nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:
Ai biet o dau ban co va06 chi toi voi

Trong bang hat toi da trong rat nhieu loai co roi, ket qua la that bai, may hom truoc toi co xin dc may hom co voi ve trong thay no len tot lam, nen mua hom trong cho de

Đây là giống bò lai giữa các giống bò nào vậy các bác??? ở Bến tre và các tỉnh miền tây đang thịnh hành giống bò này với tên gọi là bò cọp và giá của nó cũng rất cao khoảng 23-25 tr cho 1 con bò đực khoảng 6-7 tháng tuổi với

Last edited by a moderator:
đây là con bò lai giữa bò đực Red Angus và bò cái bât kỳ giong nào sinh ra duoc con bò cọp, con nay thit chat lượng rất tôt nên giá cao. o Bến Tre đang nuôi loai này nhiều lắm. nên nhớ loai này chỉ nuôi bò đực lấy thịt thôi. nếu lấy con cái lai de làm nền sinh sản là không nên, vì giống bò Red angus sinh con rất khó vi trọng lượng con sinh ra lớn. theo tài liệu nước ngoài thì bò cái Reg angus khi sinh sản cần có bác sy thú y trợ giúp bằng cách rạch cái tử cung dể bắt con ra.

Đây là giống bò lai giữa các giống bò nào vậy các bác??? ở Bến tre và các tỉnh miền tây đang thịnh hành giống bò này với tên gọi là bò cọp và giá của nó cũng rất cao khoảng 23-25 tr cho 1 con bò đực khoảng 6-7 tháng tuổi với

đây là con bò lai giữa bò đực Red Angus và bò cái bât kỳ giong nào sinh ra duoc con bò cọp, con nay thit chat lượng rất tôt nên giá cao. o Bến Tre đang nuôi loai này nhiều lắm. nên nhớ loai này chỉ nuôi bò đực lấy thịt thôi. nếu lấy con cái lai de làm nền sinh sản là không nên, vì giống bò Red angus sinh con rất khó vi trọng lượng con sinh ra lớn. theo tài liệu nước ngoài thì bò cái Reg angus khi sinh sản cần có bác sy thú y trợ giúp bằng cách rạch cái tử cung dể bắt con ra.
Xin cám ơn vì thông tin rất bổ ích, đang phân vân giữa con lai sind và con này vì giá giống con này gần gấp đôi con lai sind

các bác ơi mới có anh bạn nhập cỏ jumbo-sweet về đó. nge nói giá 140k thì phải.
các bác nhà mình đầu mùa mưa đã có gì mới lạ chưa? dạo này e lu bu quá nên ít lên diễn đàn đc. mọi người chia sẻ thực tế trại mình chút đi

anh em nào ở xa không có diều kiện mua trực tiếp thì mình mua dùm và gừi qua Bưu Diện cho, chi phí không bao nhieu và tiện lợi lắm.
@tiengdan_codon: chú mua ở đâu giá đó?

các bác ơi mới có anh bạn nhập cỏ jumbo-sweet về đó. nge nói giá 140k thì phải.
các bác nhà mình đầu mùa mưa đã có gì mới lạ chưa? dạo này e lu bu quá nên ít lên diễn đàn đc. mọi người chia sẻ thực tế trại mình chút đi

Hat co sweet jumbo toi moi mua tui 1 kg gia 100 ngan sao ma re qua, khoang 35000-40000 hat, dong goi cua cong ty giong cay trong mien nam, khong biet co chat luong khong day, ai co hom co va06 ban toi chut it dao nay mua co ma chang co ai ban chan ghe

chào các bác trong hội nuôi bò em rất thích nuôi bò mà ko có kinh nghiệm.mong bác nào có trang trại nuôi bò ở các tỉnh gần hà nôi cho em đến tham quan học hỏi mô hình với .em viết mấy bài có nội dung như này mà chưa được quan tâm mong các bác nhiệt tinh giúp em

e có thằng bạn trong tp hỏi ở đâu đại lý trong đó a Phước ah. ko biết giá có cao quá ko vì giống cũng ko đáng bao nhiêu mà. dọ này lu bu cv quá nên mới trồng đc có 4sào a ah. ở dưới đó các a làm tốt chứ ah.

cỏ lên gia sau tết, anh hỏi nó nói 130k/kg ma hết hàng, chắc giờ có lại. dao này anh cũnh busy mới trồng thêm it cỏ voi dai loan chứ loai khac chưa trồng.
e có thằng bạn trong tp hỏi ở đâu đại lý trong đó a Phước ah. ko biết giá có cao quá ko vì giống cũng ko đáng bao nhiêu mà. dọ này lu bu cv quá nên mới trồng đc có 4sào a ah. ở dưới đó các a làm tốt chứ ah.

Thành viên mới

Chào các bạn
Tôi là thành viên mới nên phải giới thiệu mong các bạn thông cảm chắc hầu hết các bạn là nam nhưng tôi lại là phụ nữ, tôi rất đam mê chăn trồng trọt và chăn nuôi, tôi sống và làm việc tại HCM nhưng tôi có 2 trang trại trên Iagrai Gialai, 1 là 3.5 ha cà phê, 1 là hơn 5 ha cao su mới trồng, tại sao tôi đam mê trồng trọt và chăn nuôi vì xuất thân tôi ở nhà quê tuổi thơ tôi gắn liền với con trâu và con bò. Các bạn có tin không là bây giờ sau khoảng hơn 20 năm tôi vẫn còn mơ về con trâu và con bò ngày xưa tôi từng chăn. Các bạn bây giờ mới bắt đầu lập trang trại chứ tôi đã có kinh nghiệm xương máu về nuôi bò rồi. Tôi mua 3.5 ha cà phê năm 1998 khi tôi chưa biết gì về cây cà phê, tôi nhờ mua chứ tôi không mua, khi tôi lên Gia lai vào năm 2000 mua rồi 2 năm sau tôi mới lên. Đi xe ôm từ Pleiku về thị trấn nhìn 2 bên đường cỏ bạt ngàn tôi đã có ý tưởng nuôi bò, thế rồi do bận rộn con nhỏ mãi đến năm 2004 tôi mới bắt đầu, tôi mua khoảng 10 con bò cỏ địa phương rồi nuôi ở nhà cô em chồng thuê người chăn , đàn bò phát triển tốt đã sinh con tôi cũng tiến hành theo phương pháp lai giống dần tôi mua một con bò đực bradman tận Lai khê về 13.5 triệu lúc đó 2 cây vàng vể để lai giống. Sau đó vì thấy đàn bò phát triển tốt tôi mới cả gan và hơi thiếu suy nghĩ giấu chồng tôi mua 8 con bò lai Sind to lắm dưới Sài Gòn chở lên hối đó là 80 triệu, cha mẹ ơi bò tôi mua là người ta nuôi nhốt. Lên Gia lai nó không biết gặm cỏ, lùa nó theo đàn thì nó đi vài trăm mét nó nằm rải rác tại chỗ, người đi chăn không biết giải quyết thế nào theo đàn bò cỏ thì bỏ bò lai, canh bò lai thì bỏ đàn bò cỏ. Rồi phải để nó ở nhà thuê người cắt cỏ về sau đó tập cho nó đi, rồi thuê người hòa cám vào chai để vào mồm nó chứ nó không biết ăn cám đến lúc nó biết đi rồi thì cho nó đi ăn cỏ nó không ăn mà cứ thế nó phóng đi chạy ào ào vào rừng cao su. Người chăn thì chịu vì chân bò lai to và khỏe nó chạy nhanh vô cùng đố mà theo được, theo thì bỏ đàn bò cỏ thế là cứ kệ nó nó cứ đi lang thang trong rừng may mà đồng bào dân tộc họ thật thà nó đi chán mười ngày sau nó lại tự chạy về chuồng. Rồi con thì chết vì sinh đẻ, nó lộn dạ con ra ngoài, con thì sinh khó, các bác có tin không chồng tôi nói là anh ấy đã từng tham gia chiến đấu vào sinh ra tử mà chưa bao giờ thần kinh căng thẳng như lúc đó, nghe tiếng điện thoại là đứng tim, sau đó nhà tôi phải rút điện thoại bàn ra hồi đó chưa dùng di động. Trong khi đó đàn bò cỏ thì sinh đẻ tốt nhưng do hồi đó có dịch lở mồm long móng bò rẻ như cho, đồng cỏ chăn thả thì hết dần do người dân thi nhau trồng mì, mùa khô bò không có cái ăn, người chăn thả thì đòi nghỉ vì vất vả quá. Mà tôi cũng đã lo xa rồi chứ tôi đã mua 5.5 ha đất sát nước để sẽ có kế hoạch là chăn thả tại chỗ khi đàn bò của mình tương đối đều nghĩa là giống đã được lai tạo. Nhưng lực bất tòng tâm các bác ạ vì không có người tôi thì không thể bỏ công việc bỏ con để đi được. Đàn bò lai tôi bán lại cho người ta được 2 con gỡ được 24 triệu còn lại chết hết do tôi phải mang xuống Krongba để chăn thả vì trên Gia lai không còn chỗ, xuống đó sau đó người nhà tôi bảo nó chết vì ăn phải cỏ mới phun thuốc, hơn 40 con bò có cả con bò đực sau đó họ bảo bán được 30 triệu. Gia đình tôi gần như tan nát vì vụ đó tôi mất gần 150 triệu, trong khi đó tôi mua 5.5 ha đất trên đó có 57.5 triệu. Sau 3 năm thì chồng tôi mới không lôi vụ bò ra mắng tôi mặc dù tôi đã xin lỗi rất nhiều lần. thực ra tôi mất bò nhưng tôi lại được 5.5 ha đất giờ cả tỷ rồi nên chồng tôi hết mắng tôi rồi. Nhưng tôi nói thật nuôi bò vẫn là đam mê của tôi. Tôi vẫn có mong ước lập trang trại nuôi bò nhưng phải vài năm nữa, khi tôi không đi làm nữa, tôi bảo với chồng tôi là tôi đã lo cho con cái đầy đủ rồi lúc đó hãy để tôi thực hiện đam mê của tôi nếu anh không đồng ý thì hãy ký đơn ly dị. Mọi người thấy tôi yêu con bò thế nào rồi đó. Tôi rất cảm ơn diễn đàn này vì có rất nhiều người cùng sở thích với tôi nhất là bác tiengdan-codon. Lần này tôi phải nghiên cứu kỹ. Tôi viết hơi dài mong mọi người thông cảm và góp ý cho tôi liệu tôi có nên tiếp tục đam mê của mình không/
Cám ơn các bác

Hat co sweet jumbo toi moi mua tui 1 kg gia 100 ngan sao ma re qua, khoang 35000-40000 hat, dong goi cua cong ty giong cay trong mien nam, khong biet co chat luong khong day, ai co hom co va06 ban toi chut it dao nay mua co ma chang co ai ban chan ghe

Mình có trồng 1 ít cỏ voi, trong đó có 1 phần cỏ có lông, 1 phần cỏ không có lông không biết có phải là cỏ voi xanh ko? Nếu bạn cần thì sang Mỹ Tho xem nếu đúng loại bạn cần thì đem về trồng.

em không rõ hoàn cảnh chị như thế nào nhưng bản thân em luôn quan niệm,mình sống thì hãy cố gắng thực hiện những đam mê của mình,thời gian trôi rất nhanh đến lúc nhận ra thì quá muộn.em 25 tuổi cũng ở gialai,em cũng có đam mê như chị,nhiều khi em hay nửa đùa nửa thật vs bạn gái là bây giờ lo cày kéo sau này nghỉ hưu anh về quê nuôi bò em có theo anh không????

Cac bac nuoi bo ai co giong co VA06 ban cho toi it giong voi, dang can loai co nay thay phat trien kha nhanh, ma mua hoai chang co.khu vuc ben tre, tien giang.

Mình có trồng 1 ít cỏ voi, trong đó có 1 phần cỏ có lông, 1 phần cỏ không có lông không biết có phải là cỏ voi xanh không (do mình không xác định được giống cỏ voi, VA06, và cỏ voi Đài Loan). Bạn sang Mỹ Tho xem thử nếu đúng loại bạn cần thì mình tặng bạn mang về trồng (không phải mua bán gì đâu).

em không rõ hoàn cảnh chị như thế nào nhưng bản thân em luôn quan niệm,mình sống thì hãy cố gắng thực hiện những đam mê của mình,thời gian trôi rất nhanh đến lúc nhận ra thì quá muộn.em 25 tuổi cũng ở gialai,em cũng có đam mê như chị,nhiều khi em hay nửa đùa nửa thật vs bạn gái là bây giờ lo cày kéo sau này nghỉ hưu anh về quê nuôi bò em có theo anh không????

Thì chị cũng đang kéo cày ở HCM đây vài năm nữa khi con chị đứa thứ hai vào đại học, đứa thứ nhất đã đi du hoc rồi, đứa thứ hai thì chưa biết, nhưng giờ thì chồng chị cũng vui rồi chị nói là cả tuổi trẻ mình đã lo cho nó rồi về già thì anh thích làm gì thì anh làm em thích làm gì thì anh để em làm. Lúc đó chị sẽ lập trang trại nuôi bò chồng mình thì sẽ phụ trách vườn cà phê. Nói thật ngay từ hồi mua rẫy cà phê chị đã nhờ mua 33 m mặt tiền đường dài 70m. Giờ nhiều người muốn mình bán lại, mình bảo mua để đó về già tôi làm nhà để ở, chị rất thích khí hậu Tây Nguyên, rẫy của mình cách nhà 2.5km mặt tiềncùng trên trục đường quốc lộ giáp suối lớn, kế hoạch mở trang trại của mình chỉ thiếu mỗi điện thôi thế là cuối năm ngoài mình đã chung nhau hạ biến áp 100kv tại rẫy nhà mình rồi giờ thì rẫy đang cho thuê trồng cà phê, trước mình tự quản lý thuê người nhưng chẳng lãi bao nhiêu làm cho vui một năm lên thu cà phê thăm vườn nhìn thích lắm. Ai cũng bảo chả quản lý được thì bán đi làm chỉ có lỗ nhưng vì tiếc đất quá nên chả bán, giờ cho thuê cuối năm lấy sản lượng, vài năm nữa mình sẽ lên đó làm trang trại vừa nuôi bò vừa trồng cà phê và trông nom vườn cao su luôn. Nói thật muốn làm giàu thì không nhất thiết phải thành phố. Nếu em nào mà không xin được việc ngon dưới thành phố mà kỹ sư ra trường lương 5 đến 7 triệu thì cũng chẳng bao giờ giàu được, mình có bà chị chồng và 2 cô em chồng gần như tay trắng từ quê vào vay mượn mua được 1 ha cà phê giờ thì ai cũng có tài sản ít nhất là trên 1 tỷ, mấy đứa con họ xuống Sài gòn làm việc toàn bố mẹ trên đó gửi tiền cho mua đất rồi gửi tiền cho xây nhà hết . Chị nghĩ cái quan trọng là phải quyết tâm và có niềm đam mê

Last edited by a moderator:
khong biet chi bao nhieu tuoi? nhung minh cung co y dinh nhu chi vay do. xuat than la nong dan va khi ve gia cung muon tro lai voi nong dan.

Thì chị cũng đang kéo cày ở HCM đây vài năm nữa khi con chị đứa thứ hai vào đại học, đứa thứ nhất đã đi du hoc rồi, đứa thứ hai thì chưa biết, nhưng giờ thì chồng chị cũng vui rồi chị nói là cả tuổi trẻ mình đã lo cho nó rồi về già thì anh thích làm gì thì anh làm em thích làm gì thì anh để em làm. Lúc đó chị sẽ lập trang trại nuôi bò chồng mình thì sẽ phụ trách vườn cà phê. Nói thật ngay từ hồi mua rẫy cà phê chị đã nhờ mua 33 m mặt tiền đường dài 70m. Giờ nhiều người muốn mình bán lại, mình bảo mua để đó về già tôi làm nhà để ở, chị rất thích khí hậu Tây Nguyên, rẫy của mình cách nhà 2.5km mặt tiềncùng trên trục đường quốc lộ giáp suối lớn, kế hoạch mở trang trại của mình chỉ thiếu mỗi điện thôi thế là cuối năm ngoài mình đã chung nhau hạ biến áp 100kv tại rẫy nhà mình rồi giờ thì rẫy đang cho thuê trồng cà phê, trước mình tự quản lý thuê người nhưng chẳng lãi bao nhiêu làm cho vui một năm lên thu cà phê thăm vườn nhìn thích lắm. Ai cũng bảo chả quản lý được thì bán đi làm chỉ có lỗ nhưng vì tiếc đất quá nên chả bán, giờ cho thuê cuối năm lấy sản lượng, vài năm nữa mình sẽ lên đó làm trang trại vừa nuôi bò vừa trồng cà phê và trông nom vườn cao su luôn. Nói thật muốn làm giàu thì không nhất thiết phải thành phố. Nếu em nào mà không xin được việc ngon dưới thành phố mà kỹ sư ra trường lương 5 đến 7 triệu thì cũng chẳng bao giờ giàu được, mình có bà chị chồng và 2 cô em chồng gần như tay trắng từ quê vào vay mượn mua được 1 ha cà phê giờ thì ai cũng có tài sản ít nhất là trên 1 tỷ, mấy đứa con họ xuống Sài gòn làm việc toàn bố mẹ trên đó gửi tiền cho mua đất rồi gửi tiền cho xây nhà hết . Chị nghĩ cái quan trọng là phải quyết tâm và có niềm đam mê

Back