Ai muốn đua đòi có nhà kính hãy coi đây

Bà con ta ai mới có rủng rỉnh vài đồng
trong túi, chưa biết cấy trồng ra sao,
đã muốn có một cái nhà kính rồi.

Tôi giới thiệu với bà con cái nhà kính
này tôi thường lui tới mấy năm nay. Mong
rằng bà con có chút hiểu biết về nhà kính
để khỏi đua đòi theo Israel nữa:

[media]

Dè bỉu khinh người hay không, tự mình cảm nhận thấy mình đáng dè bỉu đáng khinh hay không.
Bạn đừng lấy cảm giác của bạn ra mà vu khống người khác. Bạn có thể trích dẫn câu nào tôi viết tỏ ra dè bỉu khinh người chăng?

Việc chia sẻ kỹ thuật, bạn thấy chỗ nào sai, thì trích dẫn, rồi đưa ra phản biện. Không trích dẫn được, thì lời viết của bạn không có nghĩa, không có giá trị, và là vu khống.

Bạn không biết nguyên lý của nhà kính là để tăng nhiệt độ bên trong nhà. Vì thế, các suy nghĩ của bạn đều trật lấc hết. Nơi rét mướt, người ta mới làm nhà kính, và nó chỉ hoạt động khi ngoài trời rét quá sức chịu đựng của cây thôi. Mùa nóng bức, nó ngừng hoạt động để khỏi chết cây, bằng cách để không, không có cây nữa. Những ngày nóng hay những lúc nóng mà vẫn đang có cây, nó phải mở nhiều cửa hay nóc nhà ra, và có máy quạt hơi nóng ra ngoài để cây khỏi bị nóng quá.

Những điều đó, ai có óc bình thường đều dễ dàng chấp nhận, nếu ban đầu họ không lường được. Bạn có điều gì phản đối lại những điều trên không?

Nếu không phản đối, thì nhà kính phải là ở nơi giá rét, không ở nơi nóng bức được, như ở miền nam nước ta. Ở miền bắc, có thể có nhà kính, nhưng chỉ trồng được vào những tháng rét nhất năm thôi. Những tháng khác, không nên có nhà kính, và nếu có, thì không nên trồng bên trong. Trong những tháng rét nhất năm, đang trồng cây bên trong, vào những ngày nắng ấm, nhiệt độ bên trong lên cao quá 35 độ, thì phải mở nhiều cửa sổ lớn, hay mở nóc nhà ra, và chạy máy quạt, để quạt hơi nóng trong nhà ra ngoài.

Nếu không làm theo những điều đó, thì các cây bên trong có thể chết vào những ngày nắng nóng. Hãy cân nhắc một nhà có nhiều thiết bị như thế, mà chỉ xài được vài tháng trong năm, thì có nên có nhà kính hay chăng?

Sau khi suy tính thiệt hơn, lúc ấy, mới tính chuyện làm nhà kính. Đề tài này của tôi chỉ để giúp bà con suy tính trước khi làm nhà kính, chứ không hề bàn nhà kính phải làm bằng kính, hay bằng màng, cũng không bàn khung thép không gỉ, hay bằng tre gỗ, cũng không bàn giá đắt giá rẻ.
Tôi là dân kỹ thuật tôi luôn khuyến khích mọi người tìm hiểu và chia sẽ kinh nghiệm, kỹ thuật mình biết cho nhiều người, chỉ có cách này mới giúp phát triển khoa học kỹ thuật, kinh nghiệm... thương mại của người dân.

Tôi đọc nhiều comment của ông tôi thấy một điều ông không có hiểu biết gì về cây trồng, ông cứ nghĩ cây trồng nào cũng giống nhau, nhưng không phải là như vậy, cây có loại thích ánh sáng mạnh, có loại thích hợp ánh sáng yếu "bóng râm", cây thích hợp nhiệt độ thấp cây yêu cầu nhiệt độ cao, cây thích hợp ngày dài, cây thích hợp ngày ngắn... Và cũng đựa vào các đặc tính cây để sử dụng công nghệ phù hợp chắc là sai???

Tôi không phải dân nông nghiệp, nhưng là người làm việc kỹ thuật tôi biết có khúc mắc sẽ có giải pháp, và không có giải pháp nào là hoàn hảo chỉ có giải pháp chấm nhận được ở điều kiện phù hợp thôi. Tôi đã từng nói ở vn có những mô hình nhà kính nhiều ở Đà Lạt, xung quanh HCM, Hay Hà nội cũng có những mô hình nhà kính hoạt động hàng chục năm trời rồi ông nghĩ sao?

Theo ông những người làm nhà kính dó không phải là người dân Việt nam? Chắc họ là người trên trời rơi xuống? Hay chủng loại người khác???

Người ta làm nhà kính không biết nghĩ đến vấn đề về Nhiệt độ nhà kính? Hay họ ngu hơn cả những người chưa làm và sở hữu cái nhà kính nào như ông??? Ông nói nhiệt độ quá 35 độ cây chết :D Ông nói hay thật, lúc đầu ông nói đừng mơ sử dụng nhà kính, còn giờ ông lại nói phải kéo rèm, bật quạt không làm như ông nói thì cây chết :D, ở Việt nam nhiệt độ ngoài trời 35 độ là bình thường không cần phải ở trong nhà kính cây chắc cũng chết hết :D. Nói thêm cho ông biết ở các thành phố lớn như HN, HCM còn lên đến 40 độ nữa, cây ở các khu vực này chắc cũng sẽ chết :D.

Ai làm nhà kính mà chẳng phải nghĩ đến vấn đề nhiệt độ, tưới tiêu??? Mở cửa, kéo dèm, bật quạt thông gió ai mà chẳng biết, sao lại nói là phải giống kiểu ông phát minh ra nó vậy :D. Cô tôi ở quê tuy công nghệ không hiện đại lắm, không có hiểu biết nhiều như ông, nhưng vào những đợt giá lạnh phải dùng đến nilon để reo lúa cũng biết hàng ngày ra ruộng để mở lớp màng nilon cho thông khí rồi lại đóng lại.

Ông nói đề tài của ông nói cho bà con suy tính lại??? Bản thân tôi làm kỹ thuật tôi mà phân tích một đề tài, tôi luôn tìm điểm tích cự, điểm hạn chế cần phải sửa chữa cái gì, cần phải thêm cái gì.... khi quyết định cuối cùng sẽ nói có phù hợp với thời điểm hiện tại hay không, hay nó chưa phù hợp, tôi chưa bao giờ giám phê vào một đề tài "anh đừng có mơ làm đề tài này" vì bản thân những người trong cuộc họ cũng bỏ những công sức và tâm huyết của mình vào những cái họ cho là đúng là hợp lý, mình phải tôn trọng họ.

Tôi nói thế nhưng trừ ông ra, vì ông là người Việt nam, thay vì việc ông giúp ích cho những người Việt thì ông lại tìm cách rẻ bỉu những người Việt, ông phát ngôn những từ khá hàm hồ khinh rẻ người Việt. Thay vì ông nhìn ra những điểm sai của mình, ông lại tìm cách bào chữa cho những từ ngữ yếu kém của mình, tôi cứ tưởng ông đã hiểu những từ ngữ mình phát ngôn nên sử dụng từ hợp lý hơn, nên tôi đã không comment lại những comment của ông, nhưng hôm nay lên lại comment của ông nên tôi trả lời.

Nào là Khúc Thịt Dư, nào là Loan Nguyễn gì đấy. Tụi mày có nhớ tên transumi, Duong Binh Dinh ... không, tao đấy.
Chào làm quen với bạn để được bạn giúp về chuyện nhà kính. Bạn thân-mến nhé!
Tui với bạn, cũng như nhiều bạn nữa trên Diễn-đàn nầy quan-tâm đến nhà kính, trong đó có Loan Nguyễn, bằng-chứng là hàng năm, Loan chỡ tui đi đó đi đây nhiều nơi, chỉ vì nhà kính và thủy-canh mà thôi. Điều nầy đủ, để thấy Loan Nguyễn "đồng-điệu" với chúng mình...
Bác anhmytran nhắc-nhở "Ai muốn đua đòi nhà kính hãy coi đây!" Thì Topic nầy cũng tốt chứ không phải là vô-dụng! Nó khuyến-khích chúng ta, trong đó có tui, tiếp-tục năng-nổ để tìm ra giải-pháp "Ứng-phó với khí-hậu, với thời-tiết khắc-nghiệt ở VN trong nhà kính". Tui cám ơn bác anhmyhtran, dù tui chưa có thu lượm được đủ để trình-bày với bác, là "Trồng trong nhà kính ở VN là điều sẽ thực-hiện được, mà không cần những thiết-bị hiện-đại, thích-hợp cho nông-dân VN mình"!
Ồ! Tui đang nói gì đây? Tui có hiểu điều tui đang nói không? Rõ-ràng là tui đang "nói dóc"! Nhưng vì tui, đã ngoài "bảy bó" (73 tuổi) thì điều tui mơ-ước nhà kính ở VN, dù không hay chưa thực-hiện được, tui cũng xin bà con niệm tình bỏ qua! Tui xin đa-tạ!
Chúc các bạn hưởng một mùa Giáng-sinh an-lành và đầm ấm!

Chào làm quen với bạn để được bạn giúp về chuyện nhà kính. Bạn thân-mến nhé!
Tui với bạn, cũng như nhiều bạn nữa trên Diễn-đàn nầy quan-tâm đến nhà kính, trong đó có Loan Nguyễn, bằng-chứng là hàng năm, Loan chỡ tui đi đó đi đây nhiều nơi, chỉ vì nhà kính và thủy-canh mà thôi. Điều nầy đủ, để thấy Loan Nguyễn "đồng-điệu" với chúng mình...
Bác anhmytran nhắc-nhở "Ai muốn đua đòi nhà kính hãy coi đây!" Thì Topic nầy cũng tốt chứ không phải là vô-dụng! Nó khuyến-khích chúng ta, trong đó có tui, tiếp-tục năng-nổ để tìm ra giải-pháp "Ứng-phó với khí-hậu, với thời-tiết khắc-nghiệt ở VN trong nhà kính". Tui cám ơn bác anhmyhtran, dù tui chưa có thu lượm được đủ để trình-bày với bác, là "Trồng trong nhà kính ở VN là điều sẽ thực-hiện được, mà không cần những thiết-bị hiện-đại, thích-hợp cho nông-dân VN mình"!
Ồ! Tui đang nói gì đây? Tui có hiểu điều tui đang nói không? Rõ-ràng là tui đang "nói dóc"! Nhưng vì tui, đã ngoài "bảy bó" (73 tuổi) thì điều tui mơ-ước nhà kính ở VN, dù không hay chưa thực-hiện được, tui cũng xin bà con niệm tình bỏ qua! Tui xin đa-tạ!
Chúc các bạn hưởng một mùa Giáng-sinh an-lành và đầm ấm!
chú ơi ,
hôm rồi cháu xuống Perth chơi , dưới đó nhiệt độ ngoài trời rất cao , mà đất là đất cát , ,
người bạn của cháu vẫn trồng ớt , cà chua , , dâu tây trong nhà màng ( ko phải nhà kính > phủ bằng nilon đục , >) nhưng toàn bộ cây trồng trong hộp xốp có tưới tự động , năng suất cao lắm ko thua gì trồng gtreen giá thể ,
người bạn cháu nói , dù trời nóng thế chứ nóng nữa cũng chả sao ko ảnh hưởng tới cây cối của bạn cháu , , mà thực sự cháu nhìn rất ấn tượng ,
có một người cháu của bạn cháu đang học ở trong vườn đó để về lại tphcm trồng y chang mô hình đó ,
cháu nghĩ nếu đem nguyên mô hình đó về vn là ổn , chắc ko cần thay đổi nhiều vì mùa hè ở Perth khoảng trên dưới 35 *c là bình thuường , nhưng cháu ko thấy hiện tượng nóng quá ,
vì có lẽ nhà làm chia rời nhau , nhưng liền vách > hơi tốn kém nhưng tạo sự cân đối nhiệt cho những căn nhà ở giữa ( 20 căn liền nhau nhưng hai căn đầu trồng cây đậu leo dây phủ kín bên trong như bức tường cây che mát cho 18 căn còn lại ở giữa , > nắng sáng chiều đều vào hướng hai căn nhà hai đầu hồi , > còn những căn nhà ở giữa đều mát lắm chú , hay là tại cây đã phủ kín bên trong nên không nóng , > mà nhà không làm cao quá , chỉ tầm chưa tới 3 m cao , bề ngang mỗi căn là khoảng 10 m . vách ngăn với nhau là lưới màng ô nhỏ , chỉ có hai căn đầu hồi là vách ngoài cùng ngăn bằng màng nilon ,
bên trên làm rất đơn giản chỉ là màng phủ nilon mờ hạn chế ánh sáng ,
cháu thấy năng suất rất cao , bạn cháu nói đông hè gì cũng dc , ko cần phải lo nhiệt độ , chỉ mỗi tội là sau mỗi mùa thì đi thu dọn chiến trường hơi mệt chút , vì phải đem bỏ hết toàn bộ đất trong khay ra ngoài ủ ,
mà nước chỉ dùng nước giếng khoan cũng không có sông hay hồ chú ạ.
hôm nào cháu xuống đó cháu chụp ít hình cho chú xem

chú ơi ,
hôm rồi cháu xuống Perth chơi , dưới đó nhiệt độ ngoài trời rất cao , mà đất là đất cát , ,
người bạn của cháu vẫn trồng ớt , cà chua , , dâu tây trong nhà màng ( ko phải nhà kính > phủ bằng nilon đục , >) nhưng toàn bộ cây trồng trong hộp xốp có tưới tự động , năng suất cao lắm ko thua gì trồng gtreen giá thể ,
người bạn cháu nói , dù trời nóng thế chứ nóng nữa cũng chả sao ko ảnh hưởng tới cây cối của bạn cháu , , mà thực sự cháu nhìn rất ấn tượng ,
có một người cháu của bạn cháu đang học ở trong vườn đó để về lại tphcm trồng y chang mô hình đó ,
cháu nghĩ nếu đem nguyên mô hình đó về vn là ổn , chắc ko cần thay đổi nhiều vì mùa hè ở Perth khoảng trên dưới 35 *c là bình thuường , nhưng cháu ko thấy hiện tượng nóng quá ,
vì có lẽ nhà làm chia rời nhau , nhưng liền vách > hơi tốn kém nhưng tạo sự cân đối nhiệt cho những căn nhà ở giữa ( 20 căn liền nhau nhưng hai căn đầu trồng cây đậu leo dây phủ kín bên trong như bức tường cây che mát cho 18 căn còn lại ở giữa , > nắng sáng chiều đều vào hướng hai căn nhà hai đầu hồi , > còn những căn nhà ở giữa đều mát lắm chú , hay là tại cây đã phủ kín bên trong nên không nóng , > mà nhà không làm cao quá , chỉ tầm chưa tới 3 m cao , bề ngang mỗi căn là khoảng 10 m . vách ngăn với nhau là lưới màng ô nhỏ , chỉ có hai căn đầu hồi là vách ngoài cùng ngăn bằng màng nilon ,
bên trên làm rất đơn giản chỉ là màng phủ nilon mờ hạn chế ánh sáng ,
cháu thấy năng suất rất cao , bạn cháu nói đông hè gì cũng dc , ko cần phải lo nhiệt độ , chỉ mỗi tội là sau mỗi mùa thì đi thu dọn chiến trường hơi mệt chút , vì phải đem bỏ hết toàn bộ đất trong khay ra ngoài ủ ,
mà nước chỉ dùng nước giếng khoan cũng không có sông hay hồ chú ạ.
hôm nào cháu xuống đó cháu chụp ít hình cho chú xem
Long,
Năm rồi, tui cũng đi Perth 1 tuần, đi Carnavon, và ở trong một cái Farm. Ở đó người ta trồng trong nhà Lưới, thu-hoạch rất cao. Họ nói không làm nhà Kính được vì nóng quá!
Khi nào có dịp đi chơi Farm, Long chụp cho một số hình, Long nhé!
Thân.

Tôi đang dự kiến khắc phục chống nóng cho nhà màng bằng cách Đan xen với nhà lưới , cứ 3 ngăn nhà màng xen một ngăn lưới để tản nhiệt, như vậy trồng cây thích hợp lưới ở khu lưới , cây hợp nhà màng ở khu màng, khu lưới phun thêm nước để giảm nhiệt, các bác thấy thế nào, nếu ok đầu năm tôi làm luôn đấy

Đất nhà em đây

Last edited by a moderator:
Long,
Năm rồi, tui cũng đi Perth 1 tuần, đi Carnavon, và ở trong một cái Farm. Ở đó người ta trồng trong nhà Lưới, thu-hoạch rất cao. Họ nói không làm nhà Kính được vì nóng quá!
Khi nào có dịp đi chơi Farm, Long chụp cho một số hình, Long nhé!
Thân.
dạ sau tết cháu lại mới đi chú ạ ,
có cái nào hay hay cháu chụo gửu cho chú. cháu mê mấy cái nhà lưới của mấy chú dưới Perth chú ạ , đơn giản rẻ tiền mà hiệu quả rất cao ,
mỗi tội hơi cực sau khi thu hoạch và , khi bắt đầu trồng cây , nó không khép kín như nhà của cháu , trồng trên giá thể nhàn hơn , , nhưng so ra kinh tế thì nhà của mấy chú dưới Perth kinh tế hiệu quả hơn nhà của cháu ,
giờ tự dưng máu trong người băt đầu nóng lên chú ạ , có khi cháu lại quay về với ruộng vườn thôi chú , hì , nhìn ham quá , mõi tội sợ nhất khâu đầu ra ,

Ông nói nhiệt độ quá 35 độ cây chết :D Ông nói hay thật, lúc đầu ông nói đừng mơ sử dụng nhà kính, còn giờ ông lại nói phải kéo rèm, bật quạt không làm như ông nói thì cây chết :D, ở Việt nam nhiệt độ ngoài trời 35 độ là bình thường không cần phải ở trong nhà kính cây chắc cũng chết hết :D. Nói thêm cho ông biết ở các thành phố lớn như HN, HCM còn lên đến 40 độ nữa, cây ở các khu vực này chắc cũng sẽ chết :D.
Viết thế này là chẳng hiểu tôi viết gì rồi.

Hiểu sai, thì còn bàn được cái gì hả bạn?

Viết thế này là chẳng hiểu tôi viết gì rồi.

Hiểu sai, thì còn bàn được cái gì hả bạn?
À thì ra là hiểu sai, phải cộng thêm 35 độ phải mở cửa bật quạt với đúng :D, nhiệt độ trong nhà kính nếu thông khí không tốt có thể tăng thêm 5 độ nữa lên đến 40 độ, 40 c ở khu vực Hà nội người ta vẫn trồng cây trong nhà kính và ngoài trời bình thường má ơi :D Nói má chẳng hiểu chết mẹ gì về cây trồng còn cố mà cãi.

[media]
trồng cây hồng môn mà dùng nhà kính là đi tong

Ông này nói cũng có ý đúng nhưng ý sai thì rất là nhiều. Làm cái gì cũng vậy, phải có 1 bản kế hoạch tài chính xem khả năng lời lỗ thế nào. Riêng nhà kính chi phí rất cao, vì vậy phải trồng những cây có giá trị cao mới mong có lãi.
Cty rau của TH có 9 nhà kính, trong đó có 1 vườn ươm và 8 nhà sản xuất. Mùa hè trong nhà tầm 40-45 độ, trồng dưa chuột aka dưa leo, dưa vàng, rau cải...thậm chí cả dâu tây chịu nhiệt. Đừng hỏi tại sao tôi biết vì tôi làm ở đó 5 tháng. Vậy các bác biết rồi đấy. Cái đáng quan tâm ở đây là chi phí và thời tiết, gặp trời bão thì phải giỡ màng đi nếu làm nhà kính giá rẻ nếu ko muốn bị đổ.

[media]
ok anh ANHMY TRAN <3 <3 <3, 96 độ F chứ không phải độ C đâu anh à

Tôi là dân kỹ thuật tôi luôn khuyến khích mọi người tìm hiểu và chia sẽ kinh nghiệm, kỹ thuật mình biết cho nhiều người, chỉ có cách này mới giúp phát triển khoa học kỹ thuật, kinh nghiệm... thương mại của người dân.

Tôi đọc nhiều comment của ông tôi thấy một điều ông không có hiểu biết gì về cây trồng, ông cứ nghĩ cây trồng nào cũng giống nhau, nhưng không phải là như vậy, cây có loại thích ánh sáng mạnh, có loại thích hợp ánh sáng yếu "bóng râm", cây thích hợp nhiệt độ thấp cây yêu cầu nhiệt độ cao, cây thích hợp ngày dài, cây thích hợp ngày ngắn... Và cũng đựa vào các đặc tính cây để sử dụng công nghệ phù hợp chắc là sai???

Tôi không phải dân nông nghiệp, nhưng là người làm việc kỹ thuật tôi biết có khúc mắc sẽ có giải pháp, và không có giải pháp nào là hoàn hảo chỉ có giải pháp chấm nhận được ở điều kiện phù hợp thôi. Tôi đã từng nói ở vn có những mô hình nhà kính nhiều ở Đà Lạt, xung quanh HCM, Hay Hà nội cũng có những mô hình nhà kính hoạt động hàng chục năm trời rồi ông nghĩ sao?

Theo ông những người làm nhà kính dó không phải là người dân Việt nam? Chắc họ là người trên trời rơi xuống? Hay chủng loại người khác???

Người ta làm nhà kính không biết nghĩ đến vấn đề về Nhiệt độ nhà kính? Hay họ ngu hơn cả những người chưa làm và sở hữu cái nhà kính nào như ông??? Ông nói nhiệt độ quá 35 độ cây chết :D Ông nói hay thật, lúc đầu ông nói đừng mơ sử dụng nhà kính, còn giờ ông lại nói phải kéo rèm, bật quạt không làm như ông nói thì cây chết :D, ở Việt nam nhiệt độ ngoài trời 35 độ là bình thường không cần phải ở trong nhà kính cây chắc cũng chết hết :D. Nói thêm cho ông biết ở các thành phố lớn như HN, HCM còn lên đến 40 độ nữa, cây ở các khu vực này chắc cũng sẽ chết :D.

Ai làm nhà kính mà chẳng phải nghĩ đến vấn đề nhiệt độ, tưới tiêu??? Mở cửa, kéo dèm, bật quạt thông gió ai mà chẳng biết, sao lại nói là phải giống kiểu ông phát minh ra nó vậy :D. Cô tôi ở quê tuy công nghệ không hiện đại lắm, không có hiểu biết nhiều như ông, nhưng vào những đợt giá lạnh phải dùng đến nilon để reo lúa cũng biết hàng ngày ra ruộng để mở lớp màng nilon cho thông khí rồi lại đóng lại.

Ông nói đề tài của ông nói cho bà con suy tính lại??? Bản thân tôi làm kỹ thuật tôi mà phân tích một đề tài, tôi luôn tìm điểm tích cự, điểm hạn chế cần phải sửa chữa cái gì, cần phải thêm cái gì.... khi quyết định cuối cùng sẽ nói có phù hợp với thời điểm hiện tại hay không, hay nó chưa phù hợp, tôi chưa bao giờ giám phê vào một đề tài "anh đừng có mơ làm đề tài này" vì bản thân những người trong cuộc họ cũng bỏ những công sức và tâm huyết của mình vào những cái họ cho là đúng là hợp lý, mình phải tôn trọng họ.

Tôi nói thế nhưng trừ ông ra, vì ông là người Việt nam, thay vì việc ông giúp ích cho những người Việt thì ông lại tìm cách rẻ bỉu những người Việt, ông phát ngôn những từ khá hàm hồ khinh rẻ người Việt. Thay vì ông nhìn ra những điểm sai của mình, ông lại tìm cách bào chữa cho những từ ngữ yếu kém của mình, tôi cứ tưởng ông đã hiểu những từ ngữ mình phát ngôn nên sử dụng từ hợp lý hơn, nên tôi đã không comment lại những comment của ông, nhưng hôm nay lên lại comment của ông nên tôi trả lời.
trong nhóm anh nào có bản vẽ nhà kính cho e xin với ạ e cám ơn nhiều mail của e phanthanhdat436@gmail.com
»

Xin chào tất cả các cô các chú các anh chị, em năm nay 26 tuổi, đang ấp ủ một mảnh đất nhỏ diện tích khoảng 300m2 làm nhà lưới để trồng cây ăn quả, mong các cô các chú các anh chị chia sẻ kinh nghiệm ạ, sđt cháu (em): 0948882894 hoặc 0918568094, Cháu (em) ở Thái Nguyên ạ

Anh có thể chia sẻ cho em biết , em ở ngoại thành Hà Nội đang có khoảng 3 hecta bỏ không , nếu kêu gọi đc người đầu tư thì rất tốt vì ngày tpHN nên đưa vào các siêu thị lớn sẽ ổn và ký Hợp đồng lâu dài!
phone +84982989838 zalo viber
Mr Dũng
Vuongmyco@gmail.com

anh chị cần vật tư nhà màng nhà lưới ib cho e nhé

File đính kèm

78.6 KB · Lượt xem: 0
    246.9 KB · Lượt xem: 0

Back