Vài kinh nghiệm thực tế cho anh em nào có ý định nuôi rắn ráo trâu.............

• Thread starter LyHien
  • Ngày gửi
Xin chia sẽ vài kinh nghiêm thực tế từ việc nuôi con rắn ráo trâu 1 chút kinh nghiệm nhỏ nhoi mong giúp được anh em đang có ý định nuôi con vật này
1.Rắn rao trâu là 1 loại rắn dể nuôi ít bệnh tật, tăng trọng nhanh nếu được chăm sóc kỷ và thức ăn đầy đủ.nếu chăm sóc tốt sau 8 tháng rắn có thể tăng trọng từ 8 lạng đến 1kg2 nuôi trên 8 tháng là rắn có thể sinh sản được,rắn có thể đẻ từ 10 đến 20 trứng ,nếu ấp đúng kỷ thuật sau thời gian 65 đến 75 ngày tuỳ theo nhiệt độ và độ ẩm trứng sẽ khẻ mỏ và nở thành rắn con
2.kinh nghiệm chọn con giống dành cho anh em chưa từng nuôi rắn.
Chọn rắn con to khoẻ tỷ lệ sống mới cao,không chọn những con nhỏ và bị dị tật như 1 mắt đều móp méo thân bị gảy xương
Không nên vì ham giá rắn rẻ hơn chổ khác mà mua nhầm những con rắn con mà mẹ là rắn rừng đẻ ra ,rắn rừng nhỏ con đẻ ra con nhỏ nuôi chậm lớn.mua những trang trại uy tín là tốt nhất .
Rắn con đem về nên nuôi lồng nhỏ lồng 1m*50*50 cho dể chăm sóc rắn con và để cho rắn con dể ăn mồi .nên sưởi ấm rắn con bằng bóng đèn 45w và bên trong lồng có 1 tấm vải để rắn chui vào giữ ấm
Rắn con khi lột da lần đầu tiên là có thể ăn mồi được.thức ăn gồm nhái con ,thằn lằn,rắn mối nhỏ.v.v
Vài kinh nghiệm đã biết xin chia sẽ cho những anh em chưa biết.

có 1001 cách nuôi bạn ạ ở An Giang nuôi chuồn lưới ở dưới nền cát (Ng Hoàng Quốc Việt ) nuôi trong kệ gỗ (bác Trần Văn Lèo ) ,ở Long An xây tường cao 2,5m nền đất thả rắn vào ở tự nhiên ( bác Xuân Vũ ) , ở miền bắc xây hộc dưới đất nuôi ............... nếu chuồng bằng gỗ không có đất thì xịt nước vô tư (riêng ở miền bắc mùa lạnh thì ướp lạnh luôn ) còn nền đất hoặc lót nền lớp đất mà xịt nước thì thua luôn

có 1001 cách nuôi bạn ạ ở An Giang nuôi chuồn lưới ở dưới nền cát (Ng Hoàng Quốc Việt ) nuôi trong kệ gỗ (bác Trần Văn Lèo ) ,ở Long An xây tường cao 2,5m nền đất thả rắn vào ở tự nhiên ( bác Xuân Vũ ) , ở miền bắc xây hộc dưới đất nuôi ............... nếu chuồng bằng gỗ không có đất thì xịt nước vô tư (riêng ở miền bắc mùa lạnh thì ướp lạnh luôn ) còn nền đất hoặc lót nền lớp đất mà xịt nước thì thua luôn
ở chổ anh Việt mình thấy có cái tất cả đều là lưới hết 6 mặt. Có cái thì 2 mặt lưới, 3 mặt bằng tôn hay tấm thép mỏng gì đó. Còn lót cát thì mình không thấy. Mà mình thấy nền gỗ là tệ nhất.

thanks. mình thấy rồi. Hôm bữa xem trên ti vi nên không nhìn rõ được! hihi

các bác biết ở miền bắc có chỗ nào bán rắn giống và chăn nuôi loại rắn ráo châu này k ah.em muốn tham quan học hỏi và cách chăn nuôi.và mua rắn giống ah.các bác giúp em với

các bác biết ở miền bắc có chỗ nào bán rắn giống và chăn nuôi loại rắn ráo châu này k ah.em muốn tham quan học hỏi và cách chăn nuôi.và mua rắn giống ah.các bác giúp em với
Miền bắc khí hậu không thích hợp khó nuôi lắm bạn ak.

Làng rắn Vĩnh Sơn - Vĩnh Tường - Vĩnh Phúc - nuôi rắn Hổ Chúa.
*
Xã Vĩnh Sơn nằm ở trung tâm huyện Vĩnh Tường,
cách quốc lộ 2 khoảng 4km về phía nam.
Diện tích tự nhiên 327.43ha, trong đó 231,45ha là đất nông nghiệp.
*
Theo thống kê sơ bộ, toàn xã Vĩnh Sơn có hơn 1.200 hộ
với số hộ nuôi Rắn chiếm gần 100%.
Số hộ nuôi khoảng từ 5.000 đến 6.000 con bao gồm cả
nuôi Rắn làm con giống, nuôi Rắn sinh sản và Rắn thịt
hay Rắn thương phẩm chiếm tỉ lệ nhiều nhất khoảng 70%
số hộ nuôi Rắn trong xã. Hộ nuôi ít nhất cũng phải từ
hàng chục con đến hàng trăm con các loại.
Nhiều hộ gia đình có quy mô nuôi Rắn lớn hàng năm thu lãi
từ 50 tới 200 triệu đồng. Bình quân một năm làng Rắn
Vĩnh Sơn cung cấp cho thị trường gần 40 tấn Rắn thịt
đem lại nguồn thu hàng tỷ đồng,
chiếm gần 70% nguồn thu nhập của xã Vĩnh Sơn.
*
Họ nuôi Hổ Hèo để làm mồi nuôi Hổ Chúa.
Bạn có thể đến tham quan học nghề.
*
Miền bắc có rắn Hổ Trâu hoang ngoài tự nhiên.
Tuy không ấm như miền Nam, nhưng miền Bắc vẫn nuôi các loại rắn tốt.
*

hổ mang chúa nuôi nguy hiêm lắm,nuôi nó là chơi với tử thần đấy.nuôi làoi rắn nào k độc mà lợi nhuận như rắn ráo châu ý.chẳng nhẽ không có bác nào ở miền bắc nuôi rắn ráo châu nhỉ.em ở miền núi vùng tây bắc. chưa biết chăn nuôi con gì hiếm mà k sợ bão giá,lợi nhuận cao được.buồn thật

con rắn ráo bà con đang đang nuôi rất nhiều nó lại dễ đẻ dễ chăm sóc .Mình đang định nuôi khoảng 100 con nhưng cũng còn phân vân khi thấy có quá nhiều người nuôi ,không biết nguồn ra của con rắn sau này có như con nhím ko ,xin ace trên diễn đàn cho ý kiến thêm.

Nếu đoán mò tương lai bà con sau này ăn Ráo Trâu bằng 1/10 ăn cá,
hay bằng 1/2 ăn lươn, thì có thể tính được mình có nên nuôi hay không.
*

nếu sợ sau này giá rắn rớt thê thảm thì làm ruộng là chắc ăn nhất gạo lên giá mãi mãi bảo đảm khỏi lo rớt giá

Tương lai, ViệtNam sẽ không có ruộng nữa, mà chỉ có nhà ở và đường sá thôi.
ViệtNam sẽ phải nhập gạo và lương thực, vì chăn nuôi cũng không có nữa.
*
Cụ thể trước mắt đã thấy tỉnh Hà Tây bị mất rồi, và xung quanh Saigon, một
vành đai cả chục kilomet ruộng đã bị mất. Bờ Đông của sông Hồng đối diện
với Hà Nội, và bờ Đông sông đối diện với Sài Gòn thì bị mất ít thôi.
*

nuôi heo sợ lợn tai xanh nuôi gà sợ cúm gia cầm nuôi rắn sợ rớt giá làm ruộng thì không có đất làm vậy đi làm công ăn lương chắc ăn còn không chịu làm công thì !..?.....???????? VN không có lương thất nghiệp đâu chắc đói thôi hhihihihi

Các anh em đừng nên nản chí chứ tuổi trẻ phải phát huy lúc nào làm dc cái gì thì cố gắng làm cho tốt viêc làm trên thế gian này rất nhiều ko thất nghiệp và ko đói đâu mà lo.chỉ sợ ko làm thôi.hiiiii:6^:

Chia sẽ kinh nghiệm nuôi rắn , giờ đây trở thành topic thời sự rồi à.
thưc tế là lạc đề rồi mong anh em trở về với ban đầu chia sẽ kinh nghiệm nuôi rắn ráo trâu nhé

Với Topic "Rắn ráo trâu... quá sốt'' của mình anh em cũng đã thảo luận nhiều về tương lai của Rắn Ráo Trâu rồi. Khách quan mà nói thì giá Rắn Ráo trâu giống cũng tương đối cao trong thời buổi hiện tại. Nhưng các bạn phải suy nghỉ lại, để bắt đầu cho một vật nuôi mới thì các bạn phải mua giống là đều tất nhiên và giá giống có cao 1 chút cũng là đều công bằng trong thời buổi kinh doanh hiện tại. khi các bạn nuôi Rắn thành công thì lúc các bạn bán giống cho người mới nuôi cũng phải cao theo giá thị trường và đó là một tất yếu.
Về tương lai Rắn ráo trâu có "tụt dốc" thảm giống với nhím và heo rừng hay không??? Thì xin thưa với quý vị là không thể khẳng định được vì đâu ai có thể biết trước được tương lai. Nhưng có một đều không thể phủ định được là thị trường tiêu thụ của Rắn Ráo trâu là hết sức rộng lớn. Ngoài thị trường trung quốc thì thị trường nội địa cũng là một thị trường tiêu thụ mạnh. Đặc biệt các quán nhậu, nhà hàng... là nơi tiêu thụ mạnh nhất bên cạnh đó còn có thị trường gia đình cũng tiêu thụ mạnh mẻ và tất nhiên là thị trường tiêu thụ sẻ rộng lớn hơn trong tương lai. Tại sau Rắn ráo trâu có thị trường tiêu thụ rộng như vậy là do:
- Thịt Rắn phải nói là hảo hạng và không thể chê vào đâu được, chế biến được rất nhiều món: Rắn hầm xã, Cháo đậu xanh, hầm đậu phộng, xào lăn, Rang đường....... Và còn nhiều món ngon nữa.
- Rắn là 1 con vật tương đối nhỏ phù hợp cho 1 bàn tiệc, bàn ăn gia đình, bàn nhậu... Chứ không to lớn như heo rừng, nhím... (mỗi con hơn chục kg đến vài chục kg) ít người ăn thì không hết. Nên Rắn đường dùng nhiều.
- Còn một đều đáng lưu ý nữa là dân việt mình rất ưa thịt rắn từ các cụ già tóc bạc phơ đến các chị, các em, các nhóc cũng mê thịt rắn. Mỗi khi bắt được 1 con rắn rừng là tuyệt nhiên có 1 bửa tiệc no nê...
Đây là 1 vài đều mình nghỉ ra muốn chia sẻ các chú, bác, anh chị trên diễn đàn, có gì không đúng mong các bật tiền bối bỏ qua. Hiên tại mình đang nuôi 30 con rắn giống được 0.5kg rồi, rất phát triển tốt. Đây cũng là niềm vui nho nhỏ nhưng có ý nghĩa lớn đối với mình vì đây là lần đầu tiên vấn thân vào nghành chăn nuôi.
Mình có 1 câu rất ý nghĩa khi mình học đại học có học trong môn Marketing là: ''Nên bán những gì mà khách hàng cần chứ không nên bán những gì mà mình có''. Đại khái là vậy. Thân, chào.

Back