Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
D
Chích thuốc sâu thì người ăn thịt bò chưa chết ngay,nếu dùng thuốc chuột thì chết cả làng.

N
Có bác nào quan tâm đến cty nippon zoki ko ạ.e ko thấy ai nói đến hợp tác với cty này tại sao vậy các bác.

H
Lúc trước mình cho thỏ ăn bằng euro feed, mới chuyển sang lên men theo cách của chú Dũng được 1 tuần ( cám bắp + đậm đặc 44% đạm + bã bia loại khô của Heniken-Tiger). Mới bắt đầu còn vụng về quá, chưa định lượng được, với nguyên liệu trộn như vậy, anh em nào đi trước giúp đỡ dùm trung bình 1thỏ nái một ngày ăn bao nhiêu là đủ? (mình biết là tùy mỗi con, nhưng chỉ mong lượng trung bình thôi, vì mình đọc một bài nói là thỏ không nên ăn bã bia quá 200gr/con/ngày, của TS Nguyên Van Thu - ĐH Cần Thơ).
Có bác nào quan tâm đến cty nippon zoki ko ạ.e ko thấy ai nói đến hợp tác với cty này tại sao vậy các bác.
vì cty đó ngoài bắc, miền nam mình chưa có trại nào lớn để vươn tầm đến đó, vả lại họ yêu cầu thỏ thuần newz thì phải mua giống tại đó nữa,là vậy....

C
Lúc trước mình cho thỏ ăn bằng euro feed, mới chuyển sang lên men theo cách của chú Dũng được 1 tuần ( cám bắp + đậm đặc 44% đạm + bã bia loại khô của Heniken-Tiger). Mới bắt đầu còn vụng về quá, chưa định lượng được, với nguyên liệu trộn như vậy, anh em nào đi trước giúp đỡ dùm trung bình 1thỏ nái một ngày ăn bao nhiêu là đủ? (mình biết là tùy mỗi con, nhưng chỉ mong lượng trung bình thôi, vì mình đọc một bài nói là thỏ không nên ăn bã bia quá 200gr/con/ngày, của TS Nguyên Van Thu - ĐH Cần Thơ).
vì cty đó ngoài bắc, miền nam mình chưa có trại nào lớn để vươn tầm đến đó, vả lại họ yêu cầu thỏ thuần newz thì phải mua giống tại đó nữa,là vậy....
Theo em nhiều bài của thầy Thu,cô Đông hơi thiếu thực tế. 1 số là nguyên cứu của sinh viên làm luận án,luận văn, chuyên đề thực tập, có thể tham khảo nhưng không hẳn chính xác hoàn toàn, riêng về khẩu phần ăn,chỗ em cho bã đậu nành không phải bã bia,Thỏ cái hậu bị 1 ngày ăn tầm 280gr. Thỏ cái mang thai,đang nuôi con thì tầm 350gr. Không bô sung thức ăn xanh gì cả ^^!
Còn thông thường thỏ cứ ăn hết là thêm vào.chẳng thấy thỏ mập đến mức vô sinh (nhưng đúng là thân hình tròn trịa, mượt mà phát ham). Do bã đậu mới nấu, có hàm lượng sữa dồi dào, có lợi cho (cả phụ nữ mang thai).con nào sữa cũng dạt dào,bú không kịp có mà viêm vú
Anh có gì thắc mắc về dự án này em co1 thể trả lời vài thông tin biết được(qua bạn bè tham gia dự án phía bắt thôi chứ cũng không hợp tác trực tiep)

N
Ko có, nếu có mình đã biết, da nó bị mụn nước nhô lên 1 xíu thôi sau đó sẹp lại như mình bị trầy xước đó, sờ chỗ đó hơi rát.ảnh đây ạ

đây là bệnh nấm, chia sẻ cùng mọi người.
vậy là nó bị bệnh này các bác ạ

http://www.vemedim.vn/benhvadieutri.php?id=8&b=113

BỆNH DO PAPILLOMA VIRUS TRÊN THỎ
a. Nguyên nhân: Papilloma virus thuộc nhóM papovavirus. Bệnh này xuất hiện nhiều nhất ở thỏ đuôi bông. Tỷ lệ mắc bệnh thấp. Virus được truyền chủ yếu qua đường muỗi đốt.

b. TRIệu chứng: trên mí mắt và tai xuất hiện mụn cóc với sự hình thành thể KERATIN trên bề mặt không đều và nứt ra, chúng phát triển và dễ dàng bị trầy xước hoặc vỡ ra. Những mụn cóc này có thể chữa lànhmà không có biến chứng.

c. Phòng bệnh: Vệ sinh chuồng trại sạch sẽ, phun thuốc sát trùng tiêu diệt muỗi và côn trùng quanh trại để ngăn chặn sự truyền bệnh bằng cách sử dụng Thuốc diệt côn trùng với liều lượng 5ml/ lít nước, phun cho 20-50 m2.

d. Trị bệnh: Những mụn cóc nên cắt bỏ để ngăn chặn sự hình thành khối u và sử dụng kháng sinh để phòng ngừa phụ nhiễm như:

- Hoặc Amogen: 1ml/5 kg thể trọng, ngày/ lần, 2-3 ngày

- Hoặc Amoxi 500 WS 1g/10kg thể trọng hoặc 1g pha 1 lít nước uống

- Dùng VIME – Blue phun lên vết thương 2-3 lần/ ngày

- Bổ sung VITAMIN C 100 1g/1 lít nước uống để tăng sức đề kháng cho thỏ.

C
Vâng.hình thức hợp tác voi họ la ntnao ha anh.
Theo mình biết (tất nhiên như đã nói là thông qua vài bạn ngoài bắc) thì có 2 hướng như vầy
1. ANh có 1 trang trang trại đủ lớn,có thể nuôi hơn trăm cái. Mình phải mua giống từ chỗ họ để kiểm soát nguồn gốc, thức ăn phải dùng dạng viên theo chỉ định của họ (hoặc anh có khả năng trồng cỏ trong khuôn viên trại,tức không đi cắt lung tung) thì có thể bổ sung. Tiền mua thức ăn có thể được chịu lại khi giao thỏ khấu hao lại.Giá thức ăn dao động tầm trên dưới 9.5k/kg
2.Anh nuôi theo hướng gia công, tức sẽ nhận từ trại giống của họ thỏ sau cai sữa, nuôi đến cân nặng đạt chuẩn sẽ giao lại, bắt buộc dùng thức ăn của họ, giao thỏ sẽ khấu hao.

Cả 2 hướng đều được thu lại nếu thỏ nặng từ 2,3-2,5kg.mỗi thỏ thu vào 8.3$/con tức 78k/kg. Thỏ không bệnh,không nấm,không ghẻ,sạch sẽ. Nếu số lượng ít (tầm dưới 50con/đợt thì phải tự chuyển đến nhà máy),nhiều hơn hoặc có thể gom của mấy hộ cùng nuôi gần đó sẽ có xe nhà máy lại bắt tại chỗ (cái này nghe nói chứ hình như phải giao dc vài lần lấy tin tưởng chất lượng thỏ do nhiều trại đem 100 con ra nhà máy mua dc có 30-40 con).

Có thể lúc thử nghiệm thì hơi gắt,lúc vào vận hành thiếu nguyên liệu nhiều sẽ có chút thay đổi (tiêu chuẩn dễ hơn chẳng hạn). Good luck!!

T
Hiện tại mình có 1 thỏ nái hơn 1 tuổi, sau khi phối được 17 ngày thì có hiện tượng cào rác, nhổ lông. Kiểm tra hoa thì có màu hồng (hơi đậm xíu), thả vào chuồng đực thì kêu và muốn cắn thỏ đực. Lần trước thì cũng có hiện tượng này nhưng thỏ không đẻ, giờ thả lại thì có tình trạng như vậy. Mong các anh chị giải đáp giúp.
- Còn 1 vấn đề nữa là bệnh nấm da của thỏ có lây sang người không? Vừa qua sau khi trị xong bệnh cho thỏ thì mình cũng bị ngứa, nổi mụn nước rồi lột da, đến nay vẫn chưa hết. Có anh chị nào gặp phải trường hợp này thì tư vấn giúp mình bôi thuốc gì để dứt hẳn đây. Chứ kéo dài, khó chịu quá.
Cảm ơn mọi người nhiều

T
cho thomythoitg 1 phần nửa.
Mình củng ủ bả bia giống như bạn nhưng mình sd ba bia ướt nên khi trộn ko cần thêm men. Minh cho ăn sáng 100g chiều 100g. Khi thỏ ăn quen rồi thi rat thích. Bỏ cám vien vao ko chiu ăn mà chỉ ăn bả bia thôi.

H
Mình củng ủ bả bia giống như bạn nhưng mình sd ba bia ướt nên khi trộn ko cần thêm men. Minh cho ăn sáng 100g chiều 100g. Khi thỏ ăn quen rồi thi rat thích. Bỏ cám vien vao ko chiu ăn mà chỉ ăn bả bia thôi.
Theo em nhiều bài của thầy Thu,cô Đông hơi thiếu thực tế. 1 số là nguyên cứu của sinh viên làm luận án,luận văn, chuyên đề thực tập, có thể tham khảo nhưng không hẳn chính xác hoàn toàn, riêng về khẩu phần ăn,chỗ em cho bã đậu nành không phải bã bia,Thỏ cái hậu bị 1 ngày ăn tầm 280gr. Thỏ cái mang thai,đang nuôi con thì tầm 350gr. Không bô sung thức ăn xanh gì cả ^^!
Còn thông thường thỏ cứ ăn hết là thêm vào.chẳng thấy thỏ mập đến mức vô sinh (nhưng đúng là thân hình tròn trịa, mượt mà phát ham). Do bã đậu mới nấu, có hàm lượng sữa dồi dào, có lợi cho (cả phụ nữ mang thai).con nào sữa cũng dạt dào,bú không kịp có mà viêm vú
Anh có gì thắc mắc về dự án này em co1 thể trả lời vài thông tin biết được(qua bạn bè tham gia dự án phía bắt thôi chứ cũng không hợp tác trực tiep)

...mình hơi khó nghĩ thật, chitoan với thomythotg thôi mà đã có sự chệnh lệch rồi đây, mà chắc do bã đậu khác bã bia, nhưng vây cũng cảm ơn anh em nhiều!

N
E cam on anh chi toan nhe.zao nay trai cua anh ntnao rui a.hno e co xem qua hình anh trai cua anh kha quy mo.thuc ra hiện tai e dag o ben Nhat Ban.nhung van áp u du an nuoi tho nay.ngay truoc e cung nuoi 50 Nai nhung ko hieu qua.

T
bả bia đả qua sử lý ,nên ít dinh dưởng , nên cách trộn mình là 70kg bả bia, 5kg bột bắp ,15kg lúa, nếu kúa hầm lên chín, sử lý qua nhiệt càng tốt, 50g bột đậm đặc (40%) 5kg cám.50g men tiêu hóa.4 kg thân chuối cắt nhỏ.

V
Chào các bác,
Mình mới mua 1 con thỏ cảnh 1 tháng nặng 450g, người bán nói là giống thỏ nhập từ Thailand nên trưởng thành nặng khoảng 2kg, không phải là thỏ thịt nên không cho ăn thức ăn của thỏ thịt. Cho thỏ ăn các loại thức ăn khô nhập về, đến tháng thứ 3 thì kèm thêm rau.
Các bác có kinh nghiệm hướng dẫn giúp cách nuôi, vì nghe nói khó nuôi thỏ con, dễ bị chết do tiêu chảy và rối loạn tiêu hóa.
Các bác xem hình và tư vấn giúp. Cám ơn các bác.

T
Chào các bác,
Mình mới mua 1 con thỏ cảnh 1 tháng nặng 450g, người bán nói là giống thỏ nhập từ Thailand nên trưởng thành nặng khoảng 2kg, không phải là thỏ thịt nên không cho ăn thức ăn của thỏ thịt. Cho thỏ ăn các loại thức ăn khô nhập về, đến tháng thứ 3 thì kèm thêm rau.
Các bác có kinh nghiệm hướng dẫn giúp cách nuôi, vì nghe nói khó nuôi thỏ con, dễ bị chết do tiêu chảy và rối loạn tiêu hóa.

Bác bị người bán lừa rồi ! Đây là giống thỏ bướm vn , trửơng thành nặng 3-3.5kg loại này trai mình nuôi đầy.
Còn 2 bịch thức ăn thi bịch hat tròn là loại dùng cho cá, bich kia la dùng cho vịt nhưng thỏ ăn vẫn được.
Thỏ con chỉ nên ăn thức ăn tinh.còn rau cỏ chỉ vài cọng cho có chất xơ va phai để héo rồi mới cho ăn để giảm lượng nước.

C
Hiện tại mình có 1 thỏ nái hơn 1 tuổi, sau khi phối được 17 ngày thì có hiện tượng cào rác, nhổ lông. Kiểm tra hoa thì có màu hồng (hơi đậm xíu), thả vào chuồng đực thì kêu và muốn cắn thỏ đực. Lần trước thì cũng có hiện tượng này nhưng thỏ không đẻ, giờ thả lại thì có tình trạng như vậy. Mong các anh chị giải đáp giúp.
- Còn 1 vấn đề nữa là bệnh nấm da của thỏ có lây sang người không? Vừa qua sau khi trị xong bệnh cho thỏ thì mình cũng bị ngứa, nổi mụn nước rồi lột da, đến nay vẫn chưa hết. Có anh chị nào gặp phải trường hợp này thì tư vấn giúp mình bôi thuốc gì để dứt hẳn đây. Chứ kéo dài, khó chịu quá.
Cảm ơn mọi người nhiều
Cách tốt nhất anh hãy khám thai cho nó, 17 ngày sau phối khám là dư sức biết có đậu hay không rồi. Thả vào chuồng thỏ đực mà có biểu hiện đó cũng không thể khẳng định là có hay chưa (tuỳ tính khí từng con).
Nấm thỏ lây sang người đấy!!.em bị nhiều. A ra nhà thuốc mua thuốc bôi stadgentri bôi vào chỗ ngứa, ngày 2 lần, tránh phá mụn nước thì sẽ mau hết
bả bia đả qua sử lý ,nên ít dinh dưởng , nên cách trộn mình là 70kg bả bia, 5kg bột bắp ,15kg lúa, nếu kúa hầm lên chín, sử lý qua nhiệt càng tốt, 50g bột đậm đặc (40%) 5kg cám.50g men tiêu hóa.4 kg thân chuối cắt nhỏ.
50gr, Anh nói thật à. Tỉ lệ hướng dẫn cho heo thịt lúc 15-30kg cũng phải 20% là ít, 30-60kg cũng phải 15%,cao hơn nữa 10%. có 50gr/100kg thức ăn phối trộn = 0.005%. Thế thì khỏi bỏ cho rồi, CHỗ em đạm 36 thôi, cho tối thiểu cũng phải 10%
Chào các bác,

Thức ăn thì miễn bàn, Thỏ thì 100% là thỏ lai, còn lai giống gì thì mình nói luôn là giống LTT (lai lung tung- lai tứ tung), hên có thể lên trên 3,5kg, xui thì 3kg hết cỡ. Bạn muốn mua thỏ kiểng không, giá ít nhất cũng tầm 700k nếu thỏ sinh sản trong nước (tức vẫn thỏ kiểng thuần nhưng người bán nhập con giống về cho sinh sản), hoặc thỏ nhập thuần giá thấp nhất 2tr nếu tự đi mua và 3tr nếu nhờ người nhập về giùm, dưới giá đó thì bạn đừng mua. Nếu trên giá đó mà chỗ bán không uy tín, không tự tin khi mua thì cũng đừng mua. Phải nắm sơ sơ kiến thức các loại thỏ hãy bỏ tiền ra nhé.
Tiện thể, thỏ kiểng thông dụng ở Vn có Lop,Dwaft, Lion.... Mấy cái tên như thỏ Thái, Mini Thái,thỏ bé mini.....đều là rởm nhé,

Back