trồng xen cây gì trong vườn cây lâu năm

• Thread starter tiphukhongtien
  • Ngày gửi
Tôi muốn tham khảo ý kiến của ae một chút
Gia đình tôi có 5000m2 đất vườn khá bằng phẳng đất cũng tương đối tốt , dự định tới đây tôi sẽ trồng bưởi nhưng tôi thấy những năm đầu khi bưởi còn nhỏ đất trống rất nhiều bỏ thì cỏ mọc và lãng phí đất vì vậy tôi muốn hỏi ae xem nên trồng loại cây gì để không lãng phí đất lại tăng thu nhập
Tôi muốn nói sơ qua về những thuận lợi và khó khăn của gia đình
-Thuận lợi: là đất vườn có rào có thể bảo vệ tốt thành quả
đất khá tốt, và sẽ làm hệ thống tưới tiêu tự động cho cả khu vườn
Phân bón hữu cơ rất nhiều
- Khó khăn : nhân công không có phải thuê toàn bộ
nhà chỉ nuôi heo không nuôi thêm thỏ hay bò vậy không thể trồng những thứ để nuôi những con này
Chân thành cám ơn ý kiến của mọi người

Bạn có thể trồng Đinh lăng, thất diệp nhất chi mai, Thiết trúc nhân sâm, Lan kim tuyến, nhục thung dung... Cũng cần phải xem khí hậu và thổ nhưỡng nữa nha
ngoài đinh lăng ra thì những cây kia mình không biết gì cách trồng chắc phải nghiên cứu nhiều , mà không biết trồng xong thì bán đi đâu . cám ơn bạn

Chào bác .
về kỷ thuật trồng nưa ( nưa chuông ) nưa konjac

khoảng cách trồng 50 x 50 cm cây . độ cao từ 0 đến 500 , so với mực nước biển , cây nưa không kén đất nên có thể trồng tại bất kỳ vị trí nào phù hợp , thời gian trồng tùy vào giống , có thể là 1 năm thu hoạch , có thể là 2 năm , 3 năm tùy ý , càng để lâu củ nưa càng to và cho năng xuất bác ạ , khi thu hoạch bác có thể bán củ tươi , có thể thái lát phơi phô bán cho bất kể đơn vị sản xuất thực phẩm nào họ cũng chuộng loại này .

cảm ơn thông tin của Bác nhiều lắm!
bác cho mình hỏi cụ thể 1 héc trồng mất mấy tiền giống,giống mua ở đâu và trên 1hec như thế sau 1,2,3 năm sản lượng khoảng mấy hả bác? bác có thể cho em biết giá bán tươi hiện nay khoảng bao nhiêu không ạ?

mong nhận được thông tin của Bác!
thân!

Bác trồng chuối đài loan. Nhà e trồng caay nó còn to và tốt hơn cây chuối hột nhìu, buồng có thể từ 8- 14nải. Nhà e mang bán chợ TB là 40k/nải. Có nải tới 60k. Hiện nay ông a em đang trồng 5sào Chuối tốt um lên mà cây nhãn với cam tranh nè tè bên dưới kô anhr hưởng gì.
Lưu ý là mỗi bụi bác trồng chỉ để một cây con thay thế cây mẹ thui. Còn lại là đào hết kô để lại. Có mỗi cái là bệnh hay bị vàng lá rụt ngọn và chết, kiểu như sâu ấy. Đất mà khô và cao thường hay bị như vậy.
Chúc bác thành công

Nhà mình ở Hưng Yên. Giống này là ông anh sang bên Hải Dương chỗ trại giống Lương Định Của mua về 15k/cây cách đây 2năm oy. Bjo nhà trồng là đánh cây con trồng thui. Chuối này thì mình cũng chỉ bít trồng, anh bảo chuối Đài Loan thì mình biết vậy thôi. Quả to mập, lên chợ bán có người kô dám mua vì đắt quá nhưng bao nhiu có cũng hết. Nếu bạn muốn tìm hiểu bạn xem thông tin khác xem vì nhà mình trồng chỉ để che nắng với thu tạm thời cho cây lâu năm thui mà nên kô quan tâm lắm cũng chỉ bít trồng thui nên có gì nói thế.

Tôi muốn tham khảo ý kiến của ae một chút
Gia đình tôi có 5000m2 đất vườn khá bằng phẳng đất cũng tương đối tốt , dự định tới đây tôi sẽ trồng bưởi nhưng tôi thấy những năm đầu khi bưởi còn nhỏ đất trống rất nhiều bỏ thì cỏ mọc và lãng phí đất vì vậy tôi muốn hỏi ae xem nên trồng loại cây gì để không lãng phí đất lại tăng thu nhập
Tôi muốn nói sơ qua về những thuận lợi và khó khăn của gia đình
-Thuận lợi: là đất vườn có rào có thể bảo vệ tốt thành quả
đất khá tốt, và sẽ làm hệ thống tưới tiêu tự động cho cả khu vườn
Phân bón hữu cơ rất nhiều
- Khó khăn : nhân công không có phải thuê toàn bộ
nhà chỉ nuôi heo không nuôi thêm thỏ hay bò vậy không thể trồng những thứ để nuôi những con này
Chân thành cám ơn ý kiến của mọi người
Chào bạn! Xin đc chia sẻ với bạn 3 phương án Xen canh cây trồng trong vườn Bưởi diện tích 5000m2 để bạn lựa chọn
Phương án 1: Trồng xen canh Mướp Hương + Bí đỏ
+ TRồng mướp hương tháng riêng sau 1,5 -2 tháng đc thu hoạch rồi thu hoạch đến hết tháng 6 âm lịch (Chăm sóc tốt đặc biệt bón nhieu phân chuồng cây sẽ cho thu hoạch đến hét tháng 6 âm) Doanh thu trên 100tr -chi phí lời tối thiểu 50%
+ DỌn vườn phơi ải đất Sang tháng 8 âm trồng bí đỏ hạt đậu TLP 868 hoặc Dream 968 của nhãn hiệu Đồng Tiền Vàng hoặc là Golr star 998 của Vinaseed. Muộn nhất giữa tháng 12 thu hoạch hết. Doanh thu trên 60tr - chi phí lời tối thiểu 30tr
+ Tổng Doanh thu tối thiểu 80tr/ năm
Ưu điểm của PA này, tận dụng được dàn của mướp hương để trồng bí đỏ
Nhược điểm: Chi phí làm dàn hơi cao với diện tích đất 5000m2 thì thối thiểu 25-30tr và ngoài ra vất vả khâu tìm thương lái

Phương Án 2:Trồng xen Đinh lăng
+Với diện tích 5000m2 trồng tối thiểu dc 14 vạn cây sau 3 năm trung bình mỗi cây 3kg (cả thân và củ) , Tổng 42 tấn giá năm nay công ty dược phẩm TraPhaCo nhập vào dao động 20 -30k/ kg - > 42 tấn tạo ra doanh thu tối thiểu 840tr/ 3 năm ( chưa trừ chi phí công lao động, phân bón)

Ưu điển:
+ Nhẹ nhàng k tốn nhiều công chăm sóc nếu không muốn nói là đi chơi cả tháng trời, Đinh lang chịu dâm nên có thể trồng cả những năm Bưởi đã lên tán tuy nhiên số lượng đinh lăng trồng sẽ hạn chế hơn.
+Không lo đầu ra. TraPhaCo sẽ thu mua toàn bộ.

Nhược điểm: Tối thiểu sau 3 năm mới đc thu hoạch, Càng lâu năm càng có giá. những năm đầu chưa có tiền vì Bưởi và Đinh lăng chưa cho thu hoạch.

Phương Án 3: Trồng xen canh Chuối lùn BÁN TẾT
- Với diện tích 5000m2 bạn có thể trồng xen tối thiểu đc 350 cây chuối lùn, Trồng cây vào tháng 2 âm sẽ cho thu hoạch vào dịp tết. Bạn trồng và chăm đúng kỹ thuật mỗi cây sẽ đc 200k ( vì chuối tết nên cực kỳ đc giá) DOanh thu mang về tối thiểu 70tr/năm ( chưa trù chi phí)

Ưu điểm: Nhự nhàng và không tốn nhiều công chăm sóc
Nhược điểm : cũng là mối tiêu thụ.

Và vấn đề của cả 3 Phương án trên đều là kỹ thuật trồng và chăm sóc hoặc là đầu ra cho sản phẩm.

Mong bạn lựa chọn đc mô hình phù hợp với điều kiện của bạn.
Chúc Thành Công!

Chào bạn! Xin đc chia sẻ với bạn 3 phương án Xen canh cây trồng trong vườn Bưởi diện tích 5000m2 để bạn lựa chọn
Phương án 1: Trồng xen canh Mướp Hương + Bí đỏ
+ TRồng mướp hương tháng riêng sau 1,5 -2 tháng đc thu hoạch rồi thu hoạch đến hết tháng 6 âm lịch (Chăm sóc tốt đặc biệt bón nhieu phân chuồng cây sẽ cho thu hoạch đến hét tháng 6 âm) Doanh thu trên 100tr -chi phí lời tối thiểu 50%
+ DỌn vườn phơi ải đất Sang tháng 8 âm trồng bí đỏ hạt đậu TLP 868 hoặc Dream 968 của nhãn hiệu Đồng Tiền Vàng hoặc là Golr star 998 của Vinaseed. Muộn nhất giữa tháng 12 thu hoạch hết. Doanh thu trên 60tr - chi phí lời tối thiểu 30tr
+ Tổng Doanh thu tối thiểu 80tr/ năm
Ưu điểm của PA này, tận dụng được dàn của mướp hương để trồng bí đỏ
Nhược điểm: Chi phí làm dàn hơi cao với diện tích đất 5000m2 thì thối thiểu 25-30tr và ngoài ra vất vả khâu tìm thương lái

Phương Án 2:Trồng xen Đinh lăng
+Với diện tích 5000m2 trồng tối thiểu dc 14 vạn cây sau 3 năm trung bình mỗi cây 3kg (cả thân và củ) , Tổng 42 tấn giá năm nay công ty dược phẩm TraPhaCo nhập vào dao động 20 -30k/ kg - > 42 tấn tạo ra doanh thu tối thiểu 840tr/ 3 năm ( chưa trừ chi phí công lao động, phân bón)

Ưu điển:
+ Nhẹ nhàng k tốn nhiều công chăm sóc nếu không muốn nói là đi chơi cả tháng trời, Đinh lang chịu dâm nên có thể trồng cả những năm Bưởi đã lên tán tuy nhiên số lượng đinh lăng trồng sẽ hạn chế hơn.
+Không lo đầu ra. TraPhaCo sẽ thu mua toàn bộ.

Nhược điểm: Tối thiểu sau 3 năm mới đc thu hoạch, Càng lâu năm càng có giá. những năm đầu chưa có tiền vì Bưởi và Đinh lăng chưa cho thu hoạch.

Phương Án 3: Trồng xen canh Chuối lùn BÁN TẾT
- Với diện tích 5000m2 bạn có thể trồng xen tối thiểu đc 350 cây chuối lùn, Trồng cây vào tháng 2 âm sẽ cho thu hoạch vào dịp tết. Bạn trồng và chăm đúng kỹ thuật mỗi cây sẽ đc 200k ( vì chuối tết nên cực kỳ đc giá) DOanh thu mang về tối thiểu 70tr/năm ( chưa trù chi phí)

Ưu điểm: Nhự nhàng và không tốn nhiều công chăm sóc
Nhược điểm : cũng là mối tiêu thụ.

Và vấn đề của cả 3 Phương án trên đều là kỹ thuật trồng và chăm sóc hoặc là đầu ra cho sản phẩm.

Mong bạn lựa chọn đc mô hình phù hợp với điều kiện của bạn.
Chúc Thành Công!
Riêng với đinh lăng thì không khả thi lắm bởi fải ký hợp đồng đc với Traphaco họ mới thu mua. Với đk là độc canh 3000m2 còn xen canh như bác thớt fải là 1ha trở lên họ mới ký hợp đồng nên fương án này. Kô khả thi.
Vẫn chốt một câu cho bác là cái đầu ra, cáy chuối đc đấy bác ạ

Riêng với đinh lăng thì không khả thi lắm bởi fải ký hợp đồng đc với Traphaco họ mới thu mua. Với đk là độc canh 3000m2 còn xen canh như bác thớt fải là 1ha trở lên họ mới ký hợp đồng nên fương án này. Kô khả thi.
Vẫn chốt một câu cho bác là cái đầu ra, cáy chuối đc đấy bác ạ
Bên nhà mình có bà cụ trồng mấy chục bờ đinh lăng bjo có cây đc thu hoạch thì bà gọi mối đến nhổ cây. giá cũng 20k/kg

Bên nhà mình có bà cụ trồng mấy chục bờ đinh lăng bjo có cây đc thu hoạch thì bà gọi mối đến nhổ cây. giá cũng 20k/kg
Mình cũng định trồng nhưng cái khoản đầu ra kô có nên ớn lắm. Vừa mới đưa ra bàn với gia đình là bị gạt făng...gọi hỏi mấy nơi bao tiêu ddầu ra thì khả năng kô dáp ung dc. Nản luôn

Theo mình thì trồng cà pháo, thu hoạch rải rác và nhanh có tiền

Back