Những vấn đề cần quan tâm trong chăn nuôi heo

học hỏi, trao đổi hỏi kinh nghiệm với người đả và đang chăn nuôi heo
đồng hành , tư vấn cho người mới chăn nuôi heo chưa có nhiều kinh nghiệm

Last edited:
"Heo ban chua phoi lan nao thi hiem bi viem tu cung, thoat dau nhin giong keo phen hay chat pha tinh qua ^^. Neu khong an tam thi chich khang sinh di, 1 lieu viem tu cung 15c, cai loai strychnal b1 ( mekovet ) khong tiem khi khi heo nai mang thai nha ban ( lieu toi da co the 10c-tiem sc )....."
dạ xin cám ơn ạ, cho e hỏi thêm là heo mấy ngày nữa là phối rồi có chích được không?

dạ xin cám ơn ạ, cho e hỏi thêm là heo mấy ngày nữa là phối rồi có chích được không?
Loai do la thuoc Bo ma, chich Duoc binh thuong, nhung ma heo dang mang Thai thi nen tranh, heo chua mang Thai chich thoai Mai, heo ban chi xoat chan thoi am, tiem atp complex voi mekocanxi Duoc roi

heo chưa phối nhưng vẫn bị nhiễm khuẩn
cần điều trị trước khi phối giống,nếu phối heo không thụ thai được
thụt rữa thuốc tím nồng độ 1/000
sau đó thụt vào tử cung 1lo penicyclin 1tr ui
chích 10ml amoxcylin LA

mọi người cho em hỏi cái ạ. heo sinh xong bị sốt, bỏ ăn đã tiêm ocxytocin 2 lần (5cc/1 lần), amox của bayer 20cc. mà heo chưa có dấu hiệu ăn lại. em có cho ăn trứng gà và lấy cám trộn đút thì cũng ăn đc sơ sơ. giờ phải chữa như thế nào nữa ạ. thân

mọi người cho em hỏi cái ạ. heo sinh xong bị sốt, bỏ ăn đã tiêm ocxytocin 2 lần (5cc/1 lần), amox của bayer 20cc. mà heo chưa có dấu hiệu ăn lại. em có cho ăn trứng gà và lấy cám trộn đút thì cũng ăn đc sơ sơ. giờ phải chữa như thế nào nữa ạ. thân
Heo nao moi sinh xong cung sot het ban. Neu heo vua de xong ( heo de tu nhien khong can thiep ) thi tiem 5c oxy, chong viem tu cung thi tiem luc heo de hoac de xong cung duoc. Truong hop khong chay mu thi 1 lieu oxy duoc roi, co chay mu thi thut rua tu cung ngay 2 lan 2 ngay co chich kem khang sinh. Heo co bieu hien cham an thi tiem thuoc bo, moi ngay tang 0,5 kg la duoc roi. May ngay dau no an khong nhieu dau, neu troi nong thi chieu kho muc nuoc xoi vao co no

Các tiền bối cho em hỏi heo 20kg rồi có nhiễm cầu trùng không ạ. Một người cùng chăn nuôi chia sẽ vậy không biết đúng ko ạ có bác nào gặp chưa ạ

heo chưa phối nhưng vẫn bị nhiễm khuẩn
cần điều trị trước khi phối giống,nếu phối heo không thụ thai được
thụt rữa thuốc tím nồng độ 1/000
sau đó thụt vào tử cung 1lo penicyclin 1tr ui
chích 10ml amoxcylin LA
chú ơi, còn mấy ngày là lên giống rồi liệu có kịp không?
cháu đang chích Bio D.O.C có được không ạ, hay phải thay bằng amoxcylin LA
cái chỗ này cháu không hiểu cho lắm chú làm ơn giải thích lại dc không ạ?
"1lo penicyclin 1tr ui"

ah, cháu lần đầu tiên chích heo, nó bị chảy máu có sao không ạ?

Last edited by a moderator:

cho ăn rau xanh .uống nước pha vtm c. hoặc điện giải
chích metosal cho heo nhanh hồi phục do mất nhiều năng lượng
cũng có thể giai đoạn 10 ngày trước sinh cháu không giãm lần lượng thức ăn
mà cứ cho ăn thoải mái để cho heo có sức đẽ là không phải
heo sẽ biến dưỡng sau sinh
vâng cám ơn các bác heo đã đẻ 11 con nhưng có lẽ là phải tách sơm vì mẹ không đủ sữa 2 vú sau vân tiếp tục xưng to

vú xưng thì thường xuyên nặng bớt sữa cho giãm căng
mỗi lần cho heo bú thì xoa bầu vú trước rồi nặng cho thông tuyến sữa
mới cho con vào bú ,nó kích thích heo tiết ra nội tiết tố điều khiển quá trình thải sữa
nếu heo ít sửa hầm đu đủ với 1 con gà cho ăn vài ngày heo sẽ có nhiều sữa
Các tiền bối cho em hỏi heo 20kg rồi có nhiễm cầu trùng không ạ. Một người cùng chăn nuôi chia sẽ vậy không biết đúng ko ạ có bác nào gặp chưa ạ

vẩn có nhiễm nghe ban
heo thường tiêu chảy phân sống màu hơi ngà vàng.và lợn cợn từng viên nhỏ
đó là cầu trùng ruột non
cho uống rigecoccin. vim coc ,bio coccin
chú ơi, còn mấy ngày là lên giống rồi liệu có kịp không?
cháu đang chích Bio D.O.C có được không ạ, hay phải thay bằng amoxcylin LA
cái chỗ này cháu không hiểu cho lắm chú làm ơn giải thích lại dc không ạ?

ah, cháu lần đầu tiên chích heo, nó bị chảy máu có sao không ạ?

cháu chích DOC củng được vì heo chưa đẻ nên cũng không nghiêm trọng lắm
do cháu chích kim không xiên góc
nên heo chạy tới làm lổ kim rộng nên ra máu
trước khi rút kim dùng tay trái đè lên mũi kim rồi rút.sẽ khép cơ nên không ra máu

chào các bác
cho tôi hỏi có ai có cách chữa heo bị thở mạnh không, mùa này nắng nóng heo nhà bị thở mạnh nhiều quá, nhưng thở rồi thì chích thuốc gì cũng chết, bắt ra ngoài cũng chết, để vậy không làm gì cũng bị chết thấy sót của quá các bác ơi

Chú ơi cho cháu hỏi! Nhà cháu chăn nuôi lợn sinh sản, sau khi sinh được 1 tháng mẹ cháu tách sữa cho lợn con, thì lợn con lại bị đi ngoài phân trắng, vậy có cách nào chữa trị không ạ, mẹ cháu hay tiêm sắt cho lợn, nhưng thời gian khỏi rất lâu, và không thấy lợn lớn lên. Chú có cách nào chỉ cho cháu với ạ.

Chú ơi cho cháu hỏi! Nhà cháu chăn nuôi lợn sinh sản, sau khi sinh được 1 tháng mẹ cháu tách sữa cho lợn con, thì lợn con lại bị đi ngoài phân trắng, vậy có cách nào chữa trị không ạ, mẹ cháu hay tiêm sắt cho lợn, nhưng thời gian khỏi rất lâu, và không thấy lợn lớn lên. Chú có cách nào chỉ cho cháu với ạ.
Phan trang co bot khong ban. Heo bi ca dan hay chi vai con. Truoc gio bay do ban da tiem thuoc gi chua. Heo bao nhieu kg, tieu chay bao nhieu ngay roi. Ban hoi dai khai qua cung thieu thong tin de giup ban, khong phai cu tieu chay la tiem khang sinh la het dau, co khi no con chet luon con heo, vi co the no qua yeu roi. Tuy tinh hinh ma su li, nong voi la chet. Dau tien ban cu tron men tieu hoa ( loai tot 1 chut ), giam an. Neu co the thi tiem thuoc bo xem sao, su dung khang sinh khi da am hieu va biet duoc tac dung chu dung bua bai la tieu. Mot bay heo khi da nhiem benh tu trong bung thi chua tri rat kho, nhat la nhiem nam, chua tri khong hieu qua, vaccin cung khong hieu qua.

Vâng ạ, Sau khoảng 1 tháng thì tiến hành cai sữa cho lợn con, từ đó là lợn con bị đi ngoài phân trăng, mình thấy qua mấy lần rồi, lợn con sau sinh và tách sữa mẹ thì đều bị như thế. có nhiều khi ko phát hiện kịp thời là nó chết luôn. sau tiêm sắt thì nó có đỡ hơn. Nhưng mình muốn hỏi đây là có cách nào làm cho lợn con sau khi tách sữa mẹ không bị đi ngoài phân trăng nữa, có loại thuốc nào? hay phương pháp chăm sóc như thế nào để cải thiện tình hình của lợn con không?
Phân màu trắng, đến ngày thứ 2 thì có cả bọt nữa, thường thì bị cả đàn luôn nà, heo đã được 8kg rồi, bạn có loạt thuốc nào chỉ mình với ạ

Vâng ạ, Sau khoảng 1 tháng thì tiến hành cai sữa cho lợn con, từ đó là lợn con bị đi ngoài phân trăng, mình thấy qua mấy lần rồi, lợn con sau sinh và tách sữa mẹ thì đều bị như thế. có nhiều khi ko phát hiện kịp thời là nó chết luôn. sau tiêm sắt thì nó có đỡ hơn. Nhưng mình muốn hỏi đây là có cách nào làm cho lợn con sau khi tách sữa mẹ không bị đi ngoài phân trăng nữa, có loại thuốc nào? hay phương pháp chăm sóc như thế nào để cải thiện tình hình của lợn con không?
Phân màu trắng, đến ngày thứ 2 thì có cả bọt nữa, thường thì bị cả đàn luôn nà, heo đã được 8kg rồi, bạn có loạt thuốc nào chỉ mình với ạ
Thuoc thi co rat nhieu, neu toi chi ban tiem het thi noi gi, con khong het hoa ra tui la thang 3 xao. Van de toi muon chia se voi ban o day la " nuoi heo la phai nuoi tu trong bung ". 1 con heo nai khoe manh thi dan con no cung nhu the. Muon lam duoc nhu vay ban phai tim hieu rat nhieu, cac khau nhu so lai, nam moc, dinh duong. Neu khong thi vaccin voi khang sinh khong hieu qua, vi co the con heo bi nhiem thi suc de khang rat yeu, chi can thay doi thoi tiet chut xiu la no benh. Tri quai khong het, ban co the mua apracin ( cua hang thuoc vimedim ), tiem 2c/1con. Hoac cac thuoc khang sinh tri ve tieu hoa co thanh phan tiamulin, tilosin, colitin. Ban tim mua chai hematopan-b12 sang chich 2c-3c chieu hoac hom sau chich khang sinh. Khi con heo tieu chay thi no da suy kiet nhieu roi, dua thuoc bo vao truoc se hieu qua hon la khang sinh. Khi 1 dan hieu tieu chay den sot ca ruot thi viec dau tien nen cuu nhung con khoe, 1 vai gop y mong ban se thanh cong buoc dau

Vâng, cảm ơn @demaitinh rất nhiều ạ, tại không hiểu về kỹ thuật chăn nuôi nên có những thắc mắc vô lý + với không biết cách trình bày nên ... Mong @demaitinh thông cảm ạ.

mọi người cho e hỏi với. heo con 15 ngày tuổi toàn thân heo có cảm giác cứng, đi phân vàng lỏng, tiếng kêu éc éc rất khác các con khác, có hơi sốt là bị gì vậy ạ. với lại khi cắt đuôi heo con mình có cần thắt dây gì ở đuôi cho không chảy máu không.

chào các bác
cho tôi hỏi có ai có cách chữa heo bị thở mạnh không, mùa này nắng nóng heo nhà bị thở mạnh nhiều quá, nhưng thở rồi thì chích thuốc gì cũng chết, bắt ra ngoài cũng chết, để vậy không làm gì cũng bị chết thấy sót của quá các bác ơi

bệnh viêm phổi phức hợp (pneumonia in pic)

mọi người cho e hỏi với. heo con 15 ngày tuổi toàn thân heo có cảm giác cứng, đi phân vàng lỏng, tiếng kêu éc éc rất khác các con khác, có hơi sốt là bị gì vậy ạ. với lại khi cắt đuôi heo con mình có cần thắt dây gì ở đuôi cho không chảy máu không.

cái này chú có hướng dẫn rồi chứ vũ
cắt đuôi heo nên garo bằng dây thun
hạn chế chảy máu, sau cắt khoảng 2h thì cắt dây

bác @nhoangcr cho cháu hỏi tí ở chỗ cháu lợn dân nuôi gọi là lợn mẹ trắng k biết lợn này là lợn mấy máu,có thích hợp làm lợn nái k.chả là cháu có 8 con lợn dân khoảng 50kg bụng khá to và sệ định chọn 2 con làm nái, bác có kinh nghiệm chọn nái nào mách cháu với.

điều cháu hỏi chú đang suy nghĩ để viết bài nhưng chưa đăng được
nhưng thế này nhé
chọn làm nái được. nó phù hợp với chăn nuôi nhỏ lẽ và nông hộ
lại thích hợp cho những người mới bắt đầu chăn nuôi lợn nái .chưa có điều kiện để nuôi lợn nhiều máu ngoại
cần phải làm quen vì nó rất dễ nuôi đả qua thuần dưỡng,quen với môi trường
thích nghi với các điều kiện ngọai cảnh bất lợi ,nên ít cãm nhiễm với bệnh tật
nên chọn những con có màu lông trắng tuyền , không có điễm đen, đốm ,lông thưa,vai mông nở nang ,4 chân vững chắc đi bằng móng,mắt sáng, lanh lợi phàm ăn
bụng gọn gàng không sệ,có vú đều không lép,lộ rỏ núm,tránh những có vú đĩa (núm thụt bên trong)
có từ 6 đôi vú trở lên.hai hàng vú thì gần nhau
sau quá trình nuôi mình lai cải tiến dần dần sẽ có con giống tốt thôi cháu

trong diễn đàn này có a/c nào có trang trại nuôi heo ở khánh hòa thì cho em xin làm được không ạ. muốn đi làm học hỏi thêm kinh nghiệm về chăn nuôi heo mà không biết ở đâu làm hết ạ. hix hix, có a/c nào nhận thì liên lạc cho em được không ạ
xuân vũ
dt:0914927133

Back