sản xuất và canh tác Nấm nói chung và Nấm Rơm nói riêng quy trình kỷ thuật trong canh tác chỉ có 8 yêu cầu cần tuân thủ nghiêm ngặt :
- Nguyên liệu và dinh dưỡng
- Nhiệt độ
- Độ ẩm
- Ánh sáng
- Thông khí
- PH
- Nguồn giống
- Phòng ngừa dịch hại
Và những yêu cầu này lại có những tác động hổ tương đan xen nhau không thể tách rời , mới có thể đảm bảo được năng xuất tối ưu , và biết đâu chừng năng suất chuyển hóa sinh học khi ấy có thể đạt bằng hoặc hơn cả năng suất bình quân của Anh láng giềng TQ chứ không phải đùa . Bởi điều kiện khí hậu tối ưu của các khu vực Đồng Bằng nước ta cho canh tác Nấm Rơm thì hơn hẳn họ .
Thế thì lổi ở khâu nào , chúng Ta sẽ cùng mổ sẻ để tìm ra nguyên nhân và các giải pháp khắc phục khả thi , phù hợp với thực trạng nước ta các Bạn nhé .

Last edited by a moderator:
Mình nói bạn Trương QuôctThanh và cac ban nên tao topic mới hổ trợ các ae mới vào nghề dc không???
topic nào cũng vậy bạn ơi ăn thua mình có lòng hay không..tại sao không ở ngôi nhà này để chiêm ngưỡng những thành quả người khác làm đc? còn việc chia sẽ thì còn nhiều ae sẵn sàng góp ý hay giải đáp thắc mắc vấn đề mà

Chứ ở dưới đây, giá mua và giá bán là do mình quyết định, sản lượng trồng đuợc cao, mới là điều mình quan tâm
thật sự bạn nói mình khó hiểu..vậy là bạn cũng là đầu nậu ở dưới?? vậy thì vẫn bị thương lái trên đầu mối tiêu thụ hàng của bạn đè hay ép mà không biết..??hay bạn vẫn nắm giá đc trên này?? vì giá nấm trên chợ đầu mối nó ba trợn lắm giá cao hay thấp là do miền tây cung cấp ít hay nhiều theo kinh nghiệm mình hiểu..còn trên này 1 đêm 5/7 tấn chẳng là gì đối với chợ đầu mối
Anh China, họ có nói đến một quy trình bảo vệ nấm rơm không bị bung dù trong vòng 72 giờ, bằng cách dùng vỏ tôm thải của nhà máy, điều chế ra một chất dịch phun lên lớp ngoài của nấm, để bó nấm cứng và để trong phòng mát có điều hòa, như vậy hàng có thể ra tới Hà nội vào bao tử rồi mà còn chưa bung dù nữa.

Thấy nhiều bạn khen bạn quá, như thế này nhé, bạn gởi cho mình quy trình của bạn, cần chi tiết về quy trình, không cần đi sâu vào kỷ thuật bản quyền của bạn, nhất là phần năng suất phải rõ ràng, nếu đuợc, mình đầu tư cho bạn làm lớn, ở đây chắc mọi thứ đủ cho bạn tung thẳng cánh.
cảm ơn bạn coi trọng! nhưng mình không thích lệ thuộc ai làm nhiều ăn nhiều ít ăn ít..tư duy mình cỗ hủ thì phải nhưng đó là thói quen...lần nữa cảm ơn bạn rất chân tình!

Như vậy, chỉ những tháng 5, 7, 10, và tết là họ cho giá chuẩn. còn lại hàng họ bán xong họ mới cho giá, nấm trả về đem bán cho cty luộc với giá chết 25k.
D

Tùy bạn, mình không miễn cưỡng ai bao giờ. Lượng nấm mình hiện nay chủ yếu bán chợ vườn, ngày không dưới 2 tấn, anh em ngoài đồng hái nấm đến 3 giờ chiều, mà chợ đồng thì chỉ bán tới khoảng 3 giờ thôi. Nên toàn số nấm trong khoảng thời gian này sẽ chuyển lên tp.
vậy là còn nhiều vấn đề khuất mắt bạn chưa hiểu..nấm đã giao làm gì có chuyện trả về đã nói đầu mối có ăn có chịu..còn chuyện bán xong mới cho giá thì trên này rất thịnh hành toàn nhà vườn bị tại sao?? vì đầu giờ chưa nắm giá..và coi lượng nấm miền tây lên nhiều hay ít..nhiều thương lái trên này hay lắm số lượng miền tây lên nhiêu biết hết và tự cho giá đi thu gom nhưng toàn lời.

Mình đã trồng nhưng thành công lúc đâu về sau te tua luôn nhiệt độ, độ ẩm dễ sử ly môi trường bị nhiễm đang bó tay chỉ mình dc k luukhanhan?
vấn đề đó hỏi trần chích..mình cũng học hỏi bạn đó vấn đề này!
Bạn không hiểu, chứ không phải mình nha. Hãy chắc chắn điều mình nói là đúng, trước khi khẳng định.
Bạn biết lượng nấm dưới đây rất là khủng, khi chợ vườn ăn hàng nhiều thì tp đói hàng, và ngược lại. Xe chở hàng mới lên tp, lấy tiền nấm cũ và nấm ế chở về.
Làm gì có chuyện ăn chịu ở đây. ai dám bao tiêu quanh năm với 40000 đ. Mình giao cho vài tấn 1 ngày.
:Botay:

Bạn không hiểu, chứ không phải mình nha. Hãy chắc chắn điều mình nói là đúng, trước khi khẳng định.
Bạn biết lượng nấm dưới đây rất là khủng, khi chợ vườn ăn hàng nhiều thì tp đói hàng, và ngược lại. Xe chở hàng mới lên tp, lấy tiền nấm cũ và nấm ế chở về.
Làm gì có chuyện ăn chịu ở đây. ai dám bao tiêu quanh năm với 40000 đ. Mình giao cho vài tấn 1 ngày.
nếu bạn đồng ý bán xong mới trả giá về..mình cam đoan và ký hợp đồng số lượng nấm bạn giao bao nhiêu là trả đủ hết không có chuyện trả về..1 đêm 10 tấn mình vẫn tiêu thụ cho bạn???

D
Bạn nói như thế có phải là cả nhà vui vẻ không. Thank bạn, mong là vậy.
Rất vui khi được cùng tranh luận đấu đá nhau , hăn học nhau rồi thì cảm thông nhau kết thân nhau . Trước tiên là Đại gia đình cái đã sau đó chắc chắn sẽ cùng nhau đưa ngành Nấm vươn lên và một vài nhân tố trong đó có thể sẽ bức phá thành Đại gia chuyên ngành ( Vua Nấm chẳng hạn ) . Sở dĩ Mình không dám chia sẽ nhiều cho các Bạn mới , bởi vì bước tập tểnh vào nghề với số vốn và kiến thức hạn hẹp thì bao đam mê , ước mơ sẽ dễ bị tan thành mây khói , rồi thì sau này hể nghe nói đến Nấm rơm là sởn tóc gáy luôn ( như Bà con nuôi cá Ba sa dạo trước vậy ) . và khi ấy hể nghe đến cái tên Dfruit là cứ muốn chửi ngay thôi . ha..ha..có khi còn vu cho là gián điệp TQ hại Nông dân VN hổng chừng nữa à . Như mình đã nói ngay từ những trang đầu Ngành Nấm nói chung và Nấm rơm nói riêng của VN , chắc chắn trong tương lai sẽ không có chổ cho SX nông hộ , cá thể quy mô nhỏ mà nó sẽ phát triển Bền vững ổn định cao dựa trên quy mô lớn HTX , Tổ SX , hoặc Doanh Nghiệp Ngành nghề Nấm . Bạn có đam mê nhưng ít vốn thì vẫn có thể tham gia Cổ phần , trái phiếu và trực tiếp tham gia vào SX ( có thể là chuyên viên hoặc Công nhân , ...) . Chúc mọi người vui vẽ , Mong ngành Nấm rơm VN mau có nhân tố bức phá Thành Đại gia , Thời thế tạo anh hùng các Bạn hỉ .

Bạn chỉ cần ký quỹ bằng đúng số hàng bạn muốn mua, bạn sẽ nhận đuợc đúng số hàng bạn muốn. Chẳng hạn, chúng ta lên ngân hàng lập hợp đồng mua bán với số tiền ký quỹ là bao nhiêu đó... dĩ nhiên lãi suất bạn vẫn đuợc ngân hàng trả, nhưng có điều nếu vì lý do nào đó mà bạn chưa thanh toán, thì ngân hàng sẽ trích phần tiền đó trả cho mình. Bao tiêu là hàng không trả về nhá.
vậy xin mạn phép hỏi bạn! khi bạn giao nấm cho thương lái bạn có yêu cầu ký quỹ như vậy hay không??nếu có thì bạn chụp cái hình đó gửi lên đây mình tham khảo..nếu quả thật có thì mình làm theo quy cũ thôi..!cái mình nói ở đây là nói đc làm đc chứ không có ý châm chọc hay khiêu khích càng không có ý đùa cho qua chuyện.

Mà mình nói thật, nếu bạn mới ra lò ở chợ đầu mối. 1000 kg nấm 1 ngày bao tiêu thôi. bạn sẽ bỏ của chạy lấy thân trong vòng 1 tháng đó. Không dễ ăn đâu. Họ hội đồng dập tắt bạn ngay.
trên này nhiều lái lắm bạn ơi..1 đêm lái 2/3 trăm ký vẫn sống và ăn nhậu bia ôm đều mỗi ngày...mà cái chuyện hội đồng để tồn tại thì không có..tại vì còn phải dành giựt giá cả thu mua nhà vườn..trong khi đó nhiều nhà vườn thì bỏ trực tiếp vựa..hay là ở chỗ biết thời điểm nào giá nấm hút hàng mà thua mua giá cao hơn người khác là có hàng..đó mới là chân lý của kiếm tiền.

T
Mà mình nói thật, nếu bạn mới ra lò ở chợ đầu mối. 1000 kg nấm 1 ngày bao tiêu thôi. bạn sẽ bỏ của chạy lấy thân trong vòng 1 tháng đó. Không dễ ăn đâu. Họ hội đồng dập tắt bạn ngay.
Hai việc hoàn toàn khác nhau. Thứ 1, trước đây chừng chục năm, gia đình mới bắt đầu giao nấm, lúc đó mình cần họ, và họ lại có tiếng tăm sẳn, nên đuơng nhiên là không, còn bây giờ là bạn đề nghị, chứ không phải mình đề nghị, bạn chưa có tiếng tăm, vậy ai giao cho bạn đây. Nói sự thật thôi, không có ý khác

Trái phiếu là sản phẩm độc quyền của chính phủ anh ạ.
chắc chú Dũng nhầm từ cổ phiếu .

Hai việc hoàn toàn khác nhau. Thứ 1, trước đây chừng chục năm, gia đình mới bắt đầu giao nấm, lúc đó mình cần họ, và họ lại có tiếng tăm sẳn, nên đuơng nhiên là không, còn bây giờ là bạn đề nghị, chứ không phải mình đề nghị, bạn chưa có tiếng tăm, vậy ai giao cho bạn đây. Nói sự thật thôi, không có ý khác

Trái phiếu là sản phẩm độc quyền của chính phủ anh ạ.
chỉ mới tranh luận qua vài bài viết mà bạn vội kết luận một người mà trong khi đó bạn chẳng biết là ai..thôi thì vấn đề này đi xa chủ đề rồi mình cũng không muốn tranh luận nữa..thôi thì bạn đúng mình sai..!

-Mình không kết luận 1 người nào hết, chẳng hạn, nếu mình đề nghị bạn giao nấm cho mình đi, mình bao tiêu cho. Bạn sẽ tính như thế nào đây.
Nếu bạn là người thu mua bạn phải hiểu và có cách tính cho hợp lý và vừa lòng nhau sao bắt mình tính? Nói bạn nghe nè Nếu giao nấm cho bạn thì bán xong trả giá về..nhưng nếu cà chớn ép giá thêm vài lai thì ngày mai bái bai chia tay?? Đơn giản và rất rõ ràng..tại vì giá nấm trên này rất dễ biết..không phải là đề nghị mà là bạn nói vậy nghe thơm và muốn làm ăn cùng bạn..mà giá nấm rơm 30 chưa chắc mình lấy 40 sao sống nổi bạn.trên này giá thay đổi từng giờ,nấm rơm thì luôn rẻ hơn nấm gòn đừng nói bạn không biết chuyện này nhq.

D
Bạn Trương Quốc Thanh và Bạn Luukhanhan tranh luận lĩnh vực thông thương hàng hóa mà chỉ dựa theo mô hình truyền thống xưa nay e là còn hơi khiếm khuyết . Nấm trồng Công nghệ nhà kín có những khác biệt rất lớn so với Nấm phổ thông hiện nay : Chúng Sạch hơn , an toàn hơn , cấu hình đẹp và bắt mắt hơn , độ đồng đều chuẩn hơn và nhất là khi có thể phối trộn bổ sung thêm 1 lượng phụ gia hữu cơ ( Cám gạo , cám bắp , phân chuồng ... ) chất lượng chúng sẽ ngon ngọt hơn thậm chí khi ăn sống cũng không có mùi hăng nấm . Phân tích sâu hơn thì hàm lượng protein cao hơn , lượng chất rắn hòa tan nhiều hơn và lượng dược tính cũng hơn hẳn Nấm trồng ngoài trời . vì vậy nếu được như quy mô mà Bạn Luukhanhan mong muốn vươn tới ( hơn 1 tấn/ngày ) chúng sẽ có kênh tiêu thụ riêng , hàng hóa chứa đựng trong các thùng cac tông 15 - 20kg/thùng , vận chuyển bằng xe lạnh đến chợ đầu mối , các siêu thị , Metro ...các mối lái sẽ tranh nhau giành mua và giá bình quân không dưới 60k/kg đâu . nhất là thương hiệu sẽ ngày càng lớn mạnh hơn , tạo lòng tin cho người tiêu dùng về Nấm sạch

D
Đúng là báo chí Việt Nam chưa tìm hiểu kĩ viết tùm lum làm người không biêt đoc hiểu không đúng sự thật nên tim hiêu về bông vải thực tế hãy phán xét người trồng nấm bằng bông

D
Nt chi những thành phần không đống góp hay học hỏi chỉ chăm chọc k đống góp cho ae học hỏi

M
Bong nhap ve thai rag 30% .noi bang lo gi .mot lo de an va mot lo de ra dung lay lo de ra ma an chu .vi bong thai ra 30% thi chi co an bang lo kia moi co tien thoi
Nè bạn nên tìm hiểu trước khi nói nha. Có câu nói như thế này: Người ta thường nên án những gì vượt quá tấm hiểu biết của họ. nếu bạn chưa biết bông trồng nấm thế nào thì tôi tình nguyện đưa bạn đi để lần sau khỏi phán bừa như vậy nữa.
Sủa hổm nay bửa nay doi cắn ha ₫ai gia dỏm ?co nhu may ông làm cầy 7mon .dai gia dỏm ,đai gia nổ.

Nổ chi mà xấu mặt vậy mà mặt chó thì đâu có đep.
Đưng ăn nói tào lao vậy. Hãy tỏ ra m là người có văn hóa đi.

Back