Anh em trong hội nuôi gà giúp em với Làm cách nào để gà nòi đẻ trứng đồng loạt

• Thread starter nguyễn văn tuấn
  • Ngày gửi
Tình hình là em mua 15 con gà mái và 5 con gà trống ( gà nòi ) với ý định là sẽ mua máy về ấp, gà lớn hết rồi gà mái nào cũng có đẻ qua rồi nhưng không biết cách nào cho gà đẻ đồng loạt để ấp
anh em nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với ??????
Vì gà mẹ trước khi e mua thì mỗi con đẻ mỗi ngày/tháng khác nhau!!!

Muốn có đủ số lượng trứng ấp thì làm như sau
+ tăng số lượng con giống
+ nếu vì lý do gì đó mà k thể tăng số lượng con giống thì có thể thu gom mỗi ngày 1 ít để vào tủ lạnh , sau đó mang vào máy ấp 1 lần là OK thôi

Cho vào tủ lạnh phôi không bị chết sao? bạn có ấp trứng chưa chia sẽ mình it kinh nghiệm với

cũng có biết làm máy ấp trứng , cũng có biết ấp trứng và bán gà con , nhưng kn của mình còn non kém lắm bạn ak !
Mình chỉ có mỗi cái tội " biết cái gì chỉ cái đó " thôi ! hehe

theo mình nếu bạn nuôi gà nòi ko nên dùng máy ấp mà để cho ấp nở tự nhiên bởi khi nở gà mẹ dẫn và nuôi gà con sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến vấn đề sau này như tính nết, lối đá, rã bầy ... Còn bạn muốn đẻ 1 lượt thì mình làm như vầy: cứ để cho gà đẻ và ấp bình thường rồi bỏ 1 lứa trứng đó. Ví dụ:
- Gà A bắt đầu ấp ngày 1
- Gà B bắt đầu ấu ngày 10
bạn cứ để cho con gà A ấp bình thường đến ngày 10 thì bắt gà ra (trứng thì luộc chấm muối thêm 2 xị nữa là ok), gà B bạn ko cho ấp (trứng cũng làm tương tự gà A). Khi bắt 2 con ko ấp cùng 1 thời điểm như vầy thì lứa sau đẻ ko chênh lệch bao nhiêu, tuy nhiên bạn cần lưu ý bởi gà mái khi bắt khỏi ổ nên nhốt lại do gà nòi tuy ko có trứng nhưng cũng nhảy lên nằm trên ổ vài ngày sau thấy ko có trứng mới bỏ ổ.
Lưu ý: sau khi nhốt bạn vẫn cho ăn nhưng chưa thả liền, cho ăn gần gà trống đến khi có dấu hiệu chịu trống hoặc nhắm chừng 1-2 tuần thì thả ra cùng 1 lúc. Do gà cũng tùy loại, người nuôi, cho ăn và khí hậu vùng miền, thời tiết nên mình chỉ chung như vậy, bạn chịu khó để ý chút là được. Chúc bạn thành công - kinh nghiệm riêng mình ah nha, ai có cách hay hơn thì mình ko biết, mỗi người 1 cách riêng, thấy hay thì thử nên mấy ae khác xin đừng chê bai bài post của nhau.

Lưu ý: sau khi nhốt bạn vẫn cho ăn nhưng chưa thả liền, cho ăn gần gà trống đến khi có dấu hiệu chịu trống hoặc nhắm chừng 1-2 tuần thì thả ra cùng 1 lúc. Do gà cũng tùy loại, người nuôi, cho ăn và khí hậu vùng miền, thời tiết nên mình chỉ chung như vậy, bạn chịu khó để ý chút là được. Chúc bạn thành công - kinh nghiệm riêng mình ah nha, ai có cách hay hơn thì mình ko biết, mỗi người 1 cách riêng, thấy hay thì thử nên mấy ae khác xin đừng chê bai bài post của nhau.
chuẩn không cần chỉnh

Mình thấy với 15 mái thì bạn chả cần phải ép gà đẻ cùng lúc làm gì.
Không biết gà bạn đẻ hiệu suất bao nhiêu, mình mạn phép phán từ 3-5 quả / ngày/ 15 mái
sau 4 ngày bạn có tầm 15 trứng để ấp.

4 ngày bạn cho trứng vào lò ấp 1 đợt
trứng ấp 20-21 ngày nở thì với lò ấp 100 trứng bạn có thể hoạt động tốt rồi.
Hay là bạn định ấp nở bán con giống cho bà con ?

Cho vào tủ lạnh phôi không bị chết sao? bạn có ấp trứng chưa chia sẽ mình it kinh nghiệm với
Mình bộc giấy bỏ ngăn mát tủ lạnh, mới để được hơn nữa tháng.thì mình cho vào máy ấp, còn hơn nữa thì mình chưa thử. Thấy phôi vẫn phát triển bình thường ạ

Back