nuôi bò thịt đạt hiệu quả cao

chào mọi người. dạo này thấy mọi người quan tâm nhiều đến con bò thịt nên em mạo muội mở topic này để mọi người cùng vào trao đổi về kinh nghiệm nuôi bò thịt làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao nhất.

Last edited:
Lý thuyết cho bò ăn rơm cỏ ủ U rê cũng đã bàn rất kỹ trong
diễn đàn này, và kết luận của chuyên gia có bằng cấp là không
nên cho nhiều U rê, lợi không bù hại. Các tài liệu hướng dẫn
ủ U rê đều sai về lý luận và sai con số.
*
Gia đình tôi, cộng tất cả nhà xe, và tiền trong ngân hàng, cũng
chưa tới 2 trăm nghìn đô.
*

hi bác,

em rất tin vào việc cho bò ăn rơm (hay cỏ khô) ủ thêm urê, em hiện có trong tay 1 số tài liệu nghiên cứu khá sâu của VN (họ cũng tham khảo bên nước ngoài), nên rất an tâm.

tài sản bác tầm 200k USD thôi sao, bác khiêm tốn quá, chắc thực tế phải hơn nhiều đó chứ

chuyện uống nước của bò, thì theo lý thuyết phải cho chúng uống tự do. nếu mình xỏ mũi rồi cột dính 1 chỗ thì khi đó cho uống nước phiền hơn do phải đưa nước tới từng con một.

dùng máng bằng sứ tốn hơn là làm máng bằng gạch rồi ốp 1 lớp gạch men bên ngoài. Nhưng kể cả dùng máng gạch men thì em thấy vẫn chưa tối ưu (vì lâu dần rồi cũng mất vệ sinh dù là cọ rửa kỹ) lắm nên mới hỏi thêm.

em đang có ý định là cho mỗi 2 em bò uống chung 1 thau nhôm, thau nhôm này rộng chừng 50cm-60cm, giá khoảng 100k thôi, mỗi ngày mỗi rửa thau thì sạch hơn nhiều. nhưng không biết có cách khác hay hơn không

Việc ủ U rê, bạn tin là việc của bạn, còn các số liệu
bạn tin đó có phù hợp với kỹ thuật bây giờ trên Internet
không, thì là chuyện khác. Bạn có thể so sánh đối chiếu
được không? Bạn đã hỏi một chuyên gia đã từng tốt nghiệp
đại học Nông nghiệp để xác mình các con số của bạn chưa?

Chào em chị đồng ý với em là ta sẽ nghiên cứu tiếp về vấn đề này nhưng em nói là nếu cho men balasa n1 thì phải đảo nhưng chị nghĩ bò mình nuôi nếu thả rông trong chuồng nó đi lung tung tự nó giẫm thì coi như là nó đảo rồi còn nếu cột chặt thì không được rồi. Em ngiên cứu vấn đề này tiếp nhé. Còn một vấn đề nữa cho chị hỏi là hiện giờ đàn của em có bao nhiêu con rồi (bao nhiêu to và bao nhiêu bò bê) và trung bình được khoảng bao nhiêu khối phân bò một tháng (kể cả trộn trấu ấy) chỗ chị thì sẽ dùng bằng vỏ cà phê vì nhà chị có 3.5 ha cà phê mà . Chị hỏi để chị tính toán xem liệu phân thu được từ bán phân bò có thể bù đắp được bao nhiêu chi phí thuê một người chăm sóc bò. Mô hình của chị dự tính là nuôi nhốt hoàn toàn. Chỗ chị ở trấn IAGrai cách TP 18 km nên giờ đất trống để chăn thả hầu như không có. Đúng là phân bò chỗ mình giờ có giá lắm cuối năm kia chị mua họ chở từ Krongba lên 720.000/m3. Còn một yếu tố nữa chị vẫn lo lắng đó là nếu đã nuôi nhốt thì phải sắm cái máy thái cỏ mà vẫn chưa thấy ưng ý cái nào. Cái trong video của bác Anhmytran thì hiện đại quá nhiếu tiền quá . Mấy cái của các bác Hai Lúa nhà mình làm ra thì năng suất lại kém quá. Em rảnh rỗi có thời giờ đi thăm quan nhiều em xem cái máy nào phù hợp (túi tiền và phù hợp với chăn nuôi nhỏ lẻ ) em chỉ giáo cho chị nhé. Chị hay lên Gia lai lắm một năm vài lần nếu có dịp chị sẽ ghé thăm chỗ em để học hỏi . Mà nhà em ở Chư sê cách cái ngã ba đường đi TP bao nhiêu km. Ngày xưa chị đã đi qua Chư sê đi xuống Phú Thiện rồi đó. Hồi đó chị mang đàn bò xuống thị trấn Phú Thiện gửi chăn dưới đó rồi đó. Hy vọng nhận được phản hồi của em.

--------

Chào bác Anhmytran. Em cám ơn bác về những lời góp ý nhưng sẽ không để bò dẫm ướt móng đâu bác ạ vì bò ỉa và đái xuống đã có một lượng vỏ trấu xay ra từ cà phê hút hêt rồi, nhiều lắm cũng chỉ âm ẩm thôi . Em nhìn cái trại bò bên Mỹ của bác ấy nền chuồng đất ngập ngụa ra. Em đã xem trên youtube có một số chuồng bò người ta trải rơm trên nền. Còn đây nếu bò thải phân và nước tiểu ra nếu cảm thấy hơi dầy rồi lại rải thêm một lớp vỏ trấu cà phê và tưới men lên khi nào dầy rồi thì hót ra rải lớp mới . Đó mới là ý tưởng của em chưa kiểm chứng bác cứ phản biện cho em nhé em không bảo thủ đâu. Em đã đọc rất kỹ mục này em thấy bác rất đam mê chuyên mục này và có rất nhiều kiến thức và hiểu biết sâu rộng. Bên Mỹ chắc bác không có ý tưởng mở trại chăn nuôi bò nhỉ? Vậy chắc bác ngày bé cũng yêu thích chăn trâu bò lắm có phải không, hoặc là bác rất nhớ tuổi thơ của bác, chỉ như thế bác mới có đam mê và nhiệt tình theo dõi ngiên cứu để trả lời các bài viết trên diễn đàn được. Em thì đam mê con bò vì ngày bé nhà em có nuôi bò em suốt ngày phải đi thả bò, con bò như một người bạn thân, đến giờ em vẫn còn mơ về con bò ngày đó em chăn thả. Mong bác vui khỏe và góp ý nhiều nữa cho diễn đàn nhé.
hihi chào chị. theo tài liệu thì men vi sinh balasa làd loại men hiếu khí nên khi bò dẫm chặt xuống thì sẽ ko có không khí và chết chị ah. số bò của e cũng khiêm tốn thôi chỉ có 15 con thôi ah. 5 con nái mẹ 5 con 18 tháng còn lại là từ 3 đến 12 tháng ạ. chi tiết cụ thể thì em ko tính đc nhưng mỗi tháng e dọn phân 1 lần và lượng phân thu đc vào khoảng 10 khối. e trộn 1 năm chắc cũng kha khá trấu cà vì lương vỏ trấu là của 14 tấn cà phê nhân chị ah.
năm rồi e dùng phân nửa số phân có đc và bán đc 40tr nữa. chắc là đủ để thuê 1 người chăn bò chị ạ nhưng thật ra nuôi bấy nhiêu bò e chỉ tranh thủ thời gian rảnh thôi mỗi ngày dành cho nó khoảng 2h đi chặt cỏ rồi về băm nhỏ cho ăn uống. gọi là sáng tối thôi ạ.
máy băm cỏ thì e làm luôn nói chung đơn giản rẻ tiền và hiệu quả khá ạ.dân cơ khí mà chị hihi. mỗi h băm đc khoảng 1tấn cỏ thôi ạ. đủ dùng cho đàn bò của e giá cả thì chi phí chắc cũng hơn triệu xíu.
bữa nào chị lên gia lai alo e mời chị cafe học hỏi thêm ạ. nhà e ở giữa chư sê và pleiku. cách ngã 3 la sơn 15km khi nào có dịp về gia lai gọi e ạ. 0978578249 chiến. rất hân hạnh

--------

còn về nước uống thì chắc khó có cách nào hiệu quả tuyệt đối đc. các bạn có thể làm như an phú, bến cát hoặc th họ làm. cho uống bể xi măng lát gạch men. họ để trong chuồng luôn nên ít bị ánh nắng chiếu trực tiếp nên ko có rêu xanh. hơn nữa nước của họ đã đc xử lý sạch nên có vẻ ổn. mỗi tuần mới vệ sinh 1 lần thôi

Last edited:
bác tiengdancodon có thể up hình cái máy băm cỏ của bác lên cho anh em chiêm ngưỡng được không, hihi.
Thanks

bác tiengdancodon có thể cho em cái sơ đồ làm máy băm cở dc ko ạ. em củng đang nghiên cứu làm 1 cái nhưng thấy khó quá. bác guiủ cho em vài tấm hình b
vào địa chỉ này nha : tiachop04@gmail.com

Cảm ơn bác quangthanhbp nhé!
Trại bác đẹp quá,tôi nghĩ vốn đầu tư chưa tính đât tầm 160tr đúng không ạ?
Theo cảm quan của tôi thì mái chuồng hơi cao,tuy thoáng nhưng sẽ tạt khi mưa lớn.Nền chuồng khá bằng và không thấy mương thoát nước.
Nói thì như vậy chứ rất ao ước được như bác!
P/s: mấy túi trong trong đựng nước đuổi ruồi.

Có ít nhất hai nguyên lý cho máy xắt thái rau cỏ:
Một loại là dao cắt lắp trên bánh quay tròn, như chong chóng
máy bay lên thẳng, hay chân vịt tàu thuỷ:
*
Trích nguyên văn:
Tên sản phẩm sáng chế: Máy thái rau củ đa năng chạy bằng xăng
- Người sáng chế: Anh Nông Hà Sáng (còn gọi là Sơn Tày)
- Địa chỉ: tổ 2, thôn 3, xã Thống Nhất, huyện Bù Đăng, Bình Phước
- Mô tả công nghệ, thiết bị:
Chiếc máy của anh Sáng dựa trên nguyên lý hoạt động của máy thái
khoai lang của Trung Quốc.
Máy thái rau củ đa năng vừa tiện, lại vừa nâng năng suất gấp
10 - 12 lần người làm. Máy có trọng lượng 18 kg, nguyên liệu
chế tạo máy đều được tận dụng đồ cũ nên có giá từ 2 - 2,8
triệu đồng. Máy thái rau củ của anh Sáng thái được các loại
như củ mì, củ khoai lang, cây chuối, các loại cỏ… Ngoài ra,
máy có thể điều khiển độ dày mỏng của lát cắt. Tuy máy không
hiện đại và tinh vi nhưng rất phù hợp với các hộ gia đình
trong việc thái rau củ phục vụ sản xuất nông nghiệp.
*

*
Một nguyên lý nữa là máy xắt thuốc lá. Máy này có ở
Tuy Hoà năm 1975. Dao cắt chỉ dài 15 centimet, và
xắt theo chiều xuống, rồi sau đó nhấc lên, chứ không
quay chong chóng. Máy xắt rất nhanh, và phải thay dao
xắt luôn luôn. Thuốc lá phải bó và cuộn thật gọn trước
khi đưa vào máy. Cửa đón thuốc lá có guồng răng cưa cuốn
thuốc lá vào một cửa rất nhỏ, khiến cho lá thuốc bị bó
lại thật chặt, và cứ mỗi lần cuốn thì đi 1 ly thôi. Đó
cũng là một răng cưa điều khiển dao xắt chém xuống 1 lần.
Khi dao xắt nhấc lên xong, thì lá thuốc đi thêm lên 1 ly,
rồi dao xắt cắt xuống. Toàn bộ máy là các bánh răng cưa
rất khít, không thể sai được. Cửa ra nơi dao xắt phải nhỏ
hơn 15 centimet, là chiều dài của lưỡi cắt. Lực cắt rất lớn,
nên lưỡi dao không thể dài (sẽ bị gẫy hay oặt vì lưc cắt).
Mặt khác, động cơ cũng không cần phải quá mạnh để cắt lưới
dao dài. Xắt quá mỏng, nên công suất tính ký cũng không lớn.
Nếu xắt dài mấy centimet, thì công suất có thể gấp trăm.
*

Bò này giống lai sind đó bạn .bắt ở trại về nuôi nhốt hoàn toàn hỏn 3 tháng rồi mà nó háu ăn lắm , chưa xỏ mũi nữa. Giá giống ở trên diễn đàn và một số trại thấy báo hiện nay là 120 - 130 ngàn / 1kg hơi đó . Mà giá con giống trại lớn phải 200kg trở lên họ mới bán , trại nhỏ thì o biết thế nào .

Nghe mấy bác nói mà e hốt quá, giá bò giống trong Nam sao cao vậy nhỉ? Cách đây một tháng em mua 1 con lai sind có chửa 5 tháng là 25.8 tr . . Giá cả thế này thì biết đến bao giờ e mới có đc đàn bò như mơ đây. Haiz...

tks bạn nhé,

Ở BP mà cách SG tầm 100km có lẽ ở Hớn Quảng không? Bò bạn mua ở trại An Phú phải không?

Theo mình, bạn cân nhắc không xỏ mũi bò nhé, giống như mấy em Droughtmaster ở An Phú đó.

Trong chuồng bạn, thấy có treo mấy bịch chứa dung dịch lỏng lỏng như nước đó, vậy đó là gì vậy?

Và bạn giải quyết vụ nước uống cho bò như thế nào, dùng máng hay là dùng gì, cho bò uống thoải mái chứ. vì mình thấy dùng máng bằng xi măng thì sau 1 thời gian dễ bị đóng rong rêu. Ở huyện mình đang ở, người dân cho bò uống 2 lần 1 ngày bằng thùng sơn nước. uống nước pha với cám dừa. nhìn chung cũng khá ổn
Đất mình ở Chơn thành, đúng rồi mình mua trại An phú đó.mình cho bò uong bằng máng xây luôn ,phía dưới có lỗ xả, nước cấp tới máng , nước uống thoải mái 24/24h. mình biết đầu tư cũng tốn kém nhưng nghĩ lại cũng tiết kiệm được thời gian để làm việc khác . mình cũng định o xỏ mũi nhưng cũng vì vậy mà hôm bắt về 5 người mà o cho nó vào chuồng được. nó khỏe quá trời buộc dây ở cổ rồi mà lôi o được luôn, nó giật chạy tùm lùm vì lạ và trời tối nữa từ xe xuồng chuồng cũng 100m. cũng may xe vào trong lưới b40 ,đêm đó mình phải thức trông chừng nó , sáng hôm sau bỏ cỏ vào chuồng nó đói mới mò vào ăn mới đươc đó. mình dịnh sắp tới sẽ xỏ mũi và buọc dây vào cổ nó , khi nào cần quản thì chỉ việc lôi đi để còn phối giống và lâu lâu cho nó ra sân chơi nũa. o xỏ mũi nó, nhốt lâu ngày nó ra là nó nhảy cà tưng luôn, mấy lần người làm quên cài cửa nó ra ngoài mà o chịu vào phải lấy cỏ dụ mãi đó.

mình treo mấy bịch nước để đuổi ruồi đó mà , cũng hạn chế được một phần.

Trại bò này lý tưởng quá, như trong mơ, hơn mấy trại bò
nửa mùa gần nhà tôi (ở Mỹ), chỉ thua trại bò sữa xịn thôi.
*
Tôi góp ý bạn có thể cắt ngắn cỏ (hay bẹ bắp gì đó) để bò
dễ nhai nuốt hơn.
*
Tôi có ác cảm với kỹ thuật để cứt trong chuồng. Mặc dù không
để móng bò ngập cứt đái, nhưng để nó dính cứt đái, cũng không
nên. Nó cũng có cảm giác sạch sẽ như ta vậy. Mấy trại gần nhà
tôi không phải chuyên nuôi bò, nhưng có vài chục con, thì cũng
thả rông, chân móng dẫm cứt, hay ỉa lên chân chẳng ai tắm rửa cả.
Tuy vậy, họ gom cứt vào một chỗ, ai đến mua, trả 30 dôla một
xe, áng chừng 2 mét khối, tự xúc lấy. Người tự xúc cho mình thì
xúc đầy, có thể tới 3 mét khối. Người xúc đem đi bán, thì xúc
vơi, cũng trả bằng ấy tiền. Chủ trại chẳng hề ngó xúc ra sao.
*
Lý thuyết cho bò ăn rơm cỏ ủ U rê cũng đã bàn rất kỹ trong
diễn đàn này, và kết luận của chuyên gia có bằng cấp là không
nên cho nhiều U rê, lợi không bù hại. Các tài liệu hướng dẫn
ủ U rê đều sai về lý luận và sai con số.
*
Tôi tình cờ được biết kỹ thuật nuôi bò ở Mỹ là không cho ăn
rơm nhiều hơn 25%, và họ còn nói, nên giữ mức 10% thôi vì khi
cho ăn rơm nhiều, thì phải bổ sung chất bột, vừa tốn kém, vừa
phiền hà.
*
Tuổi thơ tôi có chăn bò, nhưng tôi mơ ước được chăn bò của mình,
và mơ ước ấy chưa bao giờ được là sự thật. Ở Mỹ, muốn có bò của
mình, lưng quần phải giắt tiền đô la có 6 hay 7 con số trở lên.
Người Mỹ làm bác sỹ luật sư, lận lưng chỉ có 6 con số thôi. Ví
dụ nhà chừng 3-4 trăm nghìn đô, 2 xe xịn cộng 1 trăm nghìn, 1
tàu nhỏ đi chơi biển 1 trăm nghìn, cộng chưa tới triệu (6 số).
Nông dân nghèo: nhà và ruộng 7 trăm nghìn, 2 xe dỏm cộng 2 nghìn,
máy cày máy kéo máy chế biến 2 trăm nghìn, giống và phân 1 nghìn,
cộng gần triệu. Nếu chăn nuôi thì ruộng có thể ít, phải đi mua
cỏ, nhưng tiền giống lại nhiều hơn rất nhiều (cộng gần 7 số).
Nông dân giàu, trại lớn, thì vốn hàng triệu tỷ đô là thường.
Gia đình tôi, cộng tất cả nhà xe, và tiền trong ngân hàng, cũng
chưa tới 2 trăm nghìn đô.
*
Về chuyện bò uống, thì có loại máng làm bằng Sứ, rêu mọc xanh rì,
nhưng cọ rửa rất dễ, vì rêu không bám chắc được vào men sứ. Ngoài
ra, còn có loại uống nước tự động, nhưng tôi chỉ coi TV, thoáng
mấy giây thì hết, không coi được kỹ. Hình như là có vòi hay lỗ,
để ở dưới thấp sát mặt đất. Bò ngựa phải dúi mõm xuống uống.
Con này uống xong, đi ra, thì con khác mới uống được.

Trại bò phía trên là của cty nhà nước đó Bác Anhmytran .
Ôi, tôi mơ ước có 1 trại bò như thế, bò này không phải xâu mũi đâu, có thể đeo gàm cho nó, tiện lợi mà đỡ phải nhờ người xâu mũi, mấy bịch nước đó chắc anh để xua đuổi ruồi phải không,

phải xâu mũi mới quản nó được Bác à , nhưng chỉ sử dụng khi cần , còn bình thường thì quàng vào cổ và thả rông trong chuồng thôi. mấy bịch nước để đuổi ruồi dó Bác.

Cảm ơn bác quangthanhbp nhé!
Trại bác đẹp quá,tôi nghĩ vốn đầu tư chưa tính đât tầm 160tr đúng không ạ?
Theo cảm quan của tôi thì mái chuồng hơi cao,tuy thoáng nhưng sẽ tạt khi mưa lớn.Nền chuồng khá bằng và không thấy mương thoát nước.
Nói thì như vậy chứ rất ao ước được như bác!
P/s: mấy túi trong trong đựng nước đuổi ruồi.

đầu tư chuồng hết khoảng 100t đó bác, mình tự thiết kế và thuê người làm công thôi. mương thoát ở phìa sau đó Bác , phân cho xuống hố khoảng 2 khối ,khi đầy mình bón cho cao su, trên vườn cao su mình đã múc hố hết sẽ đổ phân vào đó. nước tiểu bò và nươc rửa chuồng sẽ xuống ao nhỏ, ao mình thả lục bình , bèo , hoa sen . khi chưa có nước phân, lục bình cứ tàn dần hôm nay thì tốt quá trời luôn.nước từ ao nhỏ chạy qua ao lớn thì nuôi cá . lục bình , bèo thì định dùng nuôi gà . kế hoạch thì vậy mà chưa biết thực hiện được o .đã đi tham quan trại trùn An Phú , phân bò thì có rồi mà còn thiếu nhân lực để nuôi trùn và gà thôi.

gửi các Bác vài hình ảnh trại .

sân chơi , cỏ ruzzi mới trồng.

p/s muốn nhấn nút cám ơn các Bác mà chưa đủ tuổi mong mọi người thông cảm.

Last edited by a moderator:
Gửi bạn tiếng đàn cô đơn.
Cám ơn em vì đã trả lời email của chị. Chị chỉ đi qua Chư sê thôi nhưng chị hỏi kỹ em thêm chút là nhà em cách ngã 3 la sơn 15km nhưng cách thành phố Playcu bao nhiêu km. Từ Playcu còn phải đi 19 km nữa mới tới nhà chị Chị hỏi kỹ để lần này chị lên nếu có thời gian rảnh mà gần gần thì chị chạy xe máy tới chỗ em tham quan. Chắc chỉ tầm tháng nữa là chị lên thôi . Cám ơn em về những thông tin em cung cấp cho chị về phân và về máy băm cỏ . Chị có ghi số điện thoại của em từ lâu rồi vì trên diễn đàn em đã cho rồi nhưng chị không dám gọi . Nay em đã cho phép thì chị sẽ gọi để hỏi em thêm một số thông tin chứ cứ hỏi em qua email thì tốn thời gian em trả lời. Chị đang rất nóng lòng muốn đi thăm trang trại của em rồi may ra chị lại được hân hạnh đón em đến thăm chỗ chị và tư vấn chỉ giáo cho chị hướng làm ăn trong tương lai. Chị tên là Ngọc để đến khi chị gọi điện thì em không ngạc nhiên.

Chào anh tiengdan-codon, Chị caphebo và ae đa tham gia bài viết.
Các thông tin về quy trình nuôi Bò đã dần được hoàn thiện qua nhưng đóng góp quý báu từ KN thực tế của ACE nhưng tôi có một ý kiến là trong topic này chưa ai quan tâm đến phòng trừ Muỗi cho Bò cả. Tôi nói vậy là vì ở quê tôi ngoài Bắc Bò thường xuyên bị Muỗi hút máu về đêm, hút nhiều đến nỗi sáng dậy thấy máu chảy đầy 4 chân, thiết nghĩ chúng ăn gì cho lại sức. Ngày xưa các cụ hay làm Đống rấm ( cháy âm ỉ tạo khói để đuổi muỗi ) bây giờ không thấy làm nữa. Không biết các Bác đã có giải pháp gì mới cho vấn đề này chưa?????

chào các thành viên trong topic này, đọc từ sáng đến giờ thật sự rất bổ ích và cám ơn chủ topic đã lập ra một chủ đề hay.
Mình xinh giới thiệu mình ở An Giang, gần biên giới nên các bác nào quan tâm giá bò giống bên campuchia ( Chợ bò Tà Ngáo) mình có thể chia sẻ.
Hiện tại mình đang mở trang trại chăn nuôi bò vỗ béo, ở an giang có rất nhiều mô hình nuôi bò vỗ béo rất hiệu quả.
Mình cũng có chút kinh nghiệm về nuôi bò, các loại giống bò, các loại cỏ vì trước kia gia đình có một trang trại bò giống quy mô 100 con cái nền, tuy nhiên do điều kiện khi đó không phát triển được.
Mong là lần này mình mở lại trại được chia sẻ và học hỏi với các anh em.
Các giống bò trước đây gia đình mình đã từng nuôi : Bò lai Sin, bò lai Charolair, Shahival, Braman trắng, bò droumaster, nhưng do hoàn cảnh không người chăm sóc nên không thành công.
Các giống cỏ mình đã và đang trồng : Voi, sả lá lớn, sả lá nhỏ, VA06, Sweet Jumbo...
Mong chia sẻ với các bác.
|Thân Chào!

Chào anh tiengdan-codon, Chị caphebo và ae đa tham gia bài viết.
Các thông tin về quy trình nuôi Bò đã dần được hoàn thiện qua nhưng đóng góp quý báu từ KN thực tế của ACE nhưng tôi có một ý kiến là trong topic này chưa ai quan tâm đến phòng trừ Muỗi cho Bò cả. Tôi nói vậy là vì ở quê tôi ngoài Bắc Bò thường xuyên bị Muỗi hút máu về đêm, hút nhiều đến nỗi sáng dậy thấy máu chảy đầy 4 chân, thiết nghĩ chúng ăn gì cho lại sức. Ngày xưa các cụ hay làm Đống rấm ( cháy âm ỉ tạo khói để đuổi muỗi ) bây giờ không thấy làm nữa. Không biết các Bác đã có giải pháp gì mới cho vấn đề này chưa?????

ban ngày thì đốt rơm ẩm để tạo khói đuổi muỗi, ban đêm thì dùng mùng cho bò, mùng rẻ mà lại hiệu quả

Theo tôi đã từng thấy, trại bò cả trăm con vẫn làm chuồng có mùng chống muỗi, bò bị muỗi đốt mất máu, ngủ nghỉ không dc thì làm sao béo khỏe dc.

Chào bạn, mình biết đến chợ bò tà ngáo cách đây vài năm. không biết bây giờ dưới đó còn hoạt động nhộn nhịp không? giá cả thề nào? nếu được bạn cho tui biết giá cụ thể chút để tính toán mô hình.

chào các thành viên trong topic này, đọc từ sáng đến giờ thật sự rất bổ ích và cám ơn chủ topic đã lập ra một chủ đề hay.
Mình xinh giới thiệu mình ở An Giang, gần biên giới nên các bác nào quan tâm giá bò giống bên campuchia ( Chợ bò Tà Ngáo) mình có thể chia sẻ.
Hiện tại mình đang mở trang trại chăn nuôi bò vỗ béo, ở an giang có rất nhiều mô hình nuôi bò vỗ béo rất hiệu quả.
Mình cũng có chút kinh nghiệm về nuôi bò, các loại giống bò, các loại cỏ vì trước kia gia đình có một trang trại bò giống quy mô 100 con cái nền, tuy nhiên do điều kiện khi đó không phát triển được.
Mong là lần này mình mở lại trại được chia sẻ và học hỏi với các anh em.
Các giống bò trước đây gia đình mình đã từng nuôi : Bò lai Sin, bò lai Charolair, Shahival, Braman trắng, bò droumaster, nhưng do hoàn cảnh không người chăm sóc nên không thành công.
Các giống cỏ mình đã và đang trồng : Voi, sả lá lớn, sả lá nhỏ, VA06, Sweet Jumbo...
Mong chia sẻ với các bác.
|Thân Chào!

Cái vụ làm Mùng cho Bò thưc sự tôi chưa hiểu lắm các Bác giải thích giúp. Con theo tôi ngoài Bắc hay có bão gío, rét mướt nên xây chuồng trại kín gío vậy nên làm thêm các tấm lưới chắn muỗi ở các ô của thông gío là được. Trước khi cho Bò vào có thể tạo khói. Mà tôi thấy bọn muỗi rất sợ mùi lá Bạch đàn, phi lao( lá gần giống bạch đàn nhưng nhỏ hơn quê tôi gọi vậy- chứ không phải như lá cây thông đâu nhé) ta có thể kiếm dễ dàng

chuyện bỏ mùng cho bò cũng rất tốt nhưng có vẻ ko thích hợp lắm cho những vùng gió lộng quanh năm như tây nguyên. mìng đang dùng thuốc xịt muỗi loại dùng cho bệnh viện giá 700k/kg. 2 tháng xịt 1 lần mỗi lần 300gk120m2. có vẻ ổn, lâu lâu có dùng lá cây mướp và bạch đàn đốt trừ muỗi.
@chị caphebo. nhà e cách ks hoàng anh 23km ạ. khi nào có dịp mời chị ghé chơi. nhớ alo e trước nhé để xếp việc đón tiếp nhé chị.
@; ngày mai bắt đầu triển khai mấy cái máy mới cho anh em. sẽ chụp từng công đoạn để mọi ng nghiên cứu nhé

bác quangthanhbp:

100 triệu thì rất là hoành tráng rồi. bác có thể cho mình xin kích thước chuồng được không: dài, rộng và chỗ thấp nhất mái (chỗ treo bạt đó) là bao nhiêu nhé bác. mình đoán là 15m x 8m x 2.5m.

Back