bế tắc về con heo !!

• Thread starter minh62
  • Ngày gửi
còn đâu cái thời giá heo trên 40 các bác nhỉ
hôm sáng nay nhà em bán heo giá 27 tổng về dc 87 triệu thì tiền cám mất 116 triệu , em tự hỏi bh có bác nào cùng em mang heo ra hà nội chơi 1 chuyến cho nó biết mặt anh hùng ko nhỉ , chứ cứ khóc đợi bụt kiểu này nhiều nhà phá sản
PS đây là vấn đề nghiêm túc , AD để im bà con thảo luận cảm ơn !!

Hì, bác định mang heo ra HN làm gì? mình làm mình chịu chứ ai chịu nữa. Bây giờ chúng ta cùng chung tư duy xem cách giải quyết như thế nào? Nhờ ai được nữa không bằng chính chúng ta tự tìm giải pháp

Nguyên nhân heo rớt giá từ đâu , phải biết từ đâu mới hoán đổi được tỉ số bà con nhé
Heo lên hà nội để làm gì ? Trên đó người nào có mối đó hết rồi , không ai chờ mua heo của các ông đâu , mà bán thì bán giá bao nhiêu khi thị trường là thị trường chung ?
Chỉ còn cách đem heo bỏ vào thùng rượu mà ngâm chờ sang năm bán rượu heo thôi bà con ơi

Giá xuống thê thảm, giá bán thịt ngoài chợ, trong siêu thị chỉ giảm chút ít. Theo tôi chỉ lò mổ ăn đậm nhất, còn các sạp bán thịt ngoài chợ cũng không được lợi gì. Họ cũng phải nhập từ các lò mổ.Các quầy bán lẻ ở chợ mỗi ngày chỉ tiêu thụ được 1-2 con thậm chi dịp này buôn bán còn ế hơn, bây giờ dân mình ăn lợn đụng cũng nhiều, ở thành phố thì đặt thịt lợn ở quê gửi ra. Ở các thành phố lớn thì các lò mổ gần như bao trọn độc quyền cả một vài quận , lượng giết mổ ngày vài trăm con là bình thường, bây giờ lợn hơi ế họ lại càng nhiều lựa chọn nguồn nhập.

Last edited:
Giá xuống thấp vậy cũng một phần do các trại lớn đồng loạt giảm đàn bán đỗ bán tháo, chỉ tội cho các hộ chăn nuôi nhỏ lẻ chẳng biết chông chờ vào điều gì. Giờ chỉ còn cách cả nước đồng lòng giữ heo lại chuồng không xuất ra đến khi lái heo mất nguồn cung rồi ta mới tự nâng giá lên được, nhưng cách này chỉ là viển vông thôi các bác. Chúng ta có hiệp hội chăn nuôi đó, nhưng chẳng có chính sách gì bảo hộ cho các trại nhỏ lẻ đâu, chỉ những tập đoàn chăn nuôi họ mới bắt tay nhau làm giá và khống chế giá thức ăn. Dân chết mặc bay, ta vẫn sống mà chẳng phải lo gì ...

nên có chính sách hỗ trợ như bên xăng dầu thì tốt
Ý bạn có phải là lập quỹ bình ổn như xăng dầu không? Thực ra ở nước ta chưa có khái niệm dự trữ thịt lợn, chứ Trung Quốc họ làm việc này mấy chục năm rồi, tuy họ không công bố con số dự trữ cụ thể từng năm nhưng người ta ước tính có thời điểm đến hàng trăm nghìn tấn trong kho. Năm 2016 họ cũng đã công bố sẽ tung kho dự trữ để bình ổn giá. Nhưng vì bên họ thường bị khủng hoảng thiếu, có thời điểm khan hàng giá bị đẩy lên quá cao nên họ mới phải dự trữ đề phòng tránh khủng hoảng thị trường. Còn ở mình là khủng hoảng thừa, nên việc cân nhắc về hiệu quả kinh tế sẽ khó khăn. Hơn nữa khả năng bảo quản của mình hiện còn rất hạn chế. Đã có đối tác TQ sang khảo sát để tìm đối tác bên mình liên kết nhưng bên mình không có kho đông lạnh đủ yêu cầu của họ. Theo mình nếu làm được như vậy sẽ rất thuận lợn khi thị trường khủng hoảng, nhiều khi đó chỉ là đòn tâm lý, như hiện tại ở nước ta giá giảm sâu cũng một phần do tâm lý và bị thương lái tung chiêu ép giá

Last edited:
bác bán với gái 27 vẫn còn tốt chán, em 40 con lợn đẹp mới được 18, còn không thì 16, bác còn kêu ca gì nữa, ps tại Phú Thọ nhé. :Dapdau: không khóc nổi ý.

nên có chính sách hỗ trợ như bên xăng dầu thì tốt
Bác cứ khéo đùa...mỗi lít xăng phải cõng 4 loại thuế 3 loại phí tổng cộng 8.800vnđ ( theo hiện tại) nếu được chính sách hỗ trợ trên mỗi kg thịt heo thì chắc chắn sẻ phát sinh ra rất nhiều loại thuế phí. Vậy theo bác ai là người được lợi và ai phải chịu thiệt ?! tóm lại với "chế độ" như hiện nay thì dân ta lãnh đủ cả .... haizzzz .....

ở Pháp và các nước châu âu , giá sữa giảm , nông dân mang bò ra thủ đô của họ , giống 1 kiểu biểu tình đòi quyền lợi
chúng ta giá heo và các nông sản giảm cũng 1 phần k hề nhỏ do chính quyền các cấp
tôi lấy VD nhé , giá heo trong nước đang thấp kỷ lúc nhưng họ vẫn nhập thịt heo ngoại vào , và chênh lệch giá từ nông trại đến người tiêu dùng quá cao , giá cám thì cao , trong khi vừa rồi tôi nghe 1 bài phát biểu của 1 ông nào đó trên VTV bảo cứ 2kg thức ăn thì cho ra 1 kg thịt , họ chỉ nói mồm nhưng bao năm chưa hề có 1 biện pháp khắc phục
là nông dân thời này chúng ta hãy dừng ngay kiểu chăn nuôi theo kiểu chắp tay lạy phật , phải hành động vì tương lai của nghành nông nghiệp , hãy bỏ cái thói quen cam chịu đi các bác ạ
Giá xuống thấp vậy cũng một phần do các trại lớn đồng loạt giảm đàn bán đỗ bán tháo, chỉ tội cho các hộ chăn nuôi nhỏ lẻ chẳng biết chông chờ vào điều gì. Giờ chỉ còn cách cả nước đồng lòng giữ heo lại chuồng không xuất ra đến khi lái heo mất nguồn cung rồi ta mới tự nâng giá lên được, nhưng cách này chỉ là viển vông thôi các bác. Chúng ta có hiệp hội chăn nuôi đó, nhưng chẳng có chính sách gì bảo hộ cho các trại nhỏ lẻ đâu, chỉ những tập đoàn chăn nuôi họ mới bắt tay nhau làm giá và khống chế giá thức ăn. Dân chết mặc bay, ta vẫn sống mà chẳng phải lo gì ...
tất cả nhưng j sảy ra ngày hôm nay thì đều do ngày hôm qua mà ra
em sẽ giải thích cho bác về vấb đề này tròng phạm vi hiểu biết của em , em nhớ k nhầm là tầm tháng 9-10 năm ngoái giá heocó lúc lên vượt qua con số 50 , vì 1 lý do đơn giản là thị trường trung quốc đang khan thị heo , kéo theo đó 1 động hệ lụy theo thói quen chộp giật của dân ta và sự buông lỏng của các cấp chính quyền ko theo sát thực tế về lượng cầu trong nước , dẫn đến lượng đàn tăng chóng mặt ở những tháng cuối năm, bác biết tháng 12 năm ngoái chúng ta đã vượt qua con số 1 triệu tấn thịt, và dư chấn của con heo nó kéo dài từ cuối năm ngoái cho đến tận bh và đảm bảo với bác là ít nhất 2 tháng nữa thịt heo ko thể phục hồi lại
năm kia e sang thái lan theo chương trình khuyến nông của tỉnh đak lak , cái em thấy thì họ cũng nuôi heo như ta thôi , nhưng họ hơn ta cái là giá thành thức ăn nó chưa đầy 40% giá thịt bán ra , chính quyền họ rất khắt khe trong việc tăng đàn , ko phải heo mình nuôi thì thích làm j thì làm
chỉ cần 2 cái đó nó đang quyết định dc 90% thành công cho nghành nông nghiệp thái
bác bán với gái 27 vẫn còn tốt chán, em 40 con lợn đẹp mới được 18, còn không thì 16, bác còn kêu ca gì nữa, ps tại Phú Thọ nhé. :Dapdau: không khóc nổi ý.[/QUchốt giá 22 đầu giá ngày hôm nay bác ạ . heo nhà em chuyển sang ăn sổ đỏ rồi các bác ạ

ở Pháp và các nước châu âu , giá sữa giảm , nông dân mang bò ra thủ đô của họ , giống 1 kiểu biểu tình đòi quyền lợi
chúng ta giá heo và các nông sản giảm cũng 1 phần k hề nhỏ do chính quyền các cấp
tôi lấy VD nhé , giá heo trong nước đang thấp kỷ lúc nhưng họ vẫn nhập thịt heo ngoại vào , và chênh lệch giá từ nông trại đến người tiêu dùng quá cao , giá cám thì cao , trong khi vừa rồi tôi nghe 1 bài phát biểu của 1 ông nào đó trên VTV bảo cứ 2kg thức ăn thì cho ra 1 kg thịt , họ chỉ nói mồm nhưng bao năm chưa hề có 1 biện pháp khắc phục
là nông dân thời này chúng ta hãy dừng ngay kiểu chăn nuôi theo kiểu chắp tay lạy phật , phải hành động vì tương lai của nghành nông nghiệp , hãy bỏ cái thói quen cam chịu đi các bác ạ

tất cả nhưng j sảy ra ngày hôm nay thì đều do ngày hôm qua mà ra
em sẽ giải thích cho bác về vấb đề này tròng phạm vi hiểu biết của em , em nhớ k nhầm là tầm tháng 9-10 năm ngoái giá heocó lúc lên vượt qua con số 50 , vì 1 lý do đơn giản là thị trường trung quốc đang khan thị heo , kéo theo đó 1 động hệ lụy theo thói quen chộp giật của dân ta và sự buông lỏng của các cấp chính quyền ko theo sát thực tế về lượng cầu trong nước , dẫn đến lượng đàn tăng chóng mặt ở những tháng cuối năm, bác biết tháng 12 năm ngoái chúng ta đã vượt qua con số 1 triệu tấn thịt, và dư chấn của con heo nó kéo dài từ cuối năm ngoái cho đến tận bh và đảm bảo với bác là ít nhất 2 tháng nữa thịt heo ko thể phục hồi lại
năm kia e sang thái lan theo chương trình khuyến nông của tỉnh đak lak , cái em thấy thì họ cũng nuôi heo như ta thôi , nhưng họ hơn ta cái là giá thành thức ăn nó chưa đầy 40% giá thịt bán ra , chính quyền họ rất khắt khe trong việc tăng đàn , ko phải heo mình nuôi thì thích làm j thì làm
chỉ cần 2 cái đó nó đang quyết định dc 90% thành công cho nghành nông nghiệp thái

Dân đóng thuế nuôi báo cô nhiều quá mà. Thành lập đủ thứ bộ nọ viện kia lương lãnh đủ mà dân mình toàn phải tự bơi.

Xin trích bài trên báo nông nghiệp hôm nay. Chính cách quản lý mù mờ kiểu này của cơ quan NN nên nhiều chính sách đưa ra cũng trên mây như vậy.
http://nongnghiep.vn/mu-mo-so-lieu-tong-dan-heo-kho-co-con-so-chinh-xac-post193568.html
Giá heo hơi xuống dốc trong thời gian dài chưa thể “ngóc đầu” lên nổi là do tổng đàn heo trong cả nước hiện còn dư thừa quá lớn, nhưng con số bao nhiêu cũng chỉ lờ mờ, phỏng đoán.
Đây là hậu quả của thời gian dài trước đó người dân ùn ùn nuôi heo, trong khi ở địa phương thì chạy theo sau, không thống kê, cập nhật kịp thời.
Vì vậy mà ngày 9/5, Cục Chăn nuôi đã có văn bản “hỏa tốc” gửi đến các Sở NN-PTNT trong cả nước yêu cầu thống kê lại số lượng đầu heo nái và heo thịt, bởi “Đây là số liệu đang gây nhiều tranh cãi” (nguyên văn). Đồng thời yêu cầu các Sở NN-PTNT báo cáo về Cục trước ngày 15/5/2017. Không hiểu chỉ trong 6 ngày, trong đó hết 2 ngày nghỉ, liệu các địa phương có đủ con người, phương tiện làm việc để tiến hành kiểm tra, thống kê lại tổng số lượng đàn heo với đầy đủ số liệu đủ tin cậy báo cáo cho Cục hay không?.............

Hy vọng vài tháng cuối năm giá heo lên để bà con nông dân bớt khổ

Back