anh chị đi qua hãy nán lại và giúp em giai đáp thắc mắc với ạ

• Thread starter hongquyen21905
  • Ngày gửi
em chào các anh chị ...em hiện đang học 1 trường đại học ở tphcm ...năm cuối nhưng chán cảnh đi xin việc ...em muốn về quê lập nghiệp bằng nuôi gà ta . quê em ở lâm đồng , các anh chị cho em hỏi vài câu ạ ,...anh chị nào đi qua trang em thì nán lại vài phút trả lời giúp em với .
- anh chị nào biết đầu ra ổn định ở lâm đồng k ạ ??? thương lại mua số lượng từ 500 -1000 con ak ..chỉ cho em với ..
- em tính sau này nuôi được 1 - 2 năm rồi em tự chế biến thức ăn dành riêng cho gà ...ban đầu em vẫn sài cám hỗn hợp phối kèm bắp ? v cho em hỏi có công thức nào để làm thức ăn cho gà vừa rẻ và vừa đầy đủ chất cho gà ạ ??

em xin cảm ơn !

em chào các anh chị ...em hiện đang học 1 trường đại học ở tphcm ...năm cuối nhưng chán cảnh đi xin việc ...em muốn về quê lập nghiệp bằng nuôi gà ta . quê em ở lâm đồng , các anh chị cho em hỏi vài câu ạ ,...anh chị nào đi qua trang em thì nán lại vài phút trả lời giúp em với .
- anh chị nào biết đầu ra ổn định ở lâm đồng k ạ ??? thương lại mua số lượng từ 500 -1000 con ak ..chỉ cho em với ..
- em tính sau này nuôi được 1 - 2 năm rồi em tự chế biến thức ăn dành riêng cho gà ...ban đầu em vẫn sài cám hỗn hợp phối kèm bắp ? v cho em hỏi có công thức nào để làm thức ăn cho gà vừa rẻ và vừa đầy đủ chất cho gà ạ ??

em xin cảm ơn !
Mình ở Đăk Lăk không biết đầu ra nhưng việc cho ăn thì mình chỉ dùng cám khi gà còn nhỏ, tầm 700-800gr, mình mua lúa, bắp luộc lên rải ra cho ăn cả ngày (khoảng 4kg/300 con gà, vịt siêu trứng, ngan), nguyên liệu rẻ, thịt, trứng ngon, dễ bán vì người tiêu dùng rất sợ cám tổng hợp dù mình dùng hàng chính thống (có nhiều kẻ hay phá bĩnh vì ghen ăn, tức ở mà).

Còn có 1 năm, sao ko cố gấn lên bạn, về bây giờ hàng sớm dèm pha, lấy đc bằng rồi, ko đi làm thì để đó, biết đâu sau này có dịp dùng tới (chằng hạn lấy ra để động viên thần con ko chịu học đòi vợ sớm thì sao)

Còn có 1 năm, sao ko cố gấn lên bạn, về bây giờ hàng sớm dèm pha, lấy đc bằng rồi, ko đi làm thì để đó, biết đâu sau này có dịp dùng tới (chằng hạn lấy ra để động viên thần con ko chịu học đòi vợ sớm thì sao)
mình nghĩ lớn làm lớn ....bằng đại học cũng chỉ là 1 tờ giấy thôi ..quan trọng ở năng lực con người ..biết là có bằng sẽ hay hơn và an tâm hơn ...nhưng kệ ..sống có vài chục năm thì cố gắng tạo sự khác biệt :))) . em cảm ơn anh đã khuyên em như bame em đã khuyên em :(:(:(
Mình ở Đăk Lăk không biết đầu ra nhưng việc cho ăn thì mình chỉ dùng cám khi gà còn nhỏ, tầm 700-800gr, mình mua lúa, bắp luộc lên rải ra cho ăn cả ngày (khoảng 4kg/300 con gà, vịt siêu trứng, ngan), nguyên liệu rẻ, thịt, trứng ngon, dễ bán vì người tiêu dùng rất sợ cám tổng hợp dù mình dùng hàng chính thống (có nhiều kẻ hay phá bĩnh vì ghen ăn, tức ở mà).
mua lúa với bắp luộc lên hả anh ??? cái này hay ak .....em cảm ơn anh nhiều

mình nghĩ lớn làm lớn ....bằng đại học cũng chỉ là 1 tờ giấy thôi ..quan trọng ở năng lực con người ..biết là có bằng sẽ hay hơn và an tâm hơn ...nhưng kệ ..sống có vài chục năm thì cố gắng tạo sự khác biệt :))) . em cảm ơn anh đã khuyên em như bame em đã khuyên em :(:(:(

mua lúa với bắp luộc lên hả anh ??? cái này hay ak .....em cảm ơn anh nhiều
Uh, mình có hầm bioga, lửa đốt 24/24 chả biết làm gì nên luộc lên cho chúng nó ăn, chỉ 4 tô inox lớn (tầm 1kg) nở gần đầy 1 thúng 10kg.

Uh, mình có hầm bioga, lửa đốt 24/24 chả biết làm gì nên luộc lên cho chúng nó ăn, chỉ 4 tô inox lớn (tầm 1kg) nở gần đầy 1 thúng 10kg.
anh nuôi nhiều không ạ ??? có thể cho em xin sđt và địa chỉ ...em sẽ lên tham quan và học hỏi với anh ?? cà phề cà pháo j em lo ...miễn sao anh bày em với :))) qua tết em nuôi ak

Mình nuôi gần 200 vịt đẻ, hơn 100 gà mái đẻ, ngan, vịt xiêm tầm 30-50 con, heo nái 03 con, heo thịt thường xuyên trung bình 25 con/diện tích đất vườn 1.000m2 nhưng hàng xóm phá bĩnh, trộm cắp nó rinh, phá tan hoang hết rồi giờ còn heo và gần 20 gà mái đẻ nữa thôi. đang muốn tìm đất làm trang trại nè.

em xin cảm ơn !
Gắng 1 năm kiếm cái bằng đi..thành đại gia muộn 1 năm có sao đâu..chứ thành đại gia sớm 1 năm mà trở thành người vô học thì :D:D:D:D

Muốn phát triển chăn nuôi, đầu tiên nuôi ít để lấy kinh nghiệm, tìm công ty để thành lập Đại lý cám cấp 1 (rẻ từ 10-15 ngàn/bao, nếu heo thì bớt đc gần 1 chai/con đó). Tìm thị trường, liên kết với 2-3 hộ khác (với một số loại vật nuôi khác mình) để thành lập Tổ hợp tác, có chế độ ưu đãi từ Nhà nước (vay tín chấp tối đa 500 triệu đồng), v.v... mình đang làm vậy mà. Giá cám bán cho các hộ trong Tổ hợp tác cứ rẻ hơn thị trường từ 5-10 ngàn/bao đi, tiền chiết khấu VAT, vận chuyển mình được hưởng+quà lễ tết là đủ rồi. còn bán cho người khác thì cứ chém gần bằng thị trường, quá rẻ nó kiện về công ty là phải đóng cửa đó.
Bạn có thể đọc những bài viết ở topic này Bài thuốc dân gian trị bệnh cho Gà yahoo mail của mình là nguyenngoc_tran@ymail.com, ll có gì mình gửi tài liệu cho.

@Trần nguyên Ngọc : Ý tưởng của em như này ....em thật sự là không có nuôi ..mà người nuôi là ba và em của em ...với kinh nghiệm hơn nữa đời người . mong muốn của em là tận dụng tối đa khoảng đất nhà hiện có gần 1 mẫu cà phê . sau đấy 1 -2 năm ổn định .. trong thời gian đó em sẽ chế biến và sáng tạo các món ăn ngon từ gà kiểu kiểu thức ăn nhanh ..mở nhà hàng để tiêu thụ chính từ gà của mình ....phát triển theo chuỗi . em mong muốn mọi thứ suôn sẻ và sẽ đứng ra thu mua gà ta của mọi người đạt chất lượng với giá cao ...giúp người dân có thu nhập cao hơn ....tránh qua thương lái để ép giá ....ý em là vây ,.....nhưng trước mắt em vẫn muốn có 1 đầu ra ổn định để ba em có thể nuôi an tâm hơn ?? em hiện là sinh viên năm cuối đại học ngoại thương ...có biết j về chăn nuôi đâu biết sơ sơ thôi nhưng chiến lược phát triển thì em cũng hiểu ...có tài nấu ăn thôi :Bash::Bash::Bash::Bash::Bash:
Muốn phát triển chăn nuôi, đầu tiên nuôi ít để lấy kinh nghiệm, tìm công ty để thành lập Đại lý cám cấp 1 (rẻ từ 10-15 ngàn/bao, nếu heo thì bớt đc gần 1 chai/con đó). Tìm thị trường, liên kết với 2-3 hộ khác (với một số loại vật nuôi khác mình) để thành lập Tổ hợp tác, có chế độ ưu đãi từ Nhà nước (vay tín chấp tối đa 500 triệu đồng), v.v... mình đang làm vậy mà. Giá cám bán cho các hộ trong Tổ hợp tác cứ rẻ hơn thị trường từ 5-10 ngàn/bao đi, tiền chiết khấu VAT, vận chuyển mình được hưởng+quà lễ tết là đủ rồi. còn bán cho người khác thì cứ chém gần bằng thị trường, quá rẻ nó kiện về công ty là phải đóng cửa đó.
Bạn có thể đọc những bài viết ở topic này Bài thuốc dân gian trị bệnh cho Gà yahoo mail của mình là nguyenngoc_tran@ymail.com, ll có gì mình gửi tài liệu cho.

em gửi mail cho anh rồi ak anh . vongconsang1905@gmail.com ấy anh

@Trần nguyên Ngọc : Ý tưởng của em như này ....em thật sự là không có nuôi ..mà người nuôi là ba và em của em ...với kinh nghiệm hơn nữa đời người . mong muốn của em là tận dụng tối đa khoảng đất nhà hiện có gần 1 mẫu cà phê . sau đấy 1 -2 năm ổn định .. trong thời gian đó em sẽ chế biến và sáng tạo các món ăn ngon từ gà kiểu kiểu thức ăn nhanh ..mở nhà hàng để tiêu thụ chính từ gà của mình ....phát triển theo chuỗi . em mong muốn mọi thứ suôn sẻ và sẽ đứng ra thu mua gà ta của mọi người đạt chất lượng với giá cao ...giúp người dân có thu nhập cao hơn ....tránh qua thương lái để ép giá ....ý em là vây ,.....nhưng trước mắt em vẫn muốn có 1 đầu ra ổn định để ba em có thể nuôi an tâm hơn ?? em hiện là sinh viên năm cuối đại học ngoại thương ...có biết j về chăn nuôi đâu biết sơ sơ thôi nhưng chiến lược phát triển thì em cũng hiểu ...có tài nấu ăn thôi :Bash::Bash::Bash::Bash::Bash:
Vậy thì cùng chung chí hướng rồi, mình muốn phát triển thành HTX luôn (bao gồm cả Nữ công gia chánh, quán nhậu, v.v...) và các thành viên thì mỗi người nuôi vài ba loại đủ để cung cấp cho thị trường, cuối năm nay mới tiến hành ký kết dù đã triển khai hơn 1 năm rồi.
Ah, mình mới gửi mail rồi, chưa đủ, mới chỉ phòng, trị bệnh bằng thuốc nam thôi. còn nữa, chờ mình tìm lại trong máy rồi gửi nữa nhé.

Vậy thì cùng chung chí hướng rồi, mình muốn phát triển thành HTX luôn (bao gồm cả Nữ công gia chánh, quán nhậu, v.v...) và các thành viên thì mỗi người nuôi vài ba loại đủ để cung cấp cho thị trường, cuối năm nay mới tiến hành ký kết dù đã triển khai hơn 1 năm rồi.
Ah, mình mới gửi mail rồi, chưa đủ, mới chỉ phòng, trị bệnh bằng thuốc nam thôi. còn nữa, chờ mình tìm lại trong máy rồi gửi nữa nhé.
dạ ,,giờ em lại thêm 1 kiến thức mới ,,,đại lý cám được giảm tiền 10-15k/1 bao .....quá hay ?? tks anh nhiều ..đúng là sách vở toàn lý thuyết ,,,chán học òi :(((

em xin cảm ơn !
Em đang học chuyên ngành gì vậy. Nếu học các môn khoa học xã hội nhân văn thì bỏ càng nhanh càng tốt. Mấy môn này nếu thích thì về mua sách và mở Gu gờ ra mà học và tự học suốt đời. Học sư phạm thì nên bỏ ngay vì ngành này khắt khe đòi hỏi phải có tấm lòng rộng mở, phải không biết tự do, không sợ nghèo túng thì với theo đuổi sư phạm được. Nếu học các chuyên ngành kinh tế - kỹ thuật thì ráng học hết. học kinh tế và các ngành gần nó rất có ích cho lập nghiệp kể cả nuôi gà. Nếu đang học các ngành về Nông Lâm nghiệp thì càng tốt, học xong đi, năm 4 rồi. Học xong về lập nghiệp và nhớ đừng có đóng đinh vào một con gà, tìm thêm cái gì đó xem có hợp ,duyên hợp số không... chúc cho thỏa chí. Em là nam hay nữ vậy. Lời khuyên này chỉ dành riêng cho bạn nam. Không có việc gì khó/ Chỉ sợ tiền không nhiều/ Đào núi và lấp biển/ Không làm được thì thuê. Bạn còn tuổi trẻ nữa cơ mà

Last edited:
Em đang học chuyên ngành gì vậy. Nếu học các môn khoa học xã hội nhân văn thì bỏ càng nhanh càng tốt. Mấy môn này nếu thích thì về mua sách và mở Gu gờ ra mà học và tự học suốt đời. Học sư phạm thì nên bỏ ngay vì ngành này khắt khe đòi hỏi phải có tấm lòng rộng mở, phải không biết tự do, không sợ nghèo túng thì với theo đuổi sư phạm được. Nếu học các chuyên ngành kinh tế - kỹ thuật thì ráng học hết. học kinh tế và các ngành gần nó rất có ích cho lập nghiệp kể cả nuôi gà. Nếu đang học các ngành về Nông Lâm nghiệp thì càng tốt, học xong đi, năm 4 rồi. Học xong về lập nghiệp và nhớ đừng có đóng đinh vào một con gà, tìm thêm cái gì đó xem có hợp ,duyên hợp số không... chúc cho thỏa chí. Em là nam hay nữ vậy. Lời khuyên này chỉ dành riêng cho bạn nam.

duyên hợp số không.

em là sinh viên nam năm cuối trường đại học FTU2 tphcm ..đam mê kinh doanh ,,thành phố là 1 nơi xô bồ ..em k thích ồn ào và môi trường ...em muốn về quê cho thoải mái và lập nghiêp..em cũng chán học rồi ...toàn lý thuyết k à ..và em cũng k muốn đi xin việc ..em cảm ơn anh ạ

Gà ăn nhanh cũng rất tốt đó, mà xu hướng ăn đó của b chỉ dành cho người ăn chơi. Hoặc người nghèo vỗ béo!
Lí tưởng làm vừa nước miếng k bền. Bởi định hướng đó nghe hay , tội hơi ngắn.
Phòng gym quá quen mắt sinh viên rồi, hầu hết thanh niên dần trở thành đàn ông nhờ đó. Mà phòng tập mọc như nấm và quân đội, gang thép đầu tư mạnh vào đó. Tức là ăn sạch, k ngon nhưng tốt cho sức khoẻ đang chiếm ưu thế.
Trước mình định làm vịt mắc khén với bún để ăn chơi, tăng kg nhanh nhưng nếu chưa bị rằng buộc tài chính nên mình lười, kệ. Và đã đổi ý!

em là sinh viên nam năm cuối trường đại học FTU2 tphcm ..đam mê kinh doanh ,,thành phố là 1 nơi xô bồ ..em k thích ồn ào và môi trường ...em muốn về quê cho thoải mái và lập nghiêp..em cũng chán học rồi ...toàn lý thuyết k à ..và em cũng k muốn đi xin việc ..em cảm ơn anh ạ

mình bàn lùi được không bạn? Bạn nghĩ sao nếu giả sử bạn nuôi 1 đợt bị dịch gà con chết con còi. Đợt sau không dịch thì giá lại sụt, gà nuôi chưa có nhiều kn con to con nhỏ không đều thương lái nó ép giá thì sao? Nhiều khi một năm trời nó không là cái gì cả, nhưng giả sử bạn được như mark zuckerberg, cơ hội đến khi đang học dở, nó lại khác. Nhưng giờ còn năm cuối, đằng nào bạn cũng không trực tiếp nuôi thì cứ nuôi thí nghiệm thêm, còn mình thì học nốt. Bố mẹ nuôi bạn đến 4 năm đại học hết bao tiền, sao bạn không học nốt rồi nộp cái bằng cho bố mẹ vui. Chứ giờ chả biết bạn chí lớn ra sao, mất mấy năm đại học tốn bao tiền mà không học nốt là đã lỗ rồi. Chưa kể bạn nếu nuôi gà thất bại thì bạn định làm gì? Mà tiền mua gà để kinh doanh là của bạn hay của ba mẹ bạn? Sao không kiếm việc không ở thành phố thì ở Lâm Đồng cũng được, kiếm thêm chút đỉnh rồi bảo ba mẹ góp thêm vào, cái tiền đó nuôi con gà nó mới có ý nghĩa, ăn con gà nó cũng mới sướng mồm.

Tuổi trẻ thì hãy hết mình vì đam mê. Nhưng lời khuyên duy nhất của tôi với bạn là hãy cứ học đi đã. Rãnh rỗi thì tham khảo tài liệu, tham quan trực tiếp các trang trại, các mô hình chăn nuôi gần đấy để lấy kinh nghiệm và thêm phần quyết tâm về những gì mình chọn. Rồi 1 năm sau, bạn có được 2 bằng cử nhân cho mình. Lúc đấy bắt tay vào thực hiện đam mê cũng chưa muộn bạn nhé.

Last edited by a moderator:
trước tiên mình xin lổi trước vì mình không có ý dìm hàng hay ném đá hay là làm nhục chí bạn chủ topic nhé. những lời khuyên về việc học thì mình cũng ko nói nửa vì đã có người nói rồi,
mình chỉ nói cụ thể kinh nghiệm của mình và mong bạn hãy thực tế 1 tí, từ ý tưởng đến thưc tế là cả 1 quãng đường rất rất dài... không phải đơn giản như bạn nghĩ trong 1-2 năm mà ổn định được 1 trại gà nó đòi hỏi rất nhiều yếu tố : vốn, kinh nghiệm, kỹ thuật... và còn nhiều yếu tố khác... trong khi đó bạn lại chưa có tí gì về kinh nghiệm và kỹ thuật chăn nuôi gà ( như lời bạn nói) mà đây là 2 yếu tố rất quan trọng để quyết định đến sự thành công hay thất bại thay vì bạn suy nghĩ xâu xa về cái chuổi dây chuyền chăn nuôi- chế biến món ăn - mở nhà hàng- thu mua giá cao giúp nong dân.... thì theo mình bạn nên mua thử 50 -100 con gà giống về nuôi thư đi rồi bạn sẽ có 1 cái nhìn khác ngay từ đó bạn quyết định cũng ko muộn. lạc quan, tự tin, nhiều ý tưởng... rất rất đáng quý. nhưng cuộc sống ko phải lúc nào cũng là mộng đẹp... những lời mình nói là thật lòng chắc chắn các bậc đàn anh trên diễn đàn ( chỉ nói riêng trong lĩnh vực chăn nuôi gà thôi) mọi người có thể từng trải qua và hiểu được. chúc bạn thành công với những quyết định của mình

Back