bệnh trên cây chuối tây

• Thread starter luunhatphi3890
  • Ngày gửi
nhà em/c trồng hơn 2000 gốc chuôi thỉnh thoáng có cây lại bị bệnh sâu tim (cho em gọi bệnh này là vậy ) biểu hiện của bệnh là cây bị úa rất nhiều nốt chấm nhỏ trên cây rồi sau đó là lá trên cây vàng hêt rồi chết một cây bị là xác định bỏ cả khóm vì cây ở khóm đó có ra buồng cũng ko ăn thua . Bác nào biết chữa chỉ rùm em với :confused::2cat:

nhà em/c trồng hơn 2000 gốc chuôi thỉnh thoáng có cây lại bị bệnh sâu tim (cho em gọi bệnh này là vậy ) biểu hiện của bệnh là cây bị úa rất nhiều nốt chấm nhỏ trên cây rồi sau đó là lá trên cây vàng hêt rồi chết một cây bị là xác định bỏ cả khóm vì cây ở khóm đó có ra buồng cũng ko ăn thua . Bác nào biết chữa chỉ rùm em với :confused::2cat:

Bác nói không rõ lắm:
Theo lời bác nói thì lá trên cây bị vàng hết nên em nghĩ là bệnh panama.
bác tham khảo bài này xem có đúng không:
http://www.vietlinh.com.vn/langviet/trongtrot/caygi/cayanqua/chuoi_benh.htm
Chúc bác thành công

các bác nào có kinh nghiệmm trồng chuôi cho em hỏi chút e co 8000 cay chuoi tay loai chuoi cấy mô các bác ạ ko hieu sao gan den ngay an qua roi ma no cu nứt hết gốc roi vang úa hết la và chết.em dao gốc lên thi toan bi thối hết gốc
.ai biet cho e hoi do la benh gi va co the chua dc ko ạ
anh luunhatphi o cho nao dong anh vay e cung o dong anh vuon chuoi cua a da cho qua chua a

Bệnh trên cây chuối tây thì đúng là vàng lá panama rồi, bệnh này lay nhanh và ko có thuốc chữa bạn, chủ yếu bị trên cây chuối tây, chuối sứ, mốc a. Huỷ vườn chuối trồng giống khác đi, hoặc luân canh trồng cây khác 2 3 năm rồi quay lại trồng chuối tây

Back