Tại sao người có học thức lại không về chăn nuôi?

• Thread starter Gà Chọi Thái Bình
  • Ngày gửi
Đang dọn cái chuồng gà và có ý nghĩ như thế này?
Tôi đã vào diễn đàn này đọc cũng kha khá những bài viết và thấy một số bài viết bắt gặp được cái tôi ở trong đó: nào là kĩ sư xây dựng có nên về quê chăn nuôi hay không? ... những chủ đề tựa tựa như thế?
Tôi biết là các bạn cũng như tôi đang thăm dò ý kiến của mọi người và học hỏi kinh nghiệm của người đi trước.
Tôi biết rằng một khi đã quyết định chọn con đường này sẽ có rất nhiều những ý kiến trái chiều và phản đối của bạn bè và người thân. Nhưng tôi thử hỏi rằng các bạn đang chọn con đường cho chính mình hay chọn con đường cho người khác?
- Tại sao lại không cơ chứ?
Khi mà chúng ta được may mắn hơn bao nhiêu người, hơn bao nhiêu bác nông dân không có điều kiện đi học? Chúng ta ít nhất là cũng có cái trí tuệ, nếu mà so sánh với người khác thì không bằng ai nhưng so với mức sàn thì cũng đâu thua kém gì? Tại sao lại không hả các bạn? Quan trọng là khi suy nghĩ cái gì đó cho thấu đáo là phải bắt tay vào hành động ngay? Việc gì cũng có rủi ro, được và mất .điều này ai cũng biết được qua hai mươi mấy năm được sống trên cõi đời này. Đừng do dự nữa nhé. Nếu cứ mãi nghĩ đến khó khăn thì sẽ rất khó làm một việc gì đó. Hành động ngay thôi. Chúng ta có thể hợp tác chung sức cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm để vươn lên phải không nào? Trước mắt thì chung sức về ý tưởng sau là về hành động và trong suốt quá trình thực hiện.
Rất vui được kết bạn với các bác. Facebook của mình: http://www.facebook/bangachoiothaibinh
P/s: Bỏ lại sau lưng chốn thành đô ồn ào tấp nập đầy bon chen ngột ngạt

Tôi đã vào diễn đàn này đọc cũng kha khá những bài viết và thấy một số bài viết bắt gặp được cái tôi ở trong đó: nào là kĩ sư xây dựng có nên về quê chăn nuôi hay không? ... những chủ đề tựa tựa như thế?
Tôi biết là các bạn cũng như tôi đang thăm dò ý kiến của mọi người và học hỏi kinh nghiệm của người đi trước.
Tôi biết rằng một khi đã quyết định chọn con đường này sẽ có rất nhiều những ý kiến trái chiều và phản đối của bạn bè và người thân. Nhưng tôi thử hỏi rằng các bạn đang chọn con đường cho chính mình hay chọn con đường cho người khác?
Khi mà chúng ta được may mắn hơn bao nhiêu người, hơn bao nhiêu bác nông dân không có điều kiện đi học? Chúng ta ít nhất là cũng có cái trí tuệ, nếu mà so sánh với người khác thì không bằng ai nhưng so với mức sàn thì cũng đâu thua kém gì? Tại sao lại không hả các bạn? Quan trọng là khi suy nghĩ cái gì đó cho thấu đáo là phải bắt tay vào hành động ngay? Việc gì cũng có rủi ro, được và mất .điều này ai cũng biết được qua hai mươi mấy năm được sống trên cõi đời này. Đừng do dự nữa nhé. Nếu cứ mãi nghĩ đến khó khăn thì sẽ rất khó làm một việc gì đó. Hành động ngay thôi. Chúng ta có thể hợp tác chung sức cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm để vươn lên phải không nào? Trước mắt thì chung sức về ý tưởng sau là về hành động và trong suốt quá trình thực hiện.
Rất vui được kết bạn với các bác. Facebook của mình: http://www.facebook/bangachoiothaibinh
Mình cũng có ý kiến như bạn vậy.mình thích tự có một mô hình riêng.còn đi làm công ty cn thì khó mà lên dc...nhưng mọi ng xung quanh ai cũng,phản đối khi mình ở nhà chăn nuôi.mình tự đi theo con đường riêng của mình.

Mình cũng có ý kiến như bạn vậy.mình thích tự có một mô hình riêng.còn đi làm công ty cn thì khó mà lên dc...nhưng mọi ng xung quanh ai cũng,phản đối khi mình ở nhà chăn nuôi.mình tự đi theo con đường riêng của mình.
bạn cứ cg làm đi, tôi cũng tốt nghiệp đại học đi làm rồi cũng nghỉ để về quê đây, ai cũng phản đối cả nhưng mà mình vẫn quyết định về quê
Năm vừa rồi cũng có chỗ dưa hấu cho bò ăn. Trồng cam 1 hecta thì sau 3 năm thu được bao nhiêu tấn. Bán với giá bao nhiêu nhỉ? Cam đất cát pha trồng có trái không bạn. Mình đang có 1.5hecta bỏ không.
nhà tôi đang trồng cam đất pha cát đây, mình không mạo hiểm, không học hỏi thì khó lòng mà thành bạn àh, đất gì thì đất chứ mình thấy bạn bỏ hoang 1,5 hec thì phí quá.

100 triệu chả đủ làm gì? Mình cũng đang xúc tiến về quê làm nông. Nhưng đang rất khó khăn. Dù nguồn vốn hiện có khoản 200. Ví dụ. Mua 1 chiếc máy cày đã 100. Máy gặt cỡ vừa cũng 100. Thế là hết tiền. Chưa nói đến chuyện thuê đất. Ví dụ nuôi bò sinh sản mỗi con cũng 25 triệu. 200 cũng chỉ mua được 8 con. Nuôi hơn 2 năm mới có lứa bò đầu tiên để bán. Chưa tính đến dịch bệnh, chuồng trại. Mỗi tháng ở quê làm ít nhất phải tạo ra được 1 nửa thu nhập ở phố thì may ra còn quay về. Mà muốn có một nửa thu nhập đó ở quê là một bài toán không dễ tý nào cả. Mình định nuôi gà vườn mà xây tường cao 2m bao quanh hết 15000m2 là hết vốn. Vốn chính là yếu tố khiến người có học thức ko thể quay về. Gia đình ko ủng hộ thì ko vay mượn thêm được. Cũng nản lắm.
Đúng là tham như nông dân.cái gì bać cũng muốn làm là sao?.thay vì thế hãy chuyên về một cái đi..

Em không biết các anh khoảng bao nhiêu tuổi trình độ học vấn như thế nào, kinh nghiệm về cuộc sống ra sao nhưng qua cách nói chuyện có vẻ hơi bi quan!
Vào đầu những năm 2000 các thương gia, các tập đoàn về IT cuả Mỹ ồ ạc đổ tiền vào thị trường Việt Nam vì họ cho rằng đây là phân khúc sáng tạo và cầu tiến nhất với số dân tương đối trẻ tinh thần chịu thương chịu khó và ham học hỏi ,rằng không lâu nữa việt Nam sẽ trở thành một thung lũng silicon thứ 2! Nhưng rồi sao chứ họ đã âm thầm ra đi trong sự thất bại ê chề và những thắc mắc khó hiểu không có lời đáp!
Haha! Họ không hề biết rằng người Việt Nam không muốn mạo hiểm, thich được yên ổn, không muốn suy nghĩ lo lắng. Một-- cậu thanh niên 20 tuổi chẳng khác gì ông già 50 cả. Muốn có công việc ổn định lương đủ tiêu, mỗi sáng cafe tối chở vợ đi chơi, sống không lo nghĩ còn ai nghèo khổ thì mặc kệ bởi cũng chỉ lo được cho bản thân vợ con ngon hơn 1 tý thì lo được vài con bồ nhí thôi!!!

Câu hỏi của bác hơi khó. Lúc còn bé được bố mẹ cho ăn học và nhắc một câu là cố mà học thành tài để thoát ly nông nghiệp không phải chân lấm tay bùn, không phải lấy Lờ trâu làm thước ngắm ....bla bla bla...
Thế rồi họ có bằng cấp này nọ đủ loại, bây giờ bạn lại hỏi tại sao ông không cất bằng đi về làm nông dân nuôi gà nuôi lợn trồng cây vui thú điền viên? Mỗi người một chí hướng một ngành nghề. tất cả các ngành đều quan trọng đều góp phần tạo ra một xã hội đa dạng hóa. Nước ta đang cố gắng trở thành một nước công nghiệp cơ mà. Nếu về quê làm nông dân hết thì công nghiệp hóa sao đây.

bạn cứ cg làm đi, tôi cũng tốt nghiệp đại học đi làm rồi cũng nghỉ để về quê đây, ai cũng phản đối cả nhưng mà mình vẫn quyết định về quê

nhà tôi đang trồng cam đất pha cát đây, mình không mạo hiểm, không học hỏi thì khó lòng mà thành bạn àh, đất gì thì đất chứ mình thấy bạn bỏ hoang 1,5 hec thì phí quá.
a o cho nao nghe an vay ? trồng chanh thế nào rồi

Câu hỏi của bác hơi khó. Lúc còn bé được bố mẹ cho ăn học và nhắc một câu là cố mà học thành tài để thoát ly nông nghiệp không phải chân lấm tay bùn, không phải lấy Lờ trâu làm thước ngắm ....bla bla bla...
Thế rồi họ có bằng cấp này nọ đủ loại, bây giờ bạn lại hỏi tại sao ông không cất bằng đi về làm nông dân nuôi gà nuôi lợn trồng cây vui thú điền viên? Mỗi người một chí hướng một ngành nghề. tất cả các ngành đều quan trọng đều góp phần tạo ra một xã hội đa dạng hóa. Nước ta đang cố gắng trở thành một nước công nghiệp cơ mà. Nếu về quê làm nông dân hết thì công nghiệp hóa sao đây.
Các nước hiện đại thì nông dân trình độ cao rất nhiều. Nó còn thuê các em bằng cấp đại học bên mình qua đó cắt cỏ chở rau nữa.

Tại sao lại ko cơ chứ . Tôi là 1 trường hợp như thế muốn ở nhà chăn nuôi nhưng ko có đất vốn lại ít tính đi tính lại thấy làm nhỏ lẻ thì ko có lãi làm lớn thì ko đủ khả năng . Mất 1 năm trời ở nhà chơi lông bông thì đầu năm nay tôi bắt đầu kê hoạch của mình. Ít vốn thì ta làm nhỏ khi nào nhiều vốn thì ta làm lớn . tôi ủng hộ nhưng ai có ý định như thế. chúc các bạn thành công

e trồng chanh bốn mùa đi, đặt giống ở ngoài hà nội ấy, e trồng nhiều không? A học đại học mà làm không đủ ăn nên về quê gần 1 năm rồi
e o quảng bình e dag dinh trong chanh ma c co kinh ngiem.a trong dc nhieu c
e o quảng bình e dag dinh trong chanh ma c co kinh ngiem.a trong dc nhieu c
kinh nghiệp thì dễ thôi mà nhưng đừng trồng chanh thường vì a thấy nhiều ng trồng rồi, mình làm cái gì khác người ta ấy. a thì đất ít quá. chủ yếu trồng cam, mía, cao su thôi

Like cả 2 tay
Cũng 1 cái bằng và hơn 20 năm ăn học, nhưng thực sự càng đi làm càng thấy cái cuộc sống phức tạpđô thị ko hợp với mình, yêu con chó con mèo, thích trồng cây nuôi gà, trc để có nguồn thực phẩm sạch, sau là có thu nhập, rồi vừa làm vừa tích vốn mở rộng. Đó là lí do tôi cũng đang lên kế hoạch cho mình. Tại sao phải tha hương cầu thực khi mình có thể làm ra tiền ngay trên mảnh đất ông cha truyền lại.
Cũng ở dh tb rất vui đc làm quen thớt, hi vọng có thể gặp để giao lưu học hỏi
https://m.facebook.com/pham.thanhlong.125

e trồng chanh bốn mùa đi, đặt giống ở ngoài hà nội ấy, e trồng nhiều không? A học đại học mà làm không đủ ăn nên về quê gần 1 năm rồi

kinh nghiệp thì dễ thôi mà nhưng đừng trồng chanh thường vì a thấy nhiều ng trồng rồi, mình làm cái gì khác người ta ấy. a thì đất ít quá. chủ yếu trồng cam, mía, cao su thôi
cao su e cung moi trong lai 2000cay,bua truoc bao gay het.a trong loai cam j vay

Người có học thức thì:
_ không học về nông lâm ngư nghiệp.
_ không có kinh nghiệm vì từ nhỏ tới lớn chưa câm cái cuốc chỉ cầm bút.
_ không có vốn vì bao nhiêu vốn liếng gia đinh dồn cho mjh học rồi ( nhà nghèo).
_ gia đình cương quyết không ủng hộ nên ko dám ( cái đáng sợ nhất trên đời là ánh mắt thất vọng của cha mẹ khi nhìn mình ).
_...nông dân thường bị xem là khổ là nghèo mà nghèo thì sinh " hèn".
_...
_...
.....lý do người có học thức không làm nông liệt kê ra nhiều không kể hết đâu...
Người có học thì không làm nông người ít học làm nông là quan niệm từ thời phong kiến đến nay rồi khó thay đổi lắm . Vì nông nghiệp ít nông dân trí thức nên mãi lạc hậu, kém phát triển là vậy ... Mình thấy bác nào trình độ ĐH mà được làm nông giỏi thì có lẽ là "duyên" với nghề nông thui, khá hiếm.
Theo bạn thì người học về nông nghiệp là những người không có học thức sao????

Đắng lòng tấm bằng ĐH và đắng lòng khi bỏ thành phố trở về quê mà ko biết làm gì :(
Tôi đã từng làm ăn thua lỗ ở HN, đang lúc thất bại lại gặp vợ nơi quê nhà. CUối cùng là bỏ trốn phồn vinh về quê lập gia đình, giải thể công ty.
Về nhà thì cơ hội việc làm quá khó.
Tôi từ bé đã thích chăn nuôi gà qué, chim cảnh... các loại. Nên bây h đang tính làm trang trại gì đó. khổ nỗi chật vật vì h tay trắng tay, đi lên từ cái móng tay.
Hiện tại đang nuôi 5 chục đôi bồ câu, mỗi ngày cũng có đc niềm vui và đang khao khát nhân đàn nhanh nhanh :))
Giá như bây h có 100tr thôi :D cũng đủ làm vốn rồi.

Đắng lòng tấm bằng ĐH và đắng lòng khi bỏ thành phố trở về quê mà ko biết làm gì :(
Tôi đã từng làm ăn thua lỗ ở HN, đang lúc thất bại lại gặp vợ nơi quê nhà. CUối cùng là bỏ trốn phồn vinh về quê lập gia đình, giải thể công ty.
Về nhà thì cơ hội việc làm quá khó.
Tôi từ bé đã thích chăn nuôi gà qué, chim cảnh... các loại. Nên bây h đang tính làm trang trại gì đó. khổ nỗi chật vật vì h tay trắng tay, đi lên từ cái móng tay.
Hiện tại đang nuôi 5 chục đôi bồ câu, mỗi ngày cũng có đc niềm vui và đang khao khát nhân đàn nhanh nhanh :))
Giá như bây h có 100tr thôi :D cũng đủ làm vốn rồi.
e giờ muốn cưới vk như bác ấy, 1 thân 1 mình nuôi mấy trăm con gà khổ hết chỗ nói luôn này
a
cao su e cung moi trong lai 2000cay,bua truoc bao gay het.a trong loai cam j vay
trồng cam vân du cao, vì theo chỉ đạo của nông trường nên trồng dày quá,chẳng ăn thua gì. e có nhiều đất ko?

e giờ muốn cưới vk như bác ấy, 1 thân 1 mình nuôi mấy trăm con gà khổ hết chỗ nói luôn này
a

trồng cam vân du cao, vì theo chỉ đạo của nông trường nên trồng dày quá,chẳng ăn thua gì. e có nhiều đất ko?
do la nong truong j vay a.da dc 5hec ak

do la nong truong j vay a.da dc 5hec ak
nông trường cờ đỏ e à, a ở gần trại bò sữa của th milk, 5hec thì tha hồ còn gì, đại gia về đất rồi, a gìơ ước ao 1 hec đất trống đây này, ngoài a 1 hec 125tr chẳng có mà mua

Người có học thức thì:
_ không học về nông lâm ngư nghiệp.
_ không có kinh nghiệm vì từ nhỏ tới lớn chưa câm cái cuốc chỉ cầm bút.
_ không có vốn vì bao nhiêu vốn liếng gia đinh dồn cho mjh học rồi ( nhà nghèo).
_ gia đình cương quyết không ủng hộ nên ko dám ( cái đáng sợ nhất trên đời là ánh mắt thất vọng của cha mẹ khi nhìn mình ).
_...nông dân thường bị xem là khổ là nghèo mà nghèo thì sinh " hèn".
_...
_...
.....lý do người có học thức không làm nông liệt kê ra nhiều không kể hết đâu...
Người có học thì không làm nông người ít học làm nông là quan niệm từ thời phong kiến đến nay rồi khó thay đổi lắm . Vì nông nghiệp ít nông dân trí thức nên mãi lạc hậu, kém phát triển là vậy ... Mình thấy bác nào trình độ ĐH mà được làm nông giỏi thì có lẽ là "duyên" với nghề nông thui, khá hiếm.
Tầm hiểu của bạn rất là nông. Bạn đừng có tư duy là cứ người làm nông lâm ngư nhiệp là những người ko có học thức nhé! Đừng bảo người có học thức là ko biết làm cái gì ngoài cầm cái bút nhé! Vốn liếng bạn bảo ko có thì bạn đánh giá sự việc quá chi là thấp kém, gia đình thì mỗi cây mỗi hoa mỗi người mỗi tư duy nên bạn đừng mang tư duy của bạn ra áp chung cho tất cả mọi người nhé! Nói chung là bạn viết bài này ra là ko phù hợp với tiêu đề bài viết

Back