nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:
chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Theo mình nghĩ bạn nên trồng thêm cỏ nuôi bò

ở quê mình các phụ phẩm nông nghiệp rất nhiều. như rơm thì mọi người thường phơi khô dự trữ và cho ăn trực tiếp.
Mọi người cho mình hỏi chút. Các loại thân cây ngô, cây lạc, cây đậu. nếu muốn dự trữ bằng cách phơi khô thì liệu bò có ăn không. Và lám cách nào để tập cho bò ăn được.
Mọi người giúp mình với. ở quê mình các loại cây này nhiều lắm. Cám ơn nhiều.

ở quê mình các phụ phẩm nông nghiệp rất nhiều. như rơm thì mọi người thường phơi khô dự trữ và cho ăn trực tiếp.
Mọi người cho mình hỏi chút. Các loại thân cây ngô, cây lạc, cây đậu. nếu muốn dự trữ bằng cách phơi khô thì liệu bò có ăn không. Và lám cách nào để tập cho bò ăn được.
Mọi người giúp mình với. ở quê mình các loại cây này nhiều lắm. Cám ơn nhiều.
Những cây mà bạn nói thì bò ăn được hết mà không phải tập gì cả, cho là nó ăn, những cây này làm thức ăn khô cho bò rất tốt, nhất là cây đậu phộng khô thì còn gì bằng, mà nói chung chẳng có loại nào khác ngoài những cây này phơi khô để làm thức ăn dự trữ nó vừa nhiều, mà bảo quản cũng đơn giản, mình ở khu vực khô hạn của Bình Thuận, việc cho bò ăn nhiều cỏ tươi là điều khó, xung quanh chỗ mình ở người ta nuôi bò mà chẳng cần m2 nào để trồng cỏ cả, nông nghiệp ở đây chủ yếu là cây đậu phộng và đậu xanh, đen các loại, nên sau khi thu hoạch, người ta giữ lại làm thức ăn cho bò, rất tốt đó bạn. và thường phải đi ra khu vực khác để mua rơm, giá cũng cũng 5, 6 trăm nghìn một xe rơm rồi đó, không rẻ chút nào.

Last edited:
Những cây mà bạn nói thì bò ăn được hết mà không phải tập gì cả, cho là nó ăn, những cây này làm thức ăn khô cho bò rất tốt, nhất là cây đậu phộng khô thì còn gì bằng, mà nói chung chẳng có loại nào khác ngoài những cây này phơi khô để làm thức ăn dự trữ nó vừa nhiều, mà bảo quản cũng đơn giản, mình ở khu vực khô hạn của Bình Thuận, việc cho bò ăn nhiều cỏ tươi là điều khó, xung quanh chỗ mình ở người ta nuôi bò mà chẳng cần m2 nào để trồng cỏ cả, nông nghiệp ở đây chủ yếu là cây đậu phộng và đậu xanh, đen các loại, nên sau khi thu hoạch, người ta giữ lại làm thức ăn cho bò, rất tốt đó bạn. và thường phải đi ra khu vực khác để mua rơm, giá cũng cũng 5, 6 trăm nghìn một xe rơm rồi đó, không rẻ chút nào.
Sao ở quê mình các cây ngô, cây đậu, cây lạc khô bò lại ko ăn. Mà nếu có ăn thì nó cũng ăn rất hạn chế. Không biết là thế nào nữa. Có ai biết bí quyết gì ko nhỉ, chỉ giùm mình với. Thanks

Last edited by a moderator:
Chủ đề quá hay,em theo dõi từ đầu đến cuối. Cho em xin phép đánh dấu để tiện theo dõi ạ.

Z theo mấy bác thì hiện nay chăn nuôi bò sữa với bò thịt thì loại hình nào đạt hiệu quả hơn ạ.

theo tôi nuôi con gì trước hết là đầu ra, sau đó là thức ăn để nuôi. nuôi bò thì phải có cỏ cho bò ăn, em thấy trồng cỏ VA06 để nuôi cũng dc lắm đó, giống này lần trước e trồng thử thấy phát triển rất tốt, mà heo, dê cũng rất thích ăn. đó là ý kiến của em , có gì sai xót thông cảm cho e nhé

đang có kế hoạch đi thực tế bnhf dương, tây ninh, đồng nai và tphcm vào ngày 10-15. anh em nào gần khu vựac đó ta tranh thủ gặp mặt trao đổi nhé.
đặc biệt mong tin các bác masterbo, iceman, hang xanh, thantai47...và tất cả anh em

đang có kế hoạch đi thực tế bnhf dương, tây ninh, đồng nai và tphcm vào ngày 10-15. anh em nào gần khu vựac đó ta tranh thủ gặp mặt trao đổi nhé.
đặc biệt mong tin các bác masterbo, iceman, hang xanh, thantai47...và tất cả anh em

bác cho em so dt liên lạc đi e đang tính đi thăm quan để về xây dựng trang trại. so dt của em 01234567609. thanks bác nha. em tên việt. đang mong bác liên lạc lại.

Last edited by a moderator:
Có ai biết hiện nay với khí hậu tại miền Bắc muốn nuôi bò chuyên canh theo hướng thịt, thì chọn giống bò nào là hiệu quả cao nhất. Mình đang chuẩn bị đầu tư, nên đang phân vân, không biết thế nào. Ai có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mình nhé. thanks mọi người.

Điểm danh có mặt ThầnTài47 nhé... :D
a/c nào có nhu cầu nghiên cứu về bò thịt nữa nào?

Góp 1 ý nha bà con

AN GIANG: CHỢ BÒ ĐỘC NHẤT MIỀN TÂY

Mùa nước nổi, chợ bò Tà Ngáo (Tịnh Biên - An Giang) hoạt động khá mạnh, không khí mua bán bò ở đây trở nên nhộn nhịp. Từ đây, bò được kiểm dịch chặt chẽ, rồi lên xe lan tỏa khắp các chợ tỉnh, thành ĐBSCL, TP. Hồ Chí Minh và Đông Nam Bộ. Đây là chợ bò độc nhất miền Tây.

Từ chợ phiên…
Theo những người cao niên kể lại, ngày trước xuất phát từ nhu cầu chăn nuôi bò vỗ béo và sử dụng sức kéo ở vùng Bảy Núi, hễ đến ngày mùa hoặc có lễ hội đua bò là bà con dân tộc Khmer sang tận nước bạn Campuchia để tìm giống bò “chiến” về nuôi. Dần dà, họ chuyển sang giao dịch trâu, bò tại khu vực biên giới Tịnh Biên. Ban đầu, việc mua bán bò ở đây cũng ít, dần dần những lái bò đã chọn khu đất trống tại xã An Phú trao đổi và buôn bán bò. Từ đó, đã hình thành nên phiên chợ bò nổi tiếng. Về sau, phiên chợ không dừng lại ở chỗ trao đổi, mua bán bò để chăn nuôi mà còn cung cấp lượng thịt bò, thịt trâu cho khắp các tỉnh, thành ĐBSCL, TP. Hồ Chí Minh và Đông Nam Bộ.

Ông Chau Sóc, một hộ nuôi bò, đồng thời cũng là lái bò có tiếng ở xã An Phú cho biết, hồi ấy, trong phum, sóc ở huyện Tịnh Biên và Tri Tôn nhu cầu chăn nuôi bò rất lớn. Trong khi đó, nguồn giống bò tốt ở đồng bằng khá hiếm. Do đó, bà con trong phum, sóc phải sang tận tỉnh Takeo mua bò về nuôi. Đặc biệt, đến khi lễ hội đua bò mừng ngày mùa, để được ông Lục trong chùa khen, người dân còn qua tận Nam Vang, có khi qua cả Lào hoặc Thái Lan để tìm nguồn bò “chiến” về huấn luyện để đua. Hồi đó, ở biên giới phiên chợ bò giao dịch rất ít, bình quân mỗi ngày khoảng 5 - 10 con bò. Về sau, thị trường bò “ăn” mạnh nên việc trao đổi, mua bán bò ở đây đã phát triển lên.

Trở thành chợ bò chuyên doanh
Phiên chợ bò buôn bán ngày càng mạnh, trung bình mỗi ngày có đến cả trăm con bò được mối lái nước bạn Campuchia chuyển qua biên giới. Đến năm 2006, chợ bò Tà Ngáo được thành lập, do Công ty TNHH Một thành viên 622 của Quân khu 9 kiểm soát. Cũng từ đây, chợ bò Tà Ngáo hoạt động theo phương thức chuyên doanh. Hiện tại, bình quân mỗi ngày chợ bò Tà Ngáo thu mua, trao đổi khoảng 500 - 600 con trâu, bò các loại. Ngoài việc mua bán bò, chợ bò Tà Ngáo còn kéo theo các dịch phát triển vụ, như: Cắt cỏ, quán cà phê, chăn dắt bò, thuê mặt bằng “rọng” bò…, đã giải quyết việc làm cho trên 500 lao động, lái bò ở vùng biên giới, thu nhập khoảng 100.000 đồng/người/ngày. Đang giao dịch, ông Trần Văn Bá, lái bò biên giới cho biết, đã nhiều năm trong nghề buôn bán bò nên ông Bá rất rành về cái chợ bò Tà Ngáo và cách chọn lựa bò nuôi. “Năm 1994, chưa có chợ bò này, ban đầu là khu đất trống. Sau thấy chợ buôn bán bò mạnh, tôi chuyển sang kinh doanh bò. Bình quân, mỗi ngày tôi giao dịch khoảng 20 con bò lớn nhỏ, kể cả bán thịt lẫn bán bò giống cho người chăn nuôi. Những năm gần đây, mặc dù giá bò thị trường tăng vọt nhưng sức mua làm thịt và mua bò nuôi vỗ béo của người dân tại chợ diễn ra rất sung”, ông Bá nói.

Nếu ai có nhu cầu mua bò mổ thịt hoặc vỗ béo thì có thể xuống tận bến tập kết trâu, bò để chọn mua sau khi được cán bộ thú y huyện tiêm phòng dịch bệnh. Ông Nam ở xã Ô Long Vĩ (Châu Phú) cho biết, từ trước đến nay, anh em trong xã thường đến chợ bò Tà Ngáo mua bò về vỗ béo. Bò ở đây nuôi khoảng 3 - 4 tháng có thể xuất chuồng bán, kiếm lời vài triệu đồng/con. “Số lượng bò ở chợ bò Tà Ngáo nhiều nên mặc sức chọn lựa. Giá cả cũng thấp hơn ở chỗ khác. Mua bò ở đây về nuôi giá cả rẻ nên có lời”, ông Nam trần tình.

Đặc biệt, địa điểm chợ bò Tà Ngáo nằm giáp biên gần Quốc lộ 91, rất thuận tiện cho việc vận chuyển bò về khắp các tỉnh trong cả nước. Từ nhiều năm qua, nơi đây được xem là “tiêu điểm” chuyên doanh trâu, bò của các thương lái đến từ các tỉnh ĐBSCL, TP. Hồ Chí Minh, Đông Nam Bộ và các tỉnh miền Trung. Hôm đến chợ bò Tà Ngáo vào buổi sáng sớm, bò được người dân chở bằng trẹt băng đồng. Vừa cặp bến, anh Thành (Bộ đội Biên phòng) và anh Khoái (lái bò) đứng ra giao dịch bằng tiếng Campuchia với đối tác nước bạn. Anh Khoái và anh Thành cho biết, trao đổi mua bán bò với lái nước bạn phải biết chút ít tiếng Campuchia thì mới làm ăn được.

Đại tá Lê Văn Luông, Giám đốc Nông trường 422 (Quân khu 9) phụ trách chợ bò Tà Ngáo cho biết, mỗi tháng chợ bò Tà Ngáo cung ứng từ 4.000 - 5.000 con bò cho thị trường khắp các tỉnh, thành trong cả nước. Nguồn bò chủ yếu nhập từ các tiểu thương nước bạn Campuchia và bò địa phương. Sau đó, được đưa vào khu cách ly vệ sinh, kiểm dịch tiêm phòng bệnh chặt chẽ, rồi cho lên xe chở về các chợ đầu mối. Hiện nay, đang vào mùa nước nổi, các tiểu thương Campuchia vận chuyển bò bằng ghe, trẹt sang biên giới bán mạnh, tạo công ăn việc làm cho các hộ sống ven biên.

Ông Vương Long Hùng, Trưởng phòng Kinh tế hạ tầng huyện Tịnh Biên nói rằng, địa phương sẽ kiến nghị với trung ương xin hỗ trợ kinh phí để mở rộng thêm 3 héc-ta để thành lập chợ chuyên doanh bò Tà Ngáo. Đây là một trong 5 chợ nằm trong mạng lưới phát triển chợ biên giới Tịnh Biên, chợ bò Tà Ngáo, chợ Nhà Bàng, chợ Đường Sứ An Nông và bến bãi Trà Sư Nhà Bàng mang tầm chiến lược của huyện Tịnh Biên. Ngoài ra, mỗi năm chợ bò Tà Ngáo còn đóng góp nguồn thu rất lớn cho tỉnh.

Nguồn tin: Báo An Giang, 09/10/2012,
Ngày cập nhật: 15/10/2012
THÀNH CHINH

Back