ACE ai gặp Bồ câu bệnh này rồi ?

• Thread starter phuonghuyGC
  • Ngày gửi
Bồ câu nhà em đã tiêm vacxin rồi và uống vitamin + kháng sinh uống ngừa hàng ngày .Nhưng ko hiểu sao sang nay em phat hiện 1 con đứng ủ rủ lông xù ra nhìn vẻ mặt buồn ,bắt nó ra kiểm tra vạch miệng ra thấy những mảng TRẮNG TRẮNG giống nnhu7 viêm họng ,kèm theo là trên cơ thể có những chổ nổi những muc như mục cóc .trước đây 2 tuần củng bị 2 con như vậy nhưng trị ko dược nên dành bo tay ,nay con này nhìn co vẻ hơn mấy con vừa rồuii nên nhờ mấy anh xem nghiêng cứu dùm .:confused::botay:

Bồ câu nhà em đã tiêm vacxin rồi và uống vitamin + kháng sinh uống ngừa hàng ngày .Nhưng ko hiểu sao sang nay em phat hiện 1 con đứng ủ rủ lông xù ra nhìn vẻ mặt buồn ,bắt nó ra kiểm tra vạch miệng ra thấy những mảng TRẮNG TRẮNG giống nnhu7 viêm họng ,kèm theo là trên cơ thể có những chổ nổi những muc như mục cóc .trước đây 2 tuần củng bị 2 con như vậy nhưng trị ko dược nên dành bo tay ,nay con này nhìn co vẻ hơn mấy con vừa rồuii nên nhờ mấy anh xem nghiêng cứu dùm .:confused::botay:
Hình như đây là bệnh đậu (nổi trái). Bạn tham khảo bệnh đậu của chim BC và có hướng điều trị.

Mình cũng nghĩ thế, dấu hiệu này giống đậu

http://vmclub.net/home/post/benh-dau-ga.php

Nó có bỏ ăn không bác ? vì thường là trong miệng nó cứ những màn trắng trắng thì nó sẽ không ăn được .
Nếu nó bị như vậy thì trước hết bác hãy cạo những cái màng trắng trắng trong miệng nó ra trước rùi sau đó bác quan sát vài ngày coi nó có ăn uống bình thường không rùi minh hãy trị tiếp cái bệnh nổi trái gì đó của nó
Đi từng bước từng bước 1 nha bác đừng hấp tấp :unsure:

kinh nghiệm của em, làm thịt hoặc chôn tiêu huỷ gấp đừng tiếc 1 -2 con lây lan cả đàn, những con đổ bệnh có chữa xong cũng chẳng nên thân hình gì, đẻ đái cũng không còn ngon nữa

Tùy bệnh thôi bác nếu nó chỉ bệnh lỡ miệng ko ăn được thì sau khi điều trị xong sinh sản vẫn bình thường thôi :)

cái bệnh này bác phải cạy hết cái lớp trắng trong miệng nó ra rồi mua lọ etylen xanh bôi+ uống thuốc (thuốc gì em cũng ko biết hình như là khánh sinh :D). Nhà em cũng nuôi chim bồ câu nên em thấy bố em chữa như vậy. Nhưng phải cạy khoảng 3,4 lần mới khỏi.

Last edited by a moderator:
vấn đề bệnh bồ câu

Nó có bỏ ăn không bác ? vì thường là trong miệng nó cứ những màn trắng trắng thì nó sẽ không ăn được .
Nếu nó bị như vậy thì trước hết bác hãy cạo những cái màng trắng trắng trong miệng nó ra trước rùi sau đó bác quan sát vài ngày coi nó có ăn uống bình thường không rùi minh hãy trị tiếp cái bệnh nổi trái gì đó của nó
Đi từng bước từng bước 1 nha bác đừng hấp tấp :unsure:
Những mảng trắng nổi trong miệng BC là dấu hiệu của bệnh nổi trái dó mấy anh ơi.Em tham khảo bệnh này lâu lắm rùi và cũng phòng ngừa lâu rùi ( Gồm: trồng trái = tiêm vacxin xiên qua canh , uống vitamin + khang sinh .cả 2 pha chung nước uống hàng ngày hơn nữa tháng nay ,vệ sinh chuồng trại xit thuốc xac khuẩn ( thuốc của cục thú y huyện cấp) dủ hết nhưng nay cũng bị :confused: . khoảng nửa thang về trước em cũng bị 2 con tương tự như vậy cũng tiêm kháng sinh + uong vitamin nhưng cũng ko khỏi.Tham khảo diễn đang nào cũng nói bệnh này ko có thuốc chữa. :confused:
---------------
Uống hàng ngày như thế . Ai ăn bồ câu nhà bạn cũng kinh lắm .
Vấn đề ko phải là làm thịt ăn ,mà là tìm ra thuốc để diều trị những con khác và những người khác nuôi gặp phải. :D

Last edited by a moderator:
Những mảng trắng nổi trong miệng BC là dấu hiệu của bệnh nổi trái dó mấy anh ơi.Em tham khảo bệnh này lâu lắm rùi và cũng phòng ngừa lâu rùi ( Gồm: trồng trái = tiêm vacxin xiên qua canh , uống vitamin + khang sinh .cả 2 pha chung nước uống hàng ngày hơn nữa tháng nay ,vệ sinh chuồng trại xit thuốc xac khuẩn ( thuốc của cục thú y huyện cấp) dủ hết nhưng nay cũng bị :confused: . khoảng nửa thang về trước em cũng bị 2 con tương tự như vậy cũng tiêm kháng sinh + uong vitamin nhưng cũng ko khỏi.Tham khảo diễn đang nào cũng nói bệnh này ko có thuốc chữa. :confused:
---------------
Bệnh này nhà em chữa được mà. Bác cạy sạch cách mảng trắng đó đi rồi bối thuốc xanh etylen là khỏi .

Có nhiều cách trị lắm bác ah chứ không như bac phuonghuyGC nói là không có thuốc trị đâu
Bác cứ về làm thử đi chứ chẳng lẽ để cho nó chết ah

ACE ai gặp bệnh BC này rồi

Sáng nay no chết rồi Anh ơi.Em đã tiêm kháng sinh rồi ra cửa hàng thú y bán cho lọ thuốc gì dó để nhỏ miẹng (loại vô chai nhu chai thuốc nhỏ mắt ,nước máu trắng đục) và 2 nagy sau là em nó Die .Thế là đàn BC của em ra di trong 1 tháng nay là TC 3 em rồi ,hỏi nhũng người nuôi lâu năm họ nói dành chịu .Vì thời tiết mùa này (mùa đông mùa dich bệnh) . BÓ TAY

Bệnh - Chim Bồ Câu

Chính xác. Đây là bệnh Đậu, Bệnh này Do virut nên mọi cách trị bệnh chỉ mang tính đối phó, chứ khả năng trị khỏi là không thể, khi đã bị rồi (nếu ít) thì chỉ còn cách tiêu hủy để tránh lây nhiễm cho những con khỏe mạnh. Nếu nhiều thì chỉ còn cách tìm mọi biện pháp làm tăng sức đề kháng cho con vật để nó có thể lướt qua bằng cách cung cấp đầy đủ Vitamin, nhất là Vitamin C, cho ăn đầy đủ chất dinh dưỡng. Còn thuốc kháng sinh lúc này chỉ mang tính đối phó, phòng những bệnh phụ nhiễm mà thôi.
Nói tóm lại những bệnh do Virut gây ra thì phòng là chính. Khi đã bị nhiễm rồi thì tốt nhất là tiêu hủy. Các loài gia cầm thì công tác phòng bệnh càng phải đặt lên hàng đầu (phòng chứ không trị).

Back