nuôi gà ở huế

• Thread starter nguyenhunghtra
  • Ngày gửi
vì mổi vùng miền điều có khí hậu thổ nhưỡng khác nhau ở huế thì mùa này rất nóng tuy ko thích hợp cho chăn nuôi lắm nhưng chẳng biết phải làm thế nào minh cũng qđịnh chọn nuôi con gà. vậy anh em nào o huế có cùng chung ý tưởng xin mời vào cùng xây dựng một vài ý kiến về: chọn con giống, phương pháp nuôi dưỡng phù hợp cho khi hậu miền trung. ai có kinh nghiệm thì xin chia sẻ và góp ý giúp. cam on!

Last edited by a moderator:
Đâu tuần sau mình vào 1000 con. định sử dụng vacxin ngoại. Bình thường vào Chi cục thú ý tỉnh lấy cả.
Các bác tư vấn cái vacxin ngoại nay với.
Thứ 2 nuôi gà phải 4 tháng là ít các bác ak. Nuôi nhanh quá mất thương hiệu hết. ăn gà toàn nước. Cúng kỵ gì mà dọn con gà đó lên chắc mất thiêng. @@
Mình nuôi 4 tháng là ít lắm . 5 tháng vẫn nuôi. Nuôi 1 tháng cuối cùng hầu như không tăng cân. Giai đoạn cuối cho chúng săn chắc thịt lại. Mình ăn con gà cảm giác oh verry good. Gà nướng vẫn ngon ngon.
Gà nuôi 80-90 ngày nướng xong các bác biết liên. toàn nước trong nó

Đâu tuần sau mình vào 1000 con. định sử dụng vacxin ngoại. Bình thường vào Chi cục thú ý tỉnh lấy cả.
Các bác tư vấn cái vacxin ngoại nay với.
Thứ 2 nuôi gà phải 4 tháng là ít các bác ak. Nuôi nhanh quá mất thương hiệu hết. ăn gà toàn nước. Cúng kỵ gì mà dọn con gà đó lên chắc mất thiêng. @@
Mình nuôi 4 tháng là ít lắm . 5 tháng vẫn nuôi. Nuôi 1 tháng cuối cùng hầu như không tăng cân. Giai đoạn cuối cho chúng săn chắc thịt lại. Mình ăn con gà cảm giác oh verry good. Gà nướng vẫn ngon ngon.
Gà nuôi 80-90 ngày nướng xong các bác biết liên. toàn nước trong nó
Đồng ý kiến với bạn về vấn đề thời gian. Nhưng bạn chắc cũng biết gà trên 3 tháng thì bắt đầu bị những bệnh nặng và khó chữa như Gum, New... Với lại mình thấy gà 3 tháng thịt cũng ngon lắm. không đến nỗi như bạn nói đâu. hjhj. Mình thì nuôi 3 tháng và bán, được mọi người khen gà ăn thịt thơm và ngon. mình không nói thêm đâu. Vì mình đang tìm mối nên mình luôn đảm bảo chất lượng thịt.

Bước 1 : Trước khi thả gà giống vài ngày thì khử trùng chuồng trại bằng thuốc khử trùng hoặc vôi
Bước 2: Khi nhập gà giống về thì đếm xem số lượng được nhiêu con ( mua gà công ty số lượng lúc nào cũng có dư ra vài em), sau đó pha nước có trộn thuốc úm gà ( ra tiệm mua ) cho gà uống khoảng 4h đồng hồ sau thì bắt đầu cho ăn ( Sử dụng loại máng ăn cho gà con loại có cái vành chụp ấy để đỡ hao phí thức ăn). Thắp đèn và sưởi ấm cho gà con ( chú ý xem gà biểu hiện như thế nào. Nếu gà tản ra xa bóng đèn thì có nghĩa là chuồng úm quá nóng, còn tụm lại gần bóng đèn là gà bị lạnh, tụm vào 1 góc chuồng có thể bị gió lùa. Cái này quan sát khoảng 02 -03 lứa là phát hiện được liền. Còn tốt nhất là dùng bóng hồng ngoại vừa rẽ lại tốt cho gà con)
Bước 3: lúc gà được 25 ngày, tùy thời tiết lúc đó mà có thể thả gà ra vườn hay không ( nếu trời không mưa và lạnh thì thả ok) trước khi thả ra vườn cho gà xổ giun. trong thời gian này bạn đã bắt đầu cho gà ăn thức ăn trộn rồi. Mình thì cho gà ăn liên tục 24/24h cho đến khi gà được 2tháng hoặc 2 tháng 15 ngày.:Haha: lúc này là thấy gà là thấy tiền rồi
Bước 4: Lịch vào thuốc + cách trộn thức ăn bạn đã biết nên không nói thêm:)
Bước 5:( quan trọng khi mới vô nghê):Huh: Bạn lập 02 quyển sổ: 01 sổ theo dõi lịch vào thuốc
Sổ thứ 2 dùng theo dõi đàn gà, mình nói sơ qua về sổ 2 vì sổ 1 đơn giản quá. Sổ 2 bạn sẽ chia ra theo dõi gà theo tuần ( ví dụ tuần 01, tuần 2...tuần 10 ). trong mỗi tuần bạn chia ra như thế này: Tổng số lượng gà (để biết gà hao hụt là bao nhiêu, thời gian nào hao hụt nhiều nhất, vì sao) ; Tổng khối lượng đàn gà ( để kiểm tra xem con gà mình ăn thức ăn vào nó có lên kg nào không? khi gà 25 ngày tuổi bạn cân thử rồi ghi vào, cứ thế cách 1 tuần bạn cân 1 lần để kiểm tra, nếu gà ăn nhiều mà lên kg chậm có nghĩa gà có vấn đề, lúc này để ý xem gà bị gì để mình kịp thời giải quyết), đến khi gà được 70 ngày thì theo mình bạn nên cân gà 3 ngày 1 lần vì thời gian này thường thì 2 ngày nó lên 100gram, nếu không cân để theo dõi thì có nhiều khả năng sẽ lỗ vốn vì gà quá lớn ===>> bị ép giá); thức ăn tiêu tốn trong một ngày ( để kiểm tra ngược lại trong lượng đàn gà và để theo dõi trong thời gian nào gà ăn nhiều nhất; luôn tiện nhớ ghi luôn thêm cái giá của 1kg thức ăn, độ đạm trong thức ăn vì mỗi tuần qua đi bạn sẽ giảm độ đạm lại để giảm chi phí thức ăn)
Bước 6: Chúc bạn thành công; và khi nào xuất gà nhớ gởi vào cho mình 1 con ăn cho vui:Bang:. Có gì thắc mắc trong bài viết này thì bạn trích ra mình sẽ giải thích
cảm ơn b rất nhiều về những kinh nghiệm nha. nếu b ở gần chắc e mang gà tới bái sư luôn quá.sang năm nếu b làm xong trại cho e vào tham quan học hỏi với b tài nhé.

Ở huế nay bạn bán gà bao nhiêu 1 kg. Mình bỏ gà cho các mối 110k/kg. trong khi đó gà quảng bình vào 55k/kg. Mình vẫn cạnh tranh ok.
Ở chợ có 1 con gà 1,6kg nuôi 4,5 tháng = 160 000đ (100 000đ/kg)
1 con gà 2kg nuôi 2,5 tháng = 110 000đ (55 000đ/kg)
Anh em ăn nhậu hay các nhà hàng sẽ mua con nào?

Ở huế nay bạn bán gà bao nhiêu 1 kg. Mình bỏ gà cho các mối 110k/kg. trong khi đó gà quảng bình vào 55k/kg. Mình vẫn cạnh tranh ok.
Ở chợ có 1 con gà 1,6kg nuôi 4,5 tháng = 160 000đ (100 000đ/kg)
1 con gà 2kg nuôi 2,5 tháng = 110 000đ (55 000đ/kg)
Anh em ăn nhậu hay các nhà hàng sẽ mua con nào?
mình bán trung bình khoảng 75k/kg

cảm ơn anh tài rất nhiều, ở đây em chỉ muốn nói là 30tr để nuôi thử nghiệm đàn heo với hạch toán sau khi nuôi có lời không và lời được bao nhiêu, sau đó em mới quyết định là nên nuôi hay không (có lời thì mới nuôi,hihi), nhưng em cũng tự tin sẽ lời, vấn đề ở chỗ là do ít vốn nên em đi từng bước cẩn thận sau khi có cơ sở rồi thì sẽ vay mượn để làm. em là con gái, bây giờ đi làm ở quy nhơn lương cũng ~ 6tr nhưng mà xa nhà, em thì em thích nuôi cả heo lẫn gà nhưng em rành về heo hơn.
Trước mắt em cần giải quyết là chỗ ăn ở cho 10 em heo này thôi, ở nhà thì em cũng xây chuồng heo được, nhưng xung quanh toàn nhà dân sợ hôi người ta chửi, với lại nhà em sát biển, làm chuồng nuôi lâu dài thì không dc, sợ bão, nên nghĩ cũng tốn kém, chắc em xây cái chuồng tạm thôi, mà không biết bao nhiêu cho tiết kiệm đây?
em có cái khó này muốn nhờ mấy anh tư vấn giúp, em tính nuôi nhưng mà tự trộn thức ăn cho heo ăn thôi, công thức thì em làm đc, nhưng mà chỉ khó ở chỗ là mấy loại premix khó mua, số lượng thì nhỏ mà giá cao, phải mua luôn bao 25kg, hiện e đang kẹt hợp đồng với công ty, giữa năm sau mới nghỉ được, bây giờ chuồng trại thì cũng không có vốn đầu tư, bữa nào em về huế rồi, em mua thử 10 con làm thức ăn tự trộn thí nghiệm xem sao, nếu ok thì làm luôn, mà không có chuồng trại nên chẳng biết làm sao hết. chắc cho heo vô nhà ở chung với người. hihi. đúng là không có tiền làm gì cũng khó. chỉ thích nuôi heo thôi mà cũng không thể làm đc.vốn thì chỉ có khoảng 30 trở lại thôi.
hello mtuyen!
Anh o danang.
hinh nhu em dang lam cho cty chan nuoi ah?co biet ky thuat chan nuoi heo khong?thay em cung dam me chan nuoi, anh cung vay
hop tac khong? em chiu ky thuat, anh chiu chuong trai( co nghia la em dau tu duoc bao nhieu heo anh se lo phan chuong trai cho em, doi lai em coi het ve ky thuat cho heo cua em va heo cua anh), anh nuoi heo bat dau tu heo nai
ve thuc an thi anh tu tron( anh cung thay cong thuc em tron cho ga` thay tot lam), vat lieu thi minh mua so luong lon gia si~( chan nuoi nhu vay moi co loi), chuong trai thi co the o quang nam hoac o danang
Em suy nghi thu hop tac nhu vay co duoc khong?

hello mtuyen!
Anh o danang.
hinh nhu em dang lam cho cty chan nuoi ah?co biet ky thuat chan nuoi heo khong?thay em cung dam me chan nuoi, anh cung vay
hop tac khong? em chiu ky thuat, anh chiu chuong trai( co nghia la em dau tu duoc bao nhieu heo anh se lo phan chuong trai cho em, doi lai em coi het ve ky thuat cho heo cua em va heo cua anh), anh nuoi heo bat dau tu heo nai
ve thuc an thi anh tu tron( anh cung thay cong thuc em tron cho ga` thay tot lam), vat lieu thi minh mua so luong lon gia si~( chan nuoi nhu vay moi co loi), chuong trai thi co the o quang nam hoac o danang
Em suy nghi thu hop tac nhu vay co duoc khong?

Anh dự định nuôi khoảng bao nhiêu?

Anh dự định nuôi khoảng bao nhiêu?
Anh du dinh bat dau tu 12-15 nai(mua hau bi cua CP), trong khi cho nai de thi mua khoang 70 heo giong ve nuoi thit de trang trai chi phi
Nhung cai anh nham toi la lam thuc an gia suc gia cam (anh chi moi cho dua ban nuoi thu heo)
Neu em co hung thu ve chan nuoi heo va lam thuc an gia suc gia cam thi de lai email cho anh ,minh se noi chuyen cu the hon hoac email anh deptraile@yahoo.ca

Anh du dinh bat dau tu 12-15 nai(mua hau bi cua CP), trong khi cho nai de thi mua khoang 70 heo giong ve nuoi thit de trang trai chi phi
Nhung cai anh nham toi la lam thuc an gia suc gia cam (anh chi moi cho dua ban nuoi thu heo)
Neu em co hung thu ve chan nuoi heo va lam thuc an gia suc gia cam thi de lai email cho anh ,minh se noi chuyen cu the hon hoac email anh deptraile@yahoo.ca
hôm qua em gửi mail cho anh rồi

mình muốn nuôi gà?
nhưng chưa biết gì hết
nhà mình cũng nuôi gà kiểu nông dân thôi
mình muốn nuôi 200con thử.nhưng chư biết lấy giống đâu?chuồng trại thế nào?nuôi giông gà gì cho lợi nhuận và quay đồng vốn nhanh?
anh em biết thì chỉ cho mình với
minh ở phong an,phong điiền thừa thiên huế.làm việc ở tp
ib cho minh với
cám ơn mọi người
Hay chọn gà 3 tháng cho nhanh thu tiền đi bn
loại gà gì nuôi 3 thánh vậy bạn?
Bạn ơi, mình nói thật với bạn là chỉ có bên mình có giống Ri thuần, vì cơ quan mình là cơ quan sx kết hợp với làm đề tài khoa học nên con giống Ri thuần mới dc Cục thú y cấp con ông bà để làm quỹ gen và lai tạo.

Trên thị trường k có cty, đơn vị, lò ấp nào có giống Ri thuần này cả, ngoại trừ cơ quan mình.

Còn bán ra thị trường cơ quan bên mình cũng không bao giờ bán ra ngoài, vì nếu ra ngoài sẽ mất thương hiệu và quỹ gen có được.

Bên mình chỉ lai tạo ra các giống Ri như Ri 1/2, Ri 3/4, Ri 7/8 (gần như Ri thuần)

Thị trường trong Huế (ở Quảng Điền) lấy bên mình toàn Ri 3/4 thôi
vậy làm sao để mua được gà thuần chủng bạn?
Gà RI Vàng rơm độc quyền Trung tâm Nghiên cứu và Huấn luyện CHăn nuôi - Hà nội
bạn biết cách mua giống của nơi nay ko?

mình muốn nuôi gà?
nhưng chưa biết gì hết
mình muốn nuôi 200con thử.nhưng chư biết lấy giống đâu?chuồng trại thế nào?nuôi giông gà gì cho lợi nhuận và quay đồng vốn nhanh?
ib cho minh với
cám ơn mọi người

Gà thuần chủng ai bán mà mua dc chứ bạn, chỉ trung tâm mình có giống thuần.nhưng k bán thì làm gì có ai lấy mà bán chứ.
Mình làm ở trung tâm ni thì mình bán.gà ri vàng rơm đó rồi, bạn hỏi lạ thật

mình muốn nuôi gà?
nhưng chưa biết gì hết
ib cho minh với
cám ơn mọi người

Nuôi gà của @tuonglai1 nhanh bán tề, 2.5 tháng bán dc rồi.
Còn gà kiến thì mình tự ấp tự làm giống luôn

Gà thuần chủng ai bán mà mua dc chứ bạn, chỉ trung tâm mình có giống thuần.nhưng k bán thì làm gì có ai lấy mà bán chứ.
Mình làm ở trung tâm ni thì mình bán.gà ri vàng rơm đó rồi, bạn hỏi lạ thật
mình muốn lấy khoảng 200con gà ri vang rơm?mình muốn biết sdt?
mô hình tham quan đâu?
mình mún tham quan trai gà ở huế.bạn nào chỉ mình với

Stt Tên con giống Giá bán/ con Ghi chú
1 Gà Ri giống - thuần chủng 17.100 VND Xem chi tiết
2 Gà Ri vàng rơm - thuần 15.300 VND

giá này có đắt ko các bác?
mình lấy 200con nuôi thử

mô hình tham quan đâu?

mình lấy 200con nuôi thử
Mấy con gà đó là gà lai.
Mà giờ gần tết rồi còn gà vịt chi nữa. Bạn ko chơi tết à. Ra năm rồi nuôi.
Muốn kiếm tiền thì bây giờ đi buôn hoa buôn chuối bán tết kìa.
Muốn nuôi gà kiến ra tết gọi mình, mình có bán giống. Sdt 01697075113

Last edited by a moderator:
mô hình tham quan đâu?

mình lấy 200con nuôi thử
Gà viện chăn nuôi k bao giờ có giá cắt cổ như thế, trung tâm mình 200 con k bán bạn ah. Bạn tham quan gà ri vàng rơm bên mình đến các trại ở Quảng Lợi - Quảng Điền nhé. Số đt mình 01636.926.929 or 09.04.03.1889 (Mình tên Tuấn)

hehe. mấy hôm nay bận làm trại quá nên không onl được. gà tết mọi người thế nào rồi. t vừa làm xong 1/2 dự án rồi. ngày mai cho gà ra nhà mới. tết này nghèo luôn. t post ảnh trại lên mà không được
. nó báo bị lỗi gì ấy. tình post lên để e cho ý kiến tham khảo
mô hình tham quan đâu?

mình lấy 200con nuôi thử
còn bạn đoàn huy trường thì theo mình bạn nên xem xung quanh bạn đang nuôi giống gì. rồi hỏi họ mua giống đó về nuôi. bạn mới nuôi mà muốn thử giống mới thì đầu ra sẽ khó lắm đấy. Ở xã Quãng lợi người ta nuôi rất nhiều, bạn có thể đến đó tham khảo. còn muốn đi xa hơn thi về xem trại mình mới xây xong:Gun: Ở xã Quảng Lợi người ta nuôi nhiều giống gà ri của công ty Lượng Huệ

còn bạn đoàn huy trường thì theo mình bạn nên xem xung quanh bạn đang nuôi giống gì. rồi hỏi họ mua giống đó về nuôi. bạn mới nuôi mà muốn thử giống mới thì đầu ra sẽ khó lắm đấy. Ở xã Quãng lợi người ta nuôi rất nhiều, bạn có thể đến đó tham khảo. còn muốn đi xa hơn thi về xem trại mình mới xây xong:Gun: Ở xã Quảng Lợi người ta nuôi nhiều giống gà ri của công ty Lượng Huệ
có địa chỉ để cho mình tham quan không.mình ở an lổ

Back