An ninh trang trại .

• Thread starter phamlong47
  • Ngày gửi
Đăc Lăc là địa phương của dân tứ xứ nên vấn đề an ninh rất phức tạp các bác ạ . Nhà em có 1 mẫu cà phê nhưng khoán cho người ta làm . Nếu sau này em tiếp quản thì vấn đề đau đầu đầu tiên của em là an ninh . Em nghe nhiều vụ xung đột giữa chủ rẫy và bọn cướp cà lắm rồi ạ , nghe cũng ớn . Đúng là thiên thời , địa lợi mà nhân không hòa .
http://giacaphe.com/21682/nan-trom-cap-ca-phe-den-hen-lai-lo/

em thấy tốn kép quá bác ạ. bác xây cao thành giếng, đổ mấy cục bê tông rồi hàn sắt trên miệng giếng là ok rồi.

các bác nuôi khoảng chục em khuyển, ngoài ra sắm thêm khoảng chục cái bẫy thú loại lớn, chỗ rẫy nào sắp dc thu hoạch bác đặt bẫy kín đáo xung quanh, chục em khuyển để đề phòng lúc mình chỉ có 1 mình, trộm 5-7 thằng, có khả thi ko các bác

các bác nuôi khoảng chục em khuyển, ngoài ra sắm thêm khoảng chục cái bẫy thú loại lớn, chỗ rẫy nào sắp dc thu hoạch bác đặt bẫy kín đáo xung quanh, chục em khuyển để đề phòng lúc mình chỉ có 1 mình, trộm 5-7 thằng, có khả thi ko các bác

Nếu làm được như vây thì xin chúc mừng chủ rẫy.
Bọn trộm sau khi bị dính bẫy sẽ nhập viện. Và sau khi ra viện chúng nó quay lại ...cưa cà phê. 1 đêm tụi nó cưa 50 cây là nông dân trắng con mắt, trào máu họng ra luôn.
Rẫy em ko có ai trông, tụi nó mang công nông vô bẻ hết cọc hàng rào, đào dây điện bán sắt vụn dù nhà em đã chôn ngầm xuống đất. Tháo luôn cái đồng hồ điện 3 pha, mua lại mất mây chai.
Đến mùa thu hoạch chúng nó kéo bạt vô vặt 1 đêm mất chục cây cà. Chó thì nó cho ăn bả rồi mang về nhậu luôn.
Vô phương chông trộm. Đôi lúc em muôn kéo dây điện Trần cho giật chết con bà tụi nó luôn.
2 năm nay nhà em khoán rẫy cho người ta vô ở, 1 năm lấy 1 tấn cà khô/1 ha. Lời ít nhưng khoẻ hẳn bác ạ. Đỡ phải lên tăng xông, nổ não với tụi trộm

người thân mình đêm nghe chó kêu (trộm chó), chỉ ra nói một câu "làm gì đó" một lát sau nó kéo cả băng vô đập bể kính, chém cửa nhà (gỗ) rồi bỏ đi.
chó nuôi nhốt trong chuồng nó vô cắt xích lôi đi, chỉ dám ở trong nhà đóng cửa kín thôi mấy bác:Dapdau:
nuôi chó lớn rồi bán chứ chả ai nuôi chó trông nhà cả, trông chó mệt thêm:Bash:

Back