Kỹ thuật trồng dưa lưới - tập 1: Tại sao lại là dưa lưới ?

Sao lại là dưa lưới ?!

Nếu xách xe chạy 1 vòng nam bắc, chắc ko dưới một nghìn farm dưa lưới treo vườn, họ ko trồng nữa vì:
1. Ko có lợi nhuận
2. Ko còn tiền để trồng vì liên tục thua lỗ
3. Bâng khuâng vì dưa nhiều bệnh tật mà ko biết chữa trị thế nào
4. Buồn bán vì dưa cứ hư hỏng, thương lái ko mua
5. Mệt mỏi vì dưa ko ngọt nên thương lái ko mua
6. Ko có đầu ra ổn định
7. Nhân sự bất ổn
8. Bất an vì nhận ra trồng dưa quá rủi ro.
....
Hàng trăm nguyên nhân !

Hàng nghìn farm treo vườn ko trồng dưa lưới nữa vì hàng trằm nguyên nhân. Trước khi trồng thì đa số chủ farm rất háo hức, rất sung sức, rất phấn khởi vì những gì họ cảm nhận dc từ báo chí, truyền hình, ra tìm mua trái dưa để ăn thì thấy sao giá cao quá nhân với sản lượng ra doanh thu lớn quá, ...nhưng ko ai đi tìm những chủ farm đã và đang trồng dưa để xin ý kiến hoặc để xin lời khuyên.

Muốn trồng dc dưa thì phải có đất, thuê thì rủi ro mà mua đất thì phải có tiền. Sau khi có đất thì tìm kiếm người biết trồng để chỉ mình những thứ mình cần, người biết trồng trong nghề hay gọi họ là "kỹ thuật". Nghe thì ko hiểu kỹ thuật gì, nhưng nghe riết cũng thành quen.

Tìm dc kỹ thuật thì cứ nghe theo kỹ thuật, mách gì làm đó mà cũng ko tìm hiểu xem kỹ thuật này đã giúp farm nào có lợi nhuận chưa. Đừng nói là kỹ thuật giúp farm có lợi nhuận, ngay cả việc giúp farm thu hồi vốn cũng tìm mỏi con mắt vẫn chưa tìm ra. Các anh em phải hiểu là để thu hồi dc vốn đã đầu tư là 1 chuyện cực kỳ khó trong nghề trồng dưa, nhưng ít ai biết chuyện này khi họ chưa trồng. Ngay cả khi vào trồng dưa thì nhiều người cũng chẳng tin nỗi chuyện thu hồi vốn là quá khó, chỉ đến khi nào họ sắp treo vườn thì họ mới có dc cái nhận thức đầy khổ đau này.

Sau khi có đất phải dựng nhà màng, phải hệ thống tưới, phải này phải nọ đủ thứ tiền. Sau đó là đến khâu trồng. Khi trồng thấy vườn lúc tươi lúc héo, lúc bệnh tùm lum mà ko biết bệnh gì và ko biết trị thế nào, người chỉ kiểu này người hướng dẫn kiểu kia còn bạn kỹ thuật thì ko biết nơi nào mà sao ko chữa trị. Thật tế thì bạn kỹ thuật cũng chẳng biết chữa trị thế nào. Người bảo thuốc này người nói thuốc kia mà chẳng ai hướng dẫn kỹ thuật phun xịt thế nào, pha thuốc ra sao, ...

Đôi khi vườn sắp thu lại sắp tèo, chưa kịp hái đã héo rủ chết nhanh chết chậm cả vườn. Gọi lái hỏi giá thì lái báo giá này lái nói giá kia, mà ko lái nào trả df 100k/kg tại vườn như giá ở các cửa hàng. Ko bán ko dc mà bán cũng ko dc bao nhiêu, mọi thứ ko đẹp như trí tưởng tượng lúc chưa dựng nhà màng.

Và cứ thế và cứ thế, hết chuyện này lại đến chuyện kia, đóng cửa trại ko trồng dưa nữa là xong. Đằng nào cũng lỗ đằng nào cũng khổ rồi ...

Thỉnh thoảng có vài vườn có lãi, nhưng lãi ko như kỳ vọng, có lãi như ko sao thu hồi dc vốn, có lãi ko bù dc công sức tâm huyết mình bỏ ra nhưng giờ kẹt ở farm chẳng đi đâu dc, chẳng làm j dc, ...

Anh em nào đang trồng dưa lưới hãy đóng góp ý kiến thêm vào cho đầy đủ, góc nhìn của mình đôi khi ko giống nhau.

File đính kèm

510.7 KB · Lượt xem: 22.648

Back