Tại sao trồng nấm sò lại lên nấm rơm??

• Thread starter hoangthuy.ts49
  • Ngày gửi
Chào các bác,
Em đang trồng thử 100 bịch nấm sò. Quá trình trồng thì đúng kỹ thuật, nấm cũng lên chỉ có điều lên không hết. Một số bich nhiễm nấm rơm, ở quê em gọi là nấm rơm chứ thực sự em không biết nấm gì. Lúc mới lên nó màu xám và cục như nấm rơm, sau vài giờ nó bung ra, đỉnh nấm có màu đen. Các bác xem giúp em chứ những bịch có nấm này thì nấm sò rất khó lên, nếu lên được thì cũng lèo tèo vài cọng.
Em xin cảm ơn.

thực ra vấn đề tái sử dụng mùn cưa sau khi trồng bào ngư là một vấn đề rất đáng quan tâm, nhưng mà các bác phải lưu ý vấn đề này nhé : chất lượng mùn cưa (hoặc rơm rạ) là một vấn đề tối quan trọng, vì cho dù có bổ sung cơ chất nhiều đến thế nào đi nữa cũng có một giới hạn không thể vượt qua mà nếu vượt quá thì xảy ra tình trạng meo không bắt được vì bị ngộ độc giống nhưng là ăn nó quá bị bội thực và rồi tào tháo rượt đấy ạ.

Em đã từng có những đợt mùn cưa kém chất lượng (người bán họ trộn lẫn mùn cưa đã trồng qua bào ngư vào xe mùn cưa mua về), và ngay đợt nấm đó là biết tay liền thôi, vẫn quy trình và lượng dinh dưỡng bổ sung như vậy mà bịch hái cỡ 3 tháng là đen thui, tàn hết, năng suất thì giảm thấy rõ.

Cũng đã có đợt em trộn mùn của đợt trồng bào ngư trước thải ra vào đợt trồng mới (tỉ lệ là 20%), tỉ lệ NPK tăng lên 10%, cám tăng lên 15% nhưng mà vẫn ko lại, chất lượng, năng suất và thời gian thu hoạch đều bị giảm xuống nhiều, vì vậy bác nào định tái sử dụng mùn thải của bào ngư trồng nấm tiếp tục thì nên tính cho kỹ nhé
Đã trồng thì trồng mạt cưa mới, không ai mua mạt cưa cũ trộn để trồng cả. Tớ pọt phần trên, đủ thứ bệnh hại, trồng chưa chắc có năng suất cao, chi phí cao. Gây và lưu bệnh hại nhiều năm. Thua.

theo em nghĩ sao ko trồng xong nấm sò thì ta típ tục trồng nấm rơm sau đó mới tới ủ làm phân để bón cây hay nuôi trùn quế cuối cùng .hay là năng suắt trồng nầm rơm trên bã nấm bào ngư thấp hay do nguyên nhân gì??? ma ở em thấy họ ko trồng lại mà toàn vứt bỏ hết lun hay họ ko biết ??? mong các bác có kinh nghiệm chỉ bảo để kiem them it hu nhap tu ba cua nam ngu :9^::9^::9^::9^:
Về nguyên tắc lý thuyết, ai trồng nấm đều biết. Ban đầu dùng mạt cưa mới trồng bào ngư, linh chi, nấm mèo. Sau đó bã được dùng trồng nấm rơm. Sau nữa dùng bã trồng nấm rơm nuôi trùn quế. Cuối cùng làm phân bón hữu cơ. Nhưng thực tế không ai làm quy trình khép kín như vậy dù biết là có hiệu quả kinh tế và sạch nữa. Nhiều lý do:
1/ Không rảnh: Làm một loại nấm là gần chết rồi, thì giờ đâu làm làm thêm loại khác.
2/ Không có chổ: trồng nấm đòi hỏi mặt bằng rộng. Xổ bịch ra để trồng cũng phải xa một chút. Nuôi trùn thì đòi hỏi che chắn đàng hoàng.
3/ Chưa có kinh nghiệm: nên không làm vì khi trồng nấm rơm hoặc nuôi trùn phải có kỹ thuật phối chế nguyên liệu , che chắn để năng suất cao. Trùn không thể dùng mạt cưa thải là đủ mà cần phải có thêm thức ăn khác.
4/ Dễ bị nhiễm bệnh hại nếu không phòng ngừa tốt. Dẫn đến năng suất thấp hoặc thất thu. làm thiệt ăn chơi... cho đỡ buồn.
Túm lại là, biết là hay nhưng không ai làm tới nơi tới chốn cả.
Tất nhiên có trường hợp riêng lẻ là có người mua mạt cưa thải ra để về trồng nấm rơm. Sau đó hoặc nuôi trùn, hoặc bón cho những vườn cây ăn trái hoặc cây công nghiệp.
Nên nếu muốn làm phải vừa học vừa làm vừa rút kinh nghiệm và muốn có kinh nghiệm thì phải có thời gian. He he, vậy đủ chưa.

chủ xị đem co bỉ chợ đâu mất tiêu rồi
Chủ xị đây,
Lúc sáng mới đảo đống rơm, đợt ni chuyển sang trồng nấm rơm chứ nấm sò nóng quá mà mình không đầu tư đc nên thấy năng suất thấp. Bác nào trồng nấm rơm rồi nói cho mọi người biết một số kinh nghiệm đi..

cho em ? nếu mua bột thì làm sao phân biệt được bột cưa đó đã sử dụng hay chưa ????????????????

hị hị, hum giờ công viết bài mỏi cả tay mà bạn chẳng thanks cái nào hết, pùn quá nè. Còn nhiều thứ lắm nhưng mà viết bài không ai quan tâm hết làm sao mà có nhiệt tình viết nữa đây, hị hị

Mình vẫn chưa thấy nút thank, chứ thật lòng cảm ơn bạn hoangkhoi1986 rất nhiều!
Mình mới bắt đầu trồng nấm bào ngư, nên rất thích đọc được những chia sẻ rất hữu ích như vầy.

Nếu dùng bơm cao áp nhỏ như vậy thì sức đẩy được bao nhiêu béc? và diện tích nhà trồng với máy bơm như vậy là bao nhiêu m2.

Chào bác:
Khi bác đi mua bơm người ta sẽ báo cho bác loại nào thì phù hợp
nhưng điều này không quan trọng lắm đâu.
- Khi đạt độ ẩm (đúng ngưỡng trên): nó sẽ hạ rất chậm, đương nhiên
bác thiết kế hệ thống thông gió sao cho hợp lý.
- Khi độ ẩm hạ tới hạn (ngưỡng dưới): bộ điều khiển sẽ đóng mạch
cho bơm chạy (giống cái điều hoà vậy)
- Linh chi thì trồng vạ vật thôi, còn phòng nuôi của em 25 m2
dùng một điều hoà hai chiều 12000 BTU + một hệ thống tưới
tự động + một hệ thống chiêu sáng tự động

em mua một cái bơm cũ (có 200k), đầu tiên chạy 10 béc theo tư vấn
nhưng thấy độ ẩm tăng nhanh quá, ngưng giọt nhiều -> tháo bớt béc
+ vặn nhỏ hết cỡ + chế cái van hồi lưu + thêm cái quạt => ok
(có lẽ đến 2 năm ... mà nó chưa chịu hỏng gì cả)

vừa mới đi công tác về, tha về một đống giống mới
phen này lại có đồ chơi dài dài. mỗi tội quá tốn kém
:bash:

Chào bác:
Khi bác đi mua bơm người ta sẽ báo cho bác loại nào thì phù hợp
nhưng điều này không quan trọng lắm đâu.
- Khi đạt độ ẩm (đúng ngưỡng trên): nó sẽ hạ rất chậm, đương nhiên
bác thiết kế hệ thống thông gió sao cho hợp lý.
- Khi độ ẩm hạ tới hạn (ngưỡng dưới): bộ điều khiển sẽ đóng mạch
cho bơm chạy (giống cái điều hoà vậy)
- Linh chi thì trồng vạ vật thôi, còn phòng nuôi của em 25 m2
dùng một điều hoà hai chiều 12000 BTU + một hệ thống tưới
tự động + một hệ thống chiêu sáng tự động

em mua một cái bơm cũ (có 200k), đầu tiên chạy 10 béc theo tư vấn
nhưng thấy độ ẩm tăng nhanh quá, ngưng giọt nhiều -> tháo bớt béc
+ vặn nhỏ hết cỡ + chế cái van hồi lưu + thêm cái quạt => ok
(có lẽ đến 2 năm ... mà nó chưa chịu hỏng gì cả)

vừa mới đi công tác về, tha về một đống giống mới
phen này lại có đồ chơi dài dài. mỗi tội quá tốn kém
:bash:
He he, bác chịu khó thật, lại sáng tạo nữa. Vậy thì trồng lớn chứ sao lại lai rai thôi. Linh chi sao lại phải trồng trong nhà điều hòa? Nhiệt độ nào nó cũng ra được mà. Thêm một đống giống mới, bác bật mí được không?

:D, ôi trời, ông bạn: điều hoà để trồng loại khác
linh chi thì chỉ trồng vạ vật thôi mà, có cần điều hoa đâu
nhung mùa này nóng quá nó cũng không ra được

Nấm: trồng ít thì chết ít - trồng nhiều thì chết nhiều
mình cân đối làm thế nào đó: nếu mất mình cũng không
mất trắng, kiếm thêm chút tiền thôi mà, kiếm nhiều
thì đau đầu lắm

giống mới thì nhiều, đôi khi mua phải giống VN mới đau
các bạn bảo: gần nhà mày đầy ... thất vọng ê chề :ph34r:

:D, ôi trời, ông bạn: điều hoà để trồng loại khác
linh chi thì chỉ trồng vạ vật thôi mà, có cần điều hoa đâu
nhung mùa này nóng quá nó cũng không ra được

mình cân đối làm thế nào đó: nếu mất mình cũng không
mất trắng, kiếm thêm chút tiền thôi mà, kiếm nhiều
thì đau đầu lắm

giống mới thì nhiều, đôi khi mua phải giống VN mới đau
các bạn bảo: gần nhà mày đầy ... thất vọng ê chề :ph34r:

He he, hàng bôi đen là đúng hoàn toàn. Trồng ít chết ít, trồng nhiều chết nhiều. Không trồng không chết. Còn về sử dụng máy điều hòa, tưởng trồng linh chi vì bác đang nói về linh chi. Về giống nấm, bác chưa bật mí mà. Để xem em có quen nó không và nó có quen em không?

Bác Duimoc & Bác Quân Tử giải thích thêm điểm này được không ạ? Theo các Bác đánh giá thì trị trường nấm ăn ở miền Bắc & miền Nam hiện nay như thế nào?

Bác Duimoc,Bác Quân Tử,Bác Hoangkhoi1986 cho em ? chuyen nay ti ma khong em ? cho ong bac cua em ong trong nam rom ong noi trong nam rom vao mua gi ko kho bang mua dong vi troi lanh leo qua nen nam ra khong duoc neu muon trong duoc mua dong thi phai mua THAN bo vao cho no du nhiet do thi no moi ra nen ong moi ? cac nao co kinh nghiem trong nam rom vao mua dong ko co the chi cho bac em cach it tot than ma nhiet do trong trai nam van on dinh ko

y em ? la trong nam rom vao mua dong thi troi lanh leo ma nam rom thi can nhiet do tuong doi cao moi ra nen em ? cac bac co cach nao ngoai cach bo than ra thi con cach nao khac de van giua cho trai nam minh on dinh nhiet do ko:9^::9^:

Bác Duimoc,Bác Quân Tử,Bác Hoangkhoi1986 cho em ? chuyen nay ti ma khong em ? cho ong bac cua em ong trong nam rom ong noi trong nam rom vao mua gi ko kho bang mua dong vi troi lanh leo qua nen nam ra khong duoc neu muon trong duoc mua dong thi phai mua THAN bo vao cho no du nhiet do thi no moi ra nen ong moi ? cac nao co kinh nghiem trong nam rom vao mua dong ko co the chi cho bac em cach it tot than ma nhiet do trong trai nam van on dinh ko
Giời ạ, mùa đông chỉ có ăn nấm rơm là tốt. Chẳng ai trồng. Nấm rơm chịu nhiệt độ nóng khoảng 30- 35 độ. Nếu trồng ngoài trời, dù có áo mô thì nhiệt độ cũng lên khá cao. Thế mà muốn trồng trong mùa đông! Thí dụ chỉ cần 25-27 độ là cũng không ra rồi. Dùng than thì bao nhiêu than cho đủ phòng trồng! Mô phật. Thôi thì nếu muốn trồng, ta sắm cho nó cái lò sưởi đốt ga trồng khỏi bị ảnh hưởng khói bụi hoặc khí SO như than.

:9^:nhu o em ho van trong nam rom vao mua dong bac nao co kinh nghiem xin chi bao voi???????:9^:

Back