8X kiếm hàng trăm triệu đồng nhờ nuôi thỏ

• Thread starter nguyễn xuân long
  • Ngày gửi
8X kiếm hàng trăm triệu đồng nhờ nuôi thỏ

(Dân Việt) Sau nhiều lần thất bại, nhưng với quyết tâm thoát nghèo, anh Nguyễn Văn Cường (SN 1988), thôn Minh Thành, xã Minh Tiến (huyện Ngọc Lặc, Thanh Hóa) đã nhanh chóng trở thành khá giả nhờ nuôi thỏ.

Do nhà nghèo, lại có tới 12 anh chị em, nên sau khi tốt nghiệp THPT (2008), Cường không thi đại học mà đi học nghề điện tử. Sau một thời gian “gắn bó” không thành, anh đi Quảng Ninh làm thuê. Cuộc sống vẫn vô cùng khó khăn, nên Cường mày mò tìm hiểu về các loại vật nuôi, và rồi con thỏ đã làm anh chú ý.

Anh Nguyễn Văn Cường (áo đen bên phải) đang chia sẻ kinh nghiệm nuôi thỏ của mình.

Cường dành dụm mãi cũng chỉ được 1 triệu đồng. Với số tiền đó, đầu năm 2012, anh đã tìm đến trang trại thỏ ở Sơn Tây (Hà Nội) mua 1 con thỏ cái. Ít lâu sau, “cơ nghiệp” của anh bỗng nhiên lăn đùng ra chết, vậy là ý định nuôi thỏ càng bị tất cả mọi người phản đối kịch liệt, thậm chí họ cho là “gàn”, vì thời điểm đó số tiền ấy đã mua được một con lợn to đùng. Những tưởng, sau thất bại, ý định “điên rồ” của Cường được dẹp bỏ. Thế nhưng, cứ nghe nói nơi nào có mô hình nuôi thỏ anh lại khăn gói tìm đến.
Có chút kinh nghiệm, Cường quyết tâm thực hiện ước mơ làm giàu. Anh đành bán chiếc xe máy, là chiếc “cần câu cơm” của cả gia đình được 2,2 triệu để mua 2 con thỏ mẹ. Cường bộc bạch: “Ban đầu, chưa hiểu kỹ thuật nuôi, kỹ thuật làm chuồng trại cho phù hợp với giống thỏ ngoại New Zealand (rất cần thoáng mát về mùa hè) nên lứa đầu tiên, những chú thỏ con sau khi sinh đều bị chết sạch. Sau những thất bại ấy, tôi lại mày mò tìm hiểu nguyên nhân thông qua mạng Internet hay các chủ trang trại…”.

Sau một thời gian, các lứa thỏ con trong chuồng của Cường đều lần lượt ra đời. Từ số thỏ này, những con đạt chuẩn anh để lại làm giống, số còn lại để bán thịt. Có được chút vốn nho nhỏ, cùng với số tiền vay được của bạn bè, anh đầu tư làm chuồng trại và mua thêm thỏ giống bố mẹ. Cường tâm sự: “Vì có ít tiền, mà lại muốn có nhiều thỏ nên lần này tôi chỉ mua loại thỏ đang còn nhỏ. Năm đầu tiên, trừ các khoản chi phí thu gia đình tôi cũng thu được khoảng 30 triệu đồng. Thời điểm cao nhất trong chuồng có tới 550 con”.

Sau nhiều năm đầu tư, quy mô trang trại của anh ngày càng được mở rộng, đàn thỏ ngày càng nhiều, nhờ đó mỗi năm gia đình anh đã thu nhập hơn 100 triệu đồng từ trang trại thỏ. Hiện, anh đang có hơn 200 thỏ giống bố mẹ, thỏ mẹ đẻ bình quân 7-8 lứa/năm, mỗi lứa đẻ 8 - 10 con, với giá bán 100.000 đồng/con thỏ giống; 100.000 đồng/kg thỏ thịt.

chăn nuôi thật ra nó là 1 nghề thanh thản, bởi vì nó xuất phát từ niềm đam mê của chính bạn.
nói thật không có chăn nuôi con gì có lời cả, nếu các bạn tính chi li và luôn cả tiền nhân công thì các bạn có lời ko? câu trả lời vẫn ko?
cho nên đừng nói nuôi thỏ nguy hiểm, con gì cũng nguy hiểm cả thôi.
tôi nuôi 1 vợ 2 con mà vẫn chưa có lời huống chi nuôi con gì, mà 2 con đã ko có lời thì 200 con cũng ko lời.
nhưng cái nghiệp là thế, có lỗ có thất bại, dẫu có thế nào đi chăng nữa mà vẫn cứ nuôi....
lý do: đâu đó là niềm đam mê buồn tủi và luôn luôn hy vọng mình sẽ thanh thản ở một khoảng khắc nào đó, chẳng hạn như: vật nuôi lớn nhanh, được giá, thời khắc xuất chuồng, cúng ông chuồng bà chuồng, một vài lon bia cho sự thành quả đó....vv..và.. vv...

Mình cũng định nuôi thỏ nhưng sợ không có đầu ra.

Đầu ra là rà đâu, theo tôi nên rà từ chính những bữa cơm gia đình. Dạo này xem thời sự thấy toàn thực phẩm bẩn đúng là nguy hại cho ngành chăn nuôi lẫn toàn bộ người dân. Tôi thấy trong thực đơn thường ngày của các bà nội trợ vẫn chủ yếu là thịt lợn, cá tươi, cá biển...nhưng thời sự đang đưa lên một thực trạng khiến cho tâm lý e ngại cho người dùng ko chỉ với thịt mà cả với rau. Vậy muốn lấy lònglòng được các bà nội trợ hướng bền vững nhất là làm ra sản phẩm khiến họ tin và ung dung ăn. Khi bạn đưa sản phẩm nào bạn nuôi vào được bữa cơm bình dân nghĩa là bạn có đầu ra rồi. Điều đó chưa chắc bạn sẽ giàu được nhưng về lâu dài thị phần sẽ tăng lên và bạn sẽ có thể nghĩ tới chuyện giàu có theo tính toán của mình. Mấu chốt là ở chỗ tâm lý nông dân chúng ta hay có kiểu ăn xổi và theo hiệu ứng đám đông. Nhiều người thấy lợi trước mắt nên ko quan tâm tới chất lượng dẫn tới bị đào thải là chuyện sớm hay muộn thôi

chăn nuôi thật ra nó là 1 nghề thanh thản, bởi vì nó xuất phát từ niềm đam mê của chính bạn.
nói thật không có chăn nuôi con gì có lời cả, nếu các bạn tính chi li và luôn cả tiền nhân công thì các bạn có lời ko? câu trả lời vẫn ko?
tôi nuôi 1 vợ 2 con mà vẫn chưa có lời huống chi nuôi con gì, mà 2 con đã ko có lời thì 200 con cũng ko lời.
nhưng cái nghiệp là thế, có lỗ có thất bại, dẫu có thế nào đi chăng nữa mà vẫn cứ nuôi....
lý do: đâu đó là niềm đam mê buồn tủi và luôn luôn hy vọng mình sẽ thanh thản ở một khoảng khắc nào đó, chẳng hạn như: vật nuôi lớn nhanh, được giá, thời khắc xuất chuồng, cúng ông chuồng bà chuồng, một vài lon bia cho sự thành quả đó....vv..và.. vv...
Tất cả cũng vì một niềm đam mê thôi.

Giá ở đâu 100k 1kg thỏ thịt, 100k 1 con giống vậy?
Chỗ mình rẻ bằng 1/2, lãi thì lãi nhưng lãi từ tiền công thôi.

thỏ mẹ đẻ bình quân 7-8 lứa/năm, mỗi lứa đẻ 8 - 10 con, với giá bán 100.000 đồng/con thỏ giống; 100.000 đồng/kg thỏ thịt.
Đừng tin báo lá cải nó hại nông dân. đọc tới khúc này mắc cười ghê .

Nuôi vợ không lãi thì nuôi gì lãi hả bác
Ví dụ như không có vợ bác muốn đẻ 2 con cũng phải bỏ ra tiền trăm triệu
Tiền ca ve tuần 2 lần nhân với giá như đồ sơn 250 cành 1 phát cũng tốn khá nhiều tiền đấy đấy là tôi chưa kể đến tiền giặt rũ...
Vậy không lãi thì nuôi gì lão?

Back