Bài toán kinh tế trồng lúa nước

• Thread starter kiendat
  • Ngày gửi
chào các anh chị cô bác trong diễn đàn

em có tìm hiểu kỷ thuật trồng lúa nước, tuy nhiên toàn là kiến thức trên giấy mực mà em lại hoàn toàn ko có kinh nghiệm thực tiễn, nay muốn tìm hiểu sâu hơn về đầu tư - lợi nhuận thực tế từ nghề làm ruộng này.

các vấn đề cần các tiền bối cho ý kiến:

dựa trên điều kiện chuẩn 2 vụ/năm/hecta

-Lượng giống (kg) cần thiết? Giá lúa giống loại tốt hiện tại khoản bao nhiêu/kg (giá tham khảo thôi ạ)?
-Ưu khuyết điểm của cấy và xạ giống?
-Số tiền đầu tư cho phân bón?
-Số tiền đầu tư cho thuốc BVTV?
-Năng suất bao nhiên tấn/năm với điều kiện canh tác tốt?
-Lợi nhuận sau khi trừ hết chi phí (giống, phân, thuốc men, vận chuyể...) ko tính chi phí nhân công có thể đạt bao nhiêu triệu/năm ạ?

các câu hỏi này em có hỏi bác nông dân trồng lúa trên ruộng nhà em, nhưng có vẻ bác ấy ko mặn mà cho lắm với các câu hỏi trên, chắc sợ nhà em lấy lại đất :mellow:

Ngoài ra cần xin thêm ý kiến quý báu của các tiền bối, liệu trong tương lai gần, thuê đất ruộng diện tích lớn đầu tư SX lúa cơ giới hóa (máy cày, máy gập liên hợp) liệu có tiềm năng ko?

xin cám ơn ý kiến của mọi người!

Last edited by a moderator:
Các bạn tính toán còn thiếu 1 yếu tố quan trọng là Tiền mua ruộng nên chưa thể nói là lời được, 1.000m2 ruộng bây giờ là bao nhiêu tiền? từ đó ta tính lãi vay Ngân hàng rồi cộng vào chi phí, đó mới là bài toán kinh tế trồng lúa nước hoàn chỉnh?! hihi.

Trung - vi lượng bạn ko nhất thiết phải tự điều chế vì làm nó rất lách cách. Cần 1 số thiết bị và kỹ thuật nhất định. Chưa kể là phải đi mua hóa chất lẻ tẻ.
Nhưng nếu bạn muốn tự điều chế thì có thể coi bài viết sau: http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=5003

Nếu nhớ ko lầm thì trên thị trường có bán 1 loại phân vi lượng riêng. Giá ko mắc lắm. Để mình coi lại rồi thông báo cho bạn

Trung - vi lượng bạn ko nhất thiết phải tự điều chế vì làm nó rất lách cách. Cần 1 số thiết bị và kỹ thuật nhất định. Chưa kể là phải đi mua hóa chất lẻ tẻ.
Nhưng nếu bạn muốn tự điều chế thì có thể coi bài viết sau: http://rausach.com.vn/forum_posts.asp?TID=5003

Nếu nhớ ko lầm thì trên thị trường có bán 1 loại phân vi lượng riêng. Giá ko mắc lắm. Để mình coi lại rồi thông báo cho bạn
cám ơn bác nhiều nha. em cũng thích mua lắm chứ nhưng nhà nông mà tối ngày rảnh rổi lắm nên kiếm cái gì đó ngiên cứu cho vua , thành công thì mình cũng được giảm giá thành.... :D

Các bạn tính toán còn thiếu 1 yếu tố quan trọng là Tiền mua ruộng nên chưa thể nói là lời được, 1.000m2 ruộng bây giờ là bao nhiêu tiền? từ đó ta tính lãi vay Ngân hàng rồi cộng vào chi phí, đó mới là bài toán kinh tế trồng lúa nước hoàn chỉnh?! hihi.
he he bạn này hài thật. bạn thấy bao nhiêu người có nhiều tiền nhưng họ có đi gửi ngân hàng đâu mà họ còn đâu tư vào bất động sản nữa đó. đồng tiền vào ngân hàng rồi thì chỉ nằm 1 chỗ đó với 1 lãi xuất cố định, còn đồng tiền dùng mua đất thì cũng vẫn còn đó và cũng tạo ra lãi xuất, thậm chí lãi xuất còn cao hơn cả ngân hàng gấp nhiều lần. Đồng tiền mình vào đất nó sẽ ko mất giá như gửi vào ngân hàng. sợ nhất là đồng tiền mất giá thôi (còn đất và vàng là thước đo của đồng tiền mà :D, tiền mất giá thì giá đất tăng lên thôi cùng vào đó) ..

he he bạn này hài thật. bạn thấy bao nhiêu người có nhiều tiền nhưng họ có đi gửi ngân hàng đâu mà họ còn đâu tư vào bất động sản nữa đó. đồng tiền vào ngân hàng rồi thì chỉ nằm 1 chỗ đó với 1 lãi xuất cố định, còn đồng tiền dùng mua đất thì cũng vẫn còn đó và cũng tạo ra lãi xuất, thậm chí lãi xuất còn cao hơn cả ngân hàng gấp nhiều lần. Đồng tiền mình vào đất nó sẽ ko mất giá như gửi vào ngân hàng. sợ nhất là đồng tiền mất giá thôi (còn đất và vàng là thước đo của đồng tiền mà :D, tiền mất giá thì giá đất tăng lên thôi cùng vào đó) ..
Nếu mình không có ruộng và cũng không có vốn nữa thì làm sao? có phải mình phải đi vay tiền để mua ruộng hoặc là phải đi thuê ruộng đúng không?! vậy thì phải cộng tiền lãi vay hoặc tiền thuê ruộng vào chi phí chứ, đúng không?
Tính kiểu như bạn thì xem như "Ăn vào vốn, còn lời để ra đấy", hihi.

có một vấn đề hiện nay có rất nhiều người trồng lúa quan tâm đó là làm "mạ khay" , nghe nói làm mạ khay rất hiệu quả trong trồng lúa nước và có nhiều nước áp dụng kỹ thuật này. tôi rất muốn tìm hiểu về vấn đề này nhưng hỏi bác gúc gồ thì thông tin hạn chế lắm. có ai có kinh nghiệm về lĩnh vực này xin chia sẻ với mọi người để tiện học hỏi. xin cảm ơn

Thay vì gieo mạ thẳng lên ruộng thì người ta gieo trong khay với mật độ dày.
Sau đó loại bỏ những cây yếu và đem ra ruộng cấy.
Cấy bằng tay hoặc bằng máy đều được.

có một vấn đề hiện nay có rất nhiều người trồng lúa quan tâm đó là làm "mạ khay" , nghe nói làm mạ khay rất hiệu quả trong trồng lúa nước và có nhiều nước áp dụng kỹ thuật này. tôi rất muốn tìm hiểu về vấn đề này nhưng hỏi bác gúc gồ thì thông tin hạn chế lắm. có ai có kinh nghiệm về lĩnh vực này xin chia sẻ với mọi người để tiện học hỏi. xin cảm ơn
Chỉ 1 vài bộ phận người quan tâm chứ không phải là nhiều, phương pháp nào cũng có ưu và nhược điểm nên tuỳ vào điều kiện và yêu cầu của từng vùng, từng nhà, từng người mà áp dụng thôi. Trong trường hợp này thì gieo mạ khay dù có nhược điểm là "hơi tốn công tốn kém" nhưng bù lại có ưu điểm là chăm sóc mạ chủ động và dễ dàng, chất lương mạ tốt và đồng đều=> áp dụng cho các vùng từ miền trung ra bắc sẽ phù hợp vì DT canh tác nhỏ, khí hậu khắc nghiệt (cho cây lúa)!. "Ruộng miền tây cò bay gãy cánh" nếu mà gieo mạ khay thì ... trời ơi...!?

Back