1 gà trống có thể đạp được 9 gà máy ?

Anh em cho mình hỏi cái.Mình nuôi 9 gà máy thả vườn.nhưng chỉ có 1 gà trống.vậy có được ko ? có ảnh hưởng gì đến việc nở con ko ?xin được chỉ giáo.xin cảm ơn anh em .

trên lý thuyết thì 1 trống có thề 10 mái. Vì hầu như đâu phải lúc nào gà cũng đẻ 9 con liên tục. Theo mình nghĩ, bạn nên có thêm 1 gà trống tơ , có thể đạp phụ gà mái thì tỷ lệ cồ sẽ cao thôi ...

1 con trống không thể naò đạp được con gà "máy" nào hết. Nhưng 1 con gà trống thì có thể đạp được vô vàn những con gà mái.

Một con gà trống có thể đạp 10 con gà mái đẻ liên tục,
mà một ngày mỗi con mái chịu 2 lần. Vậy tổng cộng con
gà trống có thể chơi mỗi ngày 2 chục lần.
*
Người ta nói máu Dê, nhưng con Dê trung bình mỗi ngáy
nhảy 1 lần thì không sao, nhưng nhày nhiều hơn thì sẽ
gày yếu đi. So với Gà, thì Dê kém cả chục lần. Bây giờ
nếu anh nào máu Dê, thì nên gọi anh ta là có máu Gà mới
đúng.
*

Một con gà trống có thể đạp 10 con gà mái đẻ liên tục,
mà một ngày mỗi con mái chịu 2 lần. Vậy tổng cộng con
gà trống có thể chơi mỗi ngày 2 chục lần.
*
Người ta nói máu Dê, nhưng con Dê trung bình mỗi ngáy
nhảy 1 lần thì không sao, nhưng nhày nhiều hơn thì sẽ
gày yếu đi. So với Gà, thì Dê kém cả chục lần. Bây giờ
nếu anh nào máu Dê, thì nên gọi anh ta là có máu Gà mới
đúng.
*

Bác nói vậy tui mới biết, cám ơn bác nhé.

Vậy, có bạn nào biết : - Một lần đạp mái, mấy trứng có "trống"?

các bác cứ úp úp mở mở .
bạn LAMTUNG đã viết sai chính tả rồi gà mái chứ không phải gà máy.
theo tôi cứ một trống 4 mái là vừa,anh gà trống rất ga lăng có mồi ngon không ăn chỉ cà cục cà cục nhường cho mấy chị gà mái,đông mái quá !chơi nhiều ít lo ăn mau xuống sức.

Tối nhậu xỉn gõ lộn chữ: mái thành máy.định sửa lại,nhưng mình ko có quyền sửa.Vậy nhờ BQT sửa lại dùm.thank.

Một con gà mái nuôi nhốt, không có trống, nhưng mang nó
đến nhà nuôi gà trống đè nó xuống trước mặt gà trống,
thì gà trống nhảy lên đạp ngay. Những trứng đẻ sau đó
mấy hôm đểu không có Cồ, nhưng tiếp sau mấy trứng thì
lại có Cồ. Vậy chắc rằng gà trống đạp một lần thì ít
nhất 2 trứng có Cồ.
*
Nhà tôi có hơn chục gà mái, mà chỉ có 1 gà trống thôi,
nuôi mấy năm chưa thấy xuống sức, mà gà mái hàng xóm
loạng quạng đến gần thì cậu cũng chạy ra chiều luôn.
Rât nhiểu lần cậu ta ghẹ mái, nhưng mái không chịu.
Gà mái đang ấp và đang nuôi con cũng không cho cậu nhảy.
Vì thế cậu mới giữ được sức khoẻ.
*
Thỉnh thoàng tôi nuôi gà chọi con. Tôi lựa lúc gà chọi
gần bằng gà trống thì thả ra cho 2 con độ nhau. Kết quả
gà trống bị thua. Có lẽ vì đạp mái nên không bằng trai tơ.
*
BQT cho phép sửa chứ. Chẳng thế mà cuối bài mình viết
đều có nút "Sửa."
*

Con gà trống tơ rất khỏe, một trống 12 tháng tuổi có thể đạp 20 gà mái trong điều kiện nuôi thả rong. Hiện tôi đang có 1 con như vậy, trứng nào soi cũng có trống và gà con rất khỏe. Còn chuồng gà trống già thì tỷ lệ trống là 70% và gà con nỡ ra lâu lâu có con còi cọc. Gà nuôi nhốt thì chỉ đạp được tầm 4 con là giỏi lắm rồi.

Con gà trống tơ rất khỏe, một trống 12 tháng tuổi có thể đạp 20 gà mái trong điều kiện nuôi thả rong. Hiện tôi đang có 1 con như vậy, trứng nào soi cũng có trống và gà con rất khỏe. Còn chuồng gà trống già thì tỷ lệ trống là 70% và gà con nỡ ra lâu lâu có con còi cọc. Gà nuôi nhốt thì chỉ đạp được tầm 4 con là giỏi lắm rồi.
anh cho e hỏi là máy ấp trứng có loại nào mỏi lần ấp được 200 trứng không vậy bác.

theo em thì 1 trống 6 mái là hay nhất còn về lí thuyết sách vỡ thì 1 trống 10 mái...
còn truyện viết sai chính tả thì bác giống em đấy hihih hai anh em mình cùng chung cảnh ngộ hihi

Hoàng Khang cho mình hỏi :
-máy ấp 160 trứng loại III hiện giá bao nhiêu ? mua máy này về là xài liền,hay mình còn phải mua thêm vụng cụ gì nữa ko ? trong quá trình ấp trứng mình có tốn công nhiều ko so với máy phiên bản mới.
-Loại máy 60 trứng thì có ấp đủ 60 trứng gà ko ? hiện nay giá bao nhiêu ?

Tôi chưa được thấy máy ấp trứng thật, nhưng tôi nghĩ
máy ấp vài trăm trứng là loại nhỏ nhất rồi, không thể
nhỏ hơn. Một vỉ trứng 1 tá, thì chiều dài chỉ có 2 gang
tay thôi. Vậy một ngăn kéo bàn làm việc thứa chỗ cho
1 - 2 trăm trứng. Cộng đủ mọi bộ phận và phụ tùng, máy
ấp vài trăm trứng chỉ không lớn hơn 1 nửa cái tủ lạnh
loại thưòng. Nếu ấp vài chục trứng, thì gà mái đầy chuồng
việc gì phải cho máy ấp cho thêm phiền?
*
Theo lẽ đó, thì máy ấp trứng càng lớn thì tỷ lệ tiền mua
và số trứng sẽ càng cao, và hiệu suất càng lớn, càng tiết
kiệm nhiên liệu.
*

Để tôn trọng quy định chung của BQT tôi xin không bàn đến việc mua bán máy ấp ở đây.
Chào bác anhmytran,
Máy ấp trứng muốn dung lượng bao nhiêu trứng cũng đều có thể làm được cả. Quan trọng là thiết kế. Người Việt Nam ta xưa nay cũng rất yêu thích sáng tạo. Không thích rập khuôn của ai cả. Bên Mỹ có những khay trứng được làm sẵn rất tiện dụng nên bác cứ nghĩ một đơn vị khay trứng là số lượng trứng tối thiểu. Việt Nam ta hoàn toàn khác.
nếu bác muốn thấy máy 75 trứng hoặc thậm chí 50 trứng với khay chứa làm bằng INOX SUS 304 thì mời bác vào web www.mayaptrung.net hoặc www.mayaptrungtudonghoangkhang.com để thấy sản phẩm INCUBATOR của VN mình đã xuất sang Laos và Cambodia mấy năm nay. Đặc biệt hoàn toàn không sao chép hay bắt chước hay dùng một chi tiết nào rập khuôn của tây tàu nào hết.

Cám ơn bạn Hoàng Khang.
Tôi đã coi website và mấy máy ấp nhỏ của bạn.
Rất đẹp, gọn, giá cả phải chăng.
Nhất định bạn sẽ bán rất chạy hàng.
*
Góp ý: cái video nhạc ấy rất chậm, có thể
làm bớt khách hàng.
*

Hoàng Khang cho mình hỏi :
-máy ấp 160 trứng loại III hiện giá bao nhiêu ? mua máy này về là xài liền,hay mình còn phải mua thêm vụng cụ gì nữa ko ? trong quá trình ấp trứng mình có tốn công nhiều ko so với máy phiên bản mới.
-Loại máy 60 trứng thì có ấp đủ 60 trứng gà ko ? hiện nay giá bao nhiêu ?
theo mình nghe nhửng người nuôi gà chọi thì 1 trống mà 9 mái nếu trông sung sức vẩn có cồ khá tốt.nhưng khi nở ra thì tỉ lệ gà mái rất cao.kobiết bạn nuôi gà gì??
máy ấptrứng mình thấy có rất niều ngưoời bán,giá cả từ 1tr5==>3tr nhưg chất lượng thì phải xem lại!!!
hôm trước máy minh trục trặc lên cầu cuu71 .có 1 bạn chỉ cho anh dủng ở bến phú định.tới đó hỏi thì máy 100trung giá 3tr nói là tỉ lệ nở trên 90%.mình củng đinh mua nhưng muốn nhơờ ấp thử 10tr để đanh giá chất lượng trươc khi mua.khi đem trứng vào thì được báo giá là 30000/1tr(công ấp).mình củng ok.đưa 300000 cho 10 tr.thì anh ấy nói là ấp nở bao nhiêu thì biết bấy nhiêu.ko bảo đảm tỉ lệ nở(vi trúng của minh tỉ lệ cồ rất cao và thấy chổ đó làm máy củng nhiều nên mình nghỉ uy tín ko đến nổi nào)ok luôn
kết quà 20 này sau báo khẻ mỏ 3 tr.1con ko ra nổi con 2 con.vào lấy đem về trước.đến nhà thấy gà yếu xìu tối đó chết 1 con(đem về bỏ vào máy ấp ủ tiếp đêm đó)
2 ngày sau vào hỏi thì nói ko có khẻ mỏ tr nào nửa.vào lấy tr về thì thấy máy lạnh tanh hỏi thì nói mới đứt bóng đèn hồi sáng!!!hỏi sao nở ít thì nói tại cồ yếu,mình nói ở nhà củng ấp 8tr nhưng đến ngày thưứ 9 mình đem ra cho gà ấp tiếp nở được 6 con mạnh khỏe.thì đổ thừa lung tung.
cuối cùng 10 trứng chỉ được 1 con gà lấy tiền ấp 300000???!!!
khi mua máy ấp bạn nên tham khảo trước để phí tiền
mình nghe anh bạn xài máy của đại học nông lâm nói tỉ lệ nở tốt nhưng giá hơi căng.trên 5tr/máy 300tr

Hết sức chia sẽ với bạn cvchanh.
Trong trường hợp của bạn nên được xử lý theo quy cánh như sau:
1- Khi nhận trứng của bạn, cần có thao tác kiểm tra trứng xem trứng có còn ấp được hay không. Nếu là trứng mới trong vòng 5 ngày trở lại thì theo lý thuyết vẫn còn ấp tốt. Y6eu cầu chủ trứng đánh dấu lên trứng làm hiệu.
2- Bên ấp hộ sẽ có thông báo cho bạn biết sau 2-4 ngày ấp là có bao nhiêu trứng có trống tốt, bao nhiêu trứng không trống và khả năng nỡ sẽ là bao nhiêu trên số lượng trứng có trống và thông báo bạn đến lấy trứng không trống về.
3- sau 14 ngày sẽ thông báo bạn biết chắc chắn có bao nhiêu trứng nỡ. Trả gà con lẩn vỏ gà có đánh dấu ký hiệu riêng cho bạn.
4- Cần thông báo với bạn biết gà cha mẹ của trứng cần bổ xung thêm những thành phần nào để đảm bảo trứng đạt chuẩn ấp.
5- Hướng dẩn nước uống cho gà con, thức ăn cho gà con và lịch tim phòng vacin.
6- Hướng dẫn phương pháp ủ gà con trong 3 tuần với biểu đồ nhiệt cụ thể.

Nếu máy của bạn vẫn còn hư bạn có thể mang qua mình theo địa chỉ
Inox Phước Thành - 675 lạc long quân p10 tân Bình.
Phí ấp củ mình cao hơn: 50.000 vnd / trứng. ( Chỉ ấp gà kiểng và gà chọi)
Mình chưa làm ai thất vọng bao giờ.

Trân trọng kính mời.

Last edited by a moderator:

Back