Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
S
bã bia ko nên cho quá 200g 1 thỏ là chuẩn á (đối với bã bia khô thì ko quá 60g)
quá số trên thì bã bia sẽ tranh thấm hút dịch vị tiêu hóa của các loại thức ăn khác, gây giảm sản lượng sữa, giảm tăng trọng và giảm khả năng tiêu hóa chất xơ.

H
:Bang:
vỡ mồm, vỡ mồm rồi a Dũng ơi :Cry:
Hôm trước mới nói là sợ Bò lây tụ huyết trùng cho thỏ, bữa nay lây thật rồi :Cry:
1 thỏ con 30 ngày và 1 Con thỏ mẹ Vip mang thai lứa 2 nặng 4kg của em, hôm qua còn cắn cửa chuồng đòi ăn, sáng nay vẫn ko sao. mà buổi trưa lăn ra chết queo :Cry:
Mổ ra thấy phổi bị lốm đốm trắng - đỏ, Lịch uống thuốc tụ huyết trùng thì em mới cho ăn Ampicilin + colistin cách đây 14 ngày, ăn liên tục 4 ngày (ngày ngắt thuốc mới có cách đây 10 ngày)
Tụ huyết trùng thể viêm phổi chết cấp tính này khó trị quá :confused: giờ sao đây anh? :oops: Em tính chích ngừa cho cả trại amoxylin . 10 ngày 1 lần.
hu hu, từ ngày em áp dụng lịch phòng bệnh và xịt khử trùng nghiêm ngặt, trại ko có một con thỏ nào chết, kể cả thỏ con. Giờ tự nhiên 1 ngày 2 thỏ lăn đùng ra chết :Dapdau:chắc em mang thuốc sâu qua chích cho đám bò của ông hàng xóm để ngăn nguồn lây bệnh quá :Haha:[/QUOT
hehe, :Bang::Bash:a qua đập chết mấy con bò đó đi, kiểu này còn lâu dài nữa a ơi,nguy hiểm thật
Chào các bác,
Mình mới mua 1 con thỏ cảnh 1 tháng nặng 450g, người bán nói là giống thỏ nhập từ Thailand nên trưởng thành nặng khoảng 2kg, không phải là thỏ thịt nên không cho ăn thức ăn của thỏ thịt. Cho thỏ ăn các loại thức ăn khô nhập về, đến tháng thứ 3 thì kèm thêm rau.
Các bác có kinh nghiệm hướng dẫn giúp cách nuôi, vì nghe nói khó nuôi thỏ con, dễ bị chết do tiêu chảy và rối loạn tiêu hóa.
Các bác xem hình và tư vấn giúp. Cám ơn các bác.

Last edited by a moderator:
H
quá số trên thì bã bia sẽ tranh thấm hút dịch vị tiêu hóa của các loại thức ăn khác, gây giảm sản lượng sữa, giảm tăng trọng và giảm khả năng tiêu hóa chất xơ.
vậy là nông nổi rồi...nghe mọi người nói muốn chết quá...thế anh em nao bày cách giúp mình giải quyết khâu cho ăn thế nào tối ưu không, tỉ lệ bã bia:cám bắp:đậm đặc lên men tương ứng 4:1:1...bã bia ẩm, vắt thì có nước chảy ra vài dòng, từ nhà máy chở ra đổ đống vô bao là mình mua, ko phải loại sấy khô queo đâu anh skaterboi ơi...

V
Bác bị người bán lừa rồi ! Đây là giống thỏ bướm vn , trửơng thành nặng 3-3.5kg loại này trai mình nuôi đầy.
Còn 2 bịch thức ăn thi bịch hat tròn là loại dùng cho cá, bich kia la dùng cho vịt nhưng thỏ ăn vẫn được.
Thỏ con chỉ nên ăn thức ăn tinh.còn rau cỏ chỉ vài cọng cho có chất xơ va phai để héo rồi mới cho ăn để giảm lượng nước.

Cám ơn tư vấn của bác và bác ChiToan, mình không rành nên chỉ tập làm quen mua 1 con về cho đứa con nuôi chơi. Qua thông tin của các bác mới biết. Các bác cho hỏi thêm chút:
- 3 bịch thức ăn khô ở trên trộn chung cho thỏ ăn hàng ngày được không các bác? cuối ngày ăn còn chút, hôm sau đổ thêm ăn tiếp.
- Rau cỏ thì loại nào thỏ hay ăn? bác nói cho ăn rau héo để giảm lượng nước nhưng nước trong bình nhỏ để sẵn lúc nào khát thì thỏ tự uống, có được không?
- Tắm cho thỏ có được không?
Cám ơn các bác.

C
Cám ơn tư vấn của bác và bác ChiToan, mình không rành nên chỉ tập làm quen mua 1 con về cho đứa con nuôi chơi. Qua thông tin của các bác mới biết. Các bác cho hỏi thêm chút:
- 3 bịch thức ăn khô ở trên trộn chung cho thỏ ăn hàng ngày được không các bác? cuối ngày ăn còn chút, hôm sau đổ thêm ăn tiếp.
- Rau cỏ thì loại nào thỏ hay ăn? bác nói cho ăn rau héo để giảm lượng nước nhưng nước trong bình nhỏ để sẵn lúc nào khát thì thỏ tự uống, có được không?
- Tắm cho thỏ có được không?
Cám ơn các bác.
Ý 1: ok
Ý 2: Nước trong rau khác nước uống anh à. Cũng không hẳn là phải héo đâu, Ví như rau mọc chỗ nước như rau muống thì phải để hơi héo,còn như rau lang thì không ướt là được.
Ý 3: không bao giờ

H
Mình củng ủ bả bia giống như bạn nhưng mình sd ba bia ướt nên khi trộn ko cần thêm men. Minh cho ăn sáng 100g chiều 100g. Khi thỏ ăn quen rồi thi rat thích. Bỏ cám vien vao ko chiu ăn mà chỉ ăn bả bia thôi.
thế bạn có trộn hỗn hợp j ko hay chỉ bã bia ko thôi?

T
trộn đậm đặc 15% như chitoan ,ko có men tiêu hóa và bả bia ko ráo cả nước chèm bèm bóm mà thành cục bải dải chho nó tiêu chảy hj.
đúng rồi boi ơi, bả bia khj trộn với thức ăn khác rất nhanh khô , như cám ,lúa, bột , ...nên khj trộn phải ủ kín, giống cách ủ của a dủng ủ bả đậu, và ko nên để quá 5 ngày riêng với thức ăn ủ chung , sẻ bj chua,trộn cho ăn khj trộn với thức ăn khác trong ngày khj trộn với bả bia này, riêng bả bia ủ riêng có thể trên 5 ngày nếu đậy kín, khj trộn bả bia có tính hút nước nên trộn với lúa hầm và cám ,trộn đều tơi xốp khj cho ăn , cho ăn thêm đậm đặc vừa ko trộn quá 10 % tránh tiêu chảy,

N
trộn đậm đặc 15% như chitoan ,ko có men tiêu hóa và bả bia ko ráo cả nước chèm bèm bóm mà thành cục bải dải chho nó tiêu chảy hj.
đúng rồi boi ơi, bả bia khj trộn với thức ăn khác rất nhanh khô , như cám ,lúa, bột , ...nên khj trộn phải ủ kín, giống cách ủ của a dủng ủ bả đậu, và ko nên để quá 5 ngày riêng với thức ăn ủ chung , sẻ bj chua,trộn cho ăn khj trộn với thức ăn khác trong ngày khj trộn với bả bia này, riêng bả bia ủ riêng có thể trên 5 ngày nếu đậy kín, khj trộn bả bia có tính hút nước nên trộn với lúa hầm và cám ,trộn đều tơi xốp khj cho ăn , cho ăn thêm đậm đặc vừa ko trộn quá 10 % tránh tiêu chảy,
thế thì phải hỏi chí toàn xem tỉ lệ đi ngoài chiếm bao nhiêu %...........hì
theo bác bã bia có cần men ủ ko hay chỉ cần đậy kín là đc, em dùng bã rượu để trong thùng cũng đc vài chục hôm.

H
thế thì phải hỏi chí toàn xem tỉ lệ đi ngoài chiếm bao nhiêu %...........hì
theo bác bã bia có cần men ủ ko hay chỉ cần đậy kín là đc, em dùng bã rượu để trong thùng cũng đc vài chục hôm.
mình ủ với men...

T
1bao bả bia 28kg+5kg cam gạo+5kg cám bắp+200g men tieu hóa+200g khoáng trộn đều.nếu thấy con ướt có thể trộn thêm cám.xong cho vào bao nilon buộc kín.khi cho ăn trộn thêm đđ khoảng 5%.

N
mình ủ với men...
nhưng nó chua rồi cần gì phải ủ nhỉ, hay bác chộn thêm cám và ngô
1bao bả bia 28kg+5kg cam gạo+5kg cám bắp+200g men tieu hóa+200g khoáng trộn đều.nếu thấy con ướt có thể trộn thêm cám.xong cho vào bao nilon buộc kín.khi cho ăn trộn thêm đđ khoảng 5%.
các bác cứ tính giá thành 4-5 nghìn đồng / kg thức ăn là đc.

C
Không quá 10% chứ cũng đâu thấp đến 50gr như anh nói =))), Tính ra 1 con ăn dc 1 hạt bụi đậm đặc.
Chổ em dùng bã đậu nành thôi,đem về vẫn còn 1 lượng sữa đậu nành vắt uống còn được. Nói chung là dư vò, ép. cực bỗ, đậm đặc giờ cho cũng tầm 9%. Tỉ lệ tiêu chảy cứ 100 thỏ con xuất thịt đã từng tiêu chảy khoảng 3-4 con. Chết do tiêu chảy là 1 con. :)).Thường thấy ẻm tiêu chảy cho 1 phần vicox uống vào là mai đít khô queo
nhưng nó chua rồi cần gì phải ủ nhỉ, hay bác chộn thêm cám và ngô
các bác cứ tính giá thành 4-5 nghìn đồng / kg thức ăn là đc.
với giá thành đó mỗi ngày anh cho ăn trung bình bao nhiêu gr/con, anh nên nói trung bình 1 thỏ (đực, cái,không tính thỏ con làm gì) 1 ngày ăn bao nhiêu tiền thì dễ định hướng hơn (cho nhiều người dùng thức ăn khác). EMđang trộn 3.3k/kg hỗn hợp. 1 thỏ trường thành ăn 1 ngày khoảng 0.7-0,9k tuỳ thỏ đực/cái/mang thai.nuoi5 con

T
các bác cho em hỏi là thỏ tầm bao nhiêu con mình mới có thể làm thức ăn lên men cho thỏ ăn,chứ nghe nói thức ăn lên men làm ít thì mất công.mà cho em không có ba bia với bã đậu nành,thì còn loại gì có thể làm thức ăn lên men cho thỏ được không

H
các bác cho em hỏi là thỏ tầm bao nhiêu con mình mới có thể làm thức ăn lên men cho thỏ ăn,chứ nghe nói thức ăn lên men làm ít thì mất công.mà cho em không có ba bia với bã đậu nành,thì còn loại gì có thể làm thức ăn lên men cho thỏ được không
Không có 1trong 2món đó thì làm sao lên men giảm chi phí được...

V
Ý 1: ok
Ý 2: Nước trong rau khác nước uống anh à. Cũng không hẳn là phải héo đâu, Ví như rau mọc chỗ nước như rau muống thì phải để hơi héo,còn như rau lang thì không ướt là được.
Ý 3: không bao giờ
Cám ơn tư vấn của bác ChiToan.

N
ngay xua e co nuoi 1 it tho ma fan vs nuoc tieu nhiu qua ko biet xi ly,vs benh hoai ko chit thuoc nen chet hoai nen ko nuoi nua,h e muon hoc kinh ngiem de nuoi lai,e co the hc va mua tho jong o dau(e dang o tphm q12)

Back