Ai mới tập tành nuôi gà => Vào đây!!! (^___^)

• Thread starter tigonyeuthuong
  • Ngày gửi
Topic này Tigon mở nhằm chia sẽ những kinh nghiệm của bản thân mình và cũng là nơi để những thành viên mới vào nghề trao đổi nhé các bạn!

Ngành chăn nuôi nói chung và nghề nuôi gà nói riêng, thành công hay không - Tigon nghĩ chỉ phụ thuộc vào hai yếu tố quyết định: Kỹ thuật và thời điểm.

* Về kỹ thuật:
- Nuôi gà điều quan trọng là “Phòng bệnh hơn chữa bệnh”. Nếu nắm chắc và làm tốt lịch phòng Vắc-xin và các bệnh thường gặp trên gà thì bạn đã gần như đạt được “điểm chuẩn” của yếu tố kỹ thuật.
- Bên cạnh đó cần chú ý: Gà sinh trưởng và phát triển tốt được hay không? Quyết định ở khâu úm gà. Chuồng úm đủ nhiệt độ giúp gà con có sức khỏe và phát triển tốt.
- Con giống cũng là một yếu tố cực kỳ quan trọng.

* Về thời điểm:

Nghề nuôi gà cũng là một ngành kinh tế và luôn theo quy luật của “con sóng”.
Và điều đáng nói là nông dân chúng ta vẫn thường chạy theo phong trào. Khi thấy gà thịt có giá bán rất cao.Lúc đó lại đổ xô đi nuôi gà. (Gặp rất nhiều với “nông dân tập sự “ nhé!). Và cuối cùng khi có gà để bán thì thị trường lại nằm ở “điểm đáy” của con sóng. (Thường gặp ở trường hợp dịp Tết cổ truyền – giá gà thịt thường rất cao. Và thế là cứ ăn Tết xong quyết định…nuôi gà!! => Xuất bán vào ngay mùa mưa hoặc tháng bảy Vu Lan. Ăn đủ luôn! ):135:

Vậy, canh thời điểm sao cho đúng?
Tùy vào loại gà giống có thời gian nuôi khác nhau. Canh sao cho lúc xuất bán tránh vào các tháng 7, 8, 9.
Bên cạnh còn yếu tố khách quan như dịch bệnh, nhu cầu thị trường…

Mời cả nhà cùng thảo luận để những mem mới tập tành có nhiều kinh nghiệm và cùng nhau phát triển nha!
Chúc cả nhà thành công, và gửi lời cảm ơn vì đã ghé thăm pic của Tigon hén! :78: [
]

Pác dolanda19 chém gió rồi, gà ăn bắp mà 3 tháng đạt trên 2kg :)) không biết là bao nhjêu c0n mớj được 2kg, hay là tr0ng bàn nhậu bác của pạn nói 5 tháng rồi khj tỉnh rượu bạn nój 3 tháng.

Pác dolanda19 chém gió rồi, gà ăn bắp mà 3 tháng đạt trên 2kg :)) không biết là bao nhjêu c0n mớj được 2kg, hay là tr0ng bàn nhậu bác của pạn nói 5 tháng rồi khj tỉnh rượu bạn nój 3 tháng.

ko phải nhậu zô nói gà 5 tháng 2kg đâu 9x , mà nói dzầy nè " ba con gà đó bác nuôi 3 tháng là 2kg đó mầy " có nghĩa là 3 con nuôi 3 tháng đc 2kg :7^: cho ăn TA ko 3 tháng con 2kg còn đúi nói chi cho ăn bắp

cái này bác e nói cho e nghe chứ e có biết đâu......1 năm về quê đc vài ngày.......e k biết nên e mới hỏi ở trên kia........mà e đang thắc mắc nên mới phải đy hỏi.......chứ e đã nuôi và biết thì đâu cần phải hỏi như zậy........mà cũng cảm ơn anh đã cho e biết thêm đc 1 ít thông tin.......

Nghe bác nongdan.phutho nói nếu cho gà ăn thực phẩm đến 2 tháng rồi cho ăn thuần bắp thì đến 4 tháng gà sẽ đạt trung bình 1.5kg và thịt rất ngon mà

[I]Shin-Gu thân! Tigon rất tin tưởng Baycox, nên chỉ để dành nó khi gà bị bệnh thôi. Vì cầu trùng rất dễ kháng thuốc nên lúc phòng chỉ dùng những loại nhẹ như Novacox, ESb3 ...thôi.
Còn MEBI COX 2,5% chị chưa xài bao giờ và ko biết hiệu quả nó ra sao nữa. Nếu phòng thì em nên xài thử và coi giá thành thế nào nhé!

À, không biết các bạn trên đây bao nhiêu tuổi nữa, Tigon cứ xưng "chị" ngọt xớt thế này nhiều khi lại thất lễ. Hì...Tigon 27 tuổi, mọi người nhé!

QUOTE]

chết rồi tigon nhỏ hơn mình 2 tuổi :bop:
chai Mebi cox này 0,5l giá khoản 170k nếu tính ra chắc rẽ hơn gói ebs3 , để sài thử vài tháng coi kết quả thế nào.

Ặc..ặc...Có bị ....thất kính không zầy nè?!

Shin_Gu xài thử rồi cho bà con kết quả hén?!

--------

Úi chà, vậy là chị Tigon lớn hơn em có 2 tuổi, trước giờ thấy kinh nghiệm của chị quá dữ cứ tưởng chị cũng phải ba mấy rồi chứ, quả nhiên thâm tàng bất lộ nha.

Hè..hè...Tigon tay ngang đấy, kinh nghiệm từ chăn nuôi thực tế thôi. Mấy vụ thuốc men cũng là ghi nhớ những trường hợp đã gặp, đã học được...Chứ nói ra nghề nghiệp chính là mọi người...té ngữa giữa chuồng gà đấy nhá! :lol:

Ha..ha...Những cái comment của 9x luôn làm Tigon tỉnh cả ngủ. Hài không chịu nổi!

--------

Thanks chị nhiều....:D....mà cho e hỏi thức ăn công nghiệp là sao......mua làm gì tới 19 bao lận.....???....ở nhà bác e đang nuôi là chỉ cho ăn mỗi bắp k thôi à......

Thức ăn công nghiệp là loại thức ăn của các nhà máy sản xuất đó mà. Bao 25 kg. Tigon nuôi 1.000 con ăn hết 180 - 190 bao đấy!
Cho ăn bắp không thì được cái da vàng, nhưng mỡ hơi nhiều, trộn thêm lúa thì được. Mà nuôi theo cách ấy không có chuyên 3 tháng bán , con đạt 2 kg đâu nhá! Coi lại...coi lại....:062:

Last edited by a moderator:
chị tigon ơi. tình hình sau khi lên sàn có 2 em rụt cổ ^^,
em bơm trực tiếp Bcomlex + Gluco và miệng nó.
để ý thấy chúng nó ko ăn . chỉ đứng. Lần trước em làm vậy thì hết nhưng lần này 2 ngày ko đỡ. như kiểu cầm cự ấy
còn 1 em thì khỏe mạnh nhưng ỉa phân toàn nước với màu trắng như lòng trắng trứng lúc mới rán ấy. haizz ^^ sang ngày 25 bắt đầu thi nhau bệnh rồi
Chị tư vấn cho em với

Xin chào cả nhà
Mình có mấy vần đề nhờ cả nhà tư ván dùm nha
1/ Khi xem hướng dẫn cách làm vaccin cho gà như gum hay lasota, mình đều thấy có thể pha nước cho uống, vậy tại sao khi nhỏ mình không nhỏ trực tiếp vào miệng luôn mà phải nhỏ vào mắt or mũi (nhỏ miệng thì dể hơn rùi)

2/ Mình có nuôi 200 con gà thả vườn, sử dụng thức ăn từ làm từ lúc nhỏ, đến nay gà được 51 ngày tuổi hao hụt 6 con, trọng lượng trung bình được 520gr chi phí thức ăn 2.500.000. Cả nhà tư vấn dùm

Cám Ơn Cả Nhà Nhiều

Xin chào cả nhà
Mình có mấy vần đề nhờ cả nhà tư ván dùm nha
1/ Khi xem hướng dẫn cách làm vaccin cho gà như gum hay lasota, mình đều thấy có thể pha nước cho uống, vậy tại sao khi nhỏ mình không nhỏ trực tiếp vào miệng luôn mà phải nhỏ vào mắt or mũi (nhỏ miệng thì dể hơn rùi)

2/ Mình có nuôi 200 con gà thả vườn, sử dụng thức ăn từ làm từ lúc nhỏ, đến nay gà được 51 ngày tuổi hao hụt 6 con, trọng lượng trung bình được 520gr chi phí thức ăn 2.500.000. Cả nhà tư vấn dùm

Cám Ơn Cả Nhà Nhiều

Bạn nói sao chứ mình thấy nhỏ vào miệng khó hơn nhỏ vài mắt và mũi à,
Trọng lượng vậy là đạt rồi. mà sao thức ăn 2tr5 vậy kìa ? bạn cho ăn TA loại nào vậy ?

Trọng lượng vậy là đạt rồi. mà sao thức ăn 2tr5 vậy kìa ? bạn cho ăn TA loại nào vậy ?

Tại mình thấy khi nhỏ mắt or mũi có nhiều con khi nhỏ xong nó không chịu rút xuống chờ lâu nó mới xuống

Còn thức ăn 2500.000 làcao hay thấp vậy

là thấp . mà 500gr , bạn nuôi gà gì. chứ gà ta dịa phương mình nuôi 25 ngày hết 800K thức ăn rồi. chỉ được 200 - 350gr ^^
Hy vọng 1 tháng nữa cũng được 500 - 600gr ^^
Vx nhỏ miệng cực hơn, nhỏ mắt mũi 1 mình solo được chứ nhỏ miệng phải nhờ thêm 1 người nữa mới solo được hihi . 51 ngày nó bay tung tóe sao bắt được. trừ khi bạn có người giúp đúng ko ?

Thì chủng vắc xin là đưa virus vào cơ thể cho nên cho uống cũng được, nhỏ mắt mũi cũng được. Thậm chí người ta còn phun sương làm cho môi trường xung quanh gà (không có chất sát trùng) tràn ngập virus rồi gà nó cũng ngấm thôi. Những trang trại lớn làm sao có thể nhỏ cho từng con được, nên phun sương cũng tối ưu. Tuy nhiên chắc là cách này hao hụt lớn hơn.
Đã nhỏ vắc xin thì tất nhiên là cho gà nhỏ rồi, gà lớn người ta tiêm hoặc cho uống thôi. Với gà nhỏ thì nhỏ thẳng vào miệng cũng rất nhanh hơn là nhỏ mắt mũi chứ TienChip: Một tay cầm phía trên lưng con gà, ngón tay cái và ngón trỏ ở hai bên miệng gà, vạch miệng gà ra, nhỏ bao nhiêu nó nuốt bấy nhiêu, tuyệt không rơi ra ngoài giọt nào. Cách này dùng để chủng Gumboro, còn New thì cứ nhỏ mắt mũi cho chắc.

hihi. anh chuyên nghiệp quá. lần 2 em cũng nhỏ GUm vào miệng. nhưng lần 1 nhỏ mắt. New cũng nhỏ mắt.
À theo anh thì tối gà chạy nhảy sáng ra ủ rũ thì ngoài yếu tố gà bị lanh ( em mới nuôi sàn 3 hôm ) thì còn yếu tố nào khác ko. và nếu lạnh làm gà rụt cổ thì anh có cao kiến gì cho gà đỡ ko

Gà rụt cổ xài thử thằng này nè Tienchjp: CIPRO 50A thành phần Enrofloxacin. Hjệu quả lắm nha, nhỏ mjệng 1con/2gjọt

Thức ăn thì mình tự chế biến rồi trộn đậm đặc

--------

là thấp . mà 500gr , bạn nuôi gà gì. chứ gà ta dịa phương mình nuôi 25 ngày hết 800K thức ăn rồi. chỉ được 200 - 350gr ^^
Hy vọng 1 tháng nữa cũng được 500 - 600gr ^^
Vx nhỏ miệng cực hơn, nhỏ mắt mũi 1 mình solo được chứ nhỏ miệng phải nhờ thêm 1 người nữa mới solo được hihi . 51 ngày nó bay tung tóe sao bắt được. trừ khi bạn có người giúp đúng ko ?
Gà vậy là đạt rồi bạn lo gì. Chứ lúc gà mình khoảng 1 tháng được có 150 - 200

Last edited:
Mấy con gà nòi lai của mình nuôi 8 tuần nặng 1kg2, còn gà nòi thì chỉ đc có 700g , do tuần thứ 5 bị bệnh nên bị còi hơi nhiều 20% có 500g hix !:blush:

Ha..ha...Những cái comment của 9x luôn làm Tigon tỉnh cả ngủ. Hài không chịu nổi!

--------

Thức ăn công nghiệp là loại thức ăn của các nhà máy sản xuất đó mà. Bao 25 kg. Tigon nuôi 1.000 con ăn hết 180 - 190 bao đấy!
Cho ăn bắp không thì được cái da vàng, nhưng mỡ hơi nhiều, trộn thêm lúa thì được. Mà nuôi theo cách ấy không có chuyên 3 tháng bán , con đạt 2 kg đâu nhá! Coi lại...coi lại....:062:
[/QUOTE]

Hì.....chưa nuôi thì bán cho ai hả chị........nhà trên quê của e thì rộng thật........nhưng k có nuôi đc gà nhiều là do quản lý k đc.......mà cái kia là e đang tính trên giấy mà.....chứ chưa có làm........cảm ơn các anh/chị đã chỉ bảo.....thôi h lo đy làm ở đây đã.....chắc nuôi gà tính sau........:9^::9^::9^:

xử lý giùm đàn gà em
gà em ỉa phân có màu trắng như vôi vậy, bị nữa tháng nay mà ăn uống, sinh hoạt bình thường
tỷ lệ của phân: 75% là phân đặc có màu hơi hơi xanh sệt sệt (1 tý thôi),5% màu vôi trắng, 20% là nước
trước đây 15 ngày gà bị 5% màu của vôi trắng lúc đó phân đặc( em thấy gà ăn uống bình thường , bữa nay kèm theo nước nữa y như là ỉa chảy có màu trắng vậy
bị toàn đàn (gà mái đẻ,gà 1 tháng và gà được 10 ngày), mới làm laxota liều nhẹ ko mạnh (2 chai 5ml cho 100 con, thuốc ghi 1 chai 20 liều em làm 2 chai cho 100 con) ko còn dùng thuốc nào khác cả
ai giúp giùm em với. hu hu:7^:

Mấy con gà nòi lai của mình nuôi 8 tuần nặng 1kg2, còn gà nòi thì chỉ đc có 700g , do tuần thứ 5 bị bệnh nên bị còi hơi nhiều 20% có 500g hix !:blush:

Trời 700g cũng Kinh điển rồi còn gì nữa anh
lứa trước lai nòi em nuôi có chục con 4 tháng vẫn 900g
:angry:

--------

Gà rụt cổ xài thử thằng này nè Tienchjp: CIPRO 50A thành phần Enrofloxacin. Hjệu quả lắm nha, nhỏ mjệng 1con/2gjọt

Cám ơn ông nhé 9x. Nó là dạng bột hay lỏng vậy,
- Bữa qua tới giờ nhỏ hỗn hợp gồm KS phổ rộng + GluCo + ADE nè. mà con lớn hơn khỏe hơn nên đỡ , còn con nhỏ vẫn vậy à. haiz.... . Nói chung 2 con đỡ 1 chút thôi.
- Đành là nuôi sàn nhiệt thấp nhưng tối đến che kín lắm đâu có gió.
- Còn cả chục con phân sáp. giờ xác định sống chung với bệnh đó rồi. ko trị được . tìm con nào bị là điều gần như ko thể. nó chạy nhảy như chim. và phân ca phê , đen lẫn lộn rồi. chỉ có ADE + Men tiêu hóa trường kì thôi
=> thường thì qua 2 tháng sức đề kháng cao là nó khỏe à . ráng thoy

hehe! đang định năm sau .... nuôi! nghe cái vụ thời điểm cũng có lý hé! vậy muốn đầu ra ngay tết 5/5 thì đổ gà giữa cuối tháng giêng hả tigon? nếu nuôi chừng 500con thì chi phí cho thức ăn và thuốc men khoảng bao nhiêu vậy tigon? :9^:

cung tuỳ vào tưng giao doạn va vốn của bạn có bao nhiêu?

Back