ai biết úm ngan con giúp với ạ

• Thread starter nha nha nong
  • Ngày gửi
Tui mới tập nuôi 200con ngan úm trong quây rộng 10m2 4máng ăn 4máng uống 4 bóng đèn sáng bất 2 bóng tối 4 bóng . Cho ăn thuốc úm và thuốc khác theo trại giống bán cho . Ngan đã đc 3 ngày rất khỏe mạnh nhưng hôm nay la hôm thứ 3 thì ngan kêu rât nhiêu ăn ít uống nhiều . Vậy là

đặc tính hay là bệnh ạ . Nêu a.c biến xin chỉ giúp tôi để sớm khắc phục được ạ . Xin cả ơn

mình k rành về con ngan !Tuy nhiên , nó ít ăn và uống nước nhiều cũng là 1 cái bệnh .

Bạn có thể tham khảo các bài viết khác và của chú Vân @tranvanlocninhbinhphuoc , lúc trước mình cũng có thấy chú viết các bài về kỹ thuật úm ngan - cũng như các bệnh về nó á !

cho ngan ăn, bạn phải cho nó uống nước và ăn đúng kĩ thuật. Nếu là thức ăn viên thì k lo lắm. Uống k được nhiều quá, khát quá vì nó làm ướt phần cổ, bết lông đầu, lông cổ có thể dẫn tới chết lạnh hoặc bị "cước" cổ. Hiện tượng cổ bị trai sần do ngan ăn và uống đồng thời làm cho lông bị bết dính tạo gel ở cổ gây ngứa. Ngan bị cước chết vì ngạt, nhiễm trùng vết thương do nó lấy chân gãi.
Nên khi cho ăn uống phải đúng thời gian, đủ lượng. Lượng đủ như thế nào thì nhìn phân thấy phần ure màu trắng có và k quá ít so với phần phân màu. Phân k quá khô hoặc ướt và tiêu chảy là phân k có phần ure.

cho ngan ăn, bạn phải cho nó uống nước và ăn đúng kĩ thuật. Nếu là thức ăn viên thì k lo lắm. Uống k được nhiều quá, khát quá vì nó làm ướt phần cổ, bết lông đầu, lông cổ có thể dẫn tới chết lạnh hoặc bị "cước" cổ. Hiện tượng cổ bị trai sần do ngan ăn và uống đồng thời làm cho lông bị bết dính tạo gel ở cổ gây ngứa. Ngan bị cước chết vì ngạt, nhiễm trùng vết thương do nó lấy chân gãi.
Nên khi cho ăn uống phải đúng thời gian, đủ lượng. Lượng đủ như thế nào thì nhìn phân thấy phần ure màu trắng có và k quá ít so với phần phân màu. Phân k quá khô hoặc ướt và tiêu chảy là phân k có phần ure.
lông cổ thì khô lắm ạ nên chuồng thì ngày em vsinh 2lân nên rất khô nước cung thay thương suên cọ rửa sạch sẽ . Ma ngan nó cứ nháo nhào như muấn mhảy ra ma cho ra ngoài vẫn kêu liên mồm ạ ăn thì 200 con ngày thứ 3 mà ăn ko hết 1 lạng cám nhìn mà vừa buần vưa tức

cho uống chắc thiếu nước? Mình vẫn đang ấp và úm mà.

cho uống chắc thiếu nước? Mình vẫn đang ấp và úm mà.
Nước cứ bẩn là thay ngày mấy lần nước lúc nào cũng ngon thê làm sao thiếu đc bác . chưa hết em đã thay rôi

Tui mới tập nuôi 200con ngan úm trong quây rộng 10m2 4máng ăn 4máng uống 4 bóng đèn sáng bất 2 bóng tối 4 bóng . Cho ăn thuốc úm và thuốc khác theo trại giống bán cho . Ngan đã đc 3 ngày rất khỏe mạnh nhưng hôm nay la hôm thứ 3 thì ngan kêu rât nhiêu ăn ít uống nhiều . Vậy là

đặc tính hay là bệnh ạ . Nêu a.c biến xin chỉ giúp tôi để sớm khắc phục được ạ . Xin cả ơn
Thời tiết này người còn kêu huống gì ngan con. Nó nóng quá với lại oi thôi, bạn kiếm quạt thông gió cho bớt nóng thì sẽ ổn thôi.

Thời tiết này người còn kêu huống gì ngan con. Nó nóng quá với lại oi thôi, bạn kiếm quạt thông gió cho bớt nóng thì sẽ ổn thôi.
Ừ thank bạn . Ban nói có lý lắm vì tối nó ko kêu nữa và ăn cũng nhiều hơn rồi

Nhà mình đang làm 500 con. Khoảng 2 tuần đầu để nhiệt độ 32-34, 2 tuần tiếp 30-32, tiếp sau đó để khoảng 28-30. Nước uống thoải mái, ăn đầy đu.giờ đang được 3 tuần rồi. Ngoài Bắc mấy hôm nay đang nắng. Nhiệt độ trên 30 độ, hôm qua bắt đầu lấy nước vào khay cho ngan tắm.

cho ăn tă có chứa chất béo hay dạng gel cần chú ý k thì nó cước cổ chết đó. Ngan ăn tạp và ăn được nhiều thứ kể cả cá lẫn xương.

cho ăn tă có chứa chất béo hay dạng gel cần chú ý k thì nó cước cổ chết đó. Ngan ăn tạp và ăn được nhiều thứ kể cả cá lẫn xương.
Chú ý gì bác chỉ giúp em với . Em còn chả biết bệnh cước như thế nào

chú ý là k cho nó ăn bỗ bã quá, ướt bết lông cổ, đầu mà thành phần thức ăn có dạng gel như gồm chất béo là k được. Bị "cước " là từ mình dùng vì mình nuôi ngan k cho nó ăn cám viên. Nuôi bằng cá cua ngô nấu xay nhuyễn.

chú ý là k cho nó ăn bỗ bã quá, ướt bết lông cổ, đầu mà thành phần thức ăn có dạng gel như gồm chất béo là k được. Bị "cước " là từ mình dùng vì mình nuôi ngan k cho nó ăn cám viên. Nuôi bằng cá cua ngô nấu xay nhuyễn.
Một thánh đầu em chỉ cho ăn cám cn thôi chắc khô găp bênh này đâu thang thứ 2 em tính cho ăn chỉ cho độn khô thôi vì đây khô phải việc duy nhất 1 minh em con lo 2 sào gấc và 3000 bao gừng nữa ạ

Back