Tự chế tạo máy cấy lúa mini

Chào các anh em trong diễn đàn.tôi ở Thái Bình và tôi đang cần chế tạo một chiếc máy cấy lúa mini rẻ tiền mà lại phù hợp với cánh đồng ở quê nơi tôi sinh sống.Vì đồng ruộng quê tôi không bằng phẳng ,có nhiều ô ruộng nhỏ và trũng nên loại máy to không phù hợp.Vậy nên tôi đang muốn chế tạo một chiếc máy cấy loại nhỏ để phục vụ cho gia đình cũng như bà con địa phương.Tôi rất mong mọi người giúp đỡ về mô hình,động cơ,vật liệu chế tạo cũng như về nguyên lý hoạt động của máy để tôi có thể tham khảo.
Mong mọi người giúp đỡ!!!
thanks!!!

that xin loi ban la minh chi lam bang kinh nghiem cui thoi.ma do cung moi chi la y tuong thoi minh chua di vao lam viec co. minh dang tinh lam may reo ma da.vi may cay tot hay khong con phu thuoc vao vi tri cua cay ma tren khay. nhu minh co xem mot doan vi deo ve may cay cua nhat minh thay ho co ma khay ma cac khon ma duoc chia rat deu. vay nen minh tinh se lam may reo ma truoc da .neu thanh cong moi tinh lam may cay lua. neu ban co quan tam van de nay thi ta thao luan voi nhau.minh rat dam me che tao nen muon lam cai gi do giup ich cho ba con nong thon.mail cua minh la trinhthanhvan@gmail.com

Lời giải cho việc giữ mạ vừa cắt khỏi bánh mạ cho khỏi rơi.

Thứ nhất : Nhìn hình ta thấy rõ ràng nĩa cắt mạ không bén như dao => không làm đứt rễ mạ mà chỉ "xỉa" vào bánh mạ để cố gắng rút hết rễ của tép mạ ra. (Cái này khi mới nhìn vào tôi cứ nghĩ là nó phải bén như dao)

Thứ hai : Nhìn cái nĩa từ phía trên xuống ta thấy đầu nĩa có hình đuôi cá. Thiết kế này làm tôi liên tưởng đến việc ăn miếng sườn trong đĩa cơm sườn. Cắn 1 miếng là dính vào kẽ răng ngay, phải dùng tăm mới lấy ra được. Vì mạ khay hay mạ nền thì lớp đất bùn rất mỏng => rễ mạ sẽ mọc dày đặc có thể ví như miếng sườn, còn cái nĩa tách mạ thì giống kẽ răng :).

các bác quan tâm máy cấy có thể lên youtube xem, có nhiều clip lắm. tuy vậy nó chỉ là quay xa, khó nhìn cấu tạo.
mình có anh bạn ở quốc oai, HTX anh ấy có mua cái máy cấy 4 hàng giật tay MS, nếu bác nào muốn xem chi tiết, ta chọn ngày rồi làm 1 nhóm lên đó chơi và xem nhờ luôn, tha hồ chụp ảnh, chạy thử (tất nhiên là trên sân).
tuy vậy, mình xem kỹ hành trình của máy cấy khá nhiều động tác, nên việc chế tạo cũng không thật đơn giản. có thể nói tắt hành trình thế này :
-tay cấy vươn lên lấy mạ
-tay cấy đưa mạ xuống ruộng
-tay cấy gẩy mạ ra khỏi tay, tức là nhả mạ ra
-khay để mạ dịch 1 vị trí, đưa mạ mới vào chỗ tay cấy sẽ lên lấy
-quá trình khay mạ dịch ngang sẽ đến điểm cuối của khay, khi đó có 1 hàm sắt kéo thảm mạ xuống 1 tý và 1 tay gạt sẽ làm đổi chiều chạy ngang của khay mạ ngược lại. như vậy để quá trình nạp mạ cho tay cấy được liên tục đủ mạ, không bị thiếu
máy giật tay của TQ làm được các động tác đó khá ổn. nhưng tiếp theo cái phức tạp là kỹ thuật làm mạ khay sao cho thích hợp máy cấy, có nghĩa là mật độ gieo đều, khi đưa lên máy thì rế mạ vừa đử để tay cấy lấy ra thuận lợi. nếu rễ mạ nhiều quá, rối vào nhau, tay cấy sẽ không lấy ra đều được. còn gieo thế nào cho đều thì hình như có loại dụng cụ chuyên, giống cái sàng.
nói chung dùng máy là cả 1 v/đ công nghệ mới. nhưng vừa rồi họ đưa về cái máy cấy 4 hàng giật tay của TQ với giá chưa đến 10 trđ, mà hoạt động khá ổn, như thế là rất hợp VN. vì nó giá hạ, dùng dễ dàng, nhỏ gọn dễ mang đi khắp nơi, đơn giản nên dễ sửa chữa, bảo quản. hoạt động của nó không quá tốn sức, mà quy mô cấy 4 cây/ lần là vừa, nhiều hơn thì mỏi tay, ít hơn thì năng suất kém
đại khái chia sẻ các bác vài điều vậy. bác nào thích tìm hiểu thêm thì cứ trao đổi nhé.
gửi các bác cái link xem clip máy cấy loại này

các bác quan tâm máy cấy có thể lên youtube xem, có nhiều clip lắm. tuy vậy nó chỉ là quay xa, khó nhìn cấu tạo.
mình có anh bạn ở quốc oai, HTX anh ấy có mua cái máy cấy 4 hàng giật tay MS, nếu bác nào muốn xem chi tiết, ta chọn ngày rồi làm 1 nhóm lên đó chơi và xem nhờ luôn, tha hồ chụp ảnh, chạy thử (tất nhiên là trên sân).
tuy vậy, mình xem kỹ hành trình của máy cấy khá nhiều động tác, nên việc chế tạo cũng không thật đơn giản. có thể nói tắt hành trình thế này :
-tay cấy vươn lên lấy mạ
-tay cấy đưa mạ xuống ruộng
-tay cấy gẩy mạ ra khỏi tay, tức là nhả mạ ra
-khay để mạ dịch 1 vị trí, đưa mạ mới vào chỗ tay cấy sẽ lên lấy
-quá trình khay mạ dịch ngang sẽ đến điểm cuối của khay, khi đó có 1 hàm sắt kéo thảm mạ xuống 1 tý và 1 tay gạt sẽ làm đổi chiều chạy ngang của khay mạ ngược lại. như vậy để quá trình nạp mạ cho tay cấy được liên tục đủ mạ, không bị thiếu
máy giật tay của TQ làm được các động tác đó khá ổn. nhưng tiếp theo cái phức tạp là kỹ thuật làm mạ khay sao cho thích hợp máy cấy, có nghĩa là mật độ gieo đều, khi đưa lên máy thì rế mạ vừa đử để tay cấy lấy ra thuận lợi. nếu rễ mạ nhiều quá, rối vào nhau, tay cấy sẽ không lấy ra đều được. còn gieo thế nào cho đều thì hình như có loại dụng cụ chuyên, giống cái sàng.
nói chung dùng máy là cả 1 v/đ công nghệ mới. nhưng vừa rồi họ đưa về cái máy cấy 4 hàng giật tay của TQ với giá chưa đến 10 trđ, mà hoạt động khá ổn, như thế là rất hợp VN. vì nó giá hạ, dùng dễ dàng, nhỏ gọn dễ mang đi khắp nơi, đơn giản nên dễ sửa chữa, bảo quản. hoạt động của nó không quá tốn sức, mà quy mô cấy 4 cây/ lần là vừa, nhiều hơn thì mỏi tay, ít hơn thì năng suất kém
đại khái chia sẻ các bác vài điều vậy. bác nào thích tìm hiểu thêm thì cứ trao đổi nhé.
gửi các bác cái link xem clip máy cấy loại này
hehe.đúng ý em rồi đấy,bác cho em cái mail em liên lạc với,khi nào đi cho e 1 slot nhé,định làm cho gia đình cái nhưng mạng nó bán đắt quá

mình thấy cái này cũng rất hay.có điều khẩu réo mạ vẫn chưa có bài toán nào cho phù hợp. nếu như làm cho gia đình thì được nhưng làm thuê thì có vẻ chưa ổn.có ai có cách nào reo mạ cho nó đều ko cho mình xin ý kiến với.suy nghĩ cả tháng nay mà vẫn chưa tìm ra cách nao ,bế tắc quá .đau đầu quá rồi chẳng là lại bỏ cuộc

các bác đi có hình ảnh gửi lên ae xem với nhé! có ai làm xong chưa?cho ae xem với!!

Chào các bạn mình là thành viên mới, mình cũng đọc bài viết này lâu lắm rồi và cũng quan tâm tới máy cấy này ko biết các bạn đã làm tới đâu rồi?
Không biết tình hình upload sao rồi anh nvdung?
Anh lại định upload bằng 3G nữa hả :) ?
Bà con đang ngóng anh quá trời đây nè.

Mình chỉ muốn đóng góp hiểu biết của mình, mong ai đó làm được rồi bán rẻ cho bà con dùng. Không cần mua hàng của Tàu nữa.

Hôm nay để ý kỹ thì thấy cái này hay hay nên hóng hớt 1 chút.
Chỗ cái thanh đẩy mạ...
Theo hình thì tôi thấy nó đang ở thế đẩy, nghĩa là lúc này vừa "dúi" tép mạ xuống bùn.

Ở trạng thái bình thường thì chắc chắn nó sẽ thụt vào nhờ lực đàn hồi lò xo.
Lực làm cho thanh đẩy mạ thắng lực lò xo và làm dài ra là từ cam (13) thông qua cái cò mổ (12).

Vẫn chưa hiểu cái mình đang tìm hiểu...
Cái tay mạ của bạn là loại máy lớn tokubo của Nhật Bản thì phải loại chạy bằng động cơ 6 đến 8 tay cấy đó nhìn rất phức tạp ko nhìn đơn giản như máy cấy bằng tay,cái khó của mình thấy máy cấy mini bằng tay là thiết kế cái khay mạ để nó di chuyển qua lại đi tiến rồi lại lùi về.

Last edited:
sory cả nhà thời gian vừa rồi bận quá ko online được mình gửi cho các bạn bản hướng dẫn chi tiết bằng file Word.sao gửi file đính kèm nên nó báo lỗi là sao nhi?ai cần để lại email mình send qua cho
Gửi giúp mình vào địa chỉ mail : phuongtrinhbka@gmail.com
Thanks rất nhiều

các bạn vào xem máy này đi cai này hình như là máy cấy mạ sân mạ khay thì phải ,mình thấy cái tay cấy cũng thấy đơn giản mà ,cái khó ở đây là làm cái khay mạ di chuyển thế này mới khó này ,nhưng cái video dưới này thì dùng bằng điện biến đổi chiều thì phải ? mọi người xem như thế nào nhé taa cùng bàn luận sao ko thấy ai onl cả nhỉ bác chủ thớt cũng chả thấy đâu luôn ?:(

các bạn nên mua một máy cấy loại nhỏ, giá khoảng 3tr về làm. chế tạo máy cấy phức tạp lắm, mình cũng có mấy cái nè, nhưng mình nghĩ là chế không hiệu quả

các bạn nên mua một máy cấy loại nhỏ, giá khoảng 3tr về làm. chế tạo máy cấy phức tạp lắm, mình cũng có mấy cái nè, nhưng mình nghĩ là chế không hiệu quả
Có 3 triệu thôi sao? Vậy thì mua lấy cho khỏe nhỉ mình nghĩ loại rẻ cũng phải trên 10tr chứ.

máy nhỏ không mắc lắm đâu, đó là giá máy cũ của nhật loại 2 hàng, còn sử dụng tốt, nếu cần máy 5 hàng thì mình đang có luôn

Có 3 triệu thôi sao? Vậy thì mua lấy cho khỏe nhỉ mình nghĩ loại rẻ cũng phải trên 10tr chứ.
máy nhỏ không mắc lắm đâu, đó là giá máy cũ của nhật loại 2 hàng, còn sử dụng tốt, nếu cần máy 5 hàng thì mình đang có luôn
Bạn có thể cho xem hình ảnh về máy nhà bạn dc ko có phải loại này ko?

bạn cho mình địa chỉ mail đi mai mình mail cho, máy 2 hàng thì không có hình, mình chỉ có hình máy 5 hàng thôi

bạn có thể tìm hiểu trong tài liệu trên
bạn có máy 5 hàng ah , cho mình địa chỉ SĐT mình qua mua 1 cái bạn có ảnh gửi qua mail cho mình xem,mail của mình hoangdungtmhd@gmail.com

Back