bài thuốc bó gãy chân cho trâu.bò

• Thread starter Cao Minh Trình
  • Ngày gửi
không ít nhưng người chăn nuôi trâu.bò bị gãy chân không biết cách bó bột phải bán vs giá rất rẻ.và còn rất bực khi bị ai đó ném vật nuôi nhà mình bị gãy chân(như tôi vậy). bài thuốc gồm. 1-gạo nếp (nấu thành cơm).2- một quả men nấu rượu.3- vỏ cây gạo.4-lá si (xanh,trắng,đỏ)đc tất.5- dây đòn gánh hay dây đòn kẻ cắp. cho 5 loại nguyên liệu trên vào giã nát nhiễn như chiếc bánh dày rồi đem bó.quấn tròn thuốc vào chỗ chân bị gãy lấy mảnh vải quấn .sau đó dùng nẹp quấn chặt như bó bột cho người bị gãy xương (dùng 2 nẹp thôi) .sau từ 5-7 ngày thay bã 1 lần.sau 10 ngày xương liền trâu bò bắt đầu đặt đc bàn chân xuống.15 ngày bắt đầu đi tập tânhx .và 1 tháng sau thì đi lại bình thường. trên đây là bài thuốc đơn giản và hiệu quả nhất.ai có bài thuốc nào chia sẻ cho mọi người nhé.

- vỏ cây gạo.4-lá xi(xanh,trắng,đỏ)đc tất.5- dây đòn gánh hay dây đòn kẻ cắp
3 loại này trong DB SCL có không, nge tên lạ quá

- vỏ cây gạo.4-lá xi(xanh,trắng,đỏ)đc tất.5- dây đòn gánh hay dây đòn kẻ cắp
3 loại này trong DB SCL có không, nge tên lạ quá
cây gạo ở đâu trả có hả bạn.lá cây xi ngta lam cảnh đó.dây dòn gánh thì o dau cung có.ban searh google đi.hay hanof rảnh mình chụp ảnh cho

dây đòn gánh hình như là vị thuốc chính nhưng ngoài Bắc mình ko có
có nhiều chứ bạn.mình ngoài bắc chứ ở đâu.
.
Nếu heo bị gãy chân có trị được không vậy anh?
trị đc.nhưng con heo nó ko khéo như con bò.phải nhốt riêng chuồng.với con heo giá trị thấp.bị thì bán luôn bó làm gì cho mệt bựn

có nhiều chứ bạn.mình ngoài bắc chứ ở đâu.

trị đc.nhưng con heo nó ko khéo như con bò.phải nhốt riêng chuồng.với con heo giá trị thấp.bị thì bán luôn bó làm gì cho mệt bựn
Cảm ơn bạn. Tại mình thắc mắc nên hỏi thôi hi

1-gạo nếp (nấu thành cơm) (có)
2- một quả men nấu rượu (có)
3- vỏ cây gạo (không biết cây này)
4-lá xi(xanh,trắng,đỏ) đc tất (không có loại này ở DBSCL rồi)
5- dây đòn gánh hay dây đòn kẻ cắp (Loại này lạ quá)
Những loại mà không biết không có ở ĐBSCL có thể mang từ HN về trồng ở miền nam không?

1-gạo nếp (nấu thành cơm) (có)
2- một quả men nấu rượu (có)
3- vỏ cây gạo (không biết cây này)
4-lá xi(xanh,trắng,đỏ) đc tất (không có loại này ở DBSCL rồi)
5- dây đòn gánh hay dây đòn kẻ cắp (Loại này lạ quá)
Những loại mà không biết không có ở ĐBSCL có thể mang từ HN về trồng ở miền nam không?
đc mà bạn.cây xi ngta hay làm cảnh đấy bạn.bạn đến chùa hay công viên.cơ quan nhà nước ngta trồng đấy bạn.vỏ cây gạo sao lại ko có nhỉ.dây đòn gánh ko có mang về trồng đc

Cây gạo là cây gì?ở miền nam hình như không có bác ạh

Cây gạo, tương tự như các loài cây khác trong chi Bombax, còn có tên gọi khác là mộc miên hay hồng miên. Trong một số hệ thống phân loại cũ, người ta đưa nó vào họ Gạo. Là loài cây ở vùng nhiệt đới với thân cây cao và thẳng với lá rụng vào mùa đông.
Dây đòn gánh, dây đòn kẻ trộm - Gouania *****stachya DC. var. tonkinensis Pit., thuộc họ Táo ta -Rhamnaceae.

Mô tả: Cây leo dài; cành non nhẵn, màu nâu sau đó xám nhạt. Lá hình bầu dục, như hình tim ở gốc, có mũi nhọn ở đầu, mép khía răng, nhẵn, gân mảnh nổi rõ ở mặt dưới; lá kèm rất dễ rụng; cuống lá hơi có khía rãnh ở mặt trên. Hoa tập trung thành chuỳ thưa ở nách lá hay đầu cành, cao 25cm. Hoa đơn tính, rộng 2-3mm; cánh hoa 1mm, màu trắng; nhị 5; bầu 3 ô. Quả khô có 3 cánh mềm, rộng 10-12mm, nâu bóng.

Hoa tháng 7-9, quả tháng 9-12.

Bộ phận dùng: Lá, dây - Folium et Caulis Gouaniae *****stachyae.

Nơi sống và thu hái: Cây mọc ở ven rừng, ven khe suối, đồi trọc, bãi hoang ở nhiều nơi thuộc các tỉnh Lạng Sơn, Hà Bắc, Bắc Thái, Hoà Bình, Yên Bái vào tới tận Đồng nai, Bà Rịa. Lá dây thu hái quanh năm, dùng tươi hay phơi khô dùng dần.

Thành phần hoá học: Lá đắng do có alcaloid, vỏ và lá đều chứa saponin.

Tính vị, tác dụng: Lá vò ra nổi bột như bọt xà phòng. Dây lá vị chua, se, tính mát; có tác dụng lương huyết giải độc, thư cân hoạt lạc.

Công dụng, chỉ định và phối hợp: Nhân dân thường dùng cây này giã nhỏ thêm rượu xoa bóp vào những nơi sưng tấy, đau nhức do đòn, chỗ bị thương do ngã. Cũng dùng sắc uống hoặc ngâm rượu uống, có tác dụng đối với gân xương và bổ dưỡng. Lá được dùng giã đắp vào trán, gan bàn tay để giảm sốt; còn dùng chữa ngộ độc, sài giật, cảm gió. Ngày dùng 8-16g, dạng thuốc sắc hay ngâm rượu. Dùng ngoài lấy dây lá tươi giã đắp. Ở Ấn Độ, người ta cũng dùng lá giã đắp các vết thương. Ở Trung Quốc, dây lá được dùng trị cơ thể đau mỏi, dùng ngoài trị bỏng lửa và lở ngứa.

Bài thuốc này hay.... chỉ mỗi việc ở miền nam không có cây đó rồi bác ơi... cây gạo miền nam không có

haha.... đúng r hen... quên mất vụ này.... kaka....cám ơn anh bạn về ý tưởng hay này nghen

Back