ai biết cách NUÔI ONG MẬT không chia sẽ với mn với

• Thread starter toiyeuchannuoi
  • Ngày gửi
kế bên nhà trọ em ở có 1 nhà nuôi ong mật, họ nuôi thấy rất đơn giả, nhìn hoài cũng ko thấy cho ăn hay thu mật gì hết, bác nào biết cách làm sao để nuôi dc con này ko?
cám ơn mọi người đã ghé qua topic này ^_^

Ở ngoài quê tôi có nhiều cao su, thấy có nhiều người đem đàn ong đến nuôi. Sau đó dân phản ánh ong gây ảnh hưởng đến cao su và mùa màng nên xã buộc họ đem ong đi nơi khác hết.
anh nên ngoại giao với nhà hàng xóm để học hỏi cách nuôi.

Nuôi ong thây vây chu không đơn gian đâu ban ah,nó giông như thú chơi sinh vât cảnh,đòi hỏi kn,nhẫn nại,kĩ càng nhưng mà nguoi xua có câu " nuôi ong tay ao" không hề sai, nâng niu,chăm sóc vậy chứ muôn đi là đi ko hề luyên tiêc

tại thấy kế bên ngta nuôi nhiều lắm, bí quyết mà sao ngta chỉ mình dc, có nước địa xem nhà đó có con gái ko vào tán tỉnh rồi đào mỏ lun, xong rồi post kỹ thuật lên cho mấy bác ở ngoài đó nuôi hé :)

Nuôi ong nghe ng khác chỉ thì không làm dc j đâu.phải thực tê thây,và làm mới hoc hỏi dc.bạn thây ngta nuôi đơn giản vậy cứ đóng thử 1 kai thùng ong đi,rôi qua gạ gẫm ông đo mua 1 đan ong.rồi hỏi ông đó nhữg j muôn biêt ông bán ong thì cũg chỉ ko nhiêu thì it. Quá deễ mà ko nghi ra sao. Rồi dựa vào đó mà nuôi kết hợp với bác gôgole quá trời kiên thức có sẵn. Nuôi time sẽ đúc kết dc kn thôi. Mà quan trong là dụ dỗ ông chủ bán ong nhé

mình ngĩ chắc ngta ko chỉ đâu, chén cơm ngta mà

Muốn có kn thì phải thử.đừng ngồi đó mà suy đoán, tuôi trẻ mà phải máu lửa, năng động chứ, j mà như bún thiêu, dam nghĩ,muôn nuôi mà chỉ biêt ngôi đợi ngta mang đên tân nha sao. Định " há miệng chờ sung rụng " ah. Thật tiếc và hối hận đa bày cách cho bạn.phí công sức

mình ngĩ chắc ngta ko chỉ đâu, chén cơm ngta mà

thì cứ qua mua 1 đàn đi, rẻ mừ
mua xong thì chắc chắn người ta bày, chén cơm chén cháo gì gì thì biết ăn nói cũng đc mớ kiến thức
Còn ko thì lội lên đây mình dẫn đi hỏi, có nhà nuôi 100 đàn nè, mua khô ko có hoa họ bỏ ong lên xe tải chở ra bắc luôn

Nghề nuôi Ong không đơn giản đâu bạn ah...
Muốn thành công với nghề này, bạn xin theo làm công cho họ, tự nghiên cứu học hỏi trong khi làm.
Nếu không có thời gian đi làm để học, bạn nên mua lấy 2 thùng ong đã có mật & ít nhất là 2 cầu ong.
Về nhà mua cuốn tài liệu: "Ong & Bệnh Ong". "Kỉ thuật nuôi ong mât".
Vừa đọc, vừa nghiên cứu...đến khi nào bạn nhìn vào tổ ong biết phân loại được ong đực, thợ, Chúa...
Biết được quy luật hoạt động của chúng, biết cách cho ăn, lấy mật, nhân đàn, tạo chúa, ghép chúa...chữa bệnh.
& quan trọng bạn sẽ bị ong đốt trên 20 lần trở lên ...thì bạn sẽ thành nghề...!

Nghề nuôi Ong không đơn giản đâu bạn ah...
Muốn thành công với nghề này, bạn xin theo làm công cho họ, tự nghiên cứu học hỏi trong khi làm.
Nếu không có thời gian đi làm để học, bạn nên mua lấy 2 thùng ong đã có mật & ít nhất là 2 cầu ong.
Về nhà mua cuốn tài liệu: "Ong & Bệnh Ong". "Kỉ thuật nuôi ong mât".
Vừa đọc, vừa nghiên cứu...đến khi nào bạn nhìn vào tổ ong biết phân loại được ong đực, thợ, Chúa...
Biết được quy luật hoạt động của chúng, biết cách cho ăn, lấy mật, nhân đàn, tạo chúa, ghép chúa...chữa bệnh.
& quan trọng bạn sẽ bị ong đốt trên 20 lần trở lên ...thì bạn sẽ thành nghề...!

dạ, tại em thấy cái nhà kế bên hàng xóm làm ăn thắm khá em post chủ đề để cho mn chia sẽ rồi cùng nhau làm, ko ngờ nó lại khó đến thế, nếu dễ thì mật ong đâu đắt như thế phải ko bác ?

em thì theo niềm đam mê chứ ko chạy theo thời đâu.

học làm công ko ngta cũng ko cho đâu anh Chí ơi.

nhà em đi xin làm ko công cho lò ấp nở trứng vịt thôi ấy mà ngta còn ko nhận, cái lò đó lớn mà ko mướn nhân công nữa là khác, ng trong nhà làm ko , không lọt ra tới người ngoài, thế bởi vậy họ giàu hoài

dạ, tại em thấy cái nhà kế bên hàng xóm làm ăn thắm khá em post chủ đề để cho mn chia sẽ rồi cùng nhau làm, ko ngờ nó lại khó đến thế, nếu dễ thì mật ong đâu đắt như thế phải ko bác ?

em thì theo niềm đam mê chứ ko chạy theo thời đâu.

học làm công ko ngta cũng ko cho đâu anh Chí ơi.

nhà em đi xin làm ko công cho lò ấp nở trứng vịt thôi ấy mà ngta còn ko nhận, cái lò đó lớn mà ko mướn nhân công nữa là khác, ng trong nhà làm ko , không lọt ra tới người ngoài, thế bởi vậy họ giàu hoài

@ nghề này thì tôi biết đây, bạn cứ nuôi & làm đi tôi hướng dẫn dần cho.
Về ấp trứng thành công, thì trước tiên phải có máy ấp.
Về ấp thử, bán trứng vịt lộn trước...nhớ trồng vài mét vuông rau răm, ăn thử trứng từ ngày thứ 15 đến ngày thứ 19, khi ăn mình cảm thấy ngon miệng... (giai đoạn này soi lần 2 để loại trứng không đạt, bán sớm kẻo lỗ..) thì thành công nghề ấp trứng vịt lộn rồi...!

Sau ngày 19 soi trứng lần 2, những trứng nào đạt để lại ấp tiếp...bán con giống, nếu mà bán ko được thì mình nuôi..(khỏi phải mua giống. Cả nhà chăn vịt luôn...bán thịt. (tự bao tiêu).

Còn muốn siêu đẳng hơn, ấp theo ý muốn: trống, mái nở theo tỉ lệ % thì vào đọc bài "Chuyển đổi giới tính gia cầm từ phôi" làm thí nghiệm như tôi ...ít lâu ông hàng xóm kia sẽ sang chú học nghề thôi (mà học phí để làm thí nghiệm hơi bị cao...)

* Còn muốn nuôi ong, thì mua lấy 5 thùng...mỗi ngày mở ra 1 lần, đem 2 quyển sách tôi nói đó ra đọc. Thực hành chừng 2 tháng...cho chúng đốt chùng 100 lần trở lên (vừa có mật ăn, vừa chữa được bệnh đau khớp sau này, vừa thạo nghề.)

Nghe tôi đi nhé, sẽ thành công nếu mình thích..???

Nuôi con này dễ bị rụi lém ! người ta trồng lúa hay bắp,.. lúc trổ bông họ xịt thuốc sâu , rầy,... ---> rụi cả bầy :angry:
mình thì nuôi vài bầy ông rừng lấy mật uống chơi mà lâu lâu cũng bị rụi :blush:

Mình cũng đã từng cầm một con ong chúa về nha, ông tuồi ko đốt, khoảng 1/5 bầy bu theo vì trong đoàn có nhiều con ong chúa lắm, còn ong dò vẻ chích khỏi lo cứ chạy và lấy tay phủi lên đầu thôi vì ong thường chích ở đầu.
Hồi mình còn sống thường hay nuôi ong dò dẻ lắm

còn ong dò vẻ chích khỏi lo cứ chạy và lấy tay phủi lên đầu thôi vì ong thường chích ở đầu.
Hồi mình còn sống thường hay nuôi ong dò dẻ lắm

ờ ờ, hồi CÒN SỐNG hay nuôi ong vò vẽ àh :022:
giờ ở dưới đó có lạnh ko gakochet :haha:

Last edited by a moderator:
Thực ra nuôi ong không khó như mọi người nghĩ đâu cách nuôi khá đơn giản đầu tư ít lợi nhuận cao cúng không có nhiều rủi ro, nếu nuôi ít thì cũng mất ít thời gian tranh thủ củ cũng đc , tuy nhiên cũng có nhiều nhược điểm đốt đau chịu k nổi k nuôi đc, nóng tính k nuôi đc , khó tìm đầu ra nếu nuôi nhiều .
Mình nuôi 10 đàn mỗi năm cũng lời đc 10-15 tr tùy theo thời tiết cũng k dám nuôi hơn vì mật bán k hết
nếu chỉ nhân đàn 1 năm 1 đàn ong mạnh có thể nhân thành 10 đàn (k lấy mật)
Ở miền bắc 1 đàn ong có thể thu hoạch 1 vụ từ 8-15 lít mật tùy đàn nghe nói miền nam thì thu đc nhiều hơn nhiều và mật miền nam thường rẻ thì phải
nếu bạn nào muốn nuôi hãy mua 1-2 đàn + mua sách về đọc kết hợp với hỏi ng mà mình mua họ sẽ chỉ chẳng ai giáu ngề đâu nếu họ k nói mình sẽ hướng dẫn

@ nghề này thì tôi biết đây, bạn cứ nuôi & làm đi tôi hướng dẫn dần cho.
Về ấp trứng thành công, thì trước tiên phải có máy ấp.
Về ấp thử, bán trứng vịt lộn trước...nhớ trồng vài mét vuông rau răm, ăn thử trứng từ ngày thứ 15 đến ngày thứ 19, khi ăn mình cảm thấy ngon miệng... (giai đoạn này soi lần 2 để loại trứng không đạt, bán sớm kẻo lỗ..) thì thành công nghề ấp trứng vịt lộn rồi...!

Sau ngày 19 soi trứng lần 2, những trứng nào đạt để lại ấp tiếp...bán con giống, nếu mà bán ko được thì mình nuôi..(khỏi phải mua giống. Cả nhà chăn vịt luôn...bán thịt. (tự bao tiêu).

Còn muốn siêu đẳng hơn, ấp theo ý muốn: trống, mái nở theo tỉ lệ % thì vào đọc bài "Chuyển đổi giới tính gia cầm từ phôi" làm thí nghiệm như tôi ...ít lâu ông hàng xóm kia sẽ sang chú học nghề thôi (mà học phí để làm thí nghiệm hơi bị cao...)

* Còn muốn nuôi ong, thì mua lấy 5 thùng...mỗi ngày mở ra 1 lần, đem 2 quyển sách tôi nói đó ra đọc. Thực hành chừng 2 tháng...cho chúng đốt chùng 100 lần trở lên (vừa có mật ăn, vừa chữa được bệnh đau khớp sau này, vừa thạo nghề.)

Nghe tôi đi nhé, sẽ thành công nếu mình thích..???
nhà me có nuôi vịt, có máy ấp trứng lun, 2 máy ấp điện rờ le tự động với 1 ống bồ là hơn 60 ngàn trứng, em nói thì nge giống nổ nhưng để cn tuần này em về nhà rồi em chụp hình nhé, sẵn em làm 1 cái topic kỹ thuật ấp trứng vịt lun.

nhà em ấp lộn thôi, ấp lộn bán cho vựa trên HCM.

để cn em post bài viết lên rồi bác thêm phần kỹ thật ấp đến nở lun nhe!!!

cái chủ đề chuyễn đổi giới tính gia cầm từ phôi em rất nể bác. bác rất nhiệt tình

cái vụ mún ấp ra vịt trống thì ra, ra vịt mái thì ra chỉ có những người trong nghề mới biết và tin thôi.

làm lò ấp mà ngta đặt 1.000 vịt, giả sử ấp tới lộn còn 1.500 trứng (cho trừ hao lun) mà nở ra 50% con trống thôi là đã lỗ rồi.

cũng có người bảo em là mún ra mái nhều thì phải trộn hột nhiều lần trong ngày. phần nhiệt độ thay đổi 0,2-0,mấy thì khó lắm anh Chí ơi.

ấp lộn ko ngon bằng ấp nở, nhà em biết vậy nhưbng ko ấp dc a ơi.

có cho ấp thử vài mẻ 100con nở ra cũng đẹp, nhưng trống mái thì thôi rồi....
với lại do máy em đi hơi cứng lắm nên vịt nở sớm, nuôi lâu ko lớn

về phần nuôi ong thì em tò mò vậy thôi, chứ chạy theo phiong trào là em chết

Back