bệnh khô chân ở gà thả vườn

• Thread starter tuan_thaibinh
  • Ngày gửi
Em nuôi gà thả vườn được hai năm, cũng đã gặp được một số bệnh nhưng đều mày mò học hỏi rồi cũng chữa được nhưng riêng bệnh khô chân thì em hoàn toàn bó tay, bệnh này các ae trong khu vực cũng hay mắc phải và cũng chưa ai chữa thành công cả. Mong các bác trên diễn đàn chỉ giáo giúp.
Biểu hiện bệnh như sau: gà trong giai đoạn úm đã vào vaccin đầy đủ, uống kháng sinh phòng hen, bệnh tiêu hóa, cầu trùng đầy đủ. Sau khi nuôi trong nhà được 1 - 1,5 tháng e thả gà ra vườn, gà vẫn ăn uống bình thường, nhưng lại gầy đi, phân lúc đầu bình thường sau chứa nhiều nước, sau 1 - 2 tuần gà yếu dần, lơ ngơ mổ thức ăn không trúng nữa, cơ thể ngày càng teo tóp dẫn rồi chết. khi chết chân khô chỉ còn da bọc xương nên ở chỗ em gọi là bệnh teo chân.
rất mong các bác chỉ giáo giúp về thuốc và cách phòng, điều trị

Em nuôi gà thả vườn được hai năm, cũng đã gặp được một số bệnh nhưng đều mày mò học hỏi rồi cũng chữa được nhưng riêng bệnh khô chân thì em hoàn toàn bó tay, bệnh này các ae trong khu vực cũng hay mắc phải và cũng chưa ai chữa thành công cả. Mong các bác trên diễn đàn chỉ giáo giúp.
Biểu hiện bệnh như sau: gà trong giai đoạn úm đã vào vaccin đầy đủ, uống kháng sinh phòng hen, bệnh tiêu hóa, cầu trùng đầy đủ. Sau khi nuôi trong nhà được 1 - 1,5 tháng e thả gà ra vườn, gà vẫn ăn uống bình thường, nhưng lại gầy đi, phân lúc đầu bình thường sau chứa nhiều nước, sau 1 - 2 tuần gà yếu dần, lơ ngơ mổ thức ăn không trúng nữa, cơ thể ngày càng teo tóp dẫn rồi chết. khi chết chân khô chỉ còn da bọc xương nên ở chỗ em gọi là bệnh teo chân.
Ko biết bn nuôi giống gà gi. Cũng có trường hợp Các giống ga công nghiệp như lương phượng.Tam hoang . lai lphuong .. Thường đôi chân rất to. Nên thương lái thường chê. Cho nên người nuôi họ thường thả gà ra vườn vào tháng cuối khi xuất nhằm tăng chất lượng thịt và đồng thời làm teo cặp giò con gà lại. Thời gian thả vườn gà ăn ít lại. Nhưng nếu ko bổ sung đầy đủ dinh dưỡng thì kohler những cặp giò được teo lại mà cả xác gà cũng teo hết thịt. lợi bất gặp hại .. Còn biểu hiện gà như bạn thì chắc là một bệnh gj mih kohler bít.!!!

thank b Nguyenhunghtra nhé. Bác nào biết chỉ em với, e nuôi giống gì cũng đều bị bệnh này mà chữa không khỏi

khô chân gà dễ bị mất nước..và thiếu chất xem phân gà như thế nào cũng dễ ảnh hưởng đến bệnh thương hàn..bổ sung khoáng ..bcomlexc và mua bình khô chân về nhỏ.

thank bác namekct nhưng có tới ba khả năng vậy làm thế nào để chữa được ạ mong bác chỉ giáo giúp

những bệnh trên đều có chung triệu chứng khô chân,gầy dần rồi chết, bệnh thường xuất hiện khi gà được 1 tháng 30 ngày trở lên
còn chữa trị thì ra thú y,hoặc tìm hiểu trên mạng

gà của bạn có biểu hiện quay vòng, nghẹo đầu không, mặt, mồng, tích, tái xanh,tóp má
phân loảng nhiều nước,và nước thì hơi dẻo,giống như lòng trắng trứng, chứ
nếu có những biểu hiện sau .thì gà bạn bị bệnh (new) thể mãn tính

Ga bn nuôi lua nao cung bị chắc con bệnh đó cư trú ở đó lâu rồi. Chúc bn nhanh chóng tìm ra cách chữa trị để lứa sau khỏi gặp tình trạng này nữa..

gà của bạn có biểu hiện quay vòng, nghẹo đầu không, mặt, mồng, tích, tái xanh,tóp má
phân loảng nhiều nước,và nước thì hơi dẻo,giống như lòng trắng trứng, chứ
nếu có những biểu hiện sau .thì gà bạn bị bệnh (new) thể mãn tính
Đàn gà đã được phòng NEW đủ 3 lần rồi bác ạ nên chắc không phải bị New. Bệnh này thật khó hiểu hỏi ai cũng không có cách chữa

Đàn gà đã được phòng NEW đủ 3 lần rồi bác ạ nên chắc không phải bị New. Bệnh này thật khó hiểu hỏi ai cũng không có cách chữa
Zậy là tiêu rồi, nếu gà thịt mà chủng đến 3 lần thì vacxin triệt tiêu nhau mất tác dụng rồi còn j, chỉ đc 2 lần thôi bạn, lần 2 cách lần 1 ( trong khoảng 18-21 ngày).Trong giai đoạn nhỏ vacxin mà dùng kháng sính thì còn tiêu hơn nữa

chị gakochetx96 và các anh chị cho em hỏi về cụm từ : " vacxin triệt tiêu nhau" hay "trung hòa vacxin" là thế nào vậy? em thường nghe các cụm từ này nhưng chưa thuyết phục cho lắm. xin mọi người giải thích giúp em nha.

biện pháp trước mắt cứu vãng đàn gà của bạn
nhanh chóng tiêm kháng thể tạo miễn dịch chủ động cho gà,liên tục 3 ngày theo liều hướng dẩn
- cho gà uống điện giãi bù nước và muối khoáng
- trộn men tiêu hóa,becomlex vào khẩu phần ăn
khi thấy gà có biểu hiện bình thường trở lại,10 ngày sau tiến hành chủng vaccin new
trong thời gian chích kháng thể ,vaccin tuyệt đối không dùng 1 loại kháng sinh nào

Zậy là tiêu rồi, nếu gà thịt mà chủng đến 3 lần thì vacxin triệt tiêu nhau mất tác dụng rồi còn j, chỉ đc 2 lần thôi bạn, lần 2 cách lần 1 ( trong khoảng 18-21 ngày).Trong giai đoạn nhỏ vacxin mà dùng kháng sính thì còn tiêu hơn nữa
Gà chủng 3 lần vacxin mới chuẩn dv gà nuôi trên 3.5 tháng. Ko có gj là lạ cả. Nếu nhát với liều thì có thể làm 2 lần. Chắc hơn nữa thì làm thêm mũi THT thì ăn ngon ngủ yên. Chuc bn nhanh chóng tìm dc phương pháp giải bệnh

thank tất cả các bác trên diễn đàn đã cho ý kiến và giúp đỡ hôm qua đàn gà nhà e lại đi mất 20 con, con nào cũng toàn da bọc xương. Mang ra thú y hỏi thì bs bảo là Gum nhưng chím e đã mua vacxin Gum ở quán đó về chủng. Thật là bó tay kiểu này từ giờ đến cuối năm nghỉ nuôi gà mất. Hi vọng mọi người nuôi gà không ai gặp phải trường hợp như của e

thank tất cả các bác trên diễn đàn đã cho ý kiến và giúp đỡ hôm qua đàn gà nhà e lại đi mất 20 con, con nào cũng toàn da bọc xương. Mang ra thú y hỏi thì bs bảo là Gum nhưng chím e đã mua vacxin Gum ở quán đó về chủng. Thật là bó tay kiểu này từ giờ đến cuối năm nghỉ nuôi gà mất. Hi vọng mọi người nuôi gà không ai gặp phải trường hợp như của e
hiểu rồi, chết 20 con mới là dạo đầu thôi, sau này sẽ chết hết cho coi

Đầu tiên là do bạn nuôi để gà dính mưa và dính gió ( lạnh)
thứ hai là chế độ ăn uống dinh dưỡng ko đạt yêu cầu ( ăn ít , uống ít )
Mình nuôi nhiều đàn gà 1 lúc trong vườn, bầy nào mình chán ko quan tâm ( dính vào 2 trường hợp trên ) , thì sẽ gầy và khô chân dần dần rồi chết , khi gần chết mặt trắng tệch, đi đứng bình thường , vẫn ăn vẫn uống chỉ có điều nó rất yếu , yêu đến nỗi ko nhảy nổi lên cục gach

thank b Tienchip đã góp ý nhưng đàn gà nhà minh không phải do nguyên nhân đó, khu vực nuôi của mính có mái che mưa nắng, tối gà vào chuồng ngủ, chuồng cao ráo, chế độ ăn uống đầy đủ vì gà nuôi để bán mà. Đây là loại bệnh mới gặp mấy hộ nuôi gà bên cạnh cũng bị, gà nuôi nhỏ lẻ trong dân cũng bị. Gà cứ đến tầm 1kg là mắc trước đó vẫn khỏe bình thường.

Back