Trồng cỏ nuôi bò, liệu có hiệu quả kinh tế vào thời điểm này không các bác??

Chào bà con, cô, bác lời đầu em xin được chúc bà con ta làm ăn thuận lợi trồng cây tươi tốt, đơm hoa kết trái, chăn nuôi thì ko gặp bệnh tật, hay ăn chóng xuất.
Tình hình là em ở miền bắc, ngoại thành Hà Nội. em đang có dự định là bao thầu khoảng 1ha đất dân ta đang trồng lúa để trồng cỏ nuôi bò thịt vậy em mong các bác cho em ý kiến được khộng ạ? em xin trân thành cảm ơn!

Dự án trồng cỏ nuôi bò tiến triển đến đến đâu rồi Phiêubat ơi!, sao không thấy bàn tiếp vây.
Ừm mình vẫn đang nghiên cứu trên thực tế điều kiện chỗ mình.vì mình ở vùng đồng bằng nên đang gặp khó khăn về đất. vovanquan cũng đăng lập dự án nuôi bò thịt à? có thể chia sẻ cho mọi người dự án của bạn được ko? để mọi người tham khảo học hỏi???

Mình cũng ở đồng bằng và cũng đang khó khăn giống bạn đó, nhưng thứ hai tuần rồi cũng mua được mấy con giống rồi , hôm nay đang xây chuồng và chuẩn bị đưa về.
Mình mua 2loại cỏ là sweet jumbo và superdan về trồng rôi.
Nói là dự án chứ mình chưa làm gì được nhiều cả còn đang học hỏi nhiều lắm. mình làm từ ít đến nhiều và từ nhỏ đến lớn vừa làm vừa học hỏi kinh nghiệm. Từ xưa đến nay vùng mình chỉ độc canh cây lúa nên đưa vài mô hình trồng trọt họăc chăn nuôi ra áp dụng thì chưa được sự ủng hộ nhiều, nhất là từ phía gia đình.

Mình có 10 000 m2 đất bazan cách Buôn Ma Thuột 5km , bỏ không vì không có nhân công . Nghe bạn lập kế hoạch nuôi bò thấy ham quá . nhưng khổ nỗi đi học xa về mà làm nông dân thì không biết họ hàng nghĩ sao đây .

--------

Cha mẹ nào mà không muốn con cái ăn ngon mặc đẹp , làm công chức, làm ông này bà nọ cho nở mày nở mặt chứ ai lại muốn con mình làm nông dân chân lấm tay bùn chứ :(

Last edited by a moderator:
Mình cũng ở đồng bằng và cũng đang khó khăn giống bạn đó, nhưng thứ hai tuần rồi cũng mua được mấy con giống rồi , hôm nay đang xây chuồng và chuẩn bị đưa về.
Mình mua 2loại cỏ là sweet jumbo và superdan về trồng rôi.
Nói là dự án chứ mình chưa làm gì được nhiều cả còn đang học hỏi nhiều lắm. mình làm từ ít đến nhiều và từ nhỏ đến lớn vừa làm vừa học hỏi kinh nghiệm. Từ xưa đến nay vùng mình chỉ độc canh cây lúa nên đưa vài mô hình trồng trọt họăc chăn nuôi ra áp dụng thì chưa được sự ủng hộ nhiều, nhất là từ phía gia đình.
ồ bạn mới bắt đầu làm à? thế tại sao bạn ko chon giống cỏ va06 mình mà lại chọn 2 giống cỏ trên?

--------

Mình có 10 000 m2 đất bazan cách Buôn Ma Thuột 5km , bỏ không vì không có nhân công . Nghe bạn lập kế hoạch nuôi bò thấy ham quá . nhưng khổ nỗi đi học xa về mà làm nông dân thì không biết họ hàng nghĩ sao đây .

--------

Cha mẹ nào mà không muốn con cái ăn ngon mặc đẹp , làm công chức, làm ông này bà nọ cho nở mày nở mặt chứ ai lại muốn con mình làm nông dân chân lấm tay bùn chứ :(
Mình cũng như bạn vậy. học xong đại học lại về quê làm nông dân. nhưng gia đình mình rất ủng hộ mình. công việc nào chẳng vinh quang chỉ cần mình thích và ko phạm pháp là được mà. miễn là mình thích đặt mục tiêu và thực sự muốn đạt được mục tiêu đề ra. Mà trồng cỏ nuôi bò thì có gì đâu mà chân nấm tay bùn chứ? hehe đúng ko?

Last edited:
Mới làm thôi, mình nuôi bò giai đoạn này chỉ để lấy kinh nghiệm, có lẽ năm sau mới nuôi nhiều được . mình chỉ trồng thử nghiệm mỗi lọai 1kg. cỏ VA06 thì mình chưa mua đươc giống, nhưng nay mai cũng sẽ trồng để so sánh tính hiêu quả, sự thích nghi và năng suất của chúng rồi mơi trồng nhiều được. dạo này con giống cao quá, nếu nuôi giai đọan này chắc không lời nhiều .

Mới làm thôi, mình nuôi bò giai đoạn này chỉ để lấy kinh nghiệm, có lẽ năm sau mới nuôi nhiều được . mình chỉ trồng thử nghiệm mỗi lọai 1kg. cỏ VA06 thì mình chưa mua đươc giống, nhưng nay mai cũng sẽ trồng để so sánh tính hiêu quả, sự thích nghi và năng suất của chúng rồi mơi trồng nhiều được. dạo này con giống cao quá, nếu nuôi giai đọan này chắc không lời nhiều .
ừm bác làm thế là đúng đó. nên trồng thử nghiệm vài giống xem giống nào khả quan nhất. em cũng vậy. nhưng hiện tại thì em vẫn chưa bắt tay bào làm. vẫn chưa giải quyết được vấn đề đất đại. nhưng nói chung là chăn nuôi bò thịt là ok. chỉ là lãi suất ko cao, nhưng được cái ổn định. Nhưng em thấy chỗ bác là ở vùng đồng bằng sông cửu long phải ko nhỉ, nếu vậy chỗ bác trồng cây ăn trái thì tốt hơn. heehe đó là em nói bừa vậy thôi nhưng thực hư thế nào chắc là bác biết rõ.

Nếu con bò là con vật chủ lực trong dự án của mình thì không hiệu quả, theo mình tính thì nếu bỏ 200tr ra thì mua được 15 bò giống loại 7 tháng tuổi , xây chuồng bét nhất cũng mất 30-35tr, còn lại trồng 3000m2 cỏ và chi phí lặc vặc. đó là chưa tính công. chỉ có nuôi bò là không hiệu quả .
Nếu dùng phân bò nuôi trùng quế 100m2, lấy trùng nuôi cá 1000m2 ao nuôi , và lấy phân trùng trồng hẹ 4000m2 (hoặc ớt) thì hiệu quả sẽ cao hơn (theo ý mình).
Theo phieubat và các ACE ở DĐ thì mô hình này có hiệu quả không
Các con số tham khảo
Hẹ trung bình 8000kg (hẹ dơ ).
Bò giống 10tr 1con 7 tháng tuổi .
Ớt 40-52000kg .

Nếu con bò là con vật chủ lực trong dự án của mình thì không hiệu quả, theo mình tính thì nếu bỏ 200tr ra thì mua được 15 bò giống loại 7 tháng tuổi , xây chuồng bét nhất cũng mất 30-35tr, còn lại trồng 3000m2 cỏ và chi phí lặc vặc. đó là chưa tính công. chỉ có nuôi bò là không hiệu quả .
Nếu dùng phân bò nuôi trùng quế 100m2, lấy trùng nuôi cá 1000m2 ao nuôi , và lấy phân trùng trồng hẹ 4000m2 (hoặc ớt) thì hiệu quả sẽ cao hơn (theo ý mình).
Các con số tham khảo
Ớt 40-52000kg .
Ớt mà bán được 40-52000 đ/kg thì quá ổn rồi bạn ơi.

--------

Làm nông dân nếu biết cách thì hoàn toàn có thể được ăn ngon mặc đẹp chứ bạn? Và khi đó cũng là "ông nông dân" chứ có kém ai, tuy có chân lấm tay bùn nhưng lại tránh xa được môi trường rất nhiều "mưu hèn kế bẩn" của "ông này bà nọ", nhiều khi cũng làm vẩn đục tâm hồn mình.

Các con số tham khảo
Ớt 40-52000kg .

nuôi bò thu hồi vốn chậm. đầu tư con giống ban đầu lớn. nhưng thị trường lại ổn định và dễ chăn dắt. như mô hình của bạn thì mình thấy cũng được. vì ở chỗ mình mình thấy dân họ trồng ớt khá nhiều. cũng có hiệu quả. còn về giá cả mình ko để ý lắm. còn về vấn đề con trùn quế. mình rất thích dự án mở trại bò của mình cũng là từ ý định nuôi trùn quế vì thức ăn sở trường của trùn quế là phân bò mà. dự án của mình là lập trang trại tổng hợp.bao gồm: trồng cỏ-> nuôi bò-> nuôi trùn--> nuôi vịt đẻ, cá, gà thả vườn, lợn rừng, trồng cây cảnh. lô đất mình bao thầu ở ngay bờ sông nên rất thuận lợi. mình ko cần đào ao nữa mà mình sẽ nuôi cá nồng.

heo, bò, lợn, gà, vịt vẫn sẽ là thức ăn chính trong vòng 100 năm nữa nên nuôi không sợ không có đầu ra. các bạn có thể ăn thịt rắn, dế, thỏ.... hàng ngày được không????

Chợ Mỹ gần nhà tôi, luôn luôn có nhiều thịt Gà, Lợn, Bò, hàng tạ
còn lâu lâu mới có 1 con Dê, 1 con Thỏ, chừng 1-2 ký.
Không phải người Mỹ không biết nuôi Dê, Thỏ, nhưng là vì bán
nhiều thì ế. Tôi ở Mỹ hơn 2 chục năm, mà mới ăn thịt Dê, Thỏ
mới có vài lần thôi. Tính ra mấy năm mới ăn một lạng Dê hay Thỏ.

chào bạn phieubat1902
Mình 33 tuổi, đang làm nhân viên văn phòng ở TPHCM. Thu nhập tàm tạm. Công việc ngày nào cũng như ngày đấy, với chừng ấy công việc, với đủ loại stress, ganh ghét, tị hiềm, xu nịnh của người đời chốn thị thành. Mình có bằng ĐH, những máu làm nông vẫn luôn chảy trong lòng. Mình đang muốn bỏ phố về quê để tránh xa cuộc sống thị phi chốn đô thành, tìm lại bầu không khí yên lành nơi thôn quê và quan trọng nhất là có thể làm chủ chính mình.
Mình đang tích lũy vốn để mua đất, có thể là ở Tây Ninh. Mình dự định sẽ trồng cỏ VA06 và nuôi bò thịt và bò sinh sản. Theo tài liệu thì 1 ha cỏ VA06 có thể nuôi 50-60 con bò trưởng thành.
Mình thấy rằng trong bối cảnh khủng hoảng kinh tế hiện nay thì ngành nông nghiệp vẫn đứng vững. Bởi vì suy cho cùng thì khi khó khăn, người ta có thể tiết kiệm nhiều thứ, nhưng nhu cầu về thực phẩm thì không thể cắt giảm. Nếu có đam mê, kiến thức, kinh nghiệm, sự siêng năng và vốn liếng thì mình nghĩ rằng cơ hội thành công sẽ đến.
Chúc sức khỏe.

chào bạn phieubat1902
Mình 33 tuổi, đang làm nhân viên văn phòng ở TPHCM. Thu nhập tàm tạm. Công việc ngày nào cũng như ngày đấy, với chừng ấy công việc, với đủ loại stress, ganh ghét, tị hiềm, xu nịnh của người đời chốn thị thành. Mình có bằng ĐH, những máu làm nông vẫn luôn chảy trong lòng. Mình đang muốn bỏ phố về quê để tránh xa cuộc sống thị phi chốn đô thành, tìm lại bầu không khí yên lành nơi thôn quê và quan trọng nhất là có thể làm chủ chính mình.

Mình đang tích lũy vốn để mua đất, có thể là ở Tây Ninh. Mình dự định sẽ trồng cỏ VA06 và nuôi bò thịt và bò sinh sản. Theo tài liệu thì 1 ha cỏ VA06 có thể nuôi 50-60 con bò trưởng thành.
Mình thấy rằng trong bối cảnh khủng hoảng kinh tế hiện nay thì ngành nông nghiệp vẫn đứng vững. Bởi vì suy cho cùng thì khi khó khăn, người ta có thể tiết kiệm nhiều thứ, nhưng nhu cầu về thực phẩm thì không thể cắt giảm. Nếu có đam mê, kiến thức, kinh nghiệm, sự siêng năng và vốn liếng thì mình nghĩ rằng cơ hội thành công sẽ đến.
Chúc sức khỏe.
Chào iceman mình rất cảm ơn những lời chia sẻ của bạn. bạn nói rất đúng. cố gắng lên nhé người chung chí hướng!!

Chào mọi người. Mình Phan đặng Huệ. Dân Cơ khí. Vừa nghỉ việc dc 2 ngày để tập trung chan nuôi , trồng trọt. rất vui dc làm quen với các anh chị, các bạn.
0978792744

Chào iceman mình rất cảm ơn những lời chia sẻ của bạn. bạn nói rất đúng. cố gắng lên nhé người chung chí hướng!!
Chào tất cả ACE trong diễn đàn.
Mình không dự định nuôi bò,nhưng nghe Bạn nói và iceman nói nên cũng chung chí hướng nên mạo muội vô động viên AE,mình không tốt nghiệp ĐH nhưng cũng có bằng CĐ,mình làm chắc cũng được 5 - 6 năm gì rồi,Mình làm bên CNTT. nhưng giờ chốn thị thành này mệt thật,nên Mình cũng định wa năm "quy điền" Mình đang "ngu kiến" về con bồ câu pháp.
Cuối cùng chúc cho dự án cửa chủ thớt với bạn iceman thành công
Trân trọng.

Chào các Bác!
Đọc các ý kiến chia sẽ của các Bác rất hay, mình chỉ muốn hỏi thêm các Bác nào đã từng nuôi bò thành công vào chia sẽ thêm cho anh em mới tập tành vào nghề một số kinh nghiệm sau:
- Hiệu quả của nuôi bò trong chuồn và nuôi chăn thả.
+ Theo mình hiểu nuôi chuồn: phù hợp nuôi bò thịt, tức là mua bò giống 4-5 tháng tuổi về nuôi lớn vỗ béo khoảng thêm 6-7 tháng rồi xuất chuồng nguyên lứa (bán số lượng lớn, vốn lớn) rồi làm lứa mới.
+ Còn nuôi chăn thả: phù hợp nuôi kiểu gầy đàn từ nhỏ đến lớn (nuôi sinh sản, vốn nhỏ), chưa hiểu cách bán như thế nào chắc bán nhỏ lẻ vì không đồng lứa như cách nuôi ở trên.

- Vậy các Bác cho hỏi:
+ Cách nghĩ của mình ở trên có đúng không? có cách nào khác không?
+ Cách nuôi nào có hiệu quả hơn (dĩ nhiên trừ các yếu tố về vốn, diên tích đất...)

Xin các Bác nào biết khai sáng dùm nhé!
Chúc các Bác vui, nhiều sức khỏe!

Chào tất cả ACE trong diễn đàn.
Mình không dự định nuôi bò,nhưng nghe Bạn nói và iceman nói nên cũng chung chí hướng nên mạo muội vô động viên AE,mình không tốt nghiệp ĐH nhưng cũng có bằng CĐ,mình làm chắc cũng được 5 - 6 năm gì rồi,Mình làm bên CNTT. nhưng giờ chốn thị thành này mệt thật,nên Mình cũng định wa năm "quy điền" Mình đang "ngu kiến" về con bồ câu pháp.
Cuối cùng chúc cho dự án cửa chủ thớt với bạn iceman thành công
Trân trọng.

Chào tapnuoibocau. tôi rất cảm ơn những lời động viên của bác. qua tết này tôi cũng định đầu tư thêm về nuôi bồ câu đây. vậy là lại có người đồng nghiệp nữa. chúc bác thành công!!! à mạn phép hỏi cát hạ danh tính, quê quán??? để anh em làm quen trao đổi?

--------

Chào các Bác!
Đọc các ý kiến chia sẽ của các Bác rất hay, mình chỉ muốn hỏi thêm các Bác nào đã từng nuôi bò thành công vào chia sẽ thêm cho anh em mới tập tành vào nghề một số kinh nghiệm sau:
- Hiệu quả của nuôi bò trong chuồn và nuôi chăn thả.
+ Theo mình hiểu nuôi chuồn: phù hợp nuôi bò thịt, tức là mua bò giống 4-5 tháng tuổi về nuôi lớn vỗ béo khoảng thêm 6-7 tháng rồi xuất chuồng nguyên lứa (bán số lượng lớn, vốn lớn) rồi làm lứa mới.
+ Còn nuôi chăn thả: phù hợp nuôi kiểu gầy đàn từ nhỏ đến lớn (nuôi sinh sản, vốn nhỏ), chưa hiểu cách bán như thế nào chắc bán nhỏ lẻ vì không đồng lứa như cách nuôi ở trên.

- Vậy các Bác cho hỏi:
+ Cách nghĩ của mình ở trên có đúng không? có cách nào khác không?
+ Cách nuôi nào có hiệu quả hơn (dĩ nhiên trừ các yếu tố về vốn, diên tích đất...)

Xin các Bác nào biết khai sáng dùm nhé!
Chúc các Bác vui, nhiều sức khỏe!

Chào bác! Tôi cũng chưa có kinh nghiệm gì. Nhưng cũng mạn phép được góp ý về câu hỏi của bác.
thực ra bác nói có chỗ đúng chỗ không đúng, nuôi nhốt chuồng là nuôi công nghiệp tức là kỹ thuật nuôi theo chế độ, chủ động về nguồn thức ăn, có chế độ ăn cho từng thời kỳ, nuôi nhốt chuồng là mình phải đi kiếm cỏ về cho bò, vậy nên ví dụ ta nuôi 100 con bò nếu mà cứ đi ra đồng cắt từng cây cỏ để mang về thì rất tốn công, nhân lực, chưa kể là vào mùa hanh khô cỏ ko mọc được -->ko đủ thức ăn xanh cho bò. vì thế ta phải trồng cỏ. vậy ta đã chủ động về nguồn thức ăn. chất lượng bò sẽ tốt hơn, giá thành cũng cao hơn, đấy là tôi chỉ nói 1 khía cạnh thôi đó. còn nhiều thứ liên quan khác như: phòng dịch bệnh, nhân lực quản lý...
Nuôi nhốt chuồng còn phù hợp với cả nuôi bo nái chứ ko riêng gì nuôi bò thịt vỗ béo.

Last edited:
--------

Mình cũng như bạn vậy. học xong đại học lại về quê làm nông dân. nhưng gia đình mình rất ủng hộ mình. công việc nào chẳng vinh quang chỉ cần mình thích và ko phạm pháp là được mà. miễn là mình thích đặt mục tiêu và thực sự muốn đạt được mục tiêu đề ra. Mà trồng cỏ nuôi bò thì có gì đâu mà chân nấm tay bùn chứ? hehe đúng ko?[/QUOTE]

Sao lại ko lấm tay bùn bác, trừ phi bác là "Ông nông dân" nhé hehehe Em nghĩ cảnh đi cắt cỏ, dọn phân mà ko có công nhân thì ôi ôi ko lấm mới lạ mà làm trang trại "Lấm" là chuyện bình thường sao pải nghĩ bác , quan trọng là mình thích thì nhích thôi he

--------

ồ bạn mới bắt đầu làm à? thế tại sao bạn ko chon giống cỏ va06 mình mà lại chọn 2 giống cỏ trên?

--------

Mình cũng như bạn vậy. học xong đại học lại về quê làm nông dân. nhưng gia đình mình rất ủng hộ mình. công việc nào chẳng vinh quang chỉ cần mình thích và ko phạm pháp là được mà. miễn là mình thích đặt mục tiêu và thực sự muốn đạt được mục tiêu đề ra. Mà trồng cỏ nuôi bò thì có gì đâu mà chân nấm tay bùn chứ? hehe đúng ko?

Bác thích trang trại nói đúng. nhưng hôm trước em hỏi chỗ bán giống cỏ VA06 trên phú thọ thì có cô gái nói là 1 sào có thể đáp ứng được 2 con bò trong cả năm.

Chào pác, em cũng đang thực hiện dự án nuôi bò trồng cỏ mà chưa hiểu nhiều lắm, mạn phép hỏi
pác phiêu bạt đã kiểm chưng 1sào va06 có thể nuôi dc 2 bò trong năm chưa share em với. pác có thể nêu rõ là 1sào đó = ? m2 và trồng trên loại đất j, mật độ như thế nào được không ạh?
Vì theo em dc biết VA06 cho chu kỳ thu hoạch là từ 2-3 tháng mà về mua đông ko biết thế nào nữa, đặc biệt mỗi con bò 1 ngày ngốn bao nhiêu cỏ nhỉ (tính ra m2 luôn) thank các pác nhiều.

ok về vấn đề này mình sẽ cố gắng tìm hiểu thực tế để chia sẻ cùng mọi người quan tâm. Nhưng thực tế thì mình vẫn nuôi chăn thả. vì mình chưa giải quyết được mặt bằng. thực tế ở chỗ mình 1 sào=360m2. 1 mẫu =3600m2. mình đọc ở tài liệu cho giống cỏ này thì cỏ AV06 phát triển tốt vào mùa đông. còn lại mình sẽ tiếp tục tìm hiểu trên thực tế. bạn chờ tin nhé!

Back