trồng gì nuôi gì ?? trên đất cằn sỏi đá

• Thread starter SangC29
  • Ngày gửi
chào các bạn mình ở thái nguyên hiện tại mình dc gia đình giao cho gần 100hecta đất đòi để lập nghiệp.
nói thật các bạn xem ảnh rồi cho mình xin ý kiến trồng gì nuôi gì ở vùng này với.chứ mình thấy thật sự rất rối,về nhân công mình ko thiếu nên mong các bạn tư vấn thoải mái ảnh này phản ánh tình hình chung đấy

chào các bạn mình ở thái nguyên hiện tại mình dc gia đình giao cho gần 100hecta đất đòi để lập nghiệp.
nói thật các bạn xem ảnh rồi cho mình xin ý kiến trồng gì nuôi gì ở vùng này với.chứ mình thấy thật sự rất rối,về nhân công mình ko thiếu nên mong các bạn tư vấn thoải mái ảnh này phản ánh tình hình chung đấy
theo m bạn nên xậy dựng khu sinh thái nghỉ dưỡng kết hợp tự nuôi dê
bác ở xa trung tâm không! Làm quả trồng rau, hoa và chủ yếu là cho thuê chụp ảnh cưới khéo lại Hot đấy

Mấy ngày ko vào Topic tưởng nó die rồi ko ngờ các bác còn nhiệt tình quá,Rất biết ơn các bác đã theo dõi
Mình đang cho người phá các quả đồi thấp.Chỗ nào cứng đầu mình kêu hẳn người cho đặt mìn phá cho lẹ :Huh:
Cố gắng san bằng càng nhiều diện tích càng tốt.dạo này mình bận nên ít vào topic.một lần nữa cám ơn các bác đã nhiệt tình góp ý.Khi nào việc xong mình lại up tình hình.
P/s Theo kế hoạch mình định xây dựng một trang trại kết hợp cả chăn nuôi và trồng trọt,có lẽ vốn đầu tư sẽ rất nặng nên các bác cứ thoải mái cho ý kiến,mình sẽ tổng hợp phân tích theo tình hình thực tế và đề ra Mô hình tốt nhất

Last edited by a moderator:
Tôi thấy cái khó nhất ở đây là nước tưới. Chỉ cần giải được bài toán này thì mọi chuyện khác ko thành vấn đề. Nên nhớ là chủ thớt ko ngại nhân công và chi phí. Xây dựng các ao nhỏ tích trữ nước mưa nằm rải rác khắp nơi miễn là địa thế phù hợp. Các ao này chỉ phục vụ tưới nước cho vài tháng mùa khô.
Cái thứ 2 là điện. Ko có điện công cộng thì đầu tư điện gió, điện mặt trời để vận hành hệ thống tưới.
Dân mình mà bị bắt qua israel làm nông nghiệp kêu trồng rau trên sa mạc chắc bỏ trốn hết, vì ai cũng nói ko làm đc.

Nhỏ giọt hết 100 ha này ít cũng phải 2 tỷ, Bình quân 1 ha nếu có bù áp tự làm là chính thì cũng mất 20tr rồi. Chọn ra 1-2 hét trồng cây ăn trái or có múi, loại đất này chỉ phù hợp chăn nuôi là chính, trồng trọt làm nền cho chăn nuôi phát triển.

Còn không cứ tương hết keo vào, Diện tích chẳng nói lên được điều gì, 100 ha nge thì oai đấy nhưng với cái loại đất này thì 100 ha này chủ thớt đầu tư vô rồi tính doanh thu mình nghĩ cũng không đáng bao nhiêu.

1 ha 1 năm kiếm 500-700tr ở chỗ mình là chuyện bình thường. Còn dưới miền tây nhiều người lm đc 1 tỷ/1ha. Đấy bản chất nó nằm ở đấy, k cần nhiều, ít mà đất ngon + kỹ thuật tốt nó sẽ tạo ra 1 kỳ tích. Còn nhiều + đất xấu thì chủ topic cứ làm xem kết quả nó thế nào. Đất đó chỉ có keo + chăn nuôi là an toàn.

Nhỏ giọt hết 100 ha này ít cũng phải 2 tỷ, Bình quân 1 ha nếu có bù áp tự làm là chính thì cũng mất 20tr rồi. Chọn ra 1-2 hét trồng cây ăn trái or có múi, loại đất này chỉ phù hợp chăn nuôi là chính, trồng trọt làm nền cho chăn nuôi phát triển.

Còn không cứ tương hết keo vào, Diện tích chẳng nói lên được điều gì, 100 ha nge thì oai đấy nhưng với cái loại đất này thì 100 ha này chủ thớt đầu tư vô rồi tính doanh thu mình nghĩ cũng không đáng bao nhiêu.

1 ha 1 năm kiếm 500-700tr ở chỗ mình là chuyện bình thường. Còn dưới miền tây nhiều người lm đc 1 tỷ/1ha. Đấy bản chất nó nằm ở đấy, k cần nhiều, ít mà đất ngon + kỹ thuật tốt nó sẽ tạo ra 1 kỳ tích. Còn nhiều + đất xấu thì chủ topic cứ làm xem kết quả nó thế nào. Đất đó chỉ có keo + chăn nuôi là an toàn.
Thì nhìn ảnh củng thấy trồng keo rồi . Đất đó đã trồng keo lâu năm thì còn gì trong đất thế cao thủ ?

Thì nhìn ảnh củng thấy trồng keo rồi . Đất đó đã trồng keo lâu năm thì còn gì trong đất thế cao thủ ?
Còn gì trong đất thì bạn mang đất đi mà khảo nghiệm. Bạn hỏi cái câu đánh đố như vậy thì ai mà trả lời được.

Cmt để theo dõi. Hihi. E có xem qua tivi ngta trồng na chi lăng trên đất như thế này.
E ko có ý tưởng gì chỉ nói linh tinh hay là vác đá đi làm kiểu như ruộng bậc thang. Rồi kiếm thêm đất đắp vào trồng cây .
đúng là bạn chỉ nói linh tinh, kiếm đất đâu để đắp cho 100hec đây và chưa kể vấn đề vận chuyển lên đồi :)

Khai thác hết chỗ đá thừa tiền cho bác chủ top cải tạo đất vs làm tưới tự động:)

theo mh nuôi gà là ok nhất. vì đất cao ráo khô cằn rất thích hợp nuôi gà...

nói thật các bạn xem ảnh rồi cho mình xin ý kiến trồng gì nuôi gì ở vùng này với.chứ mình thấy thật sự rất rối,về nhân công mình ko thiếu nên mong các bạn tư vấn thoải mái ảnh này phản ánh tình hình chung
]e mới học làm nông dân cũng chả biết gì nhiều nhưng e có đi tình nguyện thời còn đi học trên tq thấy đất nhiều sỏi đá người ta trồng cây chít a ạ , bông nó dùng làm chổi còn lá thì cho cá hay trâu bò dê ăn đều ok cả a mở cái xưởng sx chổi chit thì ok luon còn thân cây chít cũng k bỏ phí đâu làm củi đốt hay cán chổi cũng ok a ạ, đất a nhiều nên dành vài ha trồng xem sao , nhưng theo ý e a nên trồng gừng ,hay thanh long , hoặc a tìm hiẻu địa phương có cây dược liệu hay thuốc quý mà trồng ,những nhiều sỏi đá nó vẫn sống ok a ạ ..

Last edited by a moderator:
Theo em chủ top cố lên. Bạn sẽ làm được đấy. Không canh tác truyền thống nữa thuê hẳn chuyên gia israel sang làm cho máu. Máu sôi thì húp luôn

Hi.như đã đề cập mình đang cho thi công phá núi tạo mặt bằng,vấn đề nước mình sẽ nhờ chuyên gia tư vấn sau,Hiện mình về Bắc Ninh để chuẩn bị cho dây chuyền sx ca rốt vì gần đến vụ rồi.Còn bãi chiến trường Thái Nguyên cứ tạm gác đó vì cuộc chiến này còn quá dài và quá nhiều thách thức.
Sao giờ mình đăng hình ko được chứ ko cho các bác xem cảnh mìn nó nổ tưng bừng :rolleyes:

Đưa cảnh nổ mìn vào youtube, mà thôi bạn ạ nổ mìn không cẩn thận còn bị tố là phạm pháp đó, người ta dấu còn chẳng được ...

Đưa cảnh nổ mìn vào youtube, mà thôi bạn ạ nổ mìn không cẩn thận còn bị tố là phạm pháp đó, người ta dấu còn chẳng được ...
Mình làm hợp đồng bên Công binh họ làm nên chắc cũng ko sao.để cho mấy chả tự xử giờ lo tranh thủ vụ rau cái đã hi.có bác nào ở Hải dương hay bắc ninh thì biết,đến mùa rồi

Tôi mới nhìn qua ảnh của bạn nên cũng không hiểu rõ về đất đó đá ở mức độ nào. Nếu để tính toán làm kinh tế cho chỗ đất đó thì phải nghiên cứu cụ thể mới làm được. Theo tôi bạn nghiên cứu cũng khó, chủ đất thì cũng khó vì bạn thì ở xa(xem đâu tận TP.HCM), bạn có đất thì không lên mạng. Đất ở vùng Thái Nguyên thuộc hệ đá vôi trẻ, lại không có nước. Mình nên xem ở vùng đó dân họ trồng cây gì thì trồng theo. Nếu trồng rừng keo thì chắc chắn sẽ lên được vì keo rất dễ tính. Với 100ha sau 10 năm thì đã có quá đủ điều kiện thành tỉ phú rồi. Còn nếu muốn trồng cây giá trị kinh tế cao hơn thì có thể xem đến cây na, rau sắng, bò khai. Những cây này cũng rất hợp với vùng núi đá vôi và có nhiều địa phương cũng trồng trên núi đá vôi. Như vùng Na-Lạng Sơn, vùng rau Sắng-Hà Nội, Hà Nam, Sơn La, vùng bò khai - Thái Nguyên, Cao Bằng, Yên Bái...

Back