nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:
đã hơn 10 ngày rồi, bác chủ đi về có gì vui không? lên cùng chia sẻ cho anh em nào
chào các bạn. lâu quá mới xuất hiện moing các bác thông cảm. mới kết thúc chuyến đi th và cty cổ phần bò giống miền trung(ninh hòa, khánh hòa) về. kết quả thì cũng khá nhưng chưa thấy có mô hình nào hoàn hảo. mỗi nơi có 1 ưu điểm khác nhau nhưng đa số vần dựa vào đồng cỏ tự nhiên quá nhiều. với trại th thì quy mô lớn nhưng họ nuôi bò sữa khó áp dụng vào bò thịt. với cty bò giống miền trung thì họ đã bị cty đường khánh hòa thâu tóm nên đa số đất của họ đều trồng mía nên con bò ko còn là ưu tiên số 1.
có 1 phát hiện thú vị tại quê diễn châu nghệ an là họ có mô hình phối tinh bò chalolais với cái nền lai sin. con lai rất đẹp và có trọng lượng cao nhưng con này lại ko thể tự gặm cỏ phải nuôi công nghiệp. và ở khu vực gần khu du lịch TRẠI BÒ có khá nhiều đàn bò nuôi công nghiệp theo phương châm nhốt hoàn toàn và họ đã thu đc những thành công lớn. giá bò hiện tại thì ko có sự chênh lệch lớn giữa các vùng nói chung đag ở mức giá khá cao. số lượng thì đàn nhỏ lẻ 1-5 con đang bị thu hẹp và xuất hiện những trại nuôi tập trung lớn, vậy thì cơ hội cho anh em ta vẫn là khá cao nhỉ hihi
có ít tấm hình nhưng mạng dcom yếu quá tải ko đc. đành để dịp khác nhé chúc anh em vui và thành công

--------

E mới nuôi bò dự định ban đầu mua 2-3 con nghé đực tầm 7-8 tháng nhưng nghe người ta nói giai đoạn này bò hay bị bệnh Xù lông, bụng to nên hơi sợ mong các chú các bác góp ý kiến giúp!!!! cám ơn rất nhiều.
Năm nay 26 t ở vĩnh long.
Sẵn tiện ai có bò tằm 7-8 tháng chia cho e vài bé luôn.Rất mong a e giúp đỡ.
có vài ý kiến với bạn thế này: sở dĩ có chuyện bò tầm này hay bị xù lông bụng ti hay tiêu chảy vì thời điểm này là bê con đag cai sữa hoặc nếu bạn mua trong đàn thì con bê này vẫn đang bú sữa vậy khi bạn mua về nó sẽ bị cai sữa đột ngột nên thiếu diunh dưỡng dễ sinh bệnh nhé. bó 7-8 tháng thì các trung tâm bán khoảng 120-130k/kg bạn tự tìm hiểu xung quanh vùng nhé. chúc bạn thành công

Last edited:
nhờ bác masterbo giúp

bác masterbo ơi
em có thể ghé qua trang trại của bác có dược không?
em cũng muốn học một chút kinh nghiệm từ các bác trong diễn đàn.
nhưng ch có bác là gần em thôi. (em ở biện hoà) mong bác đồng ý.
và hướng d6a4n em
cảm ơn bác nhiều

@làm giàu từ đâu: cỏ này là giong cỏ nhập từ Úc và có thể nói là rất rẻ, 1kg khoang 100k trong dược 2 công (2000m2). mình nghi rat nhieu người trong cỏ này, vì thang 8 nam ngoái mình hỏi khắp Saigon mà không có hạt giống. chổ nào cũng báo hết chờ đén cuối tháng 12 mới nhập về lại. nêu bạn cân mình mua giup và gui cho bạn qua buu điên hoăc nhà xe. nên mua sớm để dành đi bạn. mình cũng mua va2 đẻ danh duoc 10kg. dàu mùa mưa bat dau tròng và minh thu hoạch và ủ chua luôn.

Cảm ơn anh Phước (Masterbo) đã tư vấn trồng cỏ cho em. Em đã mua 8kg Superdan (Sweet Jumbo hết hàng) với giá 160k/kg hôm thứ 2, 24/6. Em mua của bạn Quân ở trường ĐH nông nghiệp I, Trâu Quỳ, Hà Nội. Em dự định trồng ở vùng núi Quỳ Hợp, Nghệ An, sẽ chụp ảnh sau khi trồng để mọi người tham khảo góp ý sau.
Nếu ai có nhu cầu mua hạt cỏ thì PM cho em để lấy số của Quân. Nếu cần em hỗ trợ thanh toán và gửi hàng cho các bác.

Em hỏi trực tiếp VP công ty giống cây trồng miền Nam tại Hà Nội thì họ báo giá chỉ 100-120k/kg thôi, nhưng hết hàng rồi, phải chờ 1 vài tháng nữa mới có. Các đại lý như bạn Quân cũng sắp hết hàng

kỳ này dinh làm ăn lớn hả Chiến?
thì cũng dự định đó a ơi, nhưng còn đang trong kế hoạch đã vì năm nay e phải làm lại nhà để t9 cưới vợ các bác xếp việc khoảng trung tuần tháng 9 AL ghé e chơi nhé.
đag làm cho anh Hưng thantai47 nên 2 anh em đi tham quan và làm mô hình trại tập trung quy mô khá lớn anh ah

thì cũng dự định đó a ơi, nhưng còn đang trong kế hoạch đã vì năm nay e phải làm lại nhà để t9 cưới vợ các bác xếp việc khoảng trung tuần tháng 9 AL ghé e chơi nhé.
đag làm cho anh Hưng thantai47 nên 2 anh em đi tham quan và làm mô hình trại tập trung quy mô khá lớn anh ah

- tấn thành mà ở gần nhà bạn là đến dự đám cuới liền , chúc vợ chồng bạn 100 năm hạnh phúc nhé . thân ái :6^: :6^: :6^:

mình đã lam được gì đâu bác, hiện tại vẫn di9 làm thuê cho tư bản kiếm thêm $, con trang trai thì có đuôc 2,5 hecta đất ông già để lại mình đang cho mướn, bò thì mua được chục con lai sind tai dia phương, nhờ ông đượng nuôi dùm. dự án của mình trong tương lai thì hoành tráng lắm nhưng chi mức ý tưởng thôi vì bà xã mình chưa cấp phép :)

bác masterbo ơi
em có thể ghé qua trang trại của bác có dược không?
em cũng muốn học một chút kinh nghiệm từ các bác trong diễn đàn.
nhưng ch có bác là gần em thôi. (em ở biện hoà) mong bác đồng ý.
và hướng d6a4n em
cảm ơn bác nhiều

Chào các bác,
Em mới về phố dc mấy bữa rồi, em có nghe "giang hồ" đồn đại ghê lắm: anh Chiến ghóp 30% cổ phần để mở trang trại vốn cố định khoảng 3 tỷ thôi, chưa kể vốn lưu động nữa, thế cơ mà.
@ Chiến: đề nghị bạn gửi hình trang trại lý tưởng của mình theo từng giai đoạn xây dựng để cả làng còn khen nhé. Hy vọng khánh thành trước tháng 9 để mọi người đi dc một công đôi việc (đám cưới, cắt băng khánh thành).
@ anh Phước: Cung kg cần fai nuôi bò nhiều đâu anh, thu thập thông tin để góp ý cho đàn em thân yêu là dc rồi, khi nào về quê ghé em chơi nhé.
Nuôi bò thì tính bằng năm mới có thu hoạch, mình đang tìm hiểu nuôi trồng thêm cái gì nửa để lấy ngắn nuôi dài, nhờ ae góp ý nhé. Tks
Chúc các bác vui vẻ.

các bác trong hội nuôi bò cho em hỏi các bác có sẵn đất của gia đình hay đi mua để nuôi bò vậy.em ít tiền đi tìm đất toàn thấy tiền tỷ cả ,hoảng quá

xin các anh cho em hỏi,
Vì nhà ít đất muốn nuôi thêm 4 con bò, em đi làm giờ hành chánh nên ko có thời gian để chăn thả ngoài đồng cỏ tư nhiên.
hiện nhà em có 5000m2 đang trồng keo, cây keo cao khang 6-7m. em muốn tận dụng đất trồng cỏ cho bò dưới bóng râm của keo có được không?
Nếu trồng đạt được 50% năng suất của cỏ khi trồng ngoài trời em sẽ trồng.

thanks!

Can mua hom co voi, va06 tai Ben tre ai co alo 0989704023 gap duy, mua khoang 1 2 tram ky thui, goi k dc nt dum nha.

Can mua hom co voi, va06 tai Ben tre ai co alo 0989704023 gap duy, mua khoang 1 2 tram ky thui, goi k dc nt dum nha.

vụ bác gì ở Bình Đại kêu bán 5k/1kg hom cỏ voi xanh đài loan gì đó bộ 'tèo' rồi hả bác? chuyện này là sao vậy, tui cũng đang đi alo sang bên đó, nhưng giờ thấy anh lại đi hỏi như vậy chắc khỏi rồi

ở bên Ba tri, tui có nghe 1 anh làm thú y nói anh có trồng cỏ va06, nhưng không rõ anh ấy có chia lại không nữa, nếu bạn cần, mình sẽ gọi cho anh đó trước để thăm dò ý thế nào

bạn cũng có thể vào đây:http://vietfarmgreen.com.vn, nghe công ty này nó về giống cỏ voi lai mà hay quá.

Last edited by a moderator:
tình cờ tui thấy công ty này, và điều đặc biết là họ có 1 cách làm ít thấy: hợp tác đầu tư, mình bỏ tiền mua bò giống (họ bán bò giống), rồi gởi lại cho họ nuôi trong trại của họ, 10 tháng sau họ cam kết mua lại chính con bò đó, và họ tính sẵn nào là chi phi, rồi doanh thu và lợi nhuận theo 2 cách là kỳ vòng và tối thiểu...

các bác xem thêm ở đây http://vietfarmgreen.com.vn/vn/home.asp?a=Info&Menu=38&Item=153

ngoài ra họ có 1 phương pháp nuôi là:

"Công ty chúng tôi chọn mô hình chăn nuôi bò thịt chất lượng cao định hướng phát triển bền vững đi đôi với nhà máy sản xuất thức ăn hổn hợp thô xanh hoàn chỉnh chất lượng cao TMR (Total mixed ration) để mang lại hiệu quả kinh tế cao nhất cho ngành chăn nuôi bò thịt."

các bác có ý kiến gì không?

Đây là cách làm hay vì họ đã có sẵn cơ sở vật chất hợp tác để kiếm thêm thu nhập, Bán đc bò giống,chủ động đc sản lượng bò thịt cung cấp ra thị trường. Nhà đầu tư cũng có lợi, nếu mua bảo hiểm nữa thì quá an toàn rồi

Túm lại 2 bên đều có lợi. còn cái lợi lớn hơn và nó vô hình thì không phải ai cũng biết được mà chỉ chủ trại mới có cơ hội để biết. Với cả với nhà đầu tư thế là ổn rùi biết nhiều để làm gì

khong tin duoc, vi co con bò nào ma lon nhanh qua vay?

tình cờ tui thấy công ty này, và điều đặc biết là họ có 1 cách làm ít thấy: hợp tác đầu tư, mình bỏ tiền mua bò giống (họ bán bò giống), rồi gởi lại cho họ nuôi trong trại của họ, 10 tháng sau họ cam kết mua lại chính con bò đó, và họ tính sẵn nào là chi phi, rồi doanh thu và lợi nhuận theo 2 cách là kỳ vòng và tối thiểu...

các bác xem thêm ở đây http://vietfarmgreen.com.vn/vn/home.asp?a=Info&Menu=38&Item=153

"Công ty chúng tôi chọn mô hình chăn nuôi bò thịt chất lượng cao định hướng phát triển bền vững đi đôi với nhà máy sản xuất thức ăn hổn hợp thô xanh hoàn chỉnh chất lượng cao TMR (Total mixed ration) để mang lại hiệu quả kinh tế cao nhất cho ngành chăn nuôi bò thịt."

biết đâu họ dựa vào phương pháp có tên là TMR gì gì đó?

hoặc là bò giống lúc bán cho mình đã đc tầm 10 tháng tuổi, và họ cũng chỉ cần thêm từng ấy thời gian?

vụ bác gì ở Bình Đại kêu bán 5k/1kg hom cỏ voi xanh đài loan gì đó bộ 'tèo' rồi hả bác? chuyện này là sao vậy, tui cũng đang đi alo sang bên đó, nhưng giờ thấy anh lại đi hỏi như vậy chắc khỏi rồi

ở bên Ba tri, tui có nghe 1 anh làm thú y nói anh có trồng cỏ va06, nhưng không rõ anh ấy có chia lại không nữa, nếu bạn cần, mình sẽ gọi cho anh đó trước để thăm dò ý thế nào

bạn cũng có thể vào đây:http://vietfarmgreen.com.vn, nghe công ty này nó về giống cỏ voi lai mà hay quá.

Luc do toi goi dien cho anh ay, cach noi chuyen toi thay k khoai, khi toi goi toi ay vay ay vay goi chi vay, truoc khi goi toi cung da nt truoc la se goi lai. Toi h van chua kiem duoc co chan ghe.Anh lien lac duoc thi bao voi minh nhe, sdt o tren

Sao mình liên lạc với cty này ko được nhỉ. Gọi hoài ko ai bắt máy là sao ?

Sao mà liên lạc với cty này ko đc nhỉ ?

Back