Ai mới tập tành nuôi gà => Vào đây!!! (^___^)

• Thread starter tigonyeuthuong
  • Ngày gửi
Topic này Tigon mở nhằm chia sẽ những kinh nghiệm của bản thân mình và cũng là nơi để những thành viên mới vào nghề trao đổi nhé các bạn!

Ngành chăn nuôi nói chung và nghề nuôi gà nói riêng, thành công hay không - Tigon nghĩ chỉ phụ thuộc vào hai yếu tố quyết định: Kỹ thuật và thời điểm.

* Về kỹ thuật:
- Nuôi gà điều quan trọng là “Phòng bệnh hơn chữa bệnh”. Nếu nắm chắc và làm tốt lịch phòng Vắc-xin và các bệnh thường gặp trên gà thì bạn đã gần như đạt được “điểm chuẩn” của yếu tố kỹ thuật.
- Bên cạnh đó cần chú ý: Gà sinh trưởng và phát triển tốt được hay không? Quyết định ở khâu úm gà. Chuồng úm đủ nhiệt độ giúp gà con có sức khỏe và phát triển tốt.
- Con giống cũng là một yếu tố cực kỳ quan trọng.

* Về thời điểm:

Nghề nuôi gà cũng là một ngành kinh tế và luôn theo quy luật của “con sóng”.
Và điều đáng nói là nông dân chúng ta vẫn thường chạy theo phong trào. Khi thấy gà thịt có giá bán rất cao.Lúc đó lại đổ xô đi nuôi gà. (Gặp rất nhiều với “nông dân tập sự “ nhé!). Và cuối cùng khi có gà để bán thì thị trường lại nằm ở “điểm đáy” của con sóng. (Thường gặp ở trường hợp dịp Tết cổ truyền – giá gà thịt thường rất cao. Và thế là cứ ăn Tết xong quyết định…nuôi gà!! => Xuất bán vào ngay mùa mưa hoặc tháng bảy Vu Lan. Ăn đủ luôn! ):135:

Vậy, canh thời điểm sao cho đúng?
Tùy vào loại gà giống có thời gian nuôi khác nhau. Canh sao cho lúc xuất bán tránh vào các tháng 7, 8, 9.
Bên cạnh còn yếu tố khách quan như dịch bệnh, nhu cầu thị trường…

Mời cả nhà cùng thảo luận để những mem mới tập tành có nhiều kinh nghiệm và cùng nhau phát triển nha!
Chúc cả nhà thành công, và gửi lời cảm ơn vì đã ghé thăm pic của Tigon hén! :78: [
]

- Chắc do nó lười ăn rồi. Giống y gà nhà em. có khoảng chục thằng như thế và đa số những thằng đó bị còi .:angry:
- Anh ShinGu bỏ đói 3 tiếng xem sao . 3 tiếng cho ăn 1 lần như kiểu theo cữ ấy . mà đã theo cữ thì nó giành nhau ăn. những thằng còi lại ko được ăn => tăng máng ăn lên ( hơi mệt ) ^^
- Em bây giờ cho ăn theo cữ cứ 3 tiếng ăn 1 lần. 100 con mà 2 máng treo lớn với 2 mẹt 50cm vẫn ko đủ chỗ . hihi đành phải cho mấy thằng còi qua chuồng chăm sóc đặc biệt thôi :lol:. Thấy nó ăn tự nhiên hơn.

Last edited by a moderator:
có anh chị nào giúp e về vấn đề gà gáy đc k.....chả là thằng bạn cho e con gà tre mà nó gáy nhiều quá ( gáy dở nữa ).......em làm đủ mọi cách mà nó cũng k bớt......đặc biệt là mới có 2h sáng nó đã gáy rồi.....gáy cho đến sáng.......mà nhốt trong tối.....k hiểu nó có bị mất ngủ k nữa :lol:..... anh/chị nào bjk thì chỉ dùm em tks........

trời ơi. gà nào nó cũng gáy giấc đó hết á. hihi bịt bông gòn vào ngủ cho ngon nhé bạn ^^
bạn nghe 500 con gà nó gáy lúc 2h sáng mới đuối kìa kha kha

nhưng ban đêm che lồng tối thui làm sao nó mở mắt ra gáy đc hay zậy ta.....sao cái giấc từ 7h tối ->1h sáng nó k gáy.....:)) :)) :))......cái này chắc e phải ngâm cứu lại.........

Biện pháp khắc phục hjệu quả, an toàn, hơi nguy hjểm... Cắt lưỡi nó đi bạn :))

con gà sinh ra có một công dụng khác ngoài cung cấp thịt đó là báo thức
bạn không nghe gà gáy đủ 5 canh sao
nghe mấy bữa là quen í mà quen rồi thì thấy thơ mộng à^_^
con gà , đống rơm , luỹ tre:lol:

má ơi mới có 1 con mà như vầy......@_@.......mai mốt nuôi nhiều chắc làm phòng cách âm vs nó quá.....=)) =)) =))

bạn không nuôi nữa thì đưa tớ làm thịt cho:lol:
cố gắng chịu đựng thì sẽ thấy hạnh phúc phía trước rồi cuối cùng sẽ là 1 nông dân chuẩn men:8^:

- Chắc do nó lười ăn rồi. Giống y gà nhà em. có khoảng chục thằng như thế và đa số những thằng đó bị còi .:angry:
- Anh ShinGu bỏ đói 3 tiếng xem sao . 3 tiếng cho ăn 1 lần như kiểu theo cữ ấy . mà đã theo cữ thì nó giành nhau ăn. những thằng còi lại ko được ăn => tăng máng ăn lên ( hơi mệt ) ^^
- Em bây giờ cho ăn theo cữ cứ 3 tiếng ăn 1 lần. 100 con mà 2 máng treo lớn với 2 mẹt 50cm vẫn ko đủ chỗ . hihi đành phải cho mấy thằng còi qua chuồng chăm sóc đặc biệt thôi :lol:. Thấy nó ăn tự nhiên hơn.

đâu có lười ăn đâu, con nào cũng ăn dzữ hết, mà mấy con bị còi ăn còn bạo hơn mấy con bự nữa mới chết chứ :7^:

Tigon thân !
cho shin gu hỏi tí, mình cho gà ăn cám trộn, ngày ăn 5 6 lần tính luôn ban đêm, thấy máng hết là đổ thức ăn vào, thấy gà lúc nào cũng ăn , nhìu con cứ nằm gần cái máng ko chịu đi chổ khác ấy vậy mà bầu diều con nào cũng có tí tẹo thức ăn,mấy bầy gà trước mình cho ăn thức ăn viên thì bầu dìu con nào cũng tròn quây, ko bít có phải do thức ăn cám trộn ko ? zí lúc trước gà mình bị bệnh đầu đen ko lẽ do di chứng bệnh này ,giải đọc gan thì mình sài liên tục, cách 4 ngày mình ngừa lại cầu trùng( gà nay 63 ngày tuổi), bầu dìu gà như vậy có nên đổi thức ăn ko ? mình tính ban đêm ko cho ăn nữa nhưng sợ gà lớn chậm ( 2 tháng nữa phải suất bán để lấy chuồn nuôi đàn thả đàn gà lứa ra )

Chào anh Shin - Gu!
Tigon không biết anh cho gà ăn thức ăn trộn ở đây là gì? Nhưng lưu ý anh, thức ăn cho gà thả vườn giai đoạn trên 42 ngày tuổi cần đủ trên 16 độ đạm nhé!.
Bầu diều gà không căng chứng tỏ thức ăn không ngon, không kích thích gà ăn no. Muốn biết thức ăn đó có đủ dinh dưỡng để đảm bảo tăng trọng hay không, anh test thử trong 2 tuần là biết thôi mà. Ví dụ, lúc trước 2 tháng gà đạt 800g, giờ cho ăn theo công thức này thì gà đạt trọng lượng bao nhiêu?

Tigon nuôi thường cho ăn cả ngày lẫn đêm. Tới 2 tháng thì cho ăn tới 10h và tắt đèn cho gà ngủ.

Gà đã mắc bệnh đầu đen nặng thì rất khó hồi phục, đặc biệt những "bộ xương di động".

Gà lớn rồi, lịch cầu trùng như vậy là quá dày anh nha! Cần coi lại lịch ngừa bệnh cầu trùng. Có thể kết hợp ngừa cầu trùng và đầu đen cũng một loại kháng sinh dòng Sunfa đó anh.

À, anh Shin _Gu nuôi gà gì mà tới hơn 4 tháng mới xuất lận? Với giá bán trung bình của gà ta thả vườn thì có lời không anh?

Chào anh Shin - Gu!
Tigon không biết anh cho gà ăn thức ăn trộn ở đây là gì? Nhưng lưu ý anh, thức ăn cho gà thả vườn giai đoạn trên 42 ngày tuổi cần đủ trên 16 độ đạm nhé!.
Bầu diều gà không căng chứng tỏ thức ăn không ngon, không kích thích gà ăn no. Muốn biết thức ăn đó có đủ dinh dưỡng để đảm bảo tăng trọng hay không, anh test thử trong 2 tuần là biết thôi mà. Ví dụ, lúc trước 2 tháng gà đạt 800g, giờ cho ăn theo công thức này thì gà đạt trọng lượng bao nhiêu?

Tigon nuôi thường cho ăn cả ngày lẫn đêm. Tới 2 tháng thì cho ăn tới 10h và tắt đèn cho gà ngủ.

Gà đã mắc bệnh đầu đen nặng thì rất khó hồi phục, đặc biệt những "bộ xương di động".

Gà lớn rồi, lịch cầu trùng như vậy là quá dày anh nha! Cần coi lại lịch ngừa bệnh cầu trùng. Có thể kết hợp ngừa cầu trùng và đầu đen cũng một loại kháng sinh dòng Sunfa đó anh.

À, anh Shin _Gu nuôi gà gì mà tới hơn 4 tháng mới xuất lận? Với giá bán trung bình của gà ta thả vườn thì có lời không anh?

Shin gu nuôi gà nòi đất, tiền lời chưa tính ra đc zì mình nuôi nhìu lứa (1 chuồn 4 lứa :blush: ) cứ gà 2 tháng là mình thả ra vườn con nào > 1.5kg là bắt đi ra chợ bán, chắc cũng lời đc kha khá:034: Thức ăn thì shin gu chơi tới 18 đạm, gà con 23, còn gà 30->60 ngày thì 19 đạm, Vì sợ con Đầu Đen nên shin gu mới ngừa lịch hơi cứng, còn mấy bộ xương di động shin gu đập đầu cho cá trê ăn hết rồi :angry: , Thức ăn shin gu tự trộn thấy cũng ngon lém mùi thơm phức ( công thức tự chế, tính ra giá cũng 280k/25kg gần bắng bao thức ăn luôn rồi :angry:). Thấy gà vẫn lớn nhanh mà sao bầu dìu ko căn tròn , ko lẽ dư đạm nên nó ăn cầm chừng

Last edited by a moderator:
sao 25kg mà 280 mắc thế anh. 1 bao 25 kg c235 conco cho gà trên 45 ngày có 285. hay anh cho ăn cám viên đi . tháng cuôi rồi hãy tính

Gà cho ăn theo cữ thì diều mới lớn anh, chứ gà cho ăn tự do thì diều nhỏ xíu hà, tại lúc nào cũng có thức ăn nên nó quen tnhs, ăn chút xíu đợi tiêu xong mới ăn tiếp, nên bầu diều không dãn nở

sao 25kg mà 280 mắc thế anh. 1 bao 25 kg c235 conco cho gà trên 45 ngày có 285. hay anh cho ăn cám viên đi . tháng cuôi rồi hãy tính

Công thức trộn này đang thử nghiệm ( nữa tháng nay rồi ) tính ra cũng rẽ hơn đc tí , khu mình có mấy người nuôi cho ăn CP 510 đúng 3 tháng 10 ngày là họ có gà bán lai rai rồi, thuốc bổ cho gà cũng rất quan trọng Tiến sài loại nào vậy ?

Gà cho ăn theo cữ thì diều mới lớn anh, chứ gà cho ăn tự do thì diều nhỏ xíu hà, tại lúc nào cũng có thức ăn nên nó quen tnhs, ăn chút xíu đợi tiêu xong mới ăn tiếp, nên bầu diều không dãn nở

Chắc là vậy , mai cho ăn 3 cử thử coi,

Shin gu nuôi gà nòi đất, tiền lời chưa tính ra đc zì mình nuôi nhìu lứa (1 chuồn 4 lứa :blush: ) cứ gà 2 tháng là mình thả ra vườn con nào > 1.5kg là bắt đi ra chợ bán, chắc cũng lời đc kha khá:034: Thức ăn thì shin gu chơi tới 18 đạm, gà con 23, còn gà 30->60 ngày thì 19 đạm, Vì sợ con Đầu Đen nên shin gu mới ngừa lịch hơi cứng, còn mấy bộ xương di động shin gu đập đầu cho cá trê ăn hết rồi :angry: , Thức ăn shin gu tự trộn thấy cũng ngon lém mùi thơm phức ( công thức tự chế, tính ra giá cũng 280k/25kg gần bắng bao thức ăn luôn rồi :angry:). Thấy gà vẫn lớn nhanh mà sao bầu dìu ko căn tròn , ko lẽ dư đạm nên nó ăn cầm chừng

Anh Shin -Gu ới ời, bệnh đầu đen mà làm sao ngừa cầu trùng được???
Nếu công thức trộn thức ăn cho gà đảm bảo gà vẫn lớn thì không còn gì băn khoăn nữa rồi! Gà cũng giống như chúng ta vậy, để đói thì ăn nhiều, còn ăn nhiều bữa thì ăn mỗi bữa ít lại thôi mà. Đi đâu rồi cũng ra tỷ lệ tiêu tốn thức ăn trên kg thịt thôi mà. (đối với gà thả vườn giao động từ 3kg - 3,2 kg/ kg thịt).

Công thức trộn này đang thử nghiệm ( nữa tháng nay rồi ) tính ra cũng rẽ hơn đc tí , khu mình có mấy người nuôi cho ăn CP 510 đúng 3 tháng 10 ngày là họ có gà bán lai rai rồi, thuốc bổ cho gà cũng rất quan trọng Tiến sài loại nào vậy ?

Em cho ăn cám Prôconco anh à. loại cho gà 1- 45 ngày là C225 và trên 45 ngày - xuất là C235 .
Nói chung lớn khá nhanh. nhưng nếu cho ăn > 2th thì ko lãi được bao nhiêu. nên em chỉ cho ăn ~2th rồi trộn cơm trắng.
Chỗ em người ta hay phơi Cơm khô. em mua về ngâm mềm ra trộn 50% cơm và 50% còn lại là cám và bắp đó anh
Em cũng đang cho ăn theo cữ vì 1 tháng rồi. phải tập như vậy nếu ko làm đổ cám thì em cho ăn tự do. Nhưng nó hay đập đổ cám phí lắm đành phải cho ăn theo cữ thôi . mà tính ra theo cữ khỏe hơn đó anh ShinGu :lol:

Em cho ăn cám Prôconco anh à. loại cho gà 1- 45 ngày là C225 và trên 45 ngày - xuất là C235 .
Nói chung lớn khá nhanh. nhưng nếu cho ăn > 2th thì ko lãi được bao nhiêu. nên em chỉ cho ăn ~2th rồi trộn cơm trắng.
Chỗ em người ta hay phơi Cơm khô. em mua về ngâm mềm ra trộn 50% cơm và 50% còn lại là cám và bắp đó anh
Em cũng đang cho ăn theo cữ vì 1 tháng rồi. phải tập như vậy nếu ko làm đổ cám thì em cho ăn tự do. Nhưng nó hay đập đổ cám phí lắm đành phải cho ăn theo cữ thôi . mà tính ra theo cữ khỏe hơn đó anh ShinGu :lol:

cho ăn cơm là ngon rồi, gạo lức hay lúa mình nấu chín rồi cho ăn là gà rất mập, lúc mới nuôi 100 con đầu tiên mình nấu lúa cho ăn thấy con gà lớn nhanh lắm, sau này gà nhìu wa nấu ko nổi nữa,

trời ơi. ngồi thổi lửa nấu cơm là oải nhất đó kha kha .
thì gạo lức anh em hay nói là nấu ra cơm. còn em có cơm luôn khỏi nấu :lol:
cái vấn đề trộn 50% còn lại là cám và bắp, em tính thay cám = đậm đặc nhưng chưa xài bao giờ ko biết thế nào
Nghe bảo đậm đặc thịt ko ngon

Back