bệnh của gà

• Thread starter Kiều Thi
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi với....
gà nhà em là giống ai cập để chứng đã chăn được 80 ngày, nhưng giờ chúng đang chết do bị ho, chảy nước mũi, thở khò khè rất kinh, mỗi ngày chết cả hơn trục con... bác nào có kih nhiệm về giống gà này tư vấn cách chữa nhanh nhất được không ạ... xin cảm ơn...

em chưa chụp được ảnh gà tận mặt, có gì tý em chụp gửi lên cho các em xem , cấp cứu hộ em nhé... thanks....

nks

Các bác cho em hỏi với....
gà nhà em là giống ai cập để chứng đã chăn được 80 ngày, nhưng giờ chúng đang chết do bị ho, chảy nước mũi, thở khò khè rất kinh, mỗi ngày chết cả hơn trục con... bác nào có kih nhiệm về giống gà này tư vấn cách chữa nhanh nhất được không ạ... xin cảm ơn...
Anh nên mổ khám và chụp ảnh lại thì mọi người sẽ rõ hơn.

Đầu tiên cứ mua tylosin hoặc doxycilin.
Nếu mổ ra chụp ảnh lên thấy túi khí( màng bao tách ổ phổi và xoang bụng viêm có màng vàng, dây thanh khí bị phù nề xuất huyết có đờm, ổ mắt bị viêm loét thì đi mua thuốc tiêm gồm 2 thành phần tiamulin và tilmicosin đặc trị crd.

700 gà không phải là ít. Những lúc nguy cấp anh cần đt ngay đến những người có kinh nghiệm. Có thể gọi cho a Hùng sđt: 0967885229 Kể rõ bệnh tình chi tiết để bắt mạch kê đơn. Hỏi trên này toàn những câu trả lời vô thưởng vô phạt thì bao giờ cho khỏi.

K ai dám tự tin nói là mình hay a lamgiau ợ. Với những thông tin của người chưa biết bệnh thì hoặc mổ ra, hoặc alo cho chuyên gia. Nhưng phải nói thẳng, nếu k mổ thì vẫn có chẩn đoán sai.

Trân trọng cảm ơn các bác đã tận tình chỉ giúp, để anh sử lý cái đã rồi em chụp ảnh nhờ các bác te vấn giúp... đa tạ...

K ai dám tự tin nói là mình hay a lamgiau ợ. Với những thông tin của người chưa biết bệnh thì hoặc mổ ra, hoặc alo cho chuyên gia. Nhưng phải nói thẳng, nếu k mổ thì vẫn có chẩn đoán sai.
Cảm ơn bác nhé, có gì các bác tư vấn thêm nhé...

thì thế mới nói là vô thưởng, vô phạt, không đúng mà cũng chẳng sai. Khi đàn gà bệnh như nằm trên đống lửa, cách tốt nhất là gọi điện trực tiếp. Mình thấy như thế hiệu quả hơn thì mình bày thôi.

Gà bị hen, k mổ ra xem tổ chức hô hấp thì trong trường hợp chỉ nghe các chuyên gia thường dùng kháng sinh phổ rộng. Nếu chắc chắn là bệnh đó thông qua thăm khám mới đưa ra thuốc đặc trĩ. Nhỡ nhầm bệnh, hiệu quả không tối đa thì sao? Như ho hen ort khó phát hiện, nhầm lẫn. Tóm lại để mua kháng sinh cho mấy bệnh hô hấp do khuẩn không khó. Nhưng càng cụ thể để dùng đúng là cái ng ta cần.

Quan trọng nhất là hồi phục thể lực rồi tìm tiệm thú y vip vip mổ khám cem ntn. Sau đó mua thuốc về tiêm. Cái gì phải chữa trc thì chữa trc. Cứ alo a Hùng cũng đc.( phsir biết bệnh cxac hãng táng kháng sinh ko thì...)

Cứ enrofloxacin 4 %,doxycilin tylosin, gentamycin mà táng. Ra ort thì spyracin t, vedan t hay thành phần tương tự. Crd thì tiamulin và tilmicosin. Phù đầu dùng enro, genta.

Tháng 9 năm nay dân quanh khi vực như Quốc Oai, Hoài Đức, Ba Vì....dân nuôi gà vịt ngan ngỗng bị 1 trận mà ông mào cứ táng kháng sinh mạnh là ông ấy chết. Ae ai đất này chắc biết tháng 9 rồi. :))

một ngày chết 10 em ko phải đơn giản là crd hay phù đầu. coi chừng new + hô hấp.

Back