Ai mới tập tành nuôi gà => Vào đây!!! (^___^)

• Thread starter tigonyeuthuong
  • Ngày gửi
Topic này Tigon mở nhằm chia sẽ những kinh nghiệm của bản thân mình và cũng là nơi để những thành viên mới vào nghề trao đổi nhé các bạn!

Ngành chăn nuôi nói chung và nghề nuôi gà nói riêng, thành công hay không - Tigon nghĩ chỉ phụ thuộc vào hai yếu tố quyết định: Kỹ thuật và thời điểm.

* Về kỹ thuật:
- Nuôi gà điều quan trọng là “Phòng bệnh hơn chữa bệnh”. Nếu nắm chắc và làm tốt lịch phòng Vắc-xin và các bệnh thường gặp trên gà thì bạn đã gần như đạt được “điểm chuẩn” của yếu tố kỹ thuật.
- Bên cạnh đó cần chú ý: Gà sinh trưởng và phát triển tốt được hay không? Quyết định ở khâu úm gà. Chuồng úm đủ nhiệt độ giúp gà con có sức khỏe và phát triển tốt.
- Con giống cũng là một yếu tố cực kỳ quan trọng.

* Về thời điểm:

Nghề nuôi gà cũng là một ngành kinh tế và luôn theo quy luật của “con sóng”.
Và điều đáng nói là nông dân chúng ta vẫn thường chạy theo phong trào. Khi thấy gà thịt có giá bán rất cao.Lúc đó lại đổ xô đi nuôi gà. (Gặp rất nhiều với “nông dân tập sự “ nhé!). Và cuối cùng khi có gà để bán thì thị trường lại nằm ở “điểm đáy” của con sóng. (Thường gặp ở trường hợp dịp Tết cổ truyền – giá gà thịt thường rất cao. Và thế là cứ ăn Tết xong quyết định…nuôi gà!! => Xuất bán vào ngay mùa mưa hoặc tháng bảy Vu Lan. Ăn đủ luôn! ):135:

Vậy, canh thời điểm sao cho đúng?
Tùy vào loại gà giống có thời gian nuôi khác nhau. Canh sao cho lúc xuất bán tránh vào các tháng 7, 8, 9.
Bên cạnh còn yếu tố khách quan như dịch bệnh, nhu cầu thị trường…

Mời cả nhà cùng thảo luận để những mem mới tập tành có nhiều kinh nghiệm và cùng nhau phát triển nha!
Chúc cả nhà thành công, và gửi lời cảm ơn vì đã ghé thăm pic của Tigon hén! :78: [
]

làm chuồn rộng 1.5m dài 2 m hả .làm rộng 1.5m mai mốt sao bắt gà ra đc kưng , zí lưới kẽm chỉ có khổ 1m à ( mất công ráp lưới lại nữa ), mình làm chuồn 1x2m khung bằng sắc V ( nói chung cái chuồn 100%= sắc :bop:) gọn nhẹ mình muốn rinh đi đâu thì rinh ko cần phải 2 người cho mất công

ShinGu dở quá. 1m5 là chiều dài lưới. còn 2m là khổ của lưới mình làm 2 lớp . mỗi bên 1m , còn chiều dài 1,5m
ShinGu làm sắt V là sai lầm lớn rồi. nó ỉa lên cây sắt V thì thôi xong,
Chuồng rộng nhưng sau này úm lứa mới mình lại ngăn đôi ra mà. bây giờ chật quá mới phải nới rộng gấp đoi ra ấy chứ
nhưng có vẻ sàn lưới gà ko thoải mái ( tội nghiệp ). Qua 1 đêm thấy 3 4 con ngồi rụt cổ mắt lim dim . hihi
bởi vậy ông bà nói sau mỗi lần thí nghiệm lại thêm tổn thất ^^

--------

Hi hi...TienChip sắp biến bầy gà nhà mình thành mẫu thí nghiệm rồi!!!!

Gà 23 ngày rồi mình cho ăn rau xanh được chưa chị. nhiều người cho rằng như thế là quá sơm. nhưng em thí điểm thấy gà giành nhau ăn như chết đói ^^
À, cái men tiêu hóa cho gà có loại nào tốt ko chị , trước giờ em toàn cho gà uống men tiêu hóa của người ko hà. Tốn kém quá ^^, 30K 1 gói nhỏ uống trong 10 ngày hết rồi. giờ phải mua của gà cho rẻ . nuôi kiểu này chắc phá sản quá ^^

Last edited by a moderator:
ShinGu dở quá. 1m5 là chiều dài lưới. còn 2m là khổ của lưới mình làm 2 lớp . mỗi bên 1m , còn chiều dài 1,5m
ShinGu làm sắt V là sai lầm lớn rồi. nó ỉa lên cây sắt V thì thôi xong,
Chuồng rộng nhưng sau này úm lứa mới mình lại ngăn đôi ra mà. bây giờ chật quá mới phải nới rộng gấp đoi ra ấy chứ
nhưng có vẻ sàn lưới gà ko thoải mái ( tội nghiệp ). Qua 1 đêm thấy 3 4 con ngồi rụt cổ mắt lim dim . hihi
bởi vậy ông bà nói sau mỗi lần thí nghiệm lại thêm tổn thất ^^

--------

Gà 23 ngày rồi mình cho ăn rau xanh được chưa chị. nhiều người cho rằng như thế là quá sơm. nhưng em thí điểm thấy gà giành nhau ăn như chết đói ^^
À, cái men tiêu hóa cho gà có loại nào tốt ko chị , trước giờ em toàn cho gà uống men tiêu hóa của người ko hà. Tốn kém quá ^^, 30K 1 gói nhỏ uống trong 10 ngày hết rồi. giờ phải mua của gà cho rẻ . nuôi kiểu này chắc phá sản quá ^^

men tiêu hóa của gà thì nhiều loại lắm, như loại của công ty Kim Ngân 1 ký có hơn 20k, nên dùng cho gà lớn!
Lactobac C của Bayer thì 1 gói 100g hơn 30k, theo mình loại này tốt nhất.
Men tiêu hóa sống của công ty TNHH thuốc thú y Việt Nam 1 hộp 25 gói 5g cũng tầm ~30k. Loại này cũng rất tốt, gói nhỏ dễ chia.
Men tiêu hóa cho người thì tốt rồi, nhưng loại thường thì 1 gói cũng cỡ 1k thôi, nhưng sao tốt bằng loại tốt của gà được.

Tóm lại so về giá tiền và hiệu năng cũng như thành phần, thì Lactobac C là vô địch rồi!

men tiêu hóa của gà thì nhiều loại lắm, như loại của công ty Kim Ngân 1 ký có hơn 20k, nên dùng cho gà lớn!
Lactobac C của Bayer thì 1 gói 100g hơn 30k, theo mình loại này tốt nhất.
Men tiêu hóa sống của công ty TNHH thuốc thú y Việt Nam 1 hộp 25 gói 5g cũng tầm ~30k. Loại này cũng rất tốt, gói nhỏ dễ chia.
Men tiêu hóa cho người thì tốt rồi, nhưng loại thường thì 1 gói cũng cỡ 1k thôi, nhưng sao tốt bằng loại tốt của gà được.

Tóm lại so về giá tiền và hiệu năng cũng như thành phần, thì Lactobac C là vô địch rồi!

Thank Bác nhé ^^. chiều nếu ko mưa em mua 1 gói 100g về xài.
nếu ko có của Bayern thì phải chịu ngậm ngùi mà mua đại thôi ^^
tóm lại giá cả cũng rẻ hơn mà chất lượng ko đến nỗi phải ko bác ^^

cảm ơn cả nhà chỉ bảo, hổm h laptop mình cho cháu mượn để học không có máy để lên học hỏi ae (thấy nhớ nhớ thiêt)
mình thấy cái vụ chuồng úm của mình với ý kiến máy bạn chỉnh sửa lại 1tý thì ok lun,
chuồng úm mình thấy nó nóng thiệt => độ thông thoáng chưa ok rùi, mà mình thấy gà nó khỏe chưa có hiện tượng gì xảy ra, thấy nóng thì mình lại nâng mặt trên của san lên thoáng liền ke ke
mình đâu đầu cái vụ gà nằm trên lưới ăn xong ỉa xuống, gà lớn tới ăn thực phẩm rơi vãi+ phân gà con chán thiệt( chuồng úm của gà 20 ngày tuổi không lót trấu) ko biết làm cách nào hạn chế được, chắc lấy lưới quay lại làm riêng diện tích chuồng úm cho gà con quá

cảm ơn cả nhà chỉ bảo, hổm h laptop mình cho cháu mượn để học không có máy để lên học hỏi ae (thấy nhớ nhớ thiêt)
mình thấy cái vụ chuồng úm của mình với ý kiến máy bạn chỉnh sửa lại 1tý thì ok lun,
chuồng úm mình thấy nó nóng thiệt => độ thông thoáng chưa ok rùi, mà mình thấy gà nó khỏe chưa có hiện tượng gì xảy ra, thấy nóng thì mình lại nâng mặt trên của san lên thoáng liền ke ke
mình đâu đầu cái vụ gà nằm trên lưới ăn xong ỉa xuống, gà lớn tới ăn thực phẩm rơi vãi+ phân gà con chán thiệt( chuồng úm của gà 20 ngày tuổi không lót trấu) ko biết làm cách nào hạn chế được, chắc lấy lưới quay lại làm riêng diện tích chuồng úm cho gà con quá
Đúng là rảnh thiệt :blush:

Nói nóng mới nhớ. Nhà mình sẵn tiện có cái chuồng thằng em nuôi gà kiểng nên đóng sàn nuôi gà ta luôn
mấy hôm nay ra theo dõi thấy khoảng 20% gà bị nóng xã hết cánh . hix, nhưng mà bây giờ ko lẽ làm cái lán mới. ko có tiền, giờ nhìn chúng nó thế cũng ko đành
=> tính ra tiệm điện mua cái quạt 30x30 về quạt trong chuồng cho thông thoáng và giảm nhiệt xuống. ko biết có ảnh hưởng gì ko . Vì 2 bên đều là tường kín nên hơi ngạt gió . nếu được 3 bên thoáng thì đẹp . haiz ....

=> Chị tigon có cao kiến gì ko. giúp em 1 nhát ^^

Gà em bữa nay mắc CRD wá trời, chị tigon có loại thuốc nào hay hay chỉ em với ạ, loại nào rẻ tiền mà xài hjệu quả càng tốt. Gà dính crd 3 ngày rồj em mớj dùng kháng sinh, khổ wá. Hjện em đang dùng Doxycylyn + Flophenicol và ADE

nuôi nền trấu đấy hjx. ông có quen ai nuôi gia công cho CP ko. cái thằng AMOXY của CP trị cái này OK lắm.
Nhà tui có 1 bich nè he he .

Gà em bữa nay mắc CRD wá trời, chị tigon có loại thuốc nào hay hay chỉ em với ạ, loại nào rẻ tiền mà xài hjệu quả càng tốt. Gà dính crd 3 ngày rồj em mớj dùng kháng sinh, khổ wá. Hjện em đang dùng Doxycylyn + Flophenicol và ADE

sao nói gà hết bệnh rồi mà. mới dùng kháng sinh cũng đợi 2 hay 3 bữa mới hết đc chứ.
Chị tigon cho em hỏi thuốc trị cầu trùng hiệu MEBI COX 2,5% sài tốt ko thuốc này zí baycox sài cái nào ngon hơn ?

chào các anh chị.......theo e tính toán trên giấy là như zầy.....k biết có đúng hay k........có gì anh/chị chỉ giúp em :
Chuồng thì đã có sẵn.....vườn thì rộng khoảng 1ha , e tính toán cho 100 con gà là như sau :
+giá gà giống ( ở quê e h là 15k/1con ) = 1500K (1.5 triệu)
+thức ăn cho gà gồm có bắp (7k/1kg) +gạo ( loại rẻ nhất 10k/1kg)+1kg rau xanh mỗi ngày /30 ngày = 420 ngàn ( mà k bjk 1 ngày 100 con ăn hết 3kg thức ăn k ??? hay là hơn ) ???
+tiền thuốc thì e k biết....mong chỉ giáo ( cho 1 tháng )
+nuôi trong 3 tháng
Giả sử e cho giá thị trường là 80k/1kg.....mấy anh/ chị tính dùm e thử xem.....nuôi trong 3 tháng thì nó đạt được bao nhiu ký......??? Lúc đó mới biết đc lời hay lỗ....hì hì.....:lol:
Còn thiếu cái gì thì mong anh /chị chỉ cho e tận tình dùm nha......
Cảm ơn anh/chị nhiều :9^::9^:

chào các anh chị.......theo e tính toán trên giấy là như zầy.....k biết có đúng hay k........có gì anh/chị chỉ giúp em :
Chuồng thì đã có sẵn.....vườn thì rộng khoảng 1ha , e tính toán cho 100 con gà là như sau :
+thức ăn cho gà gồm có bắp (7k/1kg) +gạo ( loại rẻ nhất 10k/1kg)+1kg rau xanh mỗi ngày /30 ngày = 420 ngàn ( mà k bjk 1 ngày 100 con ăn hết 3kg thức ăn k ??? hay là hơn ) ???
+nuôi trong 3 tháng
Giả sử e cho giá thị trường là 80k/1kg.....mấy anh/ chị tính dùm e thử xem.....nuôi trong 3 tháng thì nó đạt được bao nhiu ký......??? Lúc đó mới biết đc lời hay lỗ....hì hì.....:lol:

mình mà có vườn rộng như pạn mình vớt 5000 c0n mình nuôj cho nó thoả mản njềm đam mê. Mà gạo rẻ tiền chổ pạn là pằng gjá gạo ăn của mình rồj, mình mua gạo gà ăn chỉ 6k/1kg th0y. Pạn nuôj gà gj mà đồj 3 tháng xuất.

Chuyến này 9x chắc chia tay với mấy em gà luôn quá! Thấy oải rồi mà bệnh liên miên vậy em? :7^:
Trước hết dọn sạch sẽ chuồng trại, thay trấu mới, tránh gà bị gió lạnh nhé.
Tigon cho em toa thuốc lúc trước có điều trị và khá hiệu quả. Em có thể tìm mua hoặc ra bác sĩ thú y mua thuốc, nhớ lưu ý với họ gà đã uống loại nào, bao nhiêu ngày. Nếu được, có thể bắt nhứng con bị nặng tách riêng và nhỏ trực tiếp vào miệng nha hoặc chích thêm Combi-pharm.

- CRD-pharm hoặc D.C.T-vit
- kết hợp Phartigum B
- Phar-pulmovet
Tất cả uống 5 - 7 ngày theo liều lượng nhà sản xuất.

Còn một lọai nữa chị ko nhớ rõ tên lắm, trị CRd cũng rất hay em nè:

Thành phần là Tymecoxin, tên thương mại là Mai - cô -Triu (Chai Con Ó của Hà Lan sản xuất). Uống kết hợp với long đàm.

Chúc 9x thành công nghen!

--------

sao nói gà hết bệnh rồi mà. mới dùng kháng sinh cũng đợi 2 hay 3 bữa mới hết đc chứ.
Chị tigon cho em hỏi thuốc trị cầu trùng hiệu MEBI COX 2,5% sài tốt ko thuốc này zí baycox sài cái nào ngon hơn ?

[I]Shin-Gu thân! Tigon rất tin tưởng Baycox, nên chỉ để dành nó khi gà bị bệnh thôi. Vì cầu trùng rất dễ kháng thuốc nên lúc phòng chỉ dùng những loại nhẹ như Novacox, ESb3 ...thôi.
Còn MEBI COX 2,5% chị chưa xài bao giờ và ko biết hiệu quả nó ra sao nữa. Nếu phòng thì em nên xài thử và coi giá thành thế nào nhé!

À, không biết các bạn trên đây bao nhiêu tuổi nữa, Tigon cứ xưng "chị" ngọt xớt thế này nhiều khi lại thất lễ. Hì...Tigon 27 tuổi, mọi người nhé!

--------[/I]

+nuôi trong 3 tháng

Chào dolanda19!
Vài chi tiết thêm cho bạn mới vào nghề nhé
- Với diện tích đó, bạn có thể nuôi tới hàng chục ngàn con gà thả vườn ấy chứ.
- Nếu cho ăn thức ăn tự trộn nhằm tận dụng thì phải luôn đảm bảo gà đủ độ đạm là 16-21 % tùy từng giai đoạn lớn nhỏ.
- Với vườn rộng như thế, chắc ko cần tính chi phí về rau xanh đâu. Các trại nuôi SLL, cũng ko phải bỏ tiền để mua rau, nếu thấy giá thành cao quá.
- Tiền thuốc trung bình 5.000đ/ 1 con
- Thời gian nuôi phải lớn hơn 3 tháng, giao động từ 3 tháng 10 ngày - 4 tháng tùy loại giống và thức ăn.

Sơ sơ chi phí nhé:
- Giống: 100 x 15.000 = 1.500.000
- Thức ăn CN: 19 bao x 310.000 = 5. 890.000
- Thuốc: 500.000đ (Chi phí này có thể lớn hơn nhiều nếu ngừa đầy đủ lịch văc-xin vì có loại chỉ có liều 500 tối thiểu. Thuốc cũng bị lãng phí do không thể mua sll nhỏ)..
Tổng: 7.890.000đ (Chưa bao gồm chi phí điện, nước, nhân công...)
Hao hụt: 5%
Trung bình : 1.5 kg/ con

Giá bán: 1.5 x 95 x 80.000 = 11.400.000

LN: 11.400.000 - 7.890.000 = 3.510.000đ

[I]Shin-Gu thân! Tigon rất tin tưởng Baycox, nên chỉ để dành nó khi gà bị bệnh thôi. Vì cầu trùng rất dễ kháng thuốc nên lúc phòng chỉ dùng những loại nhẹ như Novacox, ESb3 ...thôi.
Còn MEBI COX 2,5% chị chưa xài bao giờ và ko biết hiệu quả nó ra sao nữa. Nếu phòng thì em nên xài thử và coi giá thành thế nào nhé!

À, không biết các bạn trên đây bao nhiêu tuổi nữa, Tigon cứ xưng "chị" ngọt xớt thế này nhiều khi lại thất lễ. Hì...Tigon 27 tuổi, mọi người nhé!

QUOTE]

chết rồi tigon nhỏ hơn mình 2 tuổi :bop:
chai Mebi cox này 0,5l giá khoản 170k nếu tính ra chắc rẽ hơn gói ebs3 , để sài thử vài tháng coi kết quả thế nào.

vậy ShinGu cũng là anh của TienChip rồi . hihi
Chai Mebi đó là dung dịch pha nước hả anh

vậy ShinGu cũng là anh của TienChip rồi . hihi
Chai Mebi đó là dung dịch pha nước hả anh

uh , thuốc nào mà ko pha nước:angry:, ngừa thì 1cc/2l . thằng cháu nó nuôi chim cút nó sài cái này nên lấy về sài thử:botay: , trại gà mình zí trại cút của nó nằm sát bên thấy nguy hiểm wa, nghe nói nuôi cút ko nuôi đc gà ko biết có đúng ko ?

Úi chà, vậy là chị Tigon lớn hơn em có 2 tuổi, trước giờ thấy kinh nghiệm của chị quá dữ cứ tưởng chị cũng phải ba mấy rồi chứ, quả nhiên thâm tàng bất lộ nha.

mình mà có vườn rộng như pạn mình vớt 5000 c0n mình nuôj cho nó thoả mản njềm đam mê. Mà gạo rẻ tiền chổ pạn là pằng gjá gạo ăn của mình rồj, mình mua gạo gà ăn chỉ 6k/1kg th0y. Pạn nuôj gà gj mà đồj 3 tháng xuất.

h e chưa biết gì về nó làm sao dám làm liều được anh :lol:......mà trên quê e nuôi người ta gọi là gà ta....chứ có biết gì đâu.........mà bác e nuôi để ăn khoảng 3 tháng hơn là thịt được rồi........mà nó trên 2kg cơ.......

Chào dolanda19!
Vài chi tiết thêm cho bạn mới vào nghề nhé
- Với diện tích đó, bạn có thể nuôi tới hàng chục ngàn con gà thả vườn ấy chứ.
- Nếu cho ăn thức ăn tự trộn nhằm tận dụng thì phải luôn đảm bảo gà đủ độ đạm là 16-21 % tùy từng giai đoạn lớn nhỏ.
- Với vườn rộng như thế, chắc ko cần tính chi phí về rau xanh đâu. Các trại nuôi SLL, cũng ko phải bỏ tiền để mua rau, nếu thấy giá thành cao quá.
- Tiền thuốc trung bình 5.000đ/ 1 con
- Thời gian nuôi phải lớn hơn 3 tháng, giao động từ 3 tháng 10 ngày - 4 tháng tùy loại giống và thức ăn.

Sơ sơ chi phí nhé:
- Giống: 100 x 15.000 = 1.500.000
- Thức ăn CN: 19 bao x 310.000 = 5. 890.000
- Thuốc: 500.000đ (Chi phí này có thể lớn hơn nhiều nếu ngừa đầy đủ lịch văc-xin vì có loại chỉ có liều 500 tối thiểu. Thuốc cũng bị lãng phí do không thể mua sll nhỏ)..
Tổng: 7.890.000đ (Chưa bao gồm chi phí điện, nước, nhân công...)
Hao hụt: 5%
Trung bình : 1.5 kg/ con

Giá bán: 1.5 x 95 x 80.000 = 11.400.000

LN: 11.400.000 - 7.890.000 = 3.510.000đ
[/QUOTE]

Thanks chị nhiều....:D....mà cho e hỏi thức ăn công nghiệp là sao......mua làm gì tới 19 bao lận.....???....ở nhà bác e đang nuôi là chỉ cho ăn mỗi bắp k thôi à......

Back