Bác nào có kinh nghiệm bồ câu xin giúp

• Thread starter tranhoa3487
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi chút. Nuôi chim quần thể thì nên đánh dấu chim như thế nào để dễ dàng nhận biết từng đôi một vậy? Chứ nó cứ bay thế thì chịu không biết đôi nào vào đôi nào nữa. Có những cách đánh dấu nào các bác chỉ giúp em với ná. Cảm ơn các bác!

Đeo vòng vào chân cho nó ... Mỗi cái vòng bán ở chợ chim khoảng từ 5 -12 ngàn . Tùy từng loại ...

Đeo vòng vào chân cho nó ... Mỗi cái vòng bán ở chợ chim khoảng từ 5 -12 ngàn . Tùy từng loại ...

bác nuoide cho cháu hỏi nếu ko mua được vòng thì có thể tự làm vòng theo cách nào. cảm ơn bác

Cách thủ công: Dùng nhôm lá . Loại hơi dày một chúc . Dùng kéo cắt,khắc số,uốn vừa chân của chim ... Mất công lắm . Mua cho nhanh bạn ạ

Nhận biết cặp chim:
Coi khi chúng về tổ, ấp trứng và nuôi con.
Cách này chỉ biết khi chúng ở trong tổ thôi,
nhưng khi bay ra thì khó biết được. Ngày xưa
nhà tôi nuôi, khi chim bay ra, tôi chỉ nhận
biết được chừng 5-7 con, một phần tư đàn chim,
nhưng bố tôi biết rõ từng con, lúc nuôi nhiều
nhất 2 chục cặp. Đó là vì tôi đi làm, thỉnh
thoảng mới ngắm chim, còn bố tôi không đi làm,
cả ngày chi chơi chim. Chăm sóc, theo dõi, biết
chuyện từng con, là một thú vui rất mê. Mỗi con
có một đặc điểm nhận dạng, không thể lẫn, cũng
như người làng mấy trăm người, có bao giờ nhầm
lẫn đâu.
*
Cách làm vòng đeo chân cho chim:
*
images

*
Lấy kéo cắt băng dính loại trong suốt mà cắt
một rẻo nhỏ. Quấn chân chim bằng một rẻo giấy
viết của trẻ con đi học. Quấn băng dính ra ngoài
giấy này, mặt dính quay ra. Chỉ cần quấn hơn 1
vòng cho đến vòng rưỡi thì cắt đi vì đã dính thành
vòng rồi. Cắt giấy trắng, viết số hiệu vào, rồi
quấn một vòng băng dính khác ra ngoài để che chở
cho giấy và mực. Tổng cộng 2 lớp băng dính, và
một miếng giấy ghi số hiệu. Mảnh giấy lót trong
cùng, sau khi làm xong, thì rút ra vứt đi. Thế
thì vòng rất khít với chân chim, nhưng không bó
chặt, có thể chạy lên chạy xuống được. Ban đầu
có lẽ chim gắng mổ rách vòng để bỏ, nhưng sẽ quen.
*
Cách này chỉ làm với chim đi thi, chứ ở nhà mình
thì không cần. Khi nào chim già yếu cần thay thì
người nuôi nhìn thấy ngay mà không cần biết con
nào vào con nào cả. Chim chúng tự biết cặp của nó.
Có vài con thích cặp với con đã có chồng rồi, thì
chống nó đánh cho tét đầu. Người nuôi thấy những
con đánh nhau, thì coi con nào chăm sóc vợ con tốt
thì giữ lại, con nào lăng nhăng thì bỏ nồi nấu cháo.
*

Cách làm vòng đeo chân chim bồ câu đơn giản và hiệu quả:Cách mình đang làm xin chia sẻ cùng bạn
-Mình ra mua vài ống gắn bóng bay của trẻ con (mấy tay bán bóng bay dạo đó)loại ống nhựa màu trắng,xanh,vàng,đỏ...đường kính khoảng 8mm (mình lấy 4 cây cũng chẳng hỏi giá nữa mình đưa cho chú 10 ngàn ok ngay)
- Mình dùng mũi dùi nhọn khắc số trên thân ống (canh theo khi cắt khoảng 1cm)
- lấy sơn màu (khác với màu ống)dùng đót thuốc lá(cái đầu lọc đó)chấm sơn bôi lên vết khắc rồi lấy giẻ lau nhanh phần sơn ngoài chỉ còn phần sơn chìm trong vết khắc là ok
- Lấy dao rọc giấy (mua ở hiệu sách) cắt từng đoạn 1cm,sau đó chẻ dọc một đường
Vậy là bạn đã có vô số vòng đeo chân BC rồi rất đơn giản mà rẻ tiền,mỗi ống 30cm mình cắt được trên 20 vòng (còn bị hư một ít..hi hi)nhưng lưu ý khắc và bôi sơn rồi cắt đoạn mới chẻ vì cắt trước nó ngắn khó khắc,nếu bạn chẻ trước khi cắt ống sẽ bị móp và giập.
-Ưu điểm = rẻ dễ làm > số lượng nhiều.
-Nhược điểm là ống cứng nhưng hơi mỏng mình đeo chục cặp chim thì bị mổ rớt 01 cái (cũng ổn)tiền nào của đó mà,sau chim quen rồi không mổ nữa ..Ka Ka
Thân chào,chúc bạn có những vòng kiềng bồ câu ưng ý

làm như cách của bạn minhloc_66 thì sau khi đeo vào chân chim lại phải lấy băng dính quấn vào à bạn? làm như vậy vòng có bền ko? bồ câu có mổ vòng ra ko?

làm như cách của bạn minhloc_66 thì sau khi đeo vào chân chim lại phải lấy băng dính quấn vào à bạn? làm như vậy vòng có bền ko? bồ câu có mổ vòng ra ko?
Mình làm cách nầy và dử dụng cho chim nuôi ở nhà.Mình không dán băng dính vì chiều dài vòng khoảng 1cm rất khó dán,mình đeo 20 vòng lần đầu sau 2 ngày mình kiểm tra thì bị chim mổ rớt mất 2 vòng(chắc nó chưa quen)lúc nầy mình đeo lại cho nó và dán băng dính là ổn thôi.
Theo mình nhận xét vòng hơi mỏng nhưng cứng chim mổ rớt vòng cũng khó,đeo khoảng 2 ngày là nó quen không mổ nữa mà giá thành vòng đeo cho cả đàn chim chỉ bằng tiền bao thuốc lá nên chia sẻ cùng anh em để giảm bớt chi phí không đáng có.Chúc các bạn quan tâm tâm chia sẻ của mình có được những chiếc vòng ưng ý.Thân

Back