• Dismiss Notice

THẢO LUẬN VỀ THÍ ĐIỂM TRỒNG CHÈ TRONG NHÀ KÍNH

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 14/1/16

1. raurung Nhà nông tập sự

Thảo luận về trồng chè trong nhà kính:
      Hiện nay sản lượng chè của Việt Nam rất lớn, tuy nhiên về kỹ thuật trồng, chăm sóc, bảo quản và chế biến của người làm chè chưa áp dụng công nghệ cao. Do vậy đầu ra của sản phẩm chè Việt Nam so vơi các nước xuất khẩu chè ây chè Việt Nam TG còn rát thấp. Để cây Chè VN có chỗ đứng trên thị trường TG, rất cần những đóng góp chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức sâu rộng về cây chè nhằm nâng chất lượng Chè VN. Để người trồng chè phát triển kinh tế tăng thu nhập.
      Hiện nay chúng tôi đang thử nghiệm trồng chè trong nhà kính.
      (Mức dầu tư dự kiến 200tr/1ha xây dựng nhà kính, giá chè hiện chúng tôi đang bán giá từ 200k đến 600k/1kg chè khô)
      Mục tiêu:
      Tăng số lứa hái/năm,
      Tăng năng suất
      Tăng chất lượng chè
      Giảm công chăm sóc (tưới, làm cỏ, bón phân...)
      Điều khiển cây chè theo yêu cầu
      Tránh thời tiết bất lợi
      Đó là lý do chúng tôi thử nghiệm mô hình TRỒNG CHÈ TRONG NHÀ KÍNH
      Mong các bạn cùng chia sẻ, đóng góp ý kiến, kinh nghiệm để mô hình chúng tôi thành công. ĐT: 0984 397 999
      --- @ 14/1/16 ---

Đang bắt đầu triển khai
      --- @ 14/1/16 ---

Last edited: 16/1/16
      Đang tải...
    2. Thuy-canh

Thuy-canh Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Chào bạn raurung,
      Tui thấy bài của bạb, tui cứ nhìn trại trà của bạn, mà ước gì là được đến thăm, và được bạn mời một ly trà của tranhg-trại bạn. Tui tiếc lắm! Nhưng tui không thể đến.
      Thưa bạn, tui rất muốn được đến thăm bạn để nói là mục-tiêu bạn tới khiến tui suy-nghĩ nhiều lắm. Bởi, tui đang sửa-soạn để làm một nhà kính. Nhà kính tui sẽ làm nầy, có thể nới rộng bao nhiêu cũng được và đặc-biệt là giảm nhiệt-độ, mà điện tốn để vận-hành rất ít, có khi không có. Thêm vào đó, tui sẽ làm nhà nầy chắc hơn, bền hơn so với nhà kính tui đã làm. Thưa, tui là một nông-dân, tui tự làm nhà kính cho tui. Và vì chính tay tui làm, nên những ưu-khuyết/điểm sẽ là mục-tiêu của tui..
      Thưa, tui với bạn ở xa nhau quá, nhưng trao đổi nhau thì không khó. Nếu bạn không ngại, xin bạn gởi vào hộp thư tui, địa-chỉ Email của bạn. Bạn nhé!
      Chúc bạn một ngày vui với trạng-trại của bạn.
      Thân.

raurung, btvnguyenhaiLeluc thích bài này.
    3. raurung

raurung Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      can bo nong nghiep
      Chào bác Thủy canh!
      Tôi yêu thích nông nghiệp từ bé, hiện nay và mãi mãi sau nay vẫn vậy.
      Được trao đổi, học hỏi các bác trên diễn đàn Agri thấy tôi càng thấy
      kiến thức, kinh nghiệm của mình còn thiếu nhiều tuy đã gắn bó với
      nông nghiệp hơn 20 năm, đã trải qua bao công việc về NN.
      Đặc biệt hơn khi chính thức tham gia diễn đàn từ năm 2010
      tôi thấy đây là cửa sổ để tầm nhìn của mình xa hơn, rộng hơn
      Nhiều điều mình đã làm, đã thử nghiệm thất bại có, thành công
      có tuy nhiên vẫn còn phải học nhiều lắm, được chia sẻ cùng
      bác Thủy canh tôi rất vui và rất mong bác chia sẻ kinh nghiệm
      kiến thức của bác. Chỉ nghe đến đất nước Úc xa xôi tôi cũng
      mong 1 lần được đặt chân đến, hồi nhỏ tôi xem nhiều phim có
      hình ảnh về vùng đất nước đất đai màu mỡ, sa mạc cát trắng mà mơ ước.
      Nói về "nhà kính" có lẽ dùng từ đó mọi người nghĩ gì đó công nghệ hay phải đầu tư lớn nhưng với tôi thì ko hẳn như vậy, phải do cách làm của mình và phải tự mình làm và rút ra kinh nghiệm, lựa chọn vật liệu để xây dựng. Đặc biệt là mình làm nhà kính để trồng cây gì, thu hoạch gì, tác dụng để làm gì, tính bền vững, tính thời điểm, tính hiệu quả và khả thi...trả lời được thì chúng ta làm thì sẽ không bao giờ lo thất bại. Nhưng phải tự mình làm và phải làm từ từ, không vội vã khi chưa làm chủ được kỹ thuật.
      Đối với làm nhà kính để trồng chè chắc ở VN chưa ai dám làm,
      còn tôi đã có ý định làm từ lâu nhưng hiện nay đang phối hợp với
      1 nông dân nữa để làm nhưng ngoài mục tiêu nêu trên tôi còn 1 lý do nữa để làm, 1 lý do rất quan trọng và ý nghĩa nữa đối với "công nghệ sản xuất chè". khi nào hoàn chỉnh và vận hành thử nghiệm 1 số kiểu canh tác chè trong nhà kính thành công tôi sẽ cho các bạn biết lý do quan trọng đó. (Để nói về cây chè cần nhiều và rất nhiều thời gian mới có thể chia sẻ được)
      Rất cảm ơn những chia sẻ cua bác Thủy canh, mail của tôi: nongnghieppl@gmail.com
      có gì thú vị mong Bác chia sẻ kinh nghiệm làm nhà kinh cho tôi nhé, thân chào bác!
      --- @ 19/1/16 ---
      Vùng chè đặc sản quê tôi

Cây chè cổ 50 tuổi của địa phương trong Fastival Trà Thái Nguyên

4. AQ101

AQ101 Nhà nông nghiệp dư

Anh có người nhà ở Đồng Hỉ, bên bờ sông Công đối diện với Tân Cương. Đã nhiều lần muốn làm chè sạch, chè hữu cơ nhưng chưa làm được. Cảm nhận cá nhân là cây chè sức sống rất mạnh nên thích hợp với trồng ngoài trời hơn là trong nhà kính. Chênh lệch nhiệt độ và biến đổi thời tiết cỏ lẽ làm cho chè có vị ngon hơn.
      Các vùng trồng chè hiện nay đất bị ô nhiễm và chai cứng. Nên nếu làm tôi sẽ đi theo hướng cải tạo đất và môi trường, thay cho việc "nhốt" cây chè vào trong nhà.
      Chúng ta quá chú trọng vào tăng năng suất nên bỏ qua chất lượng. Hãy làm ngược lại, giảm sản lượng đi, nâng cao chất lượng sản phẩm lên.
      Nếu có thể cho anh xin một mảnh vườn chè làm thí nghiệm nhé chú KỐP!!!

5. raurung

raurung Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      can bo nong nghiep
      Cảm ơn a AQ.
      Để nói về đặc tính của cây chè thì tôi rất hiểu. Về đất đai bạc màu và ô nhiễm cũng rất đúng. Tuy nhiên tôi làm nhà kính k phải để nhốt cây chè. Mà nhà kính của tôi có thể mở ra thu vào theo ý tưởng của mình. Khi nào cần che, khi nào cần bỏ. Mình có thể điều khiển cây chè theo ý của m. Cho nó ăn, UỐNG, ngủ, nghỉ theo ý m. Chứ k phải đúng như mục đích sử dụng của "nhà kính" bác AQ

AQ101Thuy-canh thích bài này.
    6. Thuy-canh

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Quang,
      Quang nhận-xét không sai chút nào. Chè là cây được trồng thâm-canh, đất bị ô-nhiễm do phân bón từ lúc trồng cho đến hàng năm nên phân bón vôđất, sẽ tồn-đọng khiến đất ngày càng chai cứng!
      Trước đây, mấy ngày tui ở Hà-nội, Quang đèo tui bằng xe gắn máy, cho tui thăm nhiều nơi trồng, nơi giảng dạy... và anh em mình cùng thấy những nhà kính hiện-đại cao nhứt, đắt tiền nhứt... cũng phải bỏ trống, làm nhà kho. Điều đó có nghĩa là nhà kính không tốt bằng trồng ngoài trời. Và rồi, hai anh em mình, mỗi người đi mỗi ngã: một người trồng Thổ-canh ngoài trời, một người trồng Thủy-canh trong nhà kính. Cho đến lúc nầy, tui nhìn cảnh Quang trồng thỗ-canh, tui nguỡng-mộ vô cùng! Tui thích quá! Mà trồng hữu-cơ nữa! Hơn thế, tui phục Quang nhứt, là làm sao mà một giảng-viên đại-học bàn phiếm, không có dính dáng gì đến nông-nghiệp đâu?, mà chỉ sau một thời-gian ngắn, Quang đặt đến được kết-quả nầy! Thật đáng nễ!
      Tui với Quang, anh em mình giống nhau ở chỗ, chính tay làm thử trước, rồi phân-tích ưu-điểm của kết-quả. Chứ không mù-mờ chút nào! Quang tiếp tay với bạn raurung làm thí-nghiệm một khoảnh vườn. Hay quá! Tui mong là chủ vườn đồng ý.

Hì hì, tui mong có dịp được đến chơi với Quang một vài ngày.
      Thân.
      --- @ 20/1/16, Original Post Date: 20/1/16 ---
      Bạn raurung,
      Tui trước đây trồng cây ngoài trời, nên hiện thời, dù tui trồng thủy-canh nhưng tui vẫn say mê nuôi trùn, ruồi lính đen... để cải-thiện đất và nuôi cá.
      Hì hì, tui trồng thủy-canh bằng hóa-chất, nhưng lại thích cải-thiện đất bằng hữu-cơ. Nên, nếu được thuận-tiện, tui sẽ trồng thử măng tây thổ-canh, tui đã trồng thử rồi. Điều nầy có nghĩa là tui sẽ cải-thiện đất, chăm bón đất như thế nào, để cuộc đời măng tây trên 10 năm sẽ không bị thoái-hóa? Tui sẽ dùng trùn và phân hữu-cơ.
      Tui tin là, trồng măng tây hay trồng chè trong nhà kính, chuyện kiểm-soát đất trồng dễ hơn ngoài trời quá nhiều! Bởi đất trong nhà kính sẽ không bị xói mòn vì mưa gió. Nước tưới hàng ngày trong nhà kính, được thoát ra nhờ hệ-thống ống dẫn trong đất.
      Nhà kính có thể hạ nhiệt mùa hè và giữ phần nào nhiệt-độ trong mùa đông. Trồng ngoài trời hay trong nhà kính, có thể kéo dài quang-kỳ và trong nhà kính có thể giảm cường-độ ánh-sáng được.
      Về "phẩm" của chè trồng trong nhà kính, tui chưa trồng nên không biết, nhưng tui trồng các cây:
      - Trồng bằng thủy-canh và thổ-canh trong nhà kính : cà, dưa, đậu... thì đậm-đà hơn, năng-xuất cao hơn gấp đôi.
      - Trồng rau trong nhà kính. Tui chưa trồng thổ-canh, chỉ trồng thủy-canh. Rau thơm, cần nước, xà-lách-son... bất cứ, thì vì chỉ ăn lá, nên không bao gì chờ cho cây rau già mới cắt, nên non hơn, không cứng hơn, nên không đậm-đà bằng trồng ngoài trời.
      Mà điều tui thích nhứt, là rau trong nhà kính không bị chúng tự cạnh-tranh nhau về phân và về khoảng không-gian trên lá. Rau được cắt (thu-hoạch) cùng một lúc với nhau, cùng nhú mầm một lúc với nhau, phát-triền đồng loạt với nhau, nên năng-xuất nhờ đó mà mà vượt trội gấp bội.
      Và sau hết, Ưu-điểm của nhà kính là:
      - Nếu bão, nhưng không quá mạnh, là sập nhà kính, thì tui vẫn thu-hoạch bình-thường như mọi ngày. Khác với trước đây, tui phải ươm cây con trồng lại, tốn khá lâu.
      - Cùng một diện-tích, trước đây tui cần 4 người, nay chỉ 1 người, mà còn vẫn ăn sáng trễ, nghỉ việc sớm hơn.

Riêng chuyện làm làm kính của raurung. Cái khó nhứt của tui là, nhà kính của tui, có thể:
      - Nông-dân thường cũng tự làm được,
      - Di dời dễ-dàng,
      - Sửa, thay bất cứ phần nào, dù lớn hay nhỏ, cũng dễ-dàng,
      - Nới rộng hay thu hẹp, rất dễ,
      - Kiểm-soát phần lớn nhiệt-độ,
      - Chống mưa,
      - Chống côn trùng,
      - Chống cỏ.
      - Rất ít tốn điện cho quạt và đèn,
      - Giảm nhân-lực.
      Nhưng tui không làm sao để khi cần, mở màng kính ra hay đậy lại được.
      Vậy, anh em mình chỉ bàn cho vui thôi. Nếu có thể, được bạn raurung cho tui tới thăm, tui mừng lắm!
      Thân.

Last edited: 20/1/16
      di len lam giauraurung thích bài này.
    7. raurung

raurung Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      can bo nong nghiep
      Tôi có thể hướng dẫn cho bác vấn đề "làm sao để khi cần, mở màng kính ra hay đậy lại được". Tôi đang trong quá trình hoàn thiện và cần gia công thêm 1 số chi tiết, khi nào hoàn thiện tôi sẽ gửi ảnh cho bác Thuy canh xem chi tiết. Nhưng nếu được phép Bác có thể gửi cho tôi mô hình nhà của bác tôi sẽ góp ý vào luôn thì tiện hơn, vì nhà kính của bác như thế nào tôi chưa tưởng tượng ra.

trangnga thích bài này.
    8. Thuy-canh

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Nhà kính tui làm, không đẹp, nhưng vì chỗ tui luôn bị gió mạnh làm hư nhiều lần. Để có thể chống lại được, tui không hàn cố-định, hay bắt ốc thật chắc, mà cả nhà kính, không có cứng ngắt như trước, nó "nhúc-nhích" như cây tre, gió ép đè xuống, gió qua thì không bị thiệt hại. Nhờ vậy mà 10 năm rồi vẫn đứng vững, màng chưa cần phải thay.
      Nhưng tui vẫn bị nhiệt-độ buổi trưa, "luộc" rau trong nhà kính! Thiệt hại nhiều lắm! Nên bây giờ, tui sẽ làm một lớp lưới che bên trên màng nylon. Có vậy thôi. Mà vì chỗ tui gió mạnh lắm, nên tui không dám làm màng nylon di-chuyển, nó sẽ như cánh buồm...! Tui không đủ sức làm được. Tui chỉ làm lưới che di-động, che nắng thôi.
      Thân.
      --- @ 20/1/16, Original Post Date: 20/1/16 ---
      Hình như Topic nầy có trục-trặc. Vậy, tui với bạn raurung sẽ trao đổi với nhau qua Email, bạn nhé!
      Thân.

9. raurung

raurung Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      can bo nong nghiep
      không có gì là trục trặc cả bác Trung a, đang có nhiều vấn đề để chúng ta cân chia sẻ làm rõ lợi ích và hiệu quả, nhiều người học nhiều, đi nhiều nhưng chưa chắc đã nắm rõ kỹ thuật bằng người trực tiếp sản xuất. Trái đất này quả là rộng lớn

Thuy-canh thích bài này.
    10. Đỗ Mến

Đỗ Mến Nhà nông nghiệp dư

Tôi thấy cây chè chỉ là cây xóa đói giảm nghèo, nếu tính trừ hết chi phí bao gồm cả nhân công thì sẽ lỗ. Tôi đang tính phá bỏ chè để trồng cây ăn quả

taynguyen thích bài này.
    11. Thuy-canh

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Đúng đó bạn raurung:
      - Các kỹ-sư làm nhà kính không thể biết mỗi ngày, người nông-dân làm việc trong nhà kính "thấy" cái nhà kính thế nào?
      - Người nông-dân sử-dụng nhà kính, thì không thể làm nhà kính theo "ý muốn" của mình.
      Đó là lý-do tui tự làm cho mình. Lại rẻ hơn.
      Thân.

AQ101raurung thích bài này.