• trồng gì nuôi gì ?? trên đất cằn sỏi đá

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 25/10/16

1. SangC29 Học làm nông dân

chào các bạn mình ở thái nguyên hiện tại mình dc gia đình giao cho gần 100hecta đất đòi để lập nghiệp.
      nói thật các bạn xem ảnh rồi cho mình xin ý kiến trồng gì nuôi gì ở vùng này với.chứ mình thấy thật sự rất rối,về nhân công mình ko thiếu nên mong các bạn tư vấn thoải mái ảnh này phản ánh tình hình chung đấy

Cô gái nông thôn thích bài này.
      Đang tải...
    2. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Cái này chỉ có thể là trồng cây nuôi dê .. nghiên cứu cây gì ở địa phương mà dê ăn được thì trồng ..chắc khoản 3 năm sau nuôi dê thì đẹp :Haha:

buicongkt, Hai la vangSangC29 thích bài này.
    3. tranbienht

tranbienht Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      cong nhan
      trong keo thoi,caio tao dat

4. SieuNhanSamSet

SieuNhanSamSet Học làm nông dân

toàn là đá không vậy, ca này khó

5. phucpham

phucpham Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Kinh doanh
      Trồng chanh bạn ới. kết hợp nuôi dê. chanh và cam mình thấy bố vợ mình trồng trên đất sỏi đá kho cằn mà rất ok

SangC29 thích bài này.
    6. vongdong

vongdong Học làm nông dân

100ha...có 1 loại cây cũ nhưng cũng khá mới, ở khu vực mình thì chủ yếu trồng ở những diện tích có thể nói là gần giống với đất của bạn vì loại cây đó chịu hạn và phát triển rất tốt trên đất cằn cỗi khô hạn. cái quan trọng nữa là vốn đầu tư theo mình thấy thì rất ít và tập trung vào năm đầu tiên xuống giống nên bạn có thể triển khai trên quy mô lớn đc. nếu quan tâm bạn có thể email cho mình

7. phucpham

phucpham Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Kinh doanh
      loại cây nào thì bác nói thẳng đây cho enh em khác tham khảo luôn

8. vongdong

mình cho ý kiến cho riêng thớt nên ko thích bàn ra tán vào nhằm vào mình nên bạn thông cảm giúp. nếu thớt hoặc bạn nào thấy hứng thú thì cứ mail mình sẽ rep và sau đó các bạn muốn đăng đàn để cùng thảo luận với ae khác thì cứ tự nhiên, mình ko ý kiến gì cả.
      Thân bạn

SangC29 thích bài này.
    9. vnndd

vnndd Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Thiết Kế
      đất này nhiều đá quá nhưng minh thấy nó vẫn có nhiều đất mà diện tích đến 100het thì bác cố gắng trồng keo ở chỗ nào có thể đào được hố bác nhớ cho thêm ít phân vào từng hố cho cây phát triên nhanh sau 2 năm bác làm trang trại nuôi dê hay bò là hay nhất còn cây keo chắc phải 8 đến 12 năm mới thu được

SangC29 thích bài này.
    10. SangC29

SangC29 Học làm nông dân

cám ơn ý kiến của các bạn.mình đã có hướng trồng chanh và nuôi dê.mình cung đang nghiên cứu trồng nấm vì nhân công mình có rất nhiều :D. xin chân thanh cam on tất cả các bạn.
      --- @ 25/10/16 ---
      email của bạn là gì. mình thấy bạn ghi là đến từ đức trọng lâm đồng thì phải :D

11. vongdong

sr, mình cứ nghĩ xem trong thông tin sẽ thấy mail, bạn sent mail vdongdt@gmail.com. cho mình hỏi thêm là tại sao bạn lại cười vì nơi mình sống vậy ?