10.000m2 đất có nên làm trang trại

• Thread starter tungpmfp
  • Ngày gửi
Kính chào các bác!
Tình hình là em tương đối chán công việc ở cơ quan rồi, giờ làm chỉ để nuôi vợ con thôi.
Một anh bạn có cái trang trại 10000m2, anh ấy đầu tư hết tất cả các thứ rồi, kể cả nhà ở, ao cá... Anh ấy cho em mượn không trong thời gian ít nhất là 5 năm. Theo các bác em có bỏ phố lên rừng được không? Hoặc bác nào có cao kiến gì thì chỉ em với. Em ở Bà Rịa - Vũng Tàu ạ.
Em xin cảm ơn ạ!

lương 20 tr thì bác làm trang trại làm gì nữa thu nhập chưa chắc bằng đâu. Ôi tôi muốn có một trong hai cái mà bác đang có thôi giờ vẫn lang thang đông Nai tìm hướng đi đây.

Chăn nuôi mà cho ăn lá cây cao thì lỗ chắc.
Phải cho ăn lá cây thấp như rau, cỏ, và ít
nhất cũng là cây bụi rậm thì mới đủ. Rau và
cỏ mọc nhanh nhất. Cây bụi rậm mọc lá chậm.
Cây có gỗ mọc lá lâu lắm. Muốn đủ lá Mít cho
vài con Dê ăn thì phải vài chục hecta. Mặt
khác, sau khi bán được Dê, thì rừng Mít cũng
tàn, chưa kể công trèo cây Mít hái lá.
*
Kinh doanh mà đưa ông già bên vợ ra làm thì
lỗ ngay bạn ạ. Trừ khi ông ấy là giám đốc công
ty nhiều năm làm ăn to rồi về hưu.
*

1 héc đất mà nuôi có 10 con dê thì lo gì thiếu lá bác :lol:

Bác hợp tác với em làm trang trại đi, em có sẳn 12000m2 đất cách Long khánh 25km nè. A Tuấn 0913711349. Lang thang ở đồng nai để làm j?....

Chăn nuôi mà cho ăn lá cây cao thì lỗ chắc.
Phải cho ăn lá cây thấp như rau, cỏ, và ít
nhất cũng là cây bụi rậm thì mới đủ. Rau và
cỏ mọc nhanh nhất. Cây bụi rậm mọc lá chậm.
Cây có gỗ mọc lá lâu lắm. Muốn đủ lá Mít cho
vài con Dê ăn thì phải vài chục hecta. Mặt
khác, sau khi bán được Dê, thì rừng Mít cũng
tàn, chưa kể công trèo cây Mít hái lá.
*
Kinh doanh mà đưa ông già bên vợ ra làm thì
lỗ ngay bạn ạ. Trừ khi ông ấy là giám đốc công
ty nhiều năm làm ăn to rồi về hưu.
*

Thực sự là em không muốn kinh doanh bác ạ. Em chỉ muốn đưa ai mà mình tin tưởng và chịu khó đứng ra làm. Em chỉ cuối tuần cho vợ và con lên trống rau lấy rau ăn và giải trí cuối tuần cũng như cho con cái lao động để biết giá trị đồng tiền và cũng là cách rèn luyện sức khỏe.

bác phải cho mọi người biết là trang trại đó ở đâu,để mọi người biết thời tiết như thế nào mới khuyên bác được chứ,nhưng trồng cây lâu năm là không nên vì bác chỉ có 5 năm thôi mà

Đất thì trồng đu đủ, ao thì thả cá. một lao động vẫn làm được. trong khi đu đủ còn nhỏ thì trồng xen đậu phộng hoặc trồng bắp bán bắp non còn thân thì bán cho nhà máy thức ăn gia súc. phương án thì nhiều mà bác, chủ yếu là cách triển khai thôi.

Last edited by a moderator:
bác phải cho mọi người biết là trang trại đó ở đâu,để mọi người biết thời tiết như thế nào mới khuyên bác được chứ,nhưng trồng cây lâu năm là không nên vì bác chỉ có 5 năm thôi mà

Em ở Bà Rịa bác à, em thì em không trồng cây lâu năm đâu mặc dù bây giờ anh ấy cho em mượn những 10 năm cơ

Last edited by a moderator:
đúng rồi đã làm nông dân phải có đam mê chứ làm mà đi thuê thì thôi chứ không là thành chúa chủm đó

Em ở Bà Rịa bác à, em thì em không trồng cây lâu năm đâu mặc dù bây giờ anh ấy cho em mượn những 10 năm cơ

bác thuê em làm công cho bác đi, hoặc bác thuê em giá rẻ thôi "nuôi ăn trong 1 tháng đến 2 tháng em lên xem xét địa hình và đưa ra bản kế hoạch vơới bác, sau đó bác post lên mạng cho anh em bình phẩm sau đó nếu được em sẽ làm tiếp từng việc đã hoạch định với bác theo phương châm từ bé tới lớn.
vì em đang ranh, tính thích ngao du bác a

Chén rượu chén chè đông bè bạn
Chén chú chén anh hữu hảo tình.
Cơm nguội mắm chan mỗi mình mâm.
Nhà nông thất nghiệp ghét những thằng biết một tý nói thì mập mờ , hoặc bơm đểu bán giống hoặc nói không ra đầu ra cuối kiểu ném đá giấu tay,: mail của em là vu_tuan_hn@yahoo.com hoặc call phone 0966721572.

vấn đề là trang trại của bác nó đã quy hoạch thế nào với địa hình ở đó.
nếu đất lúa nước trũng thì thì bác khó trồng cái khác
còn đất cao khô thì phải làm vườn, đất rừng thì phải trồng rừng.
làm chăn nuôi đòi hỏi nhân lực kỹ thuật thường xuyên, không như trồng trọt. nhưng trước hết bác phải có sản phẩm và nguồn thu đủ nuôi người làm đã, rồi mới nói chuyện về nghỉ chơi.
mà thị trường bây giờ khó khăn, sản phẩm đòi hỏi kỹ thuật cao, không thể làm kiểu tùy tiện được.
tục ngữ có câu : trẻ trồng na, già trồng chuối.
bác làm ngay cái gì có doanh thu sớm, các loại cây, con ngắn ngày và dễ tiêu thụ trước đã.
thí dụ ngắn ngày nhất là rau mầm, vài ngày bán luôn. gà đẻ cũng vậy, ngày nào cũng có sản phẩm

Back