Rắn mối....bánh xe đổ của ngành nông nghiệp.

sự bắt đầu
Ngày 20/08/2012, một tai nạn nhỏ khiến tôi tạm ngưng công việc văn phòng để dưỡng bệnh. Lại đúng vào thời điểm các công ty đểu ế. Ôi chao cái cảm giác ngán ngẫm khi phải đi làm trở lại. Suốt 4 năm rồi còn gì, cứ sáng đi tối về, đồng luơng thì ít ỏi. Tôi tìm kiếm các phương tiện truyền thông xem có gì làm, để thay đổi đời mình.

"Nuôi rắn mối thu nhập cả tỷ đồng" một video chưa xem đã nghe hấp dẫn. Lại còn vốn ít, dễ chăm nũa chứ! Vậy thì còn gì bằng. Hay không bằng hên. Tôi nghĩ đến mảnh đất quê, một ít vốn, chỉ bao nhiêu đó mình có thể giàu to rồi. Có vẻ lạ, tôi dò hỏi các nhà hàng thì họ nói có nghe qua nhưng chưa gọi hàng được vì còn rất hiếm. Êm ha!

Vào cuộc.
Trong vòng hai tháng. tôi đã có 4 chuồng nuôi rắn mối, với diện tích 100m2 với hy vọng làm giàu như anh Bé, anh Hưởng, hay anh Thuyết.
Tôi đã tin, đã làm, đã gầy dựng.
Cũng như mọi người, tôi gặp không ít khó khăn, trở ngại. Rắn mối bị liệt, chết do cắn nhau, bỏ ăn, còn lũ nhóc con thì chết dần dù sinh ra rất nhiều. Và dù đã làm mọi cách, bắt mẹ riêng, cho con sinh lọt lưới. cho ăn côn trùng, dong đèn.
Cái khó ló cái khôn, tôi tìm kiếm đến những người có kinh nghiệm để chỉ giáo. Sự ngac nhiên lớn nhất khi vô tình gặp 1 đàn chị đã nuôi rắn mối từ 3 năm trước,Tôi còn nhớ những câu nói của chị:
+Chi phí nuôi rất cao do giá sâu, dế, côn trùng cao.
+Nếu cho ăn cá tạp, tép thì dễ gây bệnh, mà không đảm bảo sức khoẻ cho người tiêu dùng.
+Con con khi sinh thì thường hay thiếu canxi do không ăn được đúng thức ăn như ngoài thiên nhiên mà nó từng tự ăn.

Điều làm tôi ngạc nhiên và thất vọng nhất là : Chị đã từng cứu một anh bạn, (anh là ai, và anh cũng có thể đọc bài này, tôi hi vọng anh hiểu và nên dừng lại). anh ta điện thoại cho chị bảo rằng có đài truyền hình đén quầym trong chuồng rắn mối không có 1 con, không biết nên làm sao. Chị ấy đa cho anh ta mượn 1000 con rắn giống, 500 con rắn con để đài truyền hình quay lên thành phóng sự, cái phóng sự đã kéo tôi, cũng như bao người khác vào cuộc."làm giàu từ nuôi rắn mối". Cũng có nhiều những người thành công, nhưng vô vàn người nghèo thất bại, chỉ vì quan niệm vốn ít, lời nhiều.

Thì ra mình đi trên bánh xe đổ của mọi ngành, mọi nghề.
Tôi đã hoang mang, đã đinh bán đi con giống, đã định như những người đi trước, đã định lừa những người vô tội với nhiều bài đăng.Tôi dừng lại ở đó. Không bán, không buôn.

Chống đỡ.
Tôi vẫn cố gắng nuôi, số luợng tăng cao, tôi tình đến các nhà hàng để tìm hiểu nguyên nhân. Câu trả lời là chúng tôi chưa bao giờ có đơn hàng nào cả? và chẳng biết mua ở đâu.???
Tôi hiểu ra vấn đề.
quý bà con ai cũng nuôi nhỏ lẻ, vì giá con giống cao, mỗi người chỉ đủ tiền để bị lừa 12ngàn 1 con giống. mua 1000 con đã quá nhiều chi phí.
1000 con chỉ khoảng 40kg, làm sao để bán đây? bán cho ai? bán thế nào sau nhiều tháng nuôi?
Cần có 1 liên minh, cần có 1 giải pháp để gỡ rối, để giải thoát.

Ai có cùng một cảnh, ai cùng một nỗi niềm, hãy vào box chia sẻ để thảo luận tìm hướng đi nhé.

Last edited by a moderator:
Ai cũng điều là giới trẻ tri thức tương lai của đất nước.. Chúng ta phải nuôi sống hàng triệu người Việt bằng bát cơm và miếng thịt có chất và lượng.. hãy nuôi con gì gắn liền bữa ăn gia đình chúng ta..

Đừng để chìm sâu khi chúng ta đang muốn bơi lên...
Cảm ơn Anh .... Đó là điều em muốn nói lên.

Bài viết này hoàn toàn chính xác.
Nó gần như phản ánh đến 80% người nuôi rắn mối hiện giờ.
Còn 20% còn lại thì cố gắng phản biện để làm tăng thêm 80% kia.
Tôi cũng đă nhiều lần tranh cãi với những người bạn về vấn đề này, nhưng thôi " nộp học phí " thì mới khá lên được.

Tập sự nuôi rắn mối

Chào anh Linh!
Em cũng đang tập tành nuôi rắn mối , em đang gặp một xíu rắc rối như thế này , mong anh chỉ chia sẻ kinh nghiệm .Đàn rắn mối của em sinh san thì ok , nhưng khi nuôi rắn mối con bị chết nhiều quá, em cũng đang loay hoay tim nhiều cách nhưng chưa biết làm thế nào cho hiệu quả đạt tốt nhất . Hiện tại em làm như sau , khi rắn mối con sinh ra em tách riêng nó ra nuôi riêng trong chuồng tôn ( được vây ngay trong chuồng rắn bố mẹ ) khoảng 1m2 , bỏ lá khô vào, cho dế nhỏ , mối nhỏ vào , bỏ nước cho nó uống, nhưng không hiểu sao nó vẫn lăn ra chết, tỉ lệ sống đươc là rất ít. Em không hiểu có phải do chuồng tôn nóng quá, hay thời tiết nóng , hay cách chăm chưa tốt... một điều nữa là theo anh thì mình nên cho rắn mối con phơi nắng được không. Rất mong anh cho em biết tốt nhất nên làm thế nào, chuồng rắn mối con cần những gì và nên đặt ở đâu là khả quan nhất, điều kiện gì là thích hợp nhất ! Cảm ơn anh nhiều !:2cat::wacko:

Chào anh Linh!
Em cũng đang tập tành nuôi rắn mối , em đang gặp một xíu rắc rối như thế này , mong anh chỉ chia sẻ kinh nghiệm .Đàn rắn mối của em sinh san thì ok , nhưng khi nuôi rắn mối con bị chết nhiều quá, em cũng đang loay hoay tim nhiều cách nhưng chưa biết làm thế nào cho hiệu quả đạt tốt nhất . Hiện tại em làm như sau , khi rắn mối con sinh ra em tách riêng nó ra nuôi riêng trong chuồng tôn ( được vây ngay trong chuồng rắn bố mẹ ) khoảng 1m2 , bỏ lá khô vào, cho dế nhỏ , mối nhỏ vào , bỏ nước cho nó uống, nhưng không hiểu sao nó vẫn lăn ra chết, tỉ lệ sống đươc là rất ít. Em không hiểu có phải do chuồng tôn nóng quá, hay thời tiết nóng , hay cách chăm chưa tốt... một điều nữa là theo anh thì mình nên cho rắn mối con phơi nắng được không. Rất mong anh cho em biết tốt nhất nên làm thế nào, chuồng rắn mối con cần những gì và nên đặt ở đâu là khả quan nhất, điều kiện gì là thích hợp nhất ! Cảm ơn anh nhiều !:2cat::wacko:
bạn nhầm topic

cho bạn ấy hỏi thăm một chút,người chăn nuôi thì luôn muốn học hỏi và nhờ người khác giúp đỡ trong những lúc khó khăn mà!
Thân!

cho bạn ấy hỏi thăm một chút,người chăn nuôi thì luôn muốn học hỏi và nhờ người khác giúp đỡ trong những lúc khó khăn mà!
Thân!

Có ai kêu ca gì đâu. Chỉ thông báo để biét mà hỏi đúng người Cần chứ? Đầu dòng Anh ấy để là chào Anh Linh Mà bạn!!

Ban hoangthang noi đung rôi.co hoi thi nên hoi tât ca moi ngươi chư đưng nên hoi riêng môt ngươi như thê.hôm nay onl băng đt nên k viêt co dâu đc mong thông cam.
Thân!

thân chào anh lúc này bận quá, nên không lên mạng được. chuồng của anh có tráng nền không.( đổ bêtông ấy) nếu chuồng đất thì tốt nhất. anh nên chác củi hay thứ gì vào chuồng tránh nắng nóng và mưa trạc vào chuồng. anh nên bổ sung vitamin tổng hợp pha vào nước cho uống vì rắn mối mới nổ rắn yếu nên cho rắn mối phơi nắng khoảng 2 tiếng đông hồ một ngày và cho phơi vào khoảng thời gian từ 8- 10 giờ là tốt nhất. Xin cho hỏi anh cho rắn mối con ăn thế nào? Chuồng tốt nhất anh nên làm chuồng cho rắn mối con chổ trành nắng, cho ăn mối con nên cho ăn ít. bổ sung vitamin cho rắn. chúc anh nuôi thành công
Thân chào anh

sợ quá ....... :(

Xin chào các bác ! cho e hỏi 1 vấn đề và cảm ơn các bác trước .
Em dự tính nuôi con rắn mối và có tìm hiểu tại trại nuôi rắn mối của một chị . Về vấn đề chuồng trại , bệnh tật , thức ăn , sinh sản , rắn mối mới đẻ , thì e thấy rất dễ nuôi ( rắn mối con thấy chị nuôi trong cái thùng xốp cho ăn dế con , e có hỏi cho nó ăn cái khác được không thì chị nói ủ xác cafe lấy giòi cho rắn mối con ăn cũng được nước uống thì bình thường . Còn rắn mối lớn thì chi cho an phổi và gan heo xay trộn với khoáng ,nước trộn với vitamin ) . Em có đặt vấn đề về đầu ra thì chị nói tiêu bao cho e 400k/1kg . Em đang định sẽ nuôi nhưng thấy các bác nói toàn dưới 250k/kg nên e không biết là lời chị kia nói thật hay không . Mong các bác tư vấn.

chị ấy nói đúng va làm đúng còn việc bao tiêu 400k/kg là ko đúng vì khi bán ra bạn bán với giá đó thì người nuôi có lời, còn người mua thì không, bạn nên cân nhắc kỹ trước khi làm nha, thân chào bạn

250kg là đúng đó là bạn chỉ qua lái cấp 1 còn cấp 2 thì giá còn thấp nữa

chị ấy nói đúng va làm đúng còn việc bao tiêu 400k/kg là ko đúng vì khi bán ra bạn bán với giá đó thì người nuôi có lời, còn người mua thì không, bạn nên cân nhắc kỹ trước khi làm nha, thân chào bạn

250kg là đúng đó là bạn chỉ qua lái cấp 1 còn cấp 2 thì giá còn thấp nữa

Em cảm ơn bác rất nhiều !

thân chào anh lúc này bận quá, nên không lên mạng được. chuồng của anh có tráng nền không.( đổ bêtông ấy) nếu chuồng đất thì tốt nhất. anh nên chác củi hay thứ gì vào chuồng tránh nắng nóng và mưa trạc vào chuồng. anh nên bổ sung vitamin tổng hợp pha vào nước cho uống vì rắn mối mới nổ rắn yếu nên cho rắn mối phơi nắng khoảng 2 tiếng đông hồ một ngày và cho phơi vào khoảng thời gian từ 8- 10 giờ là tốt nhất. Xin cho hỏi anh cho rắn mối con ăn thế nào? Chuồng tốt nhất anh nên làm chuồng cho rắn mối con chổ trành nắng, cho ăn mối con nên cho ăn ít. bổ sung vitamin cho rắn. chúc anh nuôi thành công
Thân chào anh

Cảm ơn anh Linh nhiều:2cat:
chuồng của em có tráng nền bê tông, nhưng chỉ 1/3 chuồng . còn lại trồng cây cối , rau lang. Như vậy em cũng đã biết thêm cách chwm rắn mối con. Em chi chủ yếu cho rắn con ăn mối nhỏ thôi không biết có tốt không? còn dế con thì chỗ em rất hiếm, vì thế em cũng đang tập tành nuôi thêm dế, hi vọng thời gian nữa sẽ có dế cho nó ăn. Mong anh chia sẽ thêm kinh nghiệm nhé. Cảm ơn!

vậy cũng tốt, mà tốt nhất anh cho ăn nên chặ nhỏ mối ra và thả vào những chỗ có rắn mối con ở. thân chào anh nha

Thật đáng buồn ..... Những con vật mới nuôi nào đã bảo hòa thì nói thật , chịu thật đi, cố kiềm kéo nó lên làm chi.
Cho những người không nắm bắt được thời giá, nghe đó rồi làm theo thì bị thua lỗ nặng, có tội không? Tội lắm đó bà con à, vì tôi hay nói thật, nói thẳng nên dễ bị mất lòng. dù biết thế cũng đành chịu thôi. Hiện nay sắp có một con vật mới nuôi nửa có chiều hướng căng cao như diều gặp gió đây..... Rồi sẽ đứt dây lèo diều không còn no gió nửa ( băng) ....

Thật đáng buồn ..... Những con vật mới nuôi nào đã bảo hòa thì nói thật , chịu thật đi, cố kiềm kéo nó lên làm chi.
Cho những người không nắm bắt được thời giá, nghe đó rồi làm theo thì bị thua lỗ nặng, có tội không? Tội lắm đó bà con à, vì tôi hay nói thật, nói thẳng nên dễ bị mất lòng. dù biết thế cũng đành chịu thôi. Hiện nay sắp có một con vật mới nuôi nửa có chiều hướng căng cao như diều gặp gió đây..... Rồi sẽ đứt dây lèo diều không còn no gió nửa ( băng) ....
Con gì thế Bác.?

Back