Việc làm nhỏ, xây bực thang thấp nhất

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Xin giới thiệu đến bà con, và anh chị em yêu chăn nuôi, về 1 việc làm nhỏ sau đây, để mọi người tham khảo nhé
- Với 10 con gà mái+ 2 trống bắt đầu vào nuôi. Một năm 10 gà mái cho 400 con gà thịt. Một năm 1 mái cho 40con thịt là vừa chứ không cao lắm. Số liệu này là số chuẩn, nếu có điều kiện nên tăng giảm tùy thích
- 400 gà thịt (1,3kg/con)bán với giá 70.000$ đến 100.000$ 1 kg =80.000$x520=41.600.000$. Để thu được 41 triệu phải chi , gồm thức ăn cho gà , chuồng trại, thuốc tiêm ngừa ....
- Thức ăn theo tôi hiện nay ở ngay thị trấn có chợ huyện hơi lớn, nên nguồn thức ăn rất dể tìm. Gồm có đầu ruột cá+ cám ba long. Ở chỗ tôi mua đầu ruột cá của 2 người bán =10 ngàn đồng, có thể từ 5- 10 kg tùy theo buổi chợ, cộng thêm 5k cám ba long=15kx năm = 5.400$
- Chuồng trại và thuốc trị, ngừa chưa tính chính xác được phỏng là= 2.300.000$
- Gà nuôi theo cách bán tỉa thả bù. Nghĩa là 1 tháng cho vào số gà con có được và bán ra 35 con gà thịt, bốn tháng tuổi. Bốn tháng gà đã bán thịt được, vậy trong đàn lúc nào cũng có gà 1 tháng, 2, 3 và 4 tháng tuổi=160 con cả bố mẹ. ( 40 con con đang úm riêng)
Gà con được úm 1 tháng cho ăn thức ăn với lúa, rồi tập ăn dần thức ăn cá và cám. Bốn chục con gà úm 1 tháng ăn tầm 100k x năm= 1.200.000$
Tổng chi = 5.400.000$+2.300.000$+1.200.000$= 10.000.000$.
Về chuồng trại và thuốc có thể tăng giảm, việc này thì chẳng khó khăn gì. Khó ở đây là thức ăn.
- Thức ăn tôi tính với giá thực tế tại chỗ tôi, còn những nơi khác, thì phải khác hơn. Vì thế bà con nên vận dụng bằng mọi giá, để làm giảm giá thức ăn cho đàn gà 160 con của mình, đến mức thấp nhất. Có thể tìm bắt cua, ốc, tôm tép, cá nhỏ, dạt ... cám ba long có thể thay bằng lúa ....
Với cách tính này tôi đã làm hơn 1 năm nay, thấy đàn gà vẩn phát triển tốt, không có bệnh dịch gì cả.
-Tôi không có ý nuôi gà nhưng với thức ăn của những con khác thừa ra, tôi mới đem cho gà ăn. Thật ra tôi chỉ nuôi 5 gà mái, 1 gà trống thôi, ngày trước thức ăn này tôi nuôi vịt đẻ . Tính thức ăn cho đàn gà của tôi không quá 7k/ngày. Thấy cách tôi đang làm có hiệu quả tuy không cao, những cũng là 1 thu nhập nho nhỏ.
- Tính lại bà con nuôi với số gà nói trên 1 năm có thể thu nhập= 41.600.000$-10.000.00$ còn lời 31.600.000$ trong 1 năm. Với số tiền này bà con có thể làm bàn đạp, xây 1 bực thang thấp trong chăn nuôi hay trồng cây khác hay phụ chi cho công việc gia đình. Một công việc nhỏ, cho trẻ em, người về hưu, bà mẹ vừa nuôi con vừa nội trợ... đều làm được.
Về phần nuôi, có nhiều cách nuôi.
-Nếu có sân vườn rộng thì thả chung 1 sân vườn, chỉ có gà con úm riêng thôi.
- Phân ra 3 chuồng, gà con úm riêng, gà bố mẹ và gà giò nuôi chung. gà thúc béo riêng 1 ngăn.
- Phân ra 4 ngăn rỏ ràng, gà con, gà bố mẹ, gà giò, gà thúc béo.
Chuồng gà giò phải rộng nhất, gà con và gà thúc béo không cần rộng.
- Với kế hoạch này, ta có thể khoán cho 1 đứa con, chưa tới tuổi trưởng. Tập cho nó biết cách tự lập, biết trọng đồng tiền, và được vui khi xài chính đồng tiền của nó làm ra.
Cũng có thể áp dụng cho những người rỗi việc , như ông chồng suốt ngày ăn nhậu, bà vợ ngồi lê đôi mách . Để họ có chuyện làm để giết thời gian, và có tí thu nhập cho gia đình.
Kinh nghiệm nầy rút ra từ bản thân, xin góp với bà con, anh chị em thích nghề chăn nuôi. Có lẻ kế hoạch trên chưa hoàn hảo lắm, mong sự góp ý vui vẻ của mọi người

Bạn nói bạn vui chứ tôi chả thấy vui chút nào , mai mốt nói lại nha , cho mọi người cùng vui

Bác Vũ đừng giận mà hihii
Đôi khi góp ý dã dối cho Bac vui thì lại mang tiếng nịn not ( mà chưa chắc Bác đã thích như vậy , thật lòng thì hay hơn), góp ý thật lòng Bác lại không vui , vậy k góp ý là tốt nhất hehehehee
Tôi muốn hỏi PHU VINH 1 câu nhé. PV ở đâu và có quen với 9 Cường không?Sau câu trả lời của Phú Vinh tôi không có ý gì nữa , tạm dừng nhé

Tôi nói buồn là trả lời với PV bạn nhầm rồi
Mình nói chuyện riêng nhiều quá dừng lại đi . Theo tôi thì nên xóa hết những gì ngoài ý chính của bài viết trên. Vì đã hiểu nhau hết qua nhiều lần nói chuyện rồi
Em biết ở đây là viết bài giao lưu với nhau, không nói chuyện được nhiều ,không nói hết ý của mình rồi người đọc hiểu chưa đúng hoặc chưa hiểu về Bác nhiều

Chứ xem bài Bác viết nhiều , em có cảm nhận Bác là người giỏi chăn nuôi , chịu nghien cứu học hỏi và thích chia sẽ với bà con.

Điểm xấu nhất của Bác là ............... thích khoe thành tích chăn nuôi của mình ,
nói vui nha Bác Vũ

À thế vậy à , không có gì . Vì hơn 20 năm trước tôi từng có mặt ở Gò Dầu nhất là khu Rạch Sơn biết nhiều bạn ở đó. Thấy ảnh avata của Vinh giống bản sao của 9 Cường nên tôi hỏi vậy thôi mà.

Giờ quay lại nuội gà !

em thấy khi có gà bệnh mình tiêu hủy hoăc lấy làm thức ăn cho vật nuôi khác ( k trị , vì khi my mắn khỏi bệnh gà vẫn chậm lớn ,èo uột ), như vậy đươc k Bác , khi nuôi mình chỉ ngừa phòng là chính

Trở lại vấn đề chính đây;
Bà con nếu không tin tôi với 10 ngàn đồng nuôi 1 đàn gà thi hãy làm thử đi. Nhưng bà con phải có 1 địa bàn thuận lợi như tôi.
- Phải ở gần chợ, chợ đó có người bán nhiều cá
- Hoặc ở gần chỗ có nhiều phế phẩm cá.
Thật ra ngay chợ gần tôi đầu cá , ruột cá chỉ đi xin là có chứ đừng nói mua. Nhưng xin hoài thấy ngại nên trả ít tiền cho vui vậy thôi.
Một chị bán cá chỗ tôi nếu bán đắc 1 ngày có từ 3-5 kg đầu ruột cá. Bà con muốn nuôi gà với đầu ruột cá, như tôi nói thì câu hỏi đầu tiên
- Làm cách nào để đủ chất dinh dưỡng với 10k dầu ruột cá nuôi 1 đàn gà?
- Và cách cho ăn thế nào?
Đó là những câu cần hỏi, còn về kỹ thuật nuôi gà, thuốc men , tôi không đề cập tới, vì chuyện này đã có nhiều người nói rồi. Chủ yếu tôi nói là với số tiền ít mà nuôi được 1 đàn gà. Còn về kỹ thuật bệch dịch, có ít tiền hay nhiều tiền gì cũng như nhau thôi.

Sao không tính đến thức ăn thừa từ quán xá bún cháo và hộ gia đình ?
Nếu gom những thức ăn thừa trên thì nuôi gà có cần bổ sung thêm gì không ? Và hiệu quả như thế nào ?

Tôi có ông chú ở xã Phú Chánh thành Phố mới Bình Dương, mỗi ngày ổng ko tốn xu nào. Nhưng mỗi năm ổng thu trên dưới 200tr.

Mỗi ngày ổng dắt đàn bò gần 20 cái và lỉnh khỉnh bò bê ra KCN VISIP II, tp mới Bình Dương. Khu vực đó quá trời đất trống, cỏ mọc um tùm. Không phải riêng ông này mà còn khá nhiều hộ lợi dụng vùng đất quy hoạch chưa được dùng này để nuôi bò.

Cỡ như bác Xuân Vũ cũng phải kêu mấy người này bằng sư tổ. Vì 15 ngàn đồng nuôi 9 con chồn hương+ 284 con rùa+ 5 con cheo+ 1 gà trống 5 gà mái ta, 5 mái ác với 1 bầy gà giò+ mấy chục con rắn ri voi." doanh thu có đáng là bao so với các ông này.

Khà khà.....

Tôi có ông chú ở xã Phú Chánh thành Phố mới Bình Dương, mỗi ngày ổng ko tốn xu nào. Nhưng mỗi năm ổng thu trên dưới 200tr.

Mỗi ngày ổng dắt đàn bò gần 20 cái và lỉnh khỉnh bò bê ra KCN VISIP II, tp mới Bình Dương. Khu vực đó quá trời đất trống, cỏ mọc um tùm. Không phải riêng ông này mà còn khá nhiều hộ lợi dụng vùng đất quy hoạch chưa được dùng này để nuôi bò.

Cỡ như bác Xuân Vũ cũng phải kêu mấy người này bằng sư tổ. Vì 15 ngàn đồng nuôi 9 con chồn hương+ 284 con rùa+ 5 con cheo+ 1 gà trống 5 gà mái ta, 5 mái ác với 1 bầy gà giò+ mấy chục con rắn ri voi." doanh thu có đáng là bao so với các ông này.

Khà khà.....
Sư sư tổ là ở đây nè ( khỏi bỏ công chăm sóc luôn ) : Người dân tộc nuôi dê, bò, gà .... chỉ đi ăn và phá của hàng xóm - đến mùa mới về cho chủ thu hoạch bớt đàn

Sư bá bá là ở đây nè ( khỏi bỏ công chăm sóc mà chỉ cần 1 con thôi ) : nuôi bồ câu mồi, nuôi chó cái để bắt chó đực ......

Tổ sư là ở đây nè ( khỏi làm gì luôn - ko cần gì hết luôn - cái gì cũng ko luôn nè ) : ông lảo ăn mày bị mất 23 cây vàng 9999 tại cao lãnh đồng tháp - tìm mà đọc mà luyện võ công cho thâm hậu - mau đạt cảnh giới luôn - chấp tất cả mọi ý tưởng, mọi mô hình, mọi kế hoạch làm ăn của nhân loại - khi tất cả là con số 0 - đúng nghĩa cho 1 con số 0

ai đánh cược kiếm tiền trong ngày = con số 0 với tổ sư - thì nhào vô
ai có bản lãnh như tổ sư ko nè - mất hơn tỉ đồng mà vẩn bình thường

Đối với tổ sư thì tiền bạc là phù du - tiền tự đến - tiền nhiều sắm vàng càng thêm mệt - kha kha ....!!!

Last edited by a moderator:
Cứ tưởng xuân đi hoa không nở
Đêm qua sân trước một nhành mai !

Last edited by a moderator:
:Botay:
Trở lại vấn đề chính đây;
Bà con nếu không tin tôi với 10 ngàn đồng nuôi 1 đàn gà thi hãy làm thử đi. Nhưng bà con phải có 1 địa bàn thuận lợi như tôi.
- Phải ở gần chợ, chợ đó có người bán nhiều cá
- Hoặc ở gần chỗ có nhiều phế phẩm cá.
Thật ra ngay chợ gần tôi đầu cá , ruột cá chỉ đi xin là có chứ đừng nói mua. Nhưng xin hoài thấy ngại nên trả ít tiền cho vui vậy thôi.
Một chị bán cá chỗ tôi nếu bán đắc 1 ngày có từ 3-5 kg đầu ruột cá. Bà con muốn nuôi gà với đầu ruột cá, như tôi nói thì câu hỏi đầu tiên
- Làm cách nào để đủ chất dinh dưỡng với 10k dầu ruột cá nuôi 1 đàn gà?
- Và cách cho ăn thế nào?
Đó là những câu cần hỏi, còn về kỹ thuật nuôi gà, thuốc men , tôi không đề cập tới, vì chuyện này đã có nhiều người nói rồi. Chủ yếu tôi nói là với số tiền ít mà nuôi được 1 đàn gà. Còn về kỹ thuật bệch dịch, có ít tiền hay nhiều tiền gì cũng như nhau thôi.
Thấy ae bàn luận căng thẳng quá nhưng cũng vỡ lẽ ra cái hay cái đúng.
BBác vũ thì làm mô hình chăn nuôi tổng hợp đó có cả gà rùa nhồng cheo cheo...
Mô hình này ko cần nói cũng là một mơ ước lớn kohler riêng gì mình mà có thể là tất cả những người thích động vật..
Đọc bài bác e cũng kohler khỏi ghen tị là tại sao bác làm dc vậy mà mình thì kohler.
Mình nghĩ chắc bác có nhiều lợi thế hơn bà con . Có thể là nền tảng ban đầu vốn knghiệm địa bàn thuận lợi .
Mình có thằng ban thế này. Nó nói tau nuôi một brt lương thêm một lồng kỳ nhông mà kohler tốn một đồng tiềnbthức ăn.
Ebliền chửi nó. Cha mày chứ ko cho ăn làm sao nó sống . ăn ít nó kohler lớn kohler ăn nó chết.
Sau thì biết là nhà hắn ấp gà con bán. Con nào nhỏ hở rốn què quệt nó băm cho lương nhông ăn. Hơi ác. Hihi
E nghĩ bác chắc cũng như vậy nhưng b kohler nói ra ae làm sao hiểu.
Nếu nhà em mà mổ lợn thì em nuôi đàn thú nhà b chắc chỉ tốn tièn vacxin thôi.
`VViệc người khác kohler làm dc mà mình làm dc thì hành công lớn. `

Đề nghị anh em tập trung phân tích những mặt khả thi cũng như những mặt không khả thi của chủ đề mà bác XV đưa ra, k nên đã kích thoái quá khi chưa hiểu hết vấn đề, vì có những việc mình làm k được nhưng chưa chắc người khác cũng như mình. Giống như tại sao dân Nhật giàu thật nhanh từ đống tro tàn của chiến tranh? Tại sao dân Do Thái lại trồng trọt được trên sa mạc?

Thanks bác Vũ!
1. Bác hok nên tranh luận cũng như giải thích với 1 số thành phần mà ACE Agri cũng viết trình độ của họ.
2. 10 gà đẻ (ta) thì tỷ lệ đẻ bình quân sẽ là 3,5 thành tốt thì đc 4 thành và cũng tùy giống gà. Nếu cháu đoán hok nhầm thì là trứng dồn cho đi ấp nhờ ở lò. Vậy 1 ngày 4 trứng => 7 ngày đc 28 quả, như thế 1 tháng đã có 4 lứa gà rồi, cái này hơi cách rách đấy. Nếu chúng ta tận dụng nhân công ( vd như cháu làm trại ngoài những việc như ngan, vịt, cá thì chăn thêm " vấn đề này làm đc'') Vấn đề nữa là 10 gà mái + 1 trống là đủ, và nên nuôi nhốt trong 1 diện tích tầm 3-4m2 là đc.
3. Vấn đề thức ăn thì có thể tận dụng đc nhiều lắm. Như cháu bây giờ thì ra chợ hay xin cái chỗ hàng mổ cá bộ lòng vs ra hàng thịt mua cái bèo nhèo vs bì...giá rẻ về nấu vs rau muống + cám ngô. phương pháp này đã cho ra 1 lứa gà 17 con 10 trống 7 mái và đạt bình quân 2kg (gà đông tảo lai thập cẩm) giá bán 120k/kg tính chi li tý thì ấm cái bụng phết :))Mô hình cháu làm thì cháu mua giống rồi nuôi tháng 1 lần. 2 lứa kế lứa 28 con và lứa 21 con :) kiếm thêm tý cải thiện 2 bố con thôi :p

Thanks bác Vũ!
1. Bác hok nên tranh luận cũng như giải thích với 1 số thành phần mà ACE Agri cũng viết trình độ của họ.
2. 10 gà đẻ (ta) thì tỷ lệ đẻ bình quân sẽ là 3,5 thành tốt thì đc 4 thành và cũng tùy giống gà. Nếu cháu đoán hok nhầm thì là trứng dồn cho đi ấp nhờ ở lò. Vậy 1 ngày 4 trứng => 7 ngày đc 28 quả, như thế 1 tháng đã có 4 lứa gà rồi, cái này hơi cách rách đấy. Nếu chúng ta tận dụng nhân công ( vd như cháu làm trại ngoài những việc như ngan, vịt, cá thì chăn thêm " vấn đề này làm đc'') Vấn đề nữa là 10 gà mái + 1 trống là đủ, và nên nuôi nhốt trong 1 diện tích tầm 3-4m2 là đc.
3. Vấn đề thức ăn thì có thể tận dụng đc nhiều lắm. Như cháu bây giờ thì ra chợ hay xin cái chỗ hàng mổ cá bộ lòng vs ra hàng thịt mua cái bèo nhèo vs bì...giá rẻ về nấu vs rau muống + cám ngô. phương pháp này đã cho ra 1 lứa gà 17 con 10 trống 7 mái và đạt bình quân 2kg (gà đông tảo lai thập cẩm) giá bán 120k/kg tính chi li tý thì ấm cái bụng phết :))
Điều 1. 2 thì khỏi nói . chứ điều 3 thì kohler dc ổn cho người chăn nuôi là thanh niên ah nha.
Mình thì thấy tận dụng phụ phế phẩm chợ rất ốt nhưng mình hẳng bao giờ làm dc con trai ai mà vô chợ NNgại lắm. Chắc mọi người cũng nghĩ giống mình nển tranh luận gay gắt vậy. Mình nuôi gà mà chẳng bao giờ đi hốt trấu có mẹ hốt khỏi đi mua. Ko chợ búa đầu cá ruột heo có cám đậm đặc trộn luôn. Bắc bia bã đậu gọi người chở tới.
Làm nông dân kiểu này chắc có ngày phá sản mất hihi. Việc nặng nhọc thì làm dc nhưng nhẹ như vậy quen .
Nên đang ngóng cách bác vũ đi chợ để học hỏi và thay đổi cách chăn nuôi mà khó quáAh
BAN ƠI !

từ này nghĩa gì ? kohler

Bạn là người campuchia hay người mã lai , mà nói tiếng nước ngoài...những người viết chữ ngôn ngữ nước ngoài admin nên nhắc nhở

nông dân tiếng việt còn sai chinh tả, tôi từng bị bắt lỗi chính tả
Nhiều anh em hỏi mình cái này vậy . mình đang dùng bộ gõ tiếng việt tự sữa lỗi laban trên đt nên khi mình viết chử không viết tắt nó ra chử kohler đó mà . chử đó ko có ý nghĩa gì đâu mình tra từ điển rồi do nhát nên khi bị vạy mình ko sữa.
Bạn đừng báo bqt mà xóa bài mình tội nghe. Lần sau mình sửa là dc rồi . phải hiểu cho mình chứ viết một bài trên đt mệt lắm bạn biết rồi đó

BAN ƠI !

từ này nghĩa gì ? kohler

Bạn là người campuchia hay người mã lai , mà nói tiếng nước ngoài...những người viết chữ ngôn ngữ nước ngoài admin nên nhắc nhở

Tôi đồng ý với góp ý của bạn.

@ nguyenhunghtra: Đề nghị bạn dùng đúng chữ Việt.

E do chơi bời khi quay đầu lại nên e lựa con đường này. Đi chợ bình thường như bố em cũng thay quần áo đàng hoàng đi chứ e phết luôn cái quần đùi rách vs cái áo đầy nhựa chuối ( vác cây chuối về thái cho ngan mà) cùng với đôi ủng và xe cà tàng. ĐI thế mà mấy ẻm bán hàng cứ ra vồn vã hỏi lấy hỏi để đấy, mấy bà bán cá cứ hỏi vợ chưa :p haizz

Chừa đường mà kím em vợ nữa nha bác. Tôi nghĩ chắc bạn chưa vợ như tôi.
Mình Có khi mặc quần đùi áo ba lỗ di uống cafe mà đi chợ lại mặc sơ mi thì khó thay đổi thật

BAN ƠI !

từ này nghĩa gì ? kohler

Cái chữ sai chính tả đó mình viết "kg"chắc được chứ bạn. Ai online bằng dt mới biết viết chữ khó như thế nào. Thông cảm cho những người không xài laptop nha các bác!!!!

Back