Thực tế về chăn nuôi gà ta thả vườn

Trong thời gian qua hàng loạt tranh luận về giống gà, hàng loạt giống gà mới tha, gia thị trường . thấp thoáng phía sau rặng cây bãi cỏ chị gà ta vẩn ung dung tồn tại . một thực tế không chối cải là gà ta vẩn chiếm ưu thế trong thị trường thị phần vì chất lượng thịt .nhưng để phát triển với số lượng lớn gà đúng chất lượng thì không dể chút nào . chúng ta từng nghe rất nhiều thương hiệu gà đồi gà thả vườn vvv và vvv . rồi theo dòng thời gian củng chìm xuồng .
với khá nhiều năm lăn lộn trong nghề nuôi gà ta mình nhận thấy các vấn đề sau 1- Các trại gà lớn thường xuyên đóng cửa vì dịch bệnh nhiều hơn là giá cả.
2- Nếu nuôi tập trung gà ta theo hướng công nghiệp thì...lổ vì tăng trọng chậm và dể phát sinh dịch bệnh. Khi tham gia thị trường thì giá củng không thể cao hơn con gà thả vườn thuần chủng, vậy sự tồn tại của con gà ta có mong lắm không khi mà không bao giờ nó chiếm lỉnh được thị trường. Thật sự là nó không mong manh như ta nghĩ, nếu nhìn từ 1 phía để đảm bảo có giống gà uy tính cung cấp cho thị trường ta phải làm sau ? Tất nhiên là giống, có giống tốt rồi vấn đề quan trọng là cách nuôi .... thuận với tự nhiên lợi dụng lợi thế vườn đồi bãi cỏ trảng ruộng vvv mật độ gà luôn luôn thích hợp với diện tích chăn thả thích hợp với mùa vụ . áp dụng đúng các phương châm trên thì rủi ro về giá về dịch bệnh rất ít xảy ra . thực tế hiện nay sau thời gian điểm danh các trại gà tên tuổi của bình phước thì .... gọi tên mà không nghe trả lời họ đi đâu cả rồi vấn đề là họ vượt ra khuôn khổ tự tin tăng bầy đàn và ... tự triệt tiêu .riêng với cách nuôi nông hộ vẩn tồn tại không ít anh chị em đã hành nghề trên 10 năm nay . với phương châm tự sản tự tiêu . họ tự tạo con giống cho mình . điều phối luân phiên mật độ đàn gà theo thời vụ . thu nhập của họ không đột biến mà rất ổn định có thể xem như công thức . như vậy điểm qua thực tế thì muốn có một con gà ta chất lượng và số lượng vẩn còn thấp thoáng cách sản xuất kiểu ta không dục tốc bất đạt được .với các nhận định này có thể phản diện với các anh em có ý tưởng sản xuất nhanh nhiều ...đây là nhận định của cá nhân tôi trong thời gian qua . bài viết này xem như mở đầu cho cuộc thảo luận chuyên đề về cách chăn nuôi gà ta thả vườn rất mong sự góp ý của anh em chăn nuôi gà ta .

Xóm mình đa số nuôi gà kiểu đó. Có diều là bọn gà phá kinh lắm bới tung vuờn hàng xóm lên--->kết quả bị thuốc chết . 1000k/kg cũng lỗ

Nhận cung cấp con giống gà nòi lai bên tre cho ba con chăn nuôi đây.bà con co nhu câu xin liên hê 01643500500.
Giá ga con hiên tại: 11.000₫/con
Bà con yên tâm vê chât lương con giông,bên mình đảm bảo về chất lượng
Nhân giao các tỉnh lân cận bên tre

Ai co ga ta dung nghia tha vuon chat luong tot ko?? minh co nhu cau 300c/thang ai co ko/
Ban lien he sđt:0939898099,gà thả vườn ,ăn lúa 100%,giống ga nòi miền Tây.số lượng không giới hạn.giao dịch tại Vĩnh long.

"gà thả vườn" là k su dung thưc ănđung k may bác.loai ga này ai ma nuôi được sô lương nhiêu chư.chi la nuôi nhỏ lẻ ăn thịt trong nhà thui.nguoi ta nuôi gà kinh doanh thi chon con giông tôt,k lai bây nhiu.thương thì nuôi theo quy mô 1000 con trơ lên

Em sẽ phân tích các khoản mục chi phí để bác rõ: chi phí ở đây gồm 3 khoản mục chính là con giống, vacxin và thức ăn (thức ăn là ngô nghiền và thức ăn tự nhiên gà tự kiếm)
1. Gà giống. Hiện nay chủng loại gà ri giá có lúc cao lúc thấp nhưng em có thể nhập với giá TB khoảng 15k/1con. Nếu bác muốn nó "sạch" đến độ tinh khiết nữa là gà bố mẹ cũng được nuôi theo phương thức tự nhiên nữa cũng ok. Chi phí sản xuất con giống cùng lắm 6k/1 con là cùng.
2. Vacxin phòng marex 1 lần, gumboro 2 lần, newcatson ba lần, H5N1 1 lần. Như vậy là 7 lần sử dụng vacxin. Bọn em làm thì tốn TB khoảng 200 đồng/1 lần. Vị chi hết 1400 đồng/ 1con. Không biết bác có cho phép sử dụng thuốc sát khuẩn phun khử trùng tiêu độc không nhưng em sẽ tính thêm 600 đồng/1con cho phần này nữa. Vị chi hết 2000đồng/1con.
3. Thức ăn là ngô nghiền và thức ăn gà tự kiếm ngoài tự nhiên. Khẩu phần ăn như sau: tháng thứ nhất 30gram/ngày=0, 9kg tháng 1. Từ tháng 2-7 ăn 60 gram/ngày= 10.8kg như vậy hết 11,7kg. Giá ngô tại vùng em đang 5000đồng/1kg. Em tính luôn 6000 đồng cho chắc ăn thì chi hết 70200 đồng tiền thức ăn.

Tổng hợp 3 khoản hết 88,2 nghìn đồng/1con. Với tiêu chuẩn xuất chuồng từ 1,4-1,8kg em tính TB 1,6kg trừ hao hụt còn 1,5kg. Giá thành sẽ là 88,2/1,5=58800 đồng/1kg.

Vì khẩu phần ăn em tính theo phương thức nuôi công nghiệp ăn cám công nghiệp với chủng gà ri thần nuôi 4-5 tháng là xuất bán nên nó hơi cao. Gà thả 1con/20m2 sẽ tự kiếm được thức ăn thêm+ ngô khó tiêu hơn so với cám công nghiệp nên thức ăn tiêu thụ chắc sẽ ít đi. Do đó em tự tin với mức giá thành 60k/1kg.

Nếu bác quan tâm đến làm thế nào để phòng chống dịch bệnh (yếu tố sống chết với người nuôi) thì em trình bày tiếp?
em đang dự định nuôi 1000con gà ri trên diện tích 1ha đây bác. đất em đi thuê 7tr/nam/1ha ngta trồng cây vải rồi mình chỉ nuôi gà thôi ma thấy mấy bác nói thế em cũng đang suy tính lại đây. bác VÔ TÌNH chỉ em mấy chiêu nuôi gà với.

Gà 6cựa thả vườn giờ có giá bao nhiêu? Ae chỉ giúp.m ở lạng sơn.thanks!

em đang dự định nuôi 1000con gà ri trên diện tích 1ha đây bác. đất em đi thuê 7tr/nam/1ha ngta trồng cây vải rồi mình chỉ nuôi gà thôi ma thấy mấy bác nói thế em cũng đang suy tính lại đây. bác VÔ TÌNH chỉ em mấy chiêu nuôi gà với.
Theo em thì nếu bác nuôi 1000 con gà ri nếu nuôi theo phương thức công nghiệp (ăn cám ăn thẳng hoặc trộn với độ đạm tương đương hoặc nhỏ hơn 1 tý) thì không cần đến 1ha đâu, bác chỉ cần một hai nghìn m2 là đã quá ổn rồi. Giá con này thì lúc lỗ, lúc lãi, lúc thắng đậm tùy thị trường. Nó bất ổn nhưng được cái dễ bán với số lượng lớn.

Còn nếu bác định làm cái dòng xịn như mấy anh em đang thảo luận thì trước tiên hãy tìm thương lái hoặc các mối nhập gà trước đã. Xem xét yêu cầu của họ, từ khối lượng xuất bán, tuổi gà, mào, màu chân, kích cỡ chân.... rồi hẵng chọn giống gà mà nuôi. Nói chung nên chắc chắc đầu ra thì hãy làm

Theo em thì nếu bác nuôi 1000 con gà ri nếu nuôi theo phương thức công nghiệp (ăn cám ăn thẳng hoặc trộn với độ đạm tương đương hoặc nhỏ hơn 1 tý) thì không cần đến 1ha đâu, bác chỉ cần một hai nghìn m2 là đã quá ổn rồi. Giá con này thì lúc lỗ, lúc lãi, lúc thắng đậm tùy thị trường. Nó bất ổn nhưng được cái dễ bán với số lượng lớn.

Còn nếu bác định làm cái dòng xịn như mấy anh em đang thảo luận thì trước tiên hãy tìm thương lái hoặc các mối nhập gà trước đã. Xem xét yêu cầu của họ, từ khối lượng xuất bán, tuổi gà, mào, màu chân, kích cỡ chân.... rồi hẵng chọn giống gà mà nuôi. Nói chung nên chắc chắc đầu ra thì hãy làm
em có thể nuôi thêm gà lai chọi đc ko hả bác. hoang mang quá em lên kế hoạch ma thấy nuôi ít thì ko lãi nuôi nhiều thì k kiểm soát dc dịch bệnh :(

tính toán lại đi các thánh
vẫn có cách nuôi gà mật độ dày và vẫn ngon như thường ăn thua do mình và công thức cám của mình thui
vừa rẻ vừa lợi chất lượng bao chuẩn ko lo nghĩ chất lượng kém hay tốt
giá thành lại rẻ nữa.. các thánh từ từ nghiên cức tiếp nha chúc may mắn và thành công

tính toán lại đi các thánh
vẫn có cách nuôi gà mật độ dày và vẫn ngon như thường ăn thua do mình và công thức cám của mình thui
vừa rẻ vừa lợi chất lượng bao chuẩn ko lo nghĩ chất lượng kém hay tốt
giá thành lại rẻ nữa.. các thánh từ từ nghiên cức tiếp nha chúc may mắn và thành công

Thế nào là ngon nó mới là vấn đề bác ạ! Nói thẳng ra là vào quán gọi gà ta xịn vẫn có thực khách dính đồ "lởm" mà ko nhận ra nhưng với người sành thì không lừa được họ.

Thế nào là ngon nó mới là vấn đề bác ạ! Nói thẳng ra là vào quán gọi gà ta xịn vẫn có thực khách dính đồ "lởm" mà ko nhận ra nhưng với người sành thì không lừa được họ.
Bác VÔ TÌNH cho em mail để em xin tí kinh nghiệm với ạ

Mình có 5000m2 trồng cam, đang ý định nuôi gà cỏ ri bán chăn thả. Kết hợp thức ăn cn và cám ngô, lúa, giun...Không biết nuôi thế có hiệu quả không vì cam hay phải phun thuốc BVTV

Mình ko cấp nhà hàng mà bán tại nhà cũng ko dủ bạn à

Ai co ga ta dung nghia tha vuon chat luong tot ko?? minh co nhu cau 300c/thang ai co ko/
Neu co cai gi đo rang buoc chac chan thi ok voi bn , minh se cho bn tham wan mo hinh nuoi [ đung nghia la ga tha vuon hay con goi la ga ta ] ga trong pai nuoi it nhat 5thang , ga mai tu 5đen 6t [ga mai dâu ]

Mình ko cấp nhà hàng mà bán tại nhà cũng ko dủ bạn à
Em xin phép dc tham quan mô hình chăn nuôi của anh dc ko ? Em đang muốn chăn nuôi kiếm thêm thu nhập nhưng muốn tham quan những mô hình hay để học hỏi thêm kinh nghiệm cho bản thân , cảm ơn anh

Back