Những vấn đề cần quan tâm trong chăn nuôi heo

học hỏi, trao đổi hỏi kinh nghiệm với người đả và đang chăn nuôi heo
đồng hành , tư vấn cho người mới chăn nuôi heo chưa có nhiều kinh nghiệm

Last edited:
Heo cua chau sau cai sua Chet 2 con do tieu chay, truoc Khi Chet mui va tai tim het, tho gap va sot. Heo tieu chay phan mau xi-mang, hien nay 1 so con da het nhung rat gay, Chau dung Khanh sinh nhung khong May Hieu qua. Bay gio may con heo gay tiem gi de no an khoe Lai Chu, binh thuong chau hay tiem catosal, neu heo van tieu chay keo dai thi dieu tri nhu the nao Chu, luc cai sua 1 so con Van chua di phan den.

bác Hoàng và mọi người giúp với, heo 22kg bỏ ăn, hay ho, chảy nước mũi. đã chích baytrill 2,5% 2 ngày mà chưa bớt. 3ml/1 lần. Bác Hoàng và mọi người cho ý kiến với ạ.

Heo co sot k ban, neu sot thi ket hop 2 loai nay : anagin c va bio gentatylosin hoac nova-profen va nova-cefur ( khang sinh loai moi ). Ban cung co the tiem nova-tulacin tac dung keo dai ( loai nay hoi dat tien ). Ban co the tiem them catosal va tron them men vi sinh ( men song ) e.lac cua hang green vet 3k/1goi sau khi heo da khoe. Thuong khang sinh co the gay loan khan duong ruot. Neu heo con thi dung kiem so 7 hoac 12, vai chia se cho ban, mong la heo ban mau binh phuc

nếu chích catosal thì chích riêng không nên pha chung
cả tháng nay không vào diển đàn bận lo cho em bé mới sanh ,chắc ra năm em mới vào diển đàn lại.tiện đây em chúc gia đình anh hoàng dồi dào sức khỏe đón năm mới thật nhiều niềm vui và hạnh phúc

bác Hoàng và mọi người giúp với, heo 22kg bỏ ăn, hay ho, chảy nước mũi. đã chích baytrill 2,5% 2 ngày mà chưa bớt. 3ml/1 lần. Bác Hoàng và mọi người cho ý kiến với ạ.
Neu ma heo chi chay nuoc mui va khet hay nhay mui ban tiem loai long dom giam ho ( tui k nho hieu thuoc ) k can tiem may cai kia

chú nhoangcr ơi cho con hỏi với lượng thức ăn chia cho 1 con heo từng giai đoạn , giai đoạn nào mỗi ngày cho ăn nhiêu kg thức ăn , từ lúc sinh ra tới xuất chuồng cho hợp lí và đủ cho lợn mau lớn zạ chú ... con cảm ơn trước hihi

Heo bot benh chua ban, heo dang bi cam do thoi tiet thay doi ban tam ngay 1 lan thoi. Xit nuoc cho sach phan thoi k can tam sach heo, khi nao heo khoe roi tam, nhu vay heo mau het benh hon

Chú nhoangcr chú cho cháu xin cái lịch phòng bệnh cho heo từ lúc mới sinh tới lúc bán, heo nái.
Với lại cho cháu hỏi thêm. Đàn heo con nhà cháu được 35 ngày tuổi mà chưa tiêm phòng bệnh gì giờ muốn tiêm phòng thì cần tiêm những bệnh gì và thời gian như thế nào. Mong chú hồi âm sớm. Cháu cảm ơn.
Mọi người ai biết thì giúp mình luôn. Cảm ơn mọi người.

vừa rồi chú bị bệnh nên không lên dđ
có những thắc mắt chú trả lời hơi chậm mấy cháu thông cãm nhé
chú sẽ trả lời sớm nhất nhé
chúc mấy cháu nhiều sức khõe
chúc dđ ngày càng nhiều thành viên mới
năm mới an khang thịnh vượng
đắc lộc kỳ tài

vừa rồi chú bị bệnh nên không lên dđ
có những thắc mắt chú trả lời hơi chậm mấy cháu thông cãm nhé
chú sẽ trả lời sớm nhất nhé
chúc mấy cháu nhiều sức khõe
chúc dđ ngày càng nhiều thành viên mới
năm mới an khang thịnh vượng
đắc lộc kỳ tài
chú ơi 1 em heo của cháu bị thương thực .cháu nên lm gi hả bác

các anh cho em xin ý kiến với ạ. nhà em đang nuôi 3 heo nái trên đệm lót sinh thái mà em nghĩ sau này nó sinh, nước nhờn ra rồi con bú không biết như thế có ổn không ạ, nhất là sợ bị viêm đường sinh sản với viêm vú nữa phải không ạ.

Last edited by a moderator:
mội người ơi cho cháu hỏi có ngươi mách cháu là ủ men vi sinh cho lợn ủ men với loại men vi sinh NN1 với nguyên liệu ủ như sau: 0.15 kg men ủ,80kg ngô 15kg cám gạo (hoặc thay bằng... cháu k nhớ) 16kg đậu tương. sau khi ủ thì bổ xung thêm 1kg bột huyết ,4kg bột thịt,1kg bột cá,0.25kg premix,0.2kg methionine+cystine,0.1 kg theonie,0.1 kg top 560,0.05kg men tiêu hóa, triptophan,do chú đấy nghi cho cháu công thức nhưng không nói rõ nhưng cháu đoán các chất bổ xung sau khi ủ thì theo thì thành phần giống như cám đậm đặc.cháu có thắc mắc là công thức như thể có ổn không và liệu mình có thể thay thế nguyên liệu khác để hạ bớt chi phí thức ăn không?

Cho mình hỏi nuôi heo thịt bằng tấm cám và đậm đặc thì có cần bổ sung lysin và methionine không? có thì nên dùng nguyện liệu hay thành phẩm? mua ở đâu? cảm ơn

các anh cho em hỏi với. heo 40 kg, 2 mắt có dữ ghèn và bị đục bây giờ có cách nào chữa đc không vậy.

các bác ạ. nhà cháu vừa xuất 1 bầy heo 27 con nuôi từ lúc bắt về là 4 tháng 22 ngày. trung bình đạt có 96kg. con to nhất đạt 123kg, có 14 con đạt trên 100kg,6 con trên 90kg, 6 con trên 80kg, và 1 con còi cọc nhất đàn chỉ đc 72kg.
giá là 43000đ/kg ( Lương Sơn- Hòa Bình)
vậy theo kinh nghiệm của các bác thì heo cháu nuôi vậy có chậm lắm kg ạ,

xin cứu... heo hơn 30kg bỏ ăn, thở mệt khi thở con heo hơi run run, nằm lì nếu có đi thì chân yếu đi loạng choạng. mong các anh chỉ cách chữa trị đã 2 ngày trôi qua rồi. có sốt tiêm amagin C và batrill 2.5%
sau 1,5 năm nuôi theo mô hình đệm lót cảm nhận như sau: không thật như tv,đài báo quảng cáo. heo dễ bị dịch bệnh cho dù phun thuốc khử trùng thường xuyên tuần 1 lần. heo chậm lớn hơn nuôi nền xi măng. giá heo cũng như kiểu nuôi kia thôi > nuôi ra cao lắm huề vốn. đó là những ý kiến của em, mong mọi người tìm hiểu thật kĩ trc khi quyết định làm nhé.

các bác ạ. nhà cháu vừa xuất 1 bầy heo 27 con nuôi từ lúc bắt về là 4 tháng 22 ngày. trung bình đạt có 96kg. con to nhất đạt 123kg, có 14 con đạt trên 100kg,6 con trên 90kg, 6 con trên 80kg, và 1 con còi cọc nhất đàn chỉ đc 72kg.
giá là 43000đ/kg ( Lương Sơn- Hòa Bình)
vậy theo kinh nghiệm của các bác thì heo cháu nuôi vậy có chậm lắm kg ạ,
bác cho e hỏi mỗi con heo của bác ăn hết bao nhiêu cám ạh?.bác nuôi vây tính ra từ lúc đẻ là gần 6 tháng thỳ cũng hơi kéo dài thời gian nhỉ..hnay e cũng xuất chuồng 20 con ti,h từ đẻ là 3 tháng 18ngày..giá 44..mỗi con ăn hết 2t2 tiền cám.bình quân 83 kg thui ạh.

Xin chào chú Hoàng, chú cho cháu hỏi bên chú heo nái chú dùng giống heo nào? Và heo dự bị (để tăng đàn) chú mua ngoài Cty hay tận dụng từ đàn heo sẵn có?
Cháu cám ơn chú nhiều!

Back