Bạn nào có toppic về mô hình úm gà con thì up lên cho mình xem với

• Thread starter hue_xua
  • Ngày gửi
Ai có toppic về chuồng nuôi úm gà con thì up lên cho mình xem với
Gà mới chào đời:

Từ 1-10 ngày tuổi úm trên sàn:

Từ 11-45 ngày tuổi úm dưới nền:

Mùa này trời rét, gà hay bị thương hàn lắm đó, che chắn cho kín gió nghe bạn

Xin chào các bác.
Em thì nuôi Ngỗng, không nuôi gà. Nhưng quy cách úm em nghĩ chắc nó cũng gần giống nhau.

Em xin mạo muội chia sẻ cách úm Ngỗng của mình hi vọng cũng sẽ áp dụng được với con gà.

Em thấy mọi người thường hay úm trên nền chuồng dưới dải trấu.
Thực ra gà vịt hay ngan ngỗng khi còn nhỏ phân của nó thường rất lỏng, ướt. Hơn nữa khi uống nước chúng hay nghịch, vảy lung tung làm cho nền chuồng bị ướt, bẩn.
Rất dễ gây bệnh. Phân, nước bám vào bụng sẽ làm cho con gà bị bết lông bụng, có thể làm cho gà chậm lớn, chậm phát triển, còi cọc.

Nếu thay trấu thì phải thay thường xuyên, ít nhất ngày thay 1 lần => tốn công, tốn trấu.
Nếu thấy nền chuồng bị ướt ta đem dải một lớp trấu nữa lên trên thì lượt trên sẽ khô nhưng thực ra lượt dưới vẫn rất ẩm ướt.
Gặp nắng lên => nhiệt độ cao, phân + trấu lớp dưới ướt sẽ sinh nhiệt, sộc mùi hôi, bốc hơi lên khiến con gà dễ bị bệnh nấm phổi, đau mắt...
Thậm chí nặng 2 cái mí mắt bị dính vào nhau dẫn đến mù => chết.
Ngoài ra lớp phân + trấu phía dưới ẩm ướt, hôi thối vô tình cũng tạo điều kiện cho các sinh vật yếm khí, mầm bệnh sinh sôi, phát triển.

Để khắc phục tình trạng trên, mình sẽ úm hoàn toàn trên sàn lưới.
Các bác ra chợ mua loại lưới mắt cáo lõi thép vỏ bọc nhựa.
Sở dĩ phải mua loại bọc nhựa thì tiết diện dây thép sẽ lớn và diện tích lỗ mắt cáo nhỏ tránh trường hợp gà bị thụt chân, hoặc đứt chân nếu các bác mua thép trần.
Sau khi mua lưới về các bác thành phên cho em. diện tích tùy vào việc sử dụng của các bác.
Các bác có thể kê gạch trong nền chuồng, sau đó đặt cái phên ấy lên trên cách sàn khoảng 20-30cm là hợp lý.
Nếu muốn đẹp các bác có thể hàn chân bằng sắt V hoặc khoan đóng cố định lên thành tường.
Ở dưới sàn nên dải ít trấu hoặc mùn cưa để phân rơi xuống dễ quét dọn.

Tuy nhiên cái gì cũng có mặt trái của nó.
Nhược điểm của cách úm này là:
1. Khi cho ăn phải để máng ăn trong một cái Mẹt để khi ăn gà làm rơi vãi cám nó sẽ rơi ra Mẹt, tránh rơi xuống dưới nền, hao phí thức ăn.
2. Vì sàn cao hơn nền nên dễ bị mưa tạt gió lùa => gà dễ mắc thương hàn.
Vì vậy nên chú ý phải che chắn thật tốt trong giai đoạn này.

Nếu các bác làm theo cách này thì rất nhiều ưu điểm.
Con gà sẽ khỏe, lông lúc nào cũng bông, mượt, lớn đều, giảm hao hụt đáng kể.

Cái này em cũng đi học lỏm được rồi cứ người nọ nói với người kia chứ sách báo, tài liệu cũng chả nói đến cái này.
Em thấy trong Box "hội nuôi gà" có rất nhiều topic bàn về việc úm gà nên em mạo muội vào đây chia sẻ. e sẽ copy sang một số pic có liên quan nữa để cho anh em khác tiện đọc. Còn anh em nào biết rồi hoặc thấy không hữu ích thì xin bỏ qua cho.
Chúc các bác thành công.

Xin chào các bác.

Nhược điểm của cách úm này là:
1. Khi cho ăn phải để máng ăn trong một cái Mẹt để khi ăn gà làm rơi vãi cám nó sẽ rơi ra Mẹt, tránh rơi xuống dưới nền, hao phí thức ăn.
2. Vì sàn cao hơn nền nên dễ bị mưa tạt gió lùa => gà dễ mắc thương hàn.
Vì vậy nên chú ý phải che chắn thật tốt trong giai đoạn này.

Nếu các bác làm theo cách này thì rất nhiều ưu điểm.
Con gà sẽ khỏe, lông lúc nào cũng bông, mượt, lớn đều, giảm hao hụt đáng kể.

Chúc các bác thành công.

Em đồng ý với ý kiến của anh. Em có dùng chế phẩm balasa No1 làm đệm lót nên không phải thay trấu, chỉ thỉnh thoảng xới đều thôi.

--------

7 ngày

10 ngày

20 ngày

30 ngày

Last edited by a moderator:
Anh xài thấy đệm lót thế nào. em xài mà nó ướt nền quá. phân thải ra mà đệm ko ăn trên bề mặt được. ngày đảo nền 2 lần mà vẫn có Dòi ^^.
anh xài có mùi ko. chuông em làm sàn khá thông thoáng nhưng vẫn có mùi hôi nồng nặc .

Gà j 30ngày mà nhỏ hơn gà mình 20 ngày nữa, nhìn gà a tiến y như cho uống thuốc tăng trưởnn, kaka
Đệm lót có dòi vậy, đõ phãi nuôi dòi a tien

Anh xài thấy đệm lót thế nào. em xài mà nó ướt nền quá. phân thải ra mà đệm ko ăn trên bề mặt được. ngày đảo nền 2 lần mà vẫn có Dòi ^^.
anh xài có mùi ko. chuông em làm sàn khá thông thoáng nhưng vẫn có mùi hôi nồng nặc .
Nền chuồng mình bằng xi măng (tận dụng chuồng trước đây nuôi nhông + kỳ đà. mình đổ phoi bào dày cỡ 15 cm. rộng 30 m, trước đây nuôi 200 gà bình định, khi nào thấy phân nhiều thì xới (ngày 1 lần) thấy không có mùi hôi, đặc biệt đừng để nước mưa tạt ướt. (nếu bị ướt thì rất hôi, hốt chỗ ướt ra). làm bằng phoi bào tốt hơn trấu vì hút ẩm tốt hơn, tuy nhiên bụi kinh khủng. nếu trời ấm thì kéo bạt xung quanh lên để bay bớt mùi đi.
Mình dùng được 6 tháng, xúc ra trồng gừng. Bây giờ đổ trấu chuẩn bị nuôi lứa khác

--------

Gà j 30ngày mà nhỏ hơn gà mình 20 ngày nữa, nhìn gà a tiến y như cho uống thuốc tăng trưởnn, kaka
Đệm lót có dòi vậy, đõ phãi nuôi dòi a tien

đây là gà kiến, nuôi 4 tháng được khoảng 1.2 kg. ngoài này chuộng giống gà này. trước đây mình có nuôi gà Bình Định, nuôi nhanh lớn nhưng khó bán, không được giá, tính ra lãi <30k/con, ăn thịt thấy ko ngon nên ko nuôi giống này nữa.

Last edited by a moderator:
còn dây là cách của tình

dây là cách tình vẫn úm bấy nâu nay nè mà vẫn khoẻ như thườngB):8^::8^:

--------

hic dăng hình mà ko lên trời

Last edited:
mấy anh mấy bác sợ trời chuyển lạnh gà bệnh thì ghé qua topic của em coi thử đèn hồng ngoại nha

một số hình ảnh úm gà của mình

File đính kèm

174.5 KB · Lượt xem: 68
    208.6 KB · Lượt xem: 67
    254 KB · Lượt xem: 63
    237.3 KB · Lượt xem: 57
    226.9 KB · Lượt xem: 56
    237.3 KB · Lượt xem: 59
    200.1 KB · Lượt xem: 55
    171.8 KB · Lượt xem: 56
còn nữa nè

File đính kèm