Ai mới tập tành nuôi gà => Vào đây!!! (^___^)

• Thread starter tigonyeuthuong
  • Ngày gửi
Topic này Tigon mở nhằm chia sẽ những kinh nghiệm của bản thân mình và cũng là nơi để những thành viên mới vào nghề trao đổi nhé các bạn!

Ngành chăn nuôi nói chung và nghề nuôi gà nói riêng, thành công hay không - Tigon nghĩ chỉ phụ thuộc vào hai yếu tố quyết định: Kỹ thuật và thời điểm.

* Về kỹ thuật:
- Nuôi gà điều quan trọng là “Phòng bệnh hơn chữa bệnh”. Nếu nắm chắc và làm tốt lịch phòng Vắc-xin và các bệnh thường gặp trên gà thì bạn đã gần như đạt được “điểm chuẩn” của yếu tố kỹ thuật.
- Bên cạnh đó cần chú ý: Gà sinh trưởng và phát triển tốt được hay không? Quyết định ở khâu úm gà. Chuồng úm đủ nhiệt độ giúp gà con có sức khỏe và phát triển tốt.
- Con giống cũng là một yếu tố cực kỳ quan trọng.

* Về thời điểm:

Nghề nuôi gà cũng là một ngành kinh tế và luôn theo quy luật của “con sóng”.
Và điều đáng nói là nông dân chúng ta vẫn thường chạy theo phong trào. Khi thấy gà thịt có giá bán rất cao.Lúc đó lại đổ xô đi nuôi gà. (Gặp rất nhiều với “nông dân tập sự “ nhé!). Và cuối cùng khi có gà để bán thì thị trường lại nằm ở “điểm đáy” của con sóng. (Thường gặp ở trường hợp dịp Tết cổ truyền – giá gà thịt thường rất cao. Và thế là cứ ăn Tết xong quyết định…nuôi gà!! => Xuất bán vào ngay mùa mưa hoặc tháng bảy Vu Lan. Ăn đủ luôn! ):135:

Vậy, canh thời điểm sao cho đúng?
Tùy vào loại gà giống có thời gian nuôi khác nhau. Canh sao cho lúc xuất bán tránh vào các tháng 7, 8, 9.
Bên cạnh còn yếu tố khách quan như dịch bệnh, nhu cầu thị trường…

Mời cả nhà cùng thảo luận để những mem mới tập tành có nhiều kinh nghiệm và cùng nhau phát triển nha!
Chúc cả nhà thành công, và gửi lời cảm ơn vì đã ghé thăm pic của Tigon hén! :78: [
]

Hè ..hè...Tới TienChip mà phải kêu trời á?!
Hồi trước Tigon nuôi gà ngàn còn nấu gạo lức đó. Nếu trộn đúng cách thì cách làm này tiết kiệm được một khoản kha khá. Gà rất thích ăn gạo lức nấu trộn đậm đặc, nhất là khi cơm còn âm ấm. Bầu diều đi đụng đất luôn. :75:

trời ơi. ngồi thổi lửa nấu cơm là oải nhất đó kha kha .
thì gạo lức anh em hay nói là nấu ra cơm. còn em có cơm luôn khỏi nấu :lol:
cái vấn đề trộn 50% còn lại là cám và bắp, em tính thay cám = đậm đặc nhưng chưa xài bao giờ ko biết thế nào
Nghe bảo đậm đặc thịt ko ngon

Thôi lấy công làm lãi bác a. chứ cái gì cũng cám ăn thẳng thì cũng dễ thẳng cẳng lắm

Thôi lấy công làm lãi bác a. chứ cái gì cũng cám ăn thẳng thì cũng dễ thẳng cẳng lắm

Đúng rồi đó bác. mình cho ăn gần 2th thôi chứ ăn nhiều lỗ lắm

Last edited by a moderator:
Hè ..hè...Tới TienChip mà phải kêu trời á?!
Hồi trước Tigon nuôi gà ngàn còn nấu gạo lức đó. Nếu trộn đúng cách thì cách làm này tiết kiệm được một khoản kha khá. Gà rất thích ăn gạo lức nấu trộn đậm đặc, nhất là khi cơm còn âm ấm. Bầu diều đi đụng đất luôn. :75:

Wa ! giờ chắc tigon hết nấu rồi ( củi đâu nữa nà nấu :huh:), mình còn ác hơn chơi nấu lúa ( 1 nồi nấu 2 tiếng nó mới nở ra đc :blush:) nuôi có 100 con nhà ko còn 1 cây củi :wacko:. bây giờ nhắc lại thấy kinh khủng wa !

Vậy khi xuất chuồng bán hết được 100 chai không Tigon?

Tùy từng loại con giống thôi anh nông dân ơi! Miệt dưới đó thì thường chuộng con gà Nòi đất đó anh. Thời gian nuôi gần 4 tháng . Nên ăn Tết đừng kỹ quá mà xuất gà trễ mùng 5 anh nha. :121:

Sơ sơ về chi phí cho 1.000 con anh hén:

Giống: (gà Nòi đất): 12.000.000
Thuốc : 5.000.000
Thức ăn: 190 bao x 310.000 = 58.900.000
Tổng: 75.900.000

Lưu ý:
- Giá con giống tính theo thời điểm (gà nòi đất có giá giao động từ 8 - 18k/ con).
- Thức ăn theo CT trên hoàn toàn là TĂCN, nếu địa phương tận dụng được nguồn thức ăn nào rẽ hơn là một ưu thế.

Chúc anh nông dân sớm ấp ...ước mơ và...đừng ....ủ ....hoài nữa :118:

--------

1.000 con giống, khi nuôi lớn xuất chuồng bán, tỷ lệ còn sống khảong 800 em không Tigon?, nếu có đợt dịch thì chắc đi theo nó luôn quá.

Wa ! giờ chắc tigon hết nấu rồi ( củi đâu nữa nà nấu :huh:), mình còn ác hơn chơi nấu lúa ( 1 nồi nấu 2 tiếng nó mới nở ra đc :blush:) nuôi có 100 con nhà ko còn 1 cây củi :wacko:. bây giờ nhắc lại thấy kinh khủng wa !

Không có, Tigon mới chuyển chỗ ở, không có em nào làm bạn hết đó anhh Shin - Gu. (^__^)
Hồi đó Tigon nấu gạo lức nên nhanh hơn nấu lúa nhiều, 1.000 con vẫn nấu cho ăn ngày 2 cữ á. Nấu bằng lò trấu đó anh, nhanh lắm, nhưng ngồi canh riết y chang ông Táo luôn! hi..hi...

--------

1.000 con giống, khi nuôi lớn xuất chuồng bán, tỷ lệ còn sống khảong 800 em không Tigon?, nếu có đợt dịch thì chắc đi theo nó luôn quá.

Gì mà hao hụt nhiều vậy ta, tùy vào con giống và tay nghề mà hao hụt ra con số khác nhau đó bạn. Trung bình từ 3-10% thôi!Ngoài trừ Cúm mới chưa có Văc -xin hoặc làm Văc-xin không hiệu quả mới có cái kết đen đủi đó thôi à! :lol:

eo ơi. vậy có khả năng làm vx ko hiệu quả nữa nhêỷ, em lo thiệt luôn,
vx em cầm trên tay suốt 30' , chắc chắn nhiệt độ nó phải trên 10 độ C rồi vì tay em nóng mà
với em làm vx ngay trong chuồng úm, có cả bóng đèn sưởi cho vx nó ấm nữa chứ . nguy quá :162:

10 ngày úm 102 con đã hao hụt 6 rồi mà còn phải nuôi 3thang 20ngày nữa Tỉ lệ 3-10% xa vời quá:1^:

chính xác. em bị nock out 2 con. mèo liếm 2 con. và 2 con đang trong phòng hồi sức cấp cứu có khả năng phải chuyển qua phòng hồi sức tích cực

bây giờ mèo còn liếm không nếu còn thì đưa cho tớ
trước nuôi 1 con heo 500k mua 1 bầy gà nhà đẻ 30 con Heo với gà làm bạn ăn chung vui lắm:lol:
chẳng hiểu thế nào mà mỗi ngày mất vài con đi kiếm khắp vườn không thấy nghĩ là mèo hay chồn cáo đi mua bẫy về đặt cũng không được
Rồi một hôm tóm được ả heo đang ăn cám chung với gà quay sang cạp con gà 1cái không kịp kêu thì :unsure:
Bán heo không bù lỗ kịp ==> ruột đau như cắt nước mắt đầm đìa:5^:

dã man hen. giờ 2 con mèo em tống giam vào Khám Chí Hòa rồi, ngày 1 bữa cơm 2 bữa nước thôi . mần thịt thì ko nên bởi nó kêu meo meo thì hù được mấy ả chuột nữa ^^

Cho mình mấy k0n mèo đó đi thịt dùm cho, thử xem xuôi đến đâu, mê tính quá rồi ăn mèo mà làm gj xuôi trái lại còn bổ tới tỉ

đúng vậy, tối hôm ăn thịt con chó sữa,làm thịt vì bị bệnh bỏ ăn họ nói bị tụ huyết trùng... mấy ông lớn đó làm rồi ăn trong nhà mình, mình cũng hưởng ké ít lát, ăn xong mai ngủ dậy thấy 3 em ủ rủ, kết cục là nghẻo 2 em

đúng vậy, tối hôm ăn thịt con chó sữa,làm thịt vì bị bệnh bỏ ăn họ nói bị tụ huyết trùng... mấy ông lớn đó làm rồi ăn trong nhà mình, mình cũng hưởng ké ít lát, ăn xong mai ngủ dậy thấy 3 em ủ rủ, kết cục là nghẻo 2 em

cái này là có đó. ai chứ anh là anh sợ cái khoản thịt chó mèo lắm. hứa với lòng ko bao giờ ăn thịt 2 con đáy

Mình định qua Tết mình sẽ khởi nghiệp bằng cách chăn nuôi gà, theo các bạn có kinh nghiệm thì chăn nuôi gà bây giờ có ổn ko? Chứ bây giờ mình đi làm 1 tháng 6-7tr nhưng chỉ đủ bù chi phí chứ chẳng có dư, làm 10 năm nữa cũng như thế, hjxx, mình định về nhà có chừng 2500m2 (trừ ao mương ra chắc còn 2000m2). Chờ hết lũ miền Tây mình sẽ vét mương, bơm bùn lên cho đất cao ráo và bằng phẳng. Rồi sẽ bắt gà về nuôi.

Và có bạn nào lai tạo giống gà mái giống BT1 lai với trống nòi chưa? ( có loại trống nào tốt hơn không để tăng hiệu quả kinh tế hay không?) . bởi mình thấy giống gà BT1 đẻ khá tốt, nhưng nghe nói chất lượng thịt lại không được ưa chuộng, còn gà nòi thì lâu lớn nên mình định lai tạo 2 dòng này.

Xin cám ơn cả nhà nhé!

Back