nuôi gà ở huế

• Thread starter nguyenhunghtra
  • Ngày gửi
vì mổi vùng miền điều có khí hậu thổ nhưỡng khác nhau ở huế thì mùa này rất nóng tuy ko thích hợp cho chăn nuôi lắm nhưng chẳng biết phải làm thế nào minh cũng qđịnh chọn nuôi con gà. vậy anh em nào o huế có cùng chung ý tưởng xin mời vào cùng xây dựng một vài ý kiến về: chọn con giống, phương pháp nuôi dưỡng phù hợp cho khi hậu miền trung. ai có kinh nghiệm thì xin chia sẻ và góp ý giúp. cam on!

Last edited by a moderator:
ukm.lịch của b hoangtucantho thì e thấy bên toppic kia ùi. cảm ơn b thế ko pai pots nữa đâu b. 30km cũng xa chứ bộ. mà b tài đang nuôi giống gà gì vậy?[/QUOTE
Bây giờ bạn nói bạn nuôi giống gà gì? lấy giống ở đâu? nuôi từ lúc 01 ngày tuổi đến lúc xuất chuồng như thế nào? Chế độ gà ăn uống ra sao? Rồi mình sẽ trả lời cho bạn rõ. Chứ nói như bạn nuôi gà 5 tháng thì chắc bạn không mất đồng tiền nào cho gà ăn quá.05 tháng gà tự đi kiếm ăn cũng được trên 01 kg rồi

gà e gà địa phương. 1 tháng đầu toàn cho thức ăn công nghiệp và nhốt trong lồng. tháng thứ 2 là trộn thêm bột bắp và thả ngoài vườn. hết tầm 2 tháng thả chung với gà lớn chi cho an lúa ngô vào buổi sáng và chiều tối thôi b ak. chắc thiếu chất từ tháng thứ 3 quá. nhưng bù lại gà ngon lúc nào cũng 100k / 1 kg b.

gà e gà địa phương. 1 tháng đầu toàn cho thức ăn công nghiệp và nhốt trong lồng. tháng thứ 2 là trộn thêm bột bắp và thả ngoài vườn. hết tầm 2 tháng thả chung với gà lớn chi cho an lúa ngô vào buổi sáng và chiều tối thôi b ak. chắc thiếu chất từ tháng thứ 3 quá. nhưng bù lại gà ngon lúc nào cũng 100k / 1 kg b.
hihi. vậy thì đúng rồi. Bạn chỉ cho ăn toàn lúa và ngô thì con gà lớn gì nổi. nó thiếu quá nhiều chất. mà nuôi thế thì 1 lứa bạn nuôi bao nhiêu con? con gà chỉ cần trên 03 tháng thì thịt tạm được rồi. trên 04 tháng thì quá ok luôn. Nếu nuôi như bạn mà nuôi tầm 500 con trở lên chỉ có chết chứ khó mà sống được. Mình đoàn bạn nuôi khoảng 100 con/ lứa thôi

hihi. vậy thì đúng rồi. Bạn chỉ cho ăn toàn lúa và ngô thì con gà lớn gì nổi. nó thiếu quá nhiều chất. mà nuôi thế thì 1 lứa bạn nuôi bao nhiêu con? con gà chỉ cần trên 03 tháng thì thịt tạm được rồi. trên 04 tháng thì quá ok luôn. Nếu nuôi như bạn mà nuôi tầm 500 con trở lên chỉ có chết chứ khó mà sống được. Mình đoàn bạn nuôi khoảng 100 con/ lứa thôi
gà e tổng đàn tầm 150 con. cả to lẫn nhỏ. hjc ko nuôi theo lứa b à. gà mẹ ấp xong thì cho xuống úm, chênh lệch tầm 1tuan là cho nó ở chung với nhau hết. ko văcxin gì cả, chỉ lúc nào bị bệnh mới mua thuốc, kháng sinh về thôi. e thấy chăn nuôi ở nhà e còn lạc hậu quá. chắc phải tìm hiểu xem lại phương thức mà thay đổi b à.
vườn thì rộng vô đối gà thì chạy vô đối...phương thức lạc hậu vô đối...cho nên nhà nghèo ko ai đối bằng...huhu...các b đừng cười nhé..

gà e tổng đàn tầm 150 con. cả to lẫn nhỏ. hjc ko nuôi theo lứa b à. gà mẹ ấp xong thì cho xuống úm, chênh lệch tầm 1tuan là cho nó ở chung với nhau hết. ko văcxin gì cả, chỉ lúc nào bị bệnh mới mua thuốc, kháng sinh về thôi. e thấy chăn nuôi ở nhà e còn lạc hậu quá. chắc phải tìm hiểu xem lại phương thức mà thay đổi b à.
vườn thì rộng vô đối gà thì chạy vô đối...phương thức lạc hậu vô đối...cho nên nhà nghèo ko ai đối bằng...huhu...các b đừng cười nhé
hjhj. bạn nuôi lâu vậy chắc có mối lái mua gà rồi. còn cách nuôi thì trên diễn đàn không thiếu đâu. ae nuôi chỉ quan trọng đầu ra thôi. chúc bạn thành công nhé

mối lái thì vào tận nhà b à. dễ bán lắm chỉ có điều ko ai nuôi được số lượng lớn, chất lượng gà thì ok. mà mùa lạnh này nuôi hay bị bệnh nữa.

tại e thấy nhiều lịch quá nên ko biết chọn lịch nào. cảm ơn b. chúc b luôn mạnh khỏe chăn nuôi phát triên ha..

b hungtra vừa dính chưởng gì vậy b tài. mất nhiều ko? 2b chắc ở gần nên cũng thân nhau hè.
Thuốc ngoại thì thường ko có liều nhỏ chỉ có liều 200 500 trở lên
Giá thành thì tn bạn so sánh thử
Lasota liều 20ds giá 6k
NDib liều 200ds giá 68k ngừa dc thêm vpqtn
Gum nội 45k liều 100ds
GumA indonesia liều 200ds 115k
Gum A thì mạnh hơn gum nội nhiều nên bạn chủng lầm 2 rất yên tâm
Còn vxin đậu thì chỉ có liều 500, tht cũng vậy.
New hệ M dùng để chích thì nay cũng có loại cho uống nên khỏi chích luôn. Gà đẻ cũng uống

Thuốc ngoại thì thường ko có liều nhỏ chỉ có liều 200 500 trở lên
Giá thành thì tn bạn so sánh thử
Lasota liều 20ds giá 6k
NDib liều 200ds giá 68k ngừa dc thêm vpqtn
Gum nội 45k liều 100ds
GumA indonesia liều 200ds 115k
Gum A thì mạnh hơn gum nội nhiều nên bạn chủng lầm 2 rất yên tâm
Còn vxin đậu thì chỉ có liều 500, tht cũng vậy.
New hệ M dùng để chích thì nay cũng có loại cho uống nên khỏi chích luôn. Gà đẻ cũng uống
công nhận thằng h này biết giá thuốc rõ ghe. hehe. ta đi mua mãi mà chẳng bao giờ nhớ được nó giá bao nhiêu hay nó thuộc công ty nào sx, chỉ biết mua về là chơi thôi

bác nào cho e hỏi 100 con gà cho ăn bn kg 1 ngày, chỗ e chỉ có đđ,bắp,cám gạo, gà 70 ngày

mối lái thì vào tận nhà b à. dễ bán lắm chỉ có điều ko ai nuôi được số lượng lớn, chất lượng gà thì ok. mà mùa lạnh này nuôi hay bị bệnh nữa.
vì sao không nuôi sll được vậy? mùa lạnh nuôi gà tốn thêm công + tiền ( sưởi ấm) và tỉ lệ hao hụt cao hơn thôi. mình mà có mối lái vào lấy thì ngon quá. mình toàn chở đến tận nhà cho họ
bác nào cho e hỏi 100 con gà cho ăn bn kg 1 ngày, chỗ e chỉ có đđ,bắp,cám gạo, gà 70 ngày
100 con gà nếu gà 1kg sẽ ăn hết 8 đến 10kg/ ngày đêm
mình để ý thấy nếu gà có trọng lượng bao nhiêu thì nó sẽ ăn hết thức ăn bằng 1/10 trọng lượng của nó, vì thế khi cho gà ăn ít nhiều mình cũng đoán được trọng lượng đàn gà.
Ví dụ đàn gà 500 con ăn hết 70kg/ ngày đêm thì đàn gà đó có tổng trọng lương khoảng 700kg và trung bình thì gà sẽ có trọng lương 1,2kg. cái này là mình quan sát đàn gà thôi nhé. Không tin các bạn thử là biết liền.

Cám ơn b tài nhé
Mình trộn 4bắp +2camgạo+2đđ tỷ lệ bn % đạm vậy b tài

vì sao không nuôi sll được vậy? mùa lạnh nuôi gà tốn thêm công + tiền ( sưởi ấm) và tỉ lệ hao hụt cao hơn thôi. mình mà có mối lái vào lấy thì ngon quá. mình toàn chở đến tận nhà cho họ

100 con gà nếu gà 1kg sẽ ăn hết 8 đến 10kg/ ngày đêm
mình để ý thấy nếu gà có trọng lượng bao nhiêu thì nó sẽ ăn hết thức ăn bằng 1/10 trọng lượng của nó, vì thế khi cho gà ăn ít nhiều mình cũng đoán được trọng lượng đàn gà.
Ví dụ đàn gà 500 con ăn hết 70kg/ ngày đêm thì đàn gà đó có tổng trọng lương khoảng 700kg và trung bình thì gà sẽ có trọng lương 1,2kg. cái này là mình quan sát đàn gà thôi nhé. Không tin các bạn thử là biết liền.
vì không chịu đầu tư b à. với lại ko biết áp dụng khoa học kỹ thuật. thực ra e ko phải là người chăn nuôi trực tiếp đâu mà là bố mẹ. e làm công nhân lâu2 về nhà một bữa.1 năm cố gắng lắm cũng dư 30 triệu không thể hơn được. đang có ý định nghỉ cty về chăn nuôi b tài nghĩ sao?

vì không chịu đầu tư b à. với lại ko biết áp dụng khoa học kỹ thuật. thực ra e ko phải là người chăn nuôi trực tiếp đâu mà là bố mẹ. e làm công nhân lâu2 về nhà một bữa.1 năm cố gắng lắm cũng dư 30 triệu không thể hơn được. đang có ý định nghỉ cty về chăn nuôi b tài nghĩ sao?
Mình thấy nuôi gà với trại gà khoảng 3k con thì không có khoa học kỹ thuật gì mà áp dụng. Vì mình không đủ khả năng để mở những công ty lớn hay tập đoàn được. Còn nuôi khoảng 3k con gà thứ nhất : Chuồng trại ( xây dựng đơn giản hay phức tạp tùy theo địa phương) ; thứ 2 : Tiêm vacxin ( cái này thì ae nói nhiều rồi, nếu như bạn chưa làm lần nào thì có thể tìm đến những trại gà để học hỏi kinh nghiệm thực tế và nếu bạn tìm được trại gà nào mà chủ trại nhiệt tình thì sau vài tháng bạn sẽ rành con gà liền thôi). Còn mình tính nếu nuôi 1k con gà thì lời khoảng 20 triệu và thời gian nuôi là 80 đến 90 ngày. Còn khoa học kỹ thuật gì mình không biết. Cứ chịu khó đọc ở diễn đàn rồi lọc ra những ý hay, xong rồi lên google kiểm chứng thôi. bạn làm công nhân gì mà onl suốt ngày thế. hihi. Còn dự định nuôi gà của bạn mình không có ý kiến. nếu bạn có đam mê thì sẽ làm được thôi. Nuôi gà thì nhàn rỗi hơn nuôi những thứ khác. và bạn có điều kiện ngon nhất là có mối lái đây là vấn đề quan trọng nhât trong làm ăn
B chỉ mình cách trộn sao cho hợp lý được không. Thank b nhé
Mình không dám chỉ bạn cách trộn, sợ bị ném đá lắm vì mình là dân tay ngang nuôi gà thôi. Cách trộn của mình như sau: 8kg bột bắp + 2kg cám gạo + 4 kg đậm đặc + 4kg cơm ( chia thành 02 lần trộn vào sáng và chiều) + rau xanh + men tiêu hóa và khoáng. Men tiêu hóa , và khoáng thì không thể thiếu được ( vì 2 cái này rẽ mà giúp gà hấp thụ tốt thức ăn, và mình thấy của hãng bio gì đó dùng tốt lắm). bột bắp + cám gạo + đậm đặc mình trộn 1 lần 100kg, khi nào cho gà ăn thi lấy ra trộn thêm cơm và rau xanh, men, khoáng nữa.

Mình thấy nuôi gà với trại gà khoảng 3k con thì không có khoa học kỹ thuật gì mà áp dụng. Vì mình không đủ khả năng để mở những công ty lớn hay tập đoàn được. Còn nuôi khoảng 3k con gà thứ nhất : Chuồng trại ( xây dựng đơn giản hay phức tạp tùy theo địa phương) ; thứ 2 : Tiêm vacxin ( cái này thì ae nói nhiều rồi, nếu như bạn chưa làm lần nào thì có thể tìm đến những trại gà để học hỏi kinh nghiệm thực tế và nếu bạn tìm được trại gà nào mà chủ trại nhiệt tình thì sau vài tháng bạn sẽ rành con gà liền thôi). Còn mình tính nếu nuôi 1k con gà thì lời khoảng 20 triệu và thời gian nuôi là 80 đến 90 ngày. Còn khoa học kỹ thuật gì mình không biết. Cứ chịu khó đọc ở diễn đàn rồi lọc ra những ý hay, xong rồi lên google kiểm chứng thôi. bạn làm công nhân gì mà onl suốt ngày thế. hihi. Còn dự định nuôi gà của bạn mình không có ý kiến. nếu bạn có đam mê thì sẽ làm được thôi. Nuôi gà thì nhàn rỗi hơn nuôi những thứ khác. và bạn có điều kiện ngon nhất là có mối lái đây là vấn đề quan trọng nhât trong làm ăn
e làm chỗ kho b à. hjx dc cái rảnh lắm nhưng lương thấp thôi. dùng vacxin cũng phải kỹ thuật chứ b. tháng e chỉ mong xuất được 100 con chắc là khá hơn làm công nhân rồi. còn về tài liệu liệu thì nhiều quá đọc hoa cả mắt nhưng chưa đi vào làm thực tế nên tù mù quá. sau này chắc làm phiền b tài nhiều rồi...

e làm chỗ kho b à. hjx dc cái rảnh lắm nhưng lương thấp thôi. dùng vacxin cũng phải kỹ thuật chứ b. tháng e chỉ mong xuất được 100 con chắc là khá hơn làm công nhân rồi. còn về tài liệu liệu thì nhiều quá đọc hoa cả mắt nhưng chưa đi vào làm thực tế nên tù mù quá. sau này chắc làm phiền b tài nhiều rồi...
Vacxin chỉ khó khi tiêm đợt 2. còn đợt 1 thì toàn nhỏ thuốc vào mắt như nhỏ em bé vậy. còn tiêm thì bạn phải đến trại nhờ họ chỉ cho. cũng đơn giản thôi. 5phut là học được cách tiêm. tiêm vài trăm con là quen tay thôi. 100 con thì không lời được. nếu chõ bạn có lái mua thì 300 con chắc họ bắt trong 3 ngày. tài liệu thì nhiều và khó hiểu lắm. hehe. tài liệu của mình chắc không đến 100 dòng

Vacxin chỉ khó khi tiêm đợt 2. còn đợt 1 thì toàn nhỏ thuốc vào mắt như nhỏ em bé vậy. còn tiêm thì bạn phải đến trại nhờ họ chỉ cho. cũng đơn giản thôi. 5phut là học được cách tiêm. tiêm vài trăm con là quen tay thôi. 100 con thì không lời được. nếu chõ bạn có lái mua thì 300 con chắc họ bắt trong 3 ngày. tài liệu thì nhiều và khó hiểu lắm. hehe. tài liệu của mình chắc không đến 100 dòng
ghê vậy b? thế b chia sẽ e 100 dòng với nha.để e lưu vào máy luôn cho nóng.hehe

ghê vậy b? thế b chia sẽ e 100 dòng với nha.để e lưu vào máy luôn cho nóng.hehe
Bước 1 : Trước khi thả gà giống vài ngày thì khử trùng chuồng trại bằng thuốc khử trùng hoặc vôi
Bước 2: Khi nhập gà giống về thì đếm xem số lượng được nhiêu con ( mua gà công ty số lượng lúc nào cũng có dư ra vài em), sau đó pha nước có trộn thuốc úm gà ( ra tiệm mua ) cho gà uống khoảng 4h đồng hồ sau thì bắt đầu cho ăn ( Sử dụng loại máng ăn cho gà con loại có cái vành chụp ấy để đỡ hao phí thức ăn). Thắp đèn và sưởi ấm cho gà con ( chú ý xem gà biểu hiện như thế nào. Nếu gà tản ra xa bóng đèn thì có nghĩa là chuồng úm quá nóng, còn tụm lại gần bóng đèn là gà bị lạnh, tụm vào 1 góc chuồng có thể bị gió lùa. Cái này quan sát khoảng 02 -03 lứa là phát hiện được liền. Còn tốt nhất là dùng bóng hồng ngoại vừa rẽ lại tốt cho gà con)
Bước 3: lúc gà được 25 ngày, tùy thời tiết lúc đó mà có thể thả gà ra vườn hay không ( nếu trời không mưa và lạnh thì thả ok) trước khi thả ra vườn cho gà xổ giun. trong thời gian này bạn đã bắt đầu cho gà ăn thức ăn trộn rồi. Mình thì cho gà ăn liên tục 24/24h cho đến khi gà được 2tháng hoặc 2 tháng 15 ngày.:Haha: lúc này là thấy gà là thấy tiền rồi
Bước 4: Lịch vào thuốc + cách trộn thức ăn bạn đã biết nên không nói thêm:)
Bước 5:( quan trọng khi mới vô nghê):Huh: Bạn lập 02 quyển sổ: 01 sổ theo dõi lịch vào thuốc
Sổ thứ 2 dùng theo dõi đàn gà, mình nói sơ qua về sổ 2 vì sổ 1 đơn giản quá. Sổ 2 bạn sẽ chia ra theo dõi gà theo tuần ( ví dụ tuần 01, tuần 2...tuần 10 ). trong mỗi tuần bạn chia ra như thế này: Tổng số lượng gà (để biết gà hao hụt là bao nhiêu, thời gian nào hao hụt nhiều nhất, vì sao) ; Tổng khối lượng đàn gà ( để kiểm tra xem con gà mình ăn thức ăn vào nó có lên kg nào không? khi gà 25 ngày tuổi bạn cân thử rồi ghi vào, cứ thế cách 1 tuần bạn cân 1 lần để kiểm tra, nếu gà ăn nhiều mà lên kg chậm có nghĩa gà có vấn đề, lúc này để ý xem gà bị gì để mình kịp thời giải quyết), đến khi gà được 70 ngày thì theo mình bạn nên cân gà 3 ngày 1 lần vì thời gian này thường thì 2 ngày nó lên 100gram, nếu không cân để theo dõi thì có nhiều khả năng sẽ lỗ vốn vì gà quá lớn ===>> bị ép giá); thức ăn tiêu tốn trong một ngày ( để kiểm tra ngược lại trong lượng đàn gà và để theo dõi trong thời gian nào gà ăn nhiều nhất; luôn tiện nhớ ghi luôn thêm cái giá của 1kg thức ăn, độ đạm trong thức ăn vì mỗi tuần qua đi bạn sẽ giảm độ đạm lại để giảm chi phí thức ăn)
Bước 6: Chúc bạn thành công; và khi nào xuất gà nhớ gởi vào cho mình 1 con ăn cho vui:Bang:. Có gì thắc mắc trong bài viết này thì bạn trích ra mình sẽ giải thích

Back